Thaiadmin

ใครมีวิธี และ แนวทางป้องกันฟ้าผ่าดี ๆ แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ CyberNude

• 1,424
  • 24
  • ทำไม่ได้ เป็นไปไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
ใครมีวิธี และ แนวทางป้องกันฟ้าผ่าดี ๆ แนะนำด้วยครับ สองปีมานี้ โดนไป หลายบาทเหมือนกัน สำหรับหน่วยงานผม ลองใช้ปลั๊ก สตาร์บิไลเซอร์ ก็กันไม่ค่อยอยู่อ่ะครับ  :'(
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองน่าน

• 900
  • 17
  • อยู่ด้วยศรัทธา มาด้วยใจพร้อม
ว่ากันถึงเรื่องฟ้าผ่า มันมากันได้หลายทางนะครับ...

ตัวอย่าง
1. มาจากภายในหน่วยงานเอง มากับสายโทรศัพท์ สายอินเตอร์คอนเน็คต่าง ๆ เช่น RS-485, RG-6 (สายกล้องวงจรปิด) อะไรพวกนี้ จะกันได้ยากมาก หนทางเดียวคือ ติดตั้งสายล่อฟ้าในจุดที่ล่อแหลมต่อการถูกฟ้าผ่า เป็นต้น

2. มาจากภายในหน่วยงานเองหรือจากข้างนอก มากับสายไฟฟ้า อันนี้กันได้ครับ ใช้ Surge Protection ที่ Line เลย

3. มาจากภายนอก เช่น สายโทรศัพท์ ต่อกับ ADSL อันนี้ก็กันง่ายครับ ใช้ Fiber Optic คั่นระหว่าง Modem/Router กับ Core Switch หรือ Proxy Server ก็ได้แล้ว หากมันไม่ค่อยแรงเท่าไหร่ ก็ใช้ Surge Protection ของสายโทรศัพท์ก็ได้ครับ ถ้าเอาชัวร์ก็ Fiber Optic หรือ Wireless เอาก็ได้

มาวิเคราะห์กัน
อันที่ 1 นี่ ใช้งบประมาณค่อนข้างสูงครับ แต่...ก็ต้องมี หลักหลายแสนถึงหลายล้านบาท ติดแล้วปลอดภัยต่อทุกสรรพสิ่งที่อยู่ในบริเวณนั้น ๆ

อันที่ 2 นี่ จะว่าจำเป็นมั้ย มันก็จำเป็นนะครับ แต่ Priority ไม่เท่าอันที่ 1 คือปกติ UPS ตัวใหญ่ ๆ ก็ค่อนข้างกันได้ในระดับหนึ่งแล้ว ยิ่งพวก True Online ที่เป็นหม้อแปลง Isolate นี่กันได้ดี ถ้าหากอยากให้อุ่นใจขึ้นอีก ก็ติด Surge Protection Line {รูปข้างล่าง} เข้าไปอีก รับรอง อุ่นใจยิ่งขึ้น (ผมก็ใช้อยู่ครับ ของ Syndome มั้งครับ เป็นแบบ Single Phase มีแบบ 3-Phase ที่ใช้ได้ทั้งตึกเลยก็มีนะครับ)

อันที่ 3 ถามว่าซีเรียสมั้ย ไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ เพราะโทรศัพท์ก็มีกล่องกันฟ้า ตู้ PBX ก็มี Surge Protection อยู่แล้ว (เป็น Option นะครับ ถ้าไม่ซื้อก็ไม่มีเหมือนกัน) แต่ถ้าจะกันแบบสนิทเลยก็กันได้ครับ เอาพวก Media Converter แบบ 100 ก็ได้ครับ ถูกดี ของ Link นี่แหละ คู่ละ 4 พันกว่าบาทมั้งครับ ต่อหัวท้ายสลับ RX/TX เข้าหากันด้วยสาย Patch Cord หรือ Zip Cord แล้วแต่จะเรียก ไม่ต้องเดินสายใด ๆ เลยก็ได้ แค่นี้ก็ปลอดภัยแล้วครับ...

พวก LAN หรือ Phone มักจะมีมากับ UPS หลาย ๆ รุ่นแล้วล่ะครับ แต่คนมักไม่ค่อยเสียบใช้กัน (ผมคนนึงล่ะ) อิ อิ ;D

Surge ที่ผมใช้อยู่เป็นตัวนี้ครับ (ตัวเล็กนะครับ Single Phase) ต่อพ่วงเข้าหลัง Breaker ก่อนเข้าห้องเซอร์เวอร์ครับ
+ + + สอบถามปัญหาต่าง ๆ กรุณาตั้งกระทู้ถามที่กระดานสนทนานะครับ ไม่รับประกันหรือไม่รับตอบปัญหาทางข้อความส่วนตัว อีเมล์ และโปรแกรมแชท ถามคนเดียว รู้คนเดียว ตอบไม่ได้ เดี๋ยวจะเคืองกันอีก (นิสัย นิสัย พระมหาสมปองว่าไว้) อิ อิ + + +

-*- หมูอ้วนสุดหล่อ -*-

ออฟไลน์ Kul_Ying

• Thaiadmin Treasurer
  • 1,017
  • 59
  • หัดเป็น Admin เจ้าค่ะ
    • ITSCS
เวลาฝนตก ทีก็เดินถือลวดทองแดงอยูแถวๆ จิ ทำตัวเป็นสายล่อฟ้า อุปกรณ์ต่างๆ จะได้ปลอดภัย  :D :D (จะมาพาออกเหวไหวหว่า)

ปล. ล้อเล่นน้าาาา ว่าแต่ไปซาวดูยัง ได้ลูกสาวหรือชายอะ
เมื่อผู้ให้   ให้ด้วยใจ   ที่อยากให้   ถ้าอยากได้   ก็รับไว้   ไม่ถือสา   ไม่อยากได้   ก็ผ่านไป   ไม่ได้ว่า   แต่กังขา   ไม่ได้ทำ   ติทำไม
เมื่อผู้ให้   ให้ด้วยใจ   ที่อยากให้   ก็รับไป   อย่างที่ให้   ไว้ได้ไหม   ไม่เห็นต้อง   สร้างเงื่อนไข   ให้วุ่นวาย   รับไม่ได้   ไม่ต้องรับ   ก็จบกัน

• 1,424
  • 24
  • ทำไม่ได้ เป็นไปไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
เวลาฝนตก ทีก็เดินถือลวดทองแดงอยูแถวๆ จิ ทำตัวเป็นสายล่อฟ้า อุปกรณ์ต่างๆ จะได้ปลอดภัย  :D :D (จะมาพาออกเหวไหวหว่า)

ปล. ล้อเล่นน้าาาา ว่าแต่ไปซาวดูยัง ได้ลูกสาวหรือชายอะ

จุ๊ ๆ ป้า สาว ๆ แถวนี้ หลาย ๆ คน เค้ายังคิดว่าผมโสดอยู่  ^-^

ยังไม่ได้ 20 อ่ะครับ ผมรอลุ้นเอาอ่ะครับ สำหรับผม ลูกสาว ก็ได้ ลูกชายก็ได้ อย่ามาอย่างละครึ่ง เป็นพอ  >:D
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองน่าน

• 900
  • 17
  • อยู่ด้วยศรัทธา มาด้วยใจพร้อม

เสือ ธนพล จะมาเปิดคอนเสิร์ทแถว ๆ นี้หรือเปล่าหว่า... :D
+ + + สอบถามปัญหาต่าง ๆ กรุณาตั้งกระทู้ถามที่กระดานสนทนานะครับ ไม่รับประกันหรือไม่รับตอบปัญหาทางข้อความส่วนตัว อีเมล์ และโปรแกรมแชท ถามคนเดียว รู้คนเดียว ตอบไม่ได้ เดี๋ยวจะเคืองกันอีก (นิสัย นิสัย พระมหาสมปองว่าไว้) อิ อิ + + +

-*- หมูอ้วนสุดหล่อ -*-

ออฟไลน์ Bugfly

• 2,706
  • 47
  • พยายามจะก้าวออกจากกะลา
ยังจะมีใครคิดว่าแกโสดอีกหา ป่านนี้เค้ารู้กันหมดแล้ว  >:D >:D >:D ตั้งแต่วันที่โดดไม่มางานมิตติ้งอ่ะ เค้าบอกหมดอ่ะว่ากะลังเห่อลูกอยู่  >:D

• 1,424
  • 24
ยังจะมีใครคิดว่าแกโสดอีกหา ป่านนี้เค้ารู้กันหมดแล้ว  >:D >:D >:D ตั้งแต่วันที่โดดไม่มางานมิตติ้งอ่ะ เค้าบอกหมดอ่ะว่ากะลังเห่อลูกอยู่  >:D

ใครครับ ใครเอาผมไปแฉ  >:(

สาว ๆ ครับ อย่าไปเชื่อนะครับ ผมเนี่ย โส๊ด โสด  ;D จริง ๆ นะครับ  :D

ออฟไลน์ sf_alpha

• 3,936
  • 89
  • The SF-Alpha
    • My Profiles
ติดตั้งสาย Ground ให้ครบถ้วนทั่วระบบไฟและทุกอุปกรณ์ แค่นี้ก็ลดผลกระทบจาก
ฟ้าผ่า และ ไฟกระชาก ได้มากแล้ว

ที่เหลือก็เรื่อง surge protection

ดีที่สุด ปรึกษา วศ. ไฟฟ้า

PK

ฟ้าผ่าป้องกันยากครับ ยากที่จะมีระบบป้องกันได้ร้อยเปอร์เซน ขึ้นอยู่กับชนิดของฟ้าผ่า
ฟ้าผ่ามีปันหาที่เกิดสองแบบคับ คือ 1. direct strike , 2.secondary effect.
การป้องกันฟ้าผ่าตรงคือ หาระบบที่มีการทำให้ระบบทั้งระบบ สมดุลย์ เรียกว่า balancing.
ส่วนปันหาหลังจากที่ฟ้าผ่าหรือผ่าที่ใกล้เคียง ควรจะใช้อุปกรณ์ที่มีความใวสูง ในการตัด ต่อ วงจรคับ

มีปัญหาสอบถามได้คับ ผมขายระบบอยู่
PK

หยุดความเสียหายจาก ฟ้าผ่า เคยค้นหากันในกูเกิ้ล กันอยู่หลายครั้งละซิครับ
ผ่านเข้ามาเจอกระทู้นี้เลยขออนุญาตแวะทักทายตอบคำถามเกี่ยวกับฟ้าผ่าซะหน่อยในฐานะอยู่วงการนี้เกือบๆ 20 ปีแล้วครับ
ออกตัวนิดหน่อยนะครับผมทำงานให้กับ บริษัท เอคอน พลัส จำกัด www.aconplus.co.th มีหน้าที่ออกแบบ ถอดแบบ การป้องกันอันตรายจากฟ้าผ่า มากเกือบๆจะ 20 ปี แล้วครับ และวางแผนนโยบาย ให้บริษัทนี้อยู่รอด เจริญก้าวหน้าครับ หลังจากจบหนังโฆษณาก็เข้าเรื่องเลยนะครับ "ใครมีวิธี และ แนวทางป้องกันฟ้าผ่าดี ๆ แนะนำด้วยครับ" ก็ขอตอบเป็นข้อๆเลยครับผม
การป้องกันฟ้าผ่าผมแบ่งออกเป็น 4 ส่วนหลักๆ ไล่ไปตามความสำคัญเร่งด่วนที่ควรจะต้องทำกันก่อนเลยนะครับ
1. ระบบกราวด์ไฟฟ้า มีหลักในการออกแบบคือ
 1.1 กราวด์จะต้องมีหนึ่งเดียว ไม่ว่าจะในบ้าน อาคาร โรงงาน หรือสำหนักงาน ก็เหมือนๆกัน หากแต่จุดต่อกราวด์เหนือพื้นดินควรจะแยกประเภทของกราวด์ได้ก็จะเป็นการณ์ดี
 1.2 ขนาดของสายไฟที่ใช้ทำสายกราวด์ เชื่อมโยงระหว่างแท่งกราวด์ หรือเรียกให้ถูกต้องก็เรียกว่า สายประสาน ต้องมีขนาดที่เหมาะสมอันนี้อาจจะต้องมีการคำนวนกันหน่อย แต่หากคุยกันแบบประสบการณ์ละก็งานบ้านสายเบอร์ 16 งานโรงงานเบอร์ 35-120 แล้วแต่ขนาดตู้ไฟ MDB สายล่อฟ้าก็ 35-95 หน่วยวัดเป็น sq.mm. ทั้งหมดนะครับ
 1.3 วัสดุที่ใช้ทำกราวด์ ว่าไปก็อะไรก็ได้ที่เป็น โลหะ ที่ผุกร่อนยากใช้ทำได้หมดแต่ที่เขานิยมใช้ก็ เช่น แท่งเหล็กชุบทองแดง หรือชุบกัลวาไนซ์ ขนาด 58/ หุน ยาว 2.4 - 3 เมตร แผ่นทองแดงขนาด 60 x 60 เซ็นติเมตร ท่อเหล็กชุบกัลวาไนซ์(ท่อประปา) หรือ ท่อแสตนแลส ขนาด 2 นิ้ว ฯลฯ สรุปอะไรห็ได้ที่นำไฟ และทนนะครับ
 1.4 รูปแบบการฝัง หรือตำแหน่งวามตัว มี 3 แบบ เรียงตัวแบบ สามเหลี่ยมเดลต้า หรือ แบบกระจายตัวออกไปทุกทิศทางแบบสตาร์ หรือ ตอกลงดินต่อไปเรื่อยๆแบบเชิงลึก ก็ทำได้เลยขึ้นอยู่กับพื้นที่
 1.5 วัดทดสอบด้วยเครื่องมือวัดค่าความต้านทานดิน อันนี้เป็นเครื่องมือเฉพาะนะครับไม่ใช่ โอห์มิเตอร์ ที่หลายๆท่านเคยใช้งานอยู่นะครับ อันนี้สอบถามหลังไมค์ได้ ค่าที่อ่านได้ควรจะมีค่าประมาณดังนี้ ระบบกราวด์สำหรับงานไฟฟ้าทั่วๆไปต่ำกว่า 10 โอห์ม งานหัวล่อฟ้า ต่ำกว่า 5 โอห์ม งานระบบสื่อสาร ให้ต่ำกว่า 1 โอห์ม
2. สายนำลงดิน คือสายไฟที่ต่อจากอุปกรณ์ไฟฟ้า หรือ หัวล่อฟ้าก่อนที่จะต่อกับระบบกราวด์ที่ฝั่งอยู่ใต้ดิน
 2.1 ขนาดสายก็ขนาดเดียวกับข้อ 1.2 ก็ได้
 2.2 ไม่ควรมีจุดต่อสาย หรือมีให้น้อยที่สุด
 2.3 แนวการเดินให้อยู่ห่างจากระบบไฟฟ้าอื่นๆเพื่อลดการเหนี่ยวนำในกรณีของสายล่อฟ้า อย่างน้อย 20 เซ็นติเมตร
 2.4 ก่อนลงลงไปต่อกับระบบดิน หรือในจุดที่อาจมีคนจับสัมผัสได้ควรจะต้องมีฉนวนห่อหุ้ม
 2.5 เดินให้เป็นเส้นตรงให้มากที่สุดหากต้องมีจุดหักเลี้ยก็อย่าหักฉากจะต้องเป็นแบบโค้งมนครับ
3. ติดตั้งอุปกรณ์ป้องกันไฟฟ้ากระโชก หรือ Surge protection device (SPD)
 3.1 ติดตั้งที่ตู้เมนไฟหลัก MDB เป็นจุดแรก ไม่ว่าจะเป็น ไฟ 3 เฟส 4 สาย หรือ 1 เฟส 2 สาย ก็สุดแล้วแต่ใช้แบบไม่ต้องมีวงจรกรองสัญญาณรบกวนก็ได้ราคาจะถูกและคุ้มค่ามากกว่า
 3.2 ในตำแหน่งตู้ย่อย หรือใกล้กับอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ค่อยติด SPD แบบมีวงจรกรองสัญญาณรบกวน หรือไม่มีก็ได้ หากตั้งค์เหลือๆ หรือเก็บตังค์ได้พอ แล้วค่อยทะยอยติด เพราะ SPD ทำหน้าที่เหมือนเขื่อนกันคลื่นซัดชายฝั่งมีหลายชั้นก็จะกันไฟฟ้ากระโชกเข้าระบบได้ดีเท่านั้น
 3.3 ติดตั้ง SPD กับสายสัญญาณต่างๆที่เป็นสายทองแดงที่วิ่งเข้าบ้านเราเพราะเป็นเส้นทางที่จะเกิดไฟฟ้ากระโชกได้เช่นกัน ส่วนสายที่เป็น Fiber optic ใยแก้วไม่ต้องใส่นะครับไม่มีผล
4. ติดตั้ง หัวล่อฟ้า ซึ้งคนชอบพูดถึงมากที่สุดในเรื่องป้องกันฟ้าผ่า แต่ผมเอามาพูดหลังสุดเพราะการติดตั้งจะต้องใช้ผู้ชำนาญงานพอสมควรเพราะมันอยู่สูงตรวจสอบลำบาก อันตรายไม่แนะนำให้ทำกันเองนะครับ ในเรื่องนี้ผมแบ่งออกเป็น 2 ชนิด
 4.1 หัวล่อฟ้าแบบ ฟาราเดย์ ที่เป็นแท่งทองแดงแท้บ้าง ไม่แท้บ้าง ติดอยู่บนหลังคา ที่เราพูดกันจนติดปาก แต่เท่าที่เห็นควรจะเรียกกันว่า ระบบเฟรงกิ้น กันมากว่าครับ หลักคิดคือ แฟร้งกิ้น ร็อด คือ หลักของเฟรงกิ้น และ ฟาราเดย์เคท คือ กรงของฟาราเดย์ แต่ในหลายๆที่ก็ออกแบบผสมกันไปเลย แบบนี้หากออกแบบกันให้ถูกต้องก็ต้องมีสูตรคำนวณกันเยอะ และอุปกรณ์จะมาก ต้นทุนจะสูง ไม่ใช่แบบเลี้ยงบาลีปักกันแท่งเดียวกันกลางอาคารอย่างที่เห็นกันอยู่หลายๆที่ ก็อันนี้ก็แล้วแต่ ทำกันให้สบายใจก็แล้วกัน
 4.2 หัวล่อฟ้าแบบหัวเดี่ยว พัฒนามาจาก 4.1 เรียกกันในบ้านเราว่า หัวล่อฟ้าแบบ ESE ราคาต่อหัวแพงกว่าแบบธรรมดา แต่หากรวมทั้งระบบจะ ถูกกว่าพอสมควรเลยละครับ อันนี้ไม่โม้มากเดี๋ยวหาว่าเชียร์กันมาก้กินไป หารายละเอียดในเวบหรือจะ e mail สอบถามเป็นการส่วนตัวได้ครับ nai.aconplus@gmail.com

ทั้ง 4 หัวข้อที่ร่ายยาวมาตั้งแต่แรกจะต้องมีการออกแบบให้สอดคล้องกันทำงานกันเป็นทีมถึงจะมีผลต้องการป้องกันฟ้าผ่าได้อย่างมีประสิทธิภาพ แล้วคุณจะรู้ได้เลยละครับว่า หยุดความเสียหายจาก ฟ้าผ่า ได้จริงๆ ครับผม  O0 O0 O0