Thaiadmin

ใครมีโปรแกรมเก็บประวัติคอมฯ

11423

ใครมีโปรแกรมเก็บประวัติคอมฯ
« เมื่อ: 16 กันยายน 2005, 09:28:27 »
สวัสดีครับอยากทราบว่าพี่คนไหนมีโปรแกรที่เก็บประวัติคอมฯ ในองค์บ้างครับ

ออฟไลน์ anginblack

• 740
  • 10
  • โอกาสไม่ได้มีเสมอไปจงไขว้คว้า
    • www.jstnet.com
Re: ใครมีโปรแกรมเก็บประวัติคอมฯ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 กันยายน 2005, 10:40:40 »
กำลังหาเหมือนกัน  ;D
ขายอุปกรณ์ Router Loadbaland และ VPN ---> http://www.jstnet.com

jawntarn

Re: ใครมีโปรแกรมเก็บประวัติคอมฯ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กันยายน 2005, 10:51:44 »
มีตัวอย่างเอกสารมั้ยอ่ะคับ
พอดีเพิ่งมีโอกาสได้ดูงาน admin มาไม่ถึงหกเดือน เกรงว่าจะเก็บ requirement ไม่ครบ

ถ้าใครมีโปรแกรมแนะนำนะด้วยนะครับ ระหว่างนี้จะลองเขียนโปรแกรมไปเรื่อย ๆ

ออฟไลน์ **GUNZU_TON**

• 1,008
  • 7
  • อะไรที่คิดว่าดีก็ทำไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 กันยายน 2005, 12:56:08 »
ผมเคยเห็นใน thaiware ก็มีให้โหลดนะ ลอง search ดู

แต่ปัจจุบัน ผม เขียนใช้เอง ก็พอเก็บข้อมูล ได้

แต่ ไม่ค่อย work
+++เริ่มต้นจากรากหญ้า เมื่อโตขึ้นอย่าลืมตน - วันนี้โง่ พรุ่งนี้เก่ง อย่าลืมอาจารย์ หรือผู้ฝึกสอน- อ่อนน้อมถ่อมตน ให้เกียรติผู้อื่น-งานของทุกคนเท่าเที่ยมกัน ไม่มีงานยากงานง่าย ถึงจะเกิดทีมสามัคคี*****

aegisj

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 กันยายน 2005, 11:30:50 »
บอกรายละเอียดความต้องการของระบบ มาหน่อยได้หรือเปล่าครับ กำลังหา Project เขียน ASP.net  น่ะครับ เผื่อจะช่วยได้บ้าง

ออฟไลน์ EyesOnly

• 57
  • 0
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 กันยายน 2005, 13:32:24 »
ลองเข้าไปดูที่นี่สิครับ เป็น OpenSource
http://winventory.sourceforge.net
แต่ผมยังไม่ได้ลองเลยนะ ไม่มีเวลาเลย ใครลองแล้วได้ผลเป็นอย่างไรก็บอกกันบ้างนะครับ  ^-^
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ CyberNude

• 1,424
  • 24
  • ทำไม่ได้ เป็นไปไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 กันยายน 2005, 19:31:09 »
วุ๊ย ใช้ยากสุด
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ CyberNude

• 1,424
  • 24
  • ทำไม่ได้ เป็นไปไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 กันยายน 2005, 19:32:00 »
กำ มือกดโดน space bar ใช้งานยากครับ ติดตั้งก็ยากแล้ว เอาฐานข้อมูลเข้าก็ยาก มีใครนำไปใช้งานสำเร็จมั่งครับ แนะนำทีครับ

weerasak.s

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2005, 20:06:52 »
เขา บอก ว่า เป็น โปรแกรม ช่วยเก็บ ประวัติ คอม พิว เตอร์ ที่ดี ที่ สุด ใน ตอนนี้ ( อัน นี้ ไมรู้ จริง หรือ เปล่า )

ลอง โหลด มา ลอง ดู นะ ครับ  ทด ลอง ใช้ ได้ 30 วัน

ลอง ใช้ แล้ว แจ๋ว ดี

ใคร มี แค่ก ๆๆ ช่วย ส่ง ให้ หน่วย นะ ครับ

http://www.netsupportsoftware.com/

http://www.netsupportsoftware.com/dna/netsupport_dna_overview.htm

IT assets account for the largest proportion of the overall IT spend, therefore, ensuring they are properly managed and maintained becomes one of the highest priority corporate goals for any organisation where TCO (Total Cost of Ownership) is high on the agenda. 
  Try FREE Trial                   
 Buy Now                             
 Where to Buy                     

The annual cost of supporting this IT infrastructure can often result in costs spiralling out of control, where the initial purchase price of IT assets pales into insignificance. Understanding leasing arrangements and undertaking proactive asset management ensures compliance with software license agreements and makes budget forecasting more accurate. Knowing how many of your users are using a specific application at any given time will allow for both effective trimming of software budgets and a realistic prediction of future software investment.

Information is key. Without this, decisions on upgrades and the roll-out of new technology will not be taken from an entirely informed position.

Facilitating central management of your enterprise PCs in a secure, coordinated and efficient manner, NetSupport DNA combines powerful Hardware and Software Inventory with Software Distribution, Application and Internet Metering, Web Based Helpdesk and award winning Remote Control functionality.

Recognising that organisations have differing requirements, NetSupport DNA is available in a modular format, allowing you to pick and choose only those features that best meet the current needs of your organisation.

ออฟไลน์ mrnaruk

• 400
  • 5
  • สวัสดีครับ Admin ผมมือใหม่ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 6 ตุลาคม 2005, 05:33:30 »
http://www.savefile.com/files/4235585

ลองเอาไปใช้ดูน่ะครับ   ผมใช้อยู่ด้วย  เวิอร์กไหมก็บอกกันบ้างครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ GooSab

• 300
  • 4
  • ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะ มานี ปิติ ชูใจ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 6 ตุลาคม 2005, 09:12:39 »
http://www.savefile.com/files/4235585

ลองเอาไปใช้ดูน่ะครับ� �ผมใช้อยู่ด้วย� เวิอร์กไหมก็บอกกันบ้างครับ

ตัวนี้เป็นโปรแกรม บอกรายละเอียดในเครื่องว่ามีอะไรบ้าง spec, software, patch update ต่างๆ
งานมากกูเบื่อ งานเหลือกูเกลียด งานละเอียดกูงง บอกตรงๆกูขี้เกียจ

ออฟไลน์ devi

• 94
  • 2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2005, 10:40:04 »
ตัวนี้เป็นโปรแกรม บอกรายละเอียดในเครื่องว่ามีอะไรบ้าง spec, software, patch update ต่างๆ
[/quote

ก็ตรงตามความต้องการแล้วไม่ใช่เหรอครับ  แล้วที่ต้องการเก็บประวัติคอมฯอ่ะ   ต้องการแค่ไหนบ้างเหรอครับ  บอกมาไม่ละเอียดเลย]

ออฟไลน์ iT-bOy

• 172
  • 2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2005, 13:55:54 »
Astra 32 เป็นโปรแกรมที่ใช้ตรวจสอบประวัติเครื่องน่ะครับลองเอาไปใช้ดูแต่ผมว่ามันก้อไม่ค่อยดีเท่าไรเพราะต้องไปใช้โปรแกรมที่เครื่องนั้นแต่มี option ที่สั่ง pint ได้น่ะ
ตอนนี้ก้อใช้อยู่แต่ของผมเป็นแค่ แชร์แวร์ โดยรวมแล้วก้อ ok หาโหลดได้ที่ Thaiware

ออฟไลน์ SysPro

• 225
  • 3
  • ไอทีเมืองหมอแคนทำแทนไม่ได้
    • www.khonkaentoday.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2005, 11:30:23 »
อยากได้เหมือนกันครับ   :D :D
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

the_oo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2005, 13:52:25 »
ตอนนี้กำลังทำ Project เป็นลักษณะ Webbase (Intranet) อยู่เพื่อใช้ในองค์กร
พัฒนาโดย PHP และ MySQL ผ่าน IIS6 (Windows 2003 std)
ลักษณะงาน
1. เก็บ Jobs งานที่มีการเรียกเข้ามาเป็นรูปแบบกระทู้ แล้วแสดงสถานะว่า Jobs นี้กำลัง waiting, working, หรือ success
2. เก็บทะเบียนอุปกรณ์ IT ทั้งหมดที่มีการนำมาใช้ในองค์กร
3. เก็บข้อมูลค่าใช้จ่ายของฝ่าย IT เป็นลักษณะงบประมาณปีนี้ได้เท่าไหร่ ใช้ซ่อม หรือซื้ออะไรไปบ้าง
4. เก็บข้อมูลข่าวสารขององค์กร ปล่าวประกาศให้พนักงานทุกคนได้รับรู้

ตอนนี้ ทำไปได้แค่หัวข้อแรกเอง ยังไม่สมบูรณ์เท่าไหร่ ตั้งใจว่าสิ้นปีจะต้องเปิดให้พนักงานได้ใช้ใน 2 หัวข้อแรกให้ได้

เสร็จสมบูรณ์แล้ว จะมาให้ชาว Thaiadmin ได้เห็นรูปร่างหน้าตากัน น่าจะเป็นประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อย

ปล.......... หน้าตาคงไม่สวยงามมากมาย ลูกเล่นคงไม่เยอะ เอาแค่พอใช้งานได้

ออฟไลน์ @k

• 1,472
  • 12
    • Thailand Virtualization
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2005, 16:56:23 »
ผมใช้ VB เขียนครับ แสดงผลบนเว็บ (ใช้ ASP) ใช้ Database ตัวเดียวกัน (Access) ก็ใช้ได้ดีนะครับ