Thaiadmin

ประกาศ ห้ามตั้งหรือตอบกระทู้แนว หมิ่นประมาท

ออฟไลน์ Begin Ad_min

• 710
  • 17
  • หยาดเหงื่อ
อุทาหร จาก เว็บเพื่อนบ้าน   ครับ

เนื่องด้วย เว็บ Thaijustice เป็นเว็บที่เปิดกว้างให้แสดงความเห็นทางกฎหมาย แต่ก็ได้มีการนำเอาคำ พิพากษา มาถกเถียงกันจึงทำให้ต้องปิดตัวลง   (ขณะนี้เปิดปรกติแล้ว)
ดังนี้  จึงใคร่ขอให้สมาชิกทุกท่าน งดเว้น กระทู้ แนวนี้โดยเด็ดขาด

อ้างจาก
http://www.thaijustice.com/webboard.asp?sub=0&id=544574

ในข้อกฎหมายหรือคำวินิจฉัย หากไม่ถูกใจเราสามารถแย้งได้ แต่จะกล่าวถึงในทำนอง หมิ่นประมาท ไม่ได้นะครับ

ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๒๖ ผู้ใด  ใส่ความ  ผู้อื่น ต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่ น่าจะทำให้ ผู้อื่นนั้น  เสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น หรือ ถูกเกลียดชัง ผู้นั้น กระทำความผิด ฐานหมิ่นประมาท
เอ็งกินเหล้าเมายา ไม่ว่าดอก แต่อย่าออก นอกทางไป ให้เสียผล เอ็งอย่ากินสินบาท คาดสินบท เรามันคนชั้นปัญญา ตุลาการ<br /><br />ยินดีให้ปรึกษาปัญหากฎหมายสำหรับ ท่าน<!reader!/>ครับ จะ PM หรือจะตั้งกระทู้ก็ตามสดวกครับ<br /><br />ไม่มีตั๋ว ไม่ได้เน แต่คิดว่าอาจไขข้อข้องใจได้ ยินดีช่วยครับ<br />อยากให้คนไทยทุกคนรู้กฎหมาย...<br /><br />และแล้วในวันนี้  ได้เริ่มแทนคุณ Thaiadmin....  แล้ว และจะแทนคุณต่อไปจน

ออฟไลน์ Bugfly

• 2,706
  • 47
  • พยายามจะก้าวออกจากกะลา
Re: ประกาศ ห้ามตั้งหรือตอบกระทู้แนว หมิ่นประมาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2008, 21:38:13 »
ขอล๊อคกระทู้นะคครับ เพราะเป็นกระทู้เชิงการประกาศ ไม่อยากให้การ reply ในกระทู้นี้ครับ ขอบคุณครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ ColVIpTeCh

• Union Relationship Leader
  • 7,407
  • 169
  • ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^
    • กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย - ColVlpTeCh
Re: ประกาศ ห้ามตั้งหรือตอบกระทู้แนว หมิ่นประมาท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 20:15:43 »
ขอเน้นย้ำนะครับ ว่ากระทู้แนวหมิ่นประมาท ผิดต่อศีลธรรม ใส่ร้าย ว่ากล่าวบุคคลอื่นๆ มีผลในตัวบทกฏหมาย หากมีการดำเนินคดี คุณอาจเสียเวลา เสียใจ และสุดท้ายเสียเงินได้นะครับ

Thaiadmin เป็นพื้นที่สาธารณะ ดังนั้น การตั้งกระทู้ใด อันมิเป็นกลาง ใส่ร้าย ลบหลู่ หรือมิได้ไต่ตรองว่าถูกหรือผิด หรือเป็นการชักนำไปในทิศทางใด เจ้าหน้าที่ Staff สามารถลบ หรือย้าย หรือดำเนินการตามกฏระเบียบได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2011, 20:26:57 โดย ColVIpTeCh »
- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^