Thaiadmin

Linksys SPA3102 - รับแฟ็กซ์ทาง PSTN ส่งแฟ็กซ์ผ่าน VoIP / PSTN ลองสิ!!!

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองน่าน

• 900
  • 17
  • อยู่ด้วยศรัทธา มาด้วยใจพร้อม
นาน ๆ จะได้เขียนข้อความซักที (หลังจากที่เขียนในนิตยสาร ThaiAdmin ตั้งนานมาแล้ว)

วันนี้ได้ลองเซ็ต Linksys SPA3102 เพื่อใช้งานกับเครื่องแฟ็กซ์ดู จึงนำมาบอกเล่าเก้าสิบสู่กันฟังครับ

เผื่อว่าอาจจะมีประโยชน์สำหรับผู้ที่กำลังตัดสินใจ หรือกำลังศึกษาข้อมูลอยู่

หากทราบข้อมูลแล้ว หรือทราบข้อมูลบางเรื่องที่ผมยังไม่รู้ ก็...แบ่งปันความรู้ของท่านผ่านกระทู้นี้เลยครับ...

Linksys SPA3102
http://www.sys2u.com/product.php?ProductID=20070808-002253
http://www.linksys.com/servlet/Satellite?c=L_Product_C2&childpagename=US%2FLayout&cid=1146582257191&pagename=Linksys%2FCommon%2FVisitorWrapper

คุณสมบัติเด่น ๆ
- รองรับมาตรฐานแฟ็กซ์ T.38
- รองรับการโทรออกได้ทั้ง VoIP และ PSTN (ไม่สามารถใช้งานพร้อมกันได้) (ต้องตั้งค่าได้ผ่าน Dial Plan)
- รองรับการรับสายจาก PSTN ผ่านทาง VoIP ได้ (Forwarding)
- เมื่อ VoIP ไม่สามารถใช้งานได้ ระบบจะสวิตช์ไปยัง PSTN โดยอัตโนมัติ
- เมื่อกล่องมีปัญหา ไฟดับ หรือปลั๊กหลุด ไม่สามารถใช้งานได้ ระบบจะสวิตช์ไปยัง PSTN โดยอัตโนมัติ เช่นกัน
ฯลฯ

จุดประสงค์หลักในบทความที่จะนำเสนอต่อไปนี้ก็คือ: ใช้สำหรับโทรหรือแฟ็กซ์ในราคาที่ประหยัดผ่านบริการ VoIP ที่มีให้บริการอยู่ทั่ว ๆ ไป และยังสามารถรับโทรศัพท์รวมทั้งแฟ็กซ์ ผ่านเจ้ากล่องนี้โดยไม่ต้องยุ่งยากในการสลับสายไปมาอีกด้วย อีกทั้งยังเป็น Broadband Router ได้ในตัว

เรามาเริ่มกันเลยนะครับ...
ดูรูปประกอบนะครับ (ขอขอบคุณรูปประกอบจาก SYS2U.COM ครับ)

กรณีที่ 1 ใช้งาน SPA3102 เป็น Router ด้วย โดยเชื่อมต่อกับ DSL Modem
0. ก่อนเข้า Modem ให้ใช้ Splitter แยกสัญญาณระหว่าง Modem กับ Phone ด้วย
1. ต่อ Modem ให้เรียบร้อย โดยเสียบ Adapter ไฟ และสายโทรศัพท์ (ที่ต่อจากช่อง Modem ของ Splitter) ให้เรียบร้อย (หากใช้ Router ที่เซ็ตเป็น Bridge Mode ก็ทำลักษณะเดียวกันครับ)
2. ต่อสายแลนจาก Modem มาเข้าที่ช่อง INTERNET ของ SPA3102
3. ต่อสายแลนจากช่อง ETHERNET ของ SPA3102 มายังเครื่องคอมพิวเตอร์ (หรือถ้าใช้งานแบบแชร์กันหลายเครื่อง ก็ต่อเข้า Switch ก่อนก็ได้ หรือจะ Access Point ผ่าน Wireless ก็ว่ากันไป)
4. เสียบ Adapter ของ SPA3102 ให้เรียบร้อย
5. ต่อโทรศัพท์หรือเครื่องแฟ็กซ์ เข้าทางช่อง PHONE ของ SPA3102
6. ช่อง LINE ของ SPA3102 ยังไม่ต้องเสียบอะไรนะครับ
7. เมื่อเสียบปลั๊กแล้วไฟติดทุกอย่างแล้ว ยกหูโทรศัพท์หรือเครื่องแฟ็กซ์ที่ต่อไว้ แล้วกดปุ่มดอกจัน ( * ) จำนวน 4 ครั้ง จะได้ยินเสียง Female Robot พูดว่า... "Linksys Configuration Menu..." (ก่อนหน้านั้นจะมีเสียงอะไรก็ไม่ต้องสนใจนะครับ)
8. กด 73738 แล้วตามด้วย # แล้วหลังจากนั้น กด 1 รอสักครู่ ประมาณ 3 วินาที ให้วางหูโทรศัพท์ เพื่อเป็นการล้างค่าทั้งหมด หรือ Factory Reset
9. รอประมาณ 10-15 วินาที แล้วทำข้อ 7 ใหม่
10. กด 210 แล้วตามด้วย # แล้วฟังเสียง มันจะบอก IP เรามาเป็นภาษาอังกฤษ ตัวอย่าง One Nine Two Dot One Six Eight Dot Zero Dot One ก็แปลว่าตัวมันมีค่า IP Address = 192.168.0.1 (เป็นค่า Default) อย่าลืมจดไว้ด้วยนะครับ
11. ตั้งค่า IP Address ของคอมพิวเตอร์ให้อยู่ในกลุ่มเดียวกัน เช่น ถ้าตัว SPA3102 (จากข้อ 10) ได้ 192.168.0.1 เราก็ตั้งของเครื่องเราเป็น 192.168.0.2 เป็นต้น
12. เปิดโปรแกรม Browser ขึ้นมา แล้วพิมพ์ IP Address ที่ได้จากข้อ 10 ลงไป ตัวอย่าง http://192.168.0.1
13. คลิกที่ Admin Login แล้วตามด้วย Advanced
14. คลิกที่แท็ป WAN Setup แล้วตั้ง Connection Type: เป็น PPPOE
15. ป้อน Username ของ Internet Account เราที่ช่อง PPPOE Login Name: ตัวอย่าง abcd@truehisp
16. ป้อน Password ของ Internet Account เราที่ช่อง PPPOE Login Password: แล้วคลิกปุ่ม Submit All Changes
17. คลิกที่แท็ป LAN Setup ตั้งค่า Networking Service = NAT และสามารถตั้งค่า LAN IP Address / LAN Subnet Mask ได้ หากไม่ต้องการให้ข้ามขั้นตอนนี้ไปได้เลย (หากท่านเปลี่ยนอย่าลืม Login ใหม่ตามข้อ 12 - 13 ด้วยนะครับ)
18. หากต้องการเปิดใช้งาน DHCP (แจกไอพีอัตโนมัติ) ให้ตั้งค่า Enable DHCP Server เป็น Yes แล้วตั้ง IP เริ่มต้นที่ช่อง DHCP Client Starting IP Address ได้เลยครับ...
* อย่าลืมคลิกปุ่ม Submit All Changes หลังจากตั้งค่าต่าง ๆ เสร็จนะครับ
19. คลิกที่แท็ปใหญ่ Voice
20. คลิกที่แท็ป System ที่ช่อง Admin Password เราสามารถตั้งค่าการเข้ามา Config SPA3102 ได้ครับ ตั้งได้ทั้ง Admin และ User
21. คลิกที่แท็ป Regional เพื่อตั้งค่าโซนและโทนเสียงต่าง ๆ ครับ (จะได้แยกได้ว่าสายไหนเป็นสาย VoIP หรือ PSTN)
  • Dial Tone = 420@-16;30(*/0/1)
  • Outside Dial Tone = 400@-16,450@-16;10(*/0/1+2)
  • Time Zone = GMT+07:00
22. คลิกที่แท็ป Line 1 เพื่อตั้งค่า VoIP ครับ
  • Line Enagle = Yes
  • NAT Mapping Enable = Yes
  • NAT Keep Alive Enable = Yes
  • Proxy = (ตัวอย่าง TOTNetCall = 203.113.125.82, TrueNetTalk = 61.90.255.132) (หากเป็น TrueNetTalk ต้องตั้งค่า Use Outbound Proxy = Yes และ Outbound Proxy = 61.90.255.132 ด้วย)
  • User ID = VoIP Account ที่ท่านได้สมัครไว้
  • Password = VoIP Password ที่ท่านได้สมัครไว้
  • Preferred Codec = G711u
  • Dial Plan = (<#,:>0[2-57]xxxxxxxS0<:@gw0>|<#,:>0[68]xxxxxxxxS0<:@gw0>|<#,:>1xxxS0<:@gw0>|<#,:>xx.<:@gw0>|0[2-57]xxxxxxxS0|0[68]xxxxxxxxS0|1xxxS0|xx.) (เพื่อความสะดวกในการใช้งาน โดยกดตัดไปสาย PSTN ด้วย #)
23. คลิกปุ่ม Submit All Changes แล้วรอประมาณ 15-30 วินาที ดูว่าไฟสถานะ Power / Internet / Phone ของ SPA3102 ติดหรือกระพริบบ้างหรือเปล่า ถ้าติดหรือกระพริบครบ แสดงว่าน่าจะใช้งานได้แล้ว ให้ลองยกหูโทรศัพท์และกดหมายเลขโทรศัพท์เพื่อโทรออกดู
24. ต่อสายโทรศัพท์ (ที่ต่อจากช่อง Phone ของ Splitter) เข้าที่ช่อง LINE ของ SPA3102

กรณีที่ 2 ใช้งาน SPA3102 เป็น VoIP / PSTN Gateway เพียงอย่างเดียว
0. ก่อนเข้า Modem / Router ให้ใช้ Splitter แยกสัญญาณระหว่าง Modem / Router กับ Phone ด้วย
1. ต่อ Modem / Router ให้เรียบร้อย โดยเสียบ Adapter ไฟ และสายโทรศัพท์ (ที่ต่อจากช่อง Modem ของ Splitter) ให้เรียบร้อย
2. ต่อสายแลนจาก Router (หรือ Switch ในกรณีที่พ่วงกันมา) มาเข้าที่ช่อง INTERNET ของ SPA3102
3. เสียบ Adapter ของ SPA3102 ให้เรียบร้อย
4. ต่อโทรศัพท์หรือเครื่องแฟ็กซ์ เข้าทางช่อง PHONE ของ SPA3102
5. ช่อง LINE ของ SPA3102 ยังไม่ต้องเสียบอะไรนะครับ
6. เมื่อเสียบปลั๊กแล้วไฟติดทุกอย่างแล้ว ยกหูโทรศัพท์หรือเครื่องแฟ็กซ์ที่ต่อไว้ แล้วกดปุ่มดอกจัน ( * ) จำนวน 4 ครั้ง จะได้ยินเสียง Female Robot พูดว่า... "Linksys Configuration Menu..." (ก่อนหน้านั้นจะมีเสียงอะไรก็ไม่ต้องสนใจนะครับ)
7. กด 73738 แล้วตามด้วย # แล้วหลังจากนั้น กด 1 รอสักครู่ ประมาณ 3 วินาที ให้วางหูโทรศัพท์ เพื่อเป็นการล้างค่าทั้งหมด หรือ Factory Reset
8. รอประมาณ 10-15 วินาที แล้วทำข้อ 6 ใหม่
9.1 ในกรณีที่ Router แจก DHCP ด้วย
  • กด 101 แล้วตามด้วย #
  • กด 0 แล้วตามด้วย #
  • กด 1 เพื่อยืนยันอีกที
  • รอประมาณ 3 วินาที แล้ววางหูโทรศัพท์
  • รอประมาณ 10-15 วินาที แล้วทำข้อ 6 ใหม่
  • กด 110 แล้วตามด้วย #
  • ฟังแล้วจดไว้ด้วยนะครับ ว่า IP Address อะไร โดยจะพูดแบบเดียวกับข้อ 10 กรณีที่ 1 นั่นแหละ
  • กด 7932 แล้วตามด้วย #
  • กด 1 แล้วตามด้วย #
  • รอประมาณ 3 วินาที แล้ววางหูโทรศัพท์ได้เลย
9.2 ในกรณีที่ Router ไม่แจก DHCP หรือต้องการตั้งค่า IP เอง
  • กด 101 แล้วตามด้วย #
  • รอประมาณ 5 วินาที หรือจนกว่าจะมีเสียงพูดตามข้อ 6
  • กด 111 แล้วตามด้วย #
  • ใส่เลข IP Address เข้าไป โดยใช้ * แทน Dot ใน IP Address ตัวอย่าง 192*168*0*10 แล้วตามด้วย #
  • รอประมาณ 5 วินาที หรือจนกว่าจะมีเสียงพูดตามข้อ 6
  • กด 121 แล้วตามด้วย #
  • ใส่เลข NetMask เข้าไป โดยใช้ * แทน Dot ใน IP Address ตัวอย่าง 255*255*255*0 แล้วตามด้วย #
  • กด 131 แล้วตามด้วย #
  • ใส่เลข Gateway IP Address เข้าไป โดยใช้ * แทน Dot ใน IP Address ตัวอย่าง 192*168*0*1 แล้วตามด้วย #
  • กด 7932 แล้วตามด้วย #
  • รอประมาณ 3 วินาที แล้ววางหูโทรศัพท์ได้เลย
10. เปิดโปรแกรม Browser ขึ้นมา แล้วพิมพ์ IP Address ที่ได้จากข้อ 9.1 หรือที่ตั้งใน 9.2 ลงไป ตัวอย่าง http://192.168.0.10
11. คลิกที่แท็ปใหญ่ Voice
12. คลิกที่แท็ป System ที่ช่อง Admin Password เราสามารถตั้งค่าการเข้ามา Config SPA3102 ได้ครับ ตั้งได้ทั้ง Admin และ User
13. คลิกที่แท็ป Regional เพื่อตั้งค่าโซนและโทนเสียงต่าง ๆ ครับ (จะได้แยกได้ว่าสายไหนเป็นสาย VoIP หรือ PSTN)
  • Dial Tone = 420@-16;30(*/0/1)
  • Outside Dial Tone = 400@-16,450@-16;10(*/0/1+2)
  • Time Zone = GMT+07:00
14. คลิกที่แท็ป Line 1 เพื่อตั้งค่า VoIP ครับ
  • Line Enagle = Yes
  • NAT Mapping Enable = Yes
  • NAT Keep Alive Enable = Yes
  • Proxy = (ตัวอย่าง TOTNetCall = 203.113.125.82, TrueNetTalk = 61.90.255.132) (หากเป็น TrueNetTalk ต้องตั้งค่า Use Outbound Proxy = Yes และ Outbound Proxy = 61.90.255.132 ด้วย)
  • User ID = VoIP Account ที่ท่านได้สมัครไว้
  • Password = VoIP Password ที่ท่านได้สมัครไว้
  • Preferred Codec = G711u
  • Dial Plan = (<#,:>0[2-57]xxxxxxxS0<:@gw0>|<#,:>0[68]xxxxxxxxS0<:@gw0>|<#,:>1xxxS0<:@gw0>|<#,:>xx.<:@gw0>|0[2-57]xxxxxxxS0|0[68]xxxxxxxxS0|1xxxS0|xx.) (เพื่อความสะดวกในการใช้งาน โดยกดตัดไปสาย PSTN ด้วย #)
15. คลิกปุ่ม Submit All Changes แล้วรอประมาณ 15-30 วินาที ดูว่าไฟสถานะ Power / Internet / Phone ของ SPA3102 ติดหรือกระพริบบ้างหรือเปล่า ถ้าติดหรือกระพริบครบ แสดงว่าน่าจะใช้งานได้แล้ว ให้ลองยกหูโทรศัพท์และกดหมายเลขโทรศัพท์เพื่อโทรออกดู
16. ต่อสายโทรศัพท์ (ที่ต่อจากช่อง Phone ของ Splitter) เข้าที่ช่อง LINE ของ SPA3102

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

* การใช้งานสาย VoIP เพียงแค่ยกหูเท่านั้น จะได้ยินเสียงสัญญาณ หรือ Dial Tone แบบเดี่ยว
* การใช้งานสาย PSTN เพียงแค่ยกหู แล้วกดปุ่ม # จะได้ยินเสียงสัญญาณ หรือ Dial Tone แบบคู่ (เสียงต่างจากเมื่อกี้)
* เมื่อมีโทรศัพท์เข้ามา สัญญาณกริ่ง (Ringing) จะดังที่โทรศัพท์หรือแฟ็กซ์ที่ต่อจาก SPA3102 โดยอัตโนมัติ
* เมื่อไฟสถานะ Phone ที่ SPA3102 ไม่ติด (ในขณะที่เราวางหูอยู่ หรือไม่มีการใช้งาน) เมื่อเรายกหู จะเป็นการใช้งานผ่านสาย PSTN แทน (เป็นข้อควรระวัง)
* เมื่อไฟดับ เน็ตล่ม กล่องเสีย หรือถอดปลั๊ก SPA3102 เมื่อเรายกหู จะเป็นการใช้งานผ่านสาย PSTN แทน (เป็นข้อควรระวัง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 มีนาคม 2009, 12:44:14 โดย หนุ่มเมืองน่าน »
+ + + สอบถามปัญหาต่าง ๆ กรุณาตั้งกระทู้ถามที่กระดานสนทนานะครับ ไม่รับประกันหรือไม่รับตอบปัญหาทางข้อความส่วนตัว อีเมล์ และโปรแกรมแชท ถามคนเดียว รู้คนเดียว ตอบไม่ได้ เดี๋ยวจะเคืองกันอีก (นิสัย นิสัย พระมหาสมปองว่าไว้) อิ อิ + + +

-*- หมูอ้วนสุดหล่อ -*-

• 900
  • 17
  • อยู่ด้วยศรัทธา มาด้วยใจพร้อม
ลองดูนะครับ หากมีปัญหาหรือข้อเสนอแนะ ก็ว่ากันไปเลย ;D

สำหรับผม ถึงจะไม่ใหม่สำหรับ VoIP แล้วก็ตาม
แต่บางเรื่อง ก็ยังต้องคอยหาอ่านตาม Forum ต่างประเทศอยู่เหมือนกันครับ...

อ้อ...เกือบลืม ตอนนี้เจ้ากล่องนี้ Firmware Version: 5.1.7    4/03/2007 นะครับ
ตัวที่ผมเพิ่งได้มายัง 3.1.6 อยู่เลยครับ (ไม่รู้ว่าโซนเรากับอเมริกาเหมือนกันหรือเปล่านะ) ก็เลยอัพเดทไปซะ...

โหลดได้จากที่นี่นะครับ...
http://www.linksys.com/servlet/Satellite?c=L_CASupport_C2&childpagename=US%2FLayout&cid=1169083369263&pagename=Linksys%2FCommon%2FVisitorWrapper&lid=6926332818B205&displaypage=download#versiondetail
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 ตุลาคม 2008, 16:46:00 โดย หนุ่มเมืองน่าน »
+ + + สอบถามปัญหาต่าง ๆ กรุณาตั้งกระทู้ถามที่กระดานสนทนานะครับ ไม่รับประกันหรือไม่รับตอบปัญหาทางข้อความส่วนตัว อีเมล์ และโปรแกรมแชท ถามคนเดียว รู้คนเดียว ตอบไม่ได้ เดี๋ยวจะเคืองกันอีก (นิสัย นิสัย พระมหาสมปองว่าไว้) อิ อิ + + +

ชัยวัฒน์ มัธยม

Re: Linksys SPA3102 - รับแฟ็กซ์ทาง PSTN ส่งแฟ็กซ์ผ่าน VoIP / PSTN ลองสิ!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 06:34:55 »
กระผมทำตามแล้วนะครับ แต่มันจะแตกต่างตรงนี้ครับ ถ้าเน็ตไม่มา ผมโทรออกไม่ได้เลยครับ แต่ในกระทู้บอกว่า ถ้าเน็ตไม่มาระบบจะเปลี่ยนไปเป็น PSTN ไม่ใช้หรอครับ ของกระผม งงมาก ๆ ครับ และตอนตั้งค่าเสร็จตามในกระทู้ครับ ไฟที่ช้อง LINE ไม่เคยติดเลยครับ แต่สามารถโทรออกผ่าน Voip ได้ รับสาย เบอร์ PSTN ได้ปกติครับ กระผมทำโดย ใช้ Firmware จากโรงงานนะครับ มิได้อัฟใหม่ตามลิ้งที่ให้โหลดนะครับ มิทราบว่าเกี่ยว ไม่ครับ และอีกอย่าง เราสามารถเพิ่ม ลดเสียงได้จากเมนูใหนครับ

• 900
  • 17
กระผมทำตามแล้วนะครับ แต่มันจะแตกต่างตรงนี้ครับ ถ้าเน็ตไม่มา ผมโทรออกไม่ได้เลยครับ แต่ในกระทู้บอกว่า ถ้าเน็ตไม่มาระบบจะเปลี่ยนไปเป็น PSTN ไม่ใช้หรอครับ ของกระผม งงมาก ๆ ครับ และตอนตั้งค่าเสร็จตามในกระทู้ครับ ไฟที่ช้อง LINE ไม่เคยติดเลยครับ แต่สามารถโทรออกผ่าน Voip ได้ รับสาย เบอร์ PSTN ได้ปกติครับ กระผมทำโดย ใช้ Firmware จากโรงงานนะครับ มิได้อัฟใหม่ตามลิ้งที่ให้โหลดนะครับ มิทราบว่าเกี่ยว ไม่ครับ และอีกอย่าง เราสามารถเพิ่ม ลดเสียงได้จากเมนูใหนครับ

ไม่ได้เข้ากระทู้นี้ซะนาน

อาการเบื้องต้น ให้ลองอัพเฟิร์มแวร์ดูก่อนครับ

ส่วนไฟที่ช่อง LINE จะติดก็ต่อเมื่อ กดตัด # โทรออกผ่าน PSTN หรือมีสายเข้ามาทางช่อง LINE เท่านั้นครับ

ผมได้ปรับปรุง Dial Plan ใหม่ ไฉไลกว่าเดิม ที่กระทู้แรกนะครับ...

anurach

เสริมนิดน่ะ

ถ้าจะให้ประหยัดกระดาษ และเก็บ fax เข้า ก็ต้องเข้ากับ Software WinFAX กันน่ะครับ
คือ รับโดย WinFAX และส่งออก ก็หยอดตามปกติ ถ้าปิดเครื่อง WinFAX เครื่องรับระบบปกติก็รับแฟ๊กซ์ตามเดิม

ลองกันดูครับประหยัดกระดาษดี

ออฟไลน์ Vittawat

• 54
  • 0
  • TH@min Membership
Re: Linksys SPA3102 - รับแฟ็กซ์ทาง PSTN ส่งแฟ็กซ์ผ่าน VoIP / PSTN ลองสิ!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009, 10:36:10 »
ขอถามอะไรแบบไม่รู้ๆ หน่อยนะครับไม่รู้จริงๆ พึ่งมาลองเล่น คือตอนนี้ผมที  SPA3102 อยู่ 2 ตัวนะครับตอนนี้ลองต่อใน lan แบบให้โทรหากันเองได้แล้ว
ตอนนี้อยากรู้ว่า PSTN นี่เอาไว้ทำอะไรนะครับ ช่วยอธิบายให้หน่อยนะครับ หรือผมสามารถเซ็ทแบบ Voip ให้เครื่องเดียวนี้ใช้ 2 เบอร์ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไปถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง

• 900
  • 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2009, 22:18:35 »
ขอถามอะไรแบบไม่รู้ๆ หน่อยนะครับไม่รู้จริงๆ พึ่งมาลองเล่น คือตอนนี้ผมที  SPA3102 อยู่ 2 ตัวนะครับตอนนี้ลองต่อใน lan แบบให้โทรหากันเองได้แล้ว
ตอนนี้อยากรู้ว่า PSTN นี่เอาไว้ทำอะไรนะครับ ช่วยอธิบายให้หน่อยนะครับ หรือผมสามารถเซ็ทแบบ Voip ให้เครื่องเดียวนี้ใช้ 2 เบอร์ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

เนื่องจากว่าตัว SPA3102 ไม่ได้เป็นแค่ ATA เพียงอย่างเดียว มันเป็น IP Gateway ด้วย
เพราะเป็นได้ทั้ง Router, ATA FXS/FXO

ตัว PSTN หรือ FXO เอาไว้ต่อกับสายขององค์การ หรือสายโทรศัพท์บ้านนั่นแหละครับ
เอาไว้ให้คนโทรเข้ามา หรือเอาไว้โทรออกก็ได้ครับ ผ่านทางคำสั่ง gw0 ใน Dial Plan

เค้าเอาไปดัดแปลงใช้งานได้หลายอย่างนะครับ ลองดูใน Expert Zone ของ Sys2U ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ s_oa

• *
  • 97
  • 0
  • ขยัน อดทน ไม่มีจน
    • facebook
สวัสดีครับพี่น้อง thaiadmin
ไม่รู้ว่าผมช้าไปหรือเปล่าสำหรับกระทู้นี้ หลังจากที่ผมได้ลองใช้ระบบ voip totnetcall ผ่านแล้วไม่มีปัญหา
ผมก็ขอต่อด้วยการส่งแฟ็กซ์ผ่าน voip totnetcall ต่อแล้วกันครับ (ต่อแล้วกันครับ เพราะค่าแฟ็กซ์ตั้ง 5000 บ/ด.)
ตอนนี้ผมเอา ATA Linksys SPA3102 ติดตั้งและตั้งค่าตามที่คุณหนุ่มเมืองน่าน เขียนไว้
และผมได้อัพเฟิร์มแวร์ เป็น V.5.1.10 ล่าสุด แล้วนำมาทดลองส่งแฟ็กซ์ดู
ผลเป็นดังนี้ครับ
ทดลองส่งหาเครื่องแฟ็กซ์ อีกเครื่องของบริษัทเอง เป็นเบอร์ของ tot
- สามารถส่งได้ ไม่มีปัญหาเรื่องคุณภาพที่ออกจากปลายทางได้ครบทุกฉบับ
- แต่ตอนจบปลายทางจะขึ้น line errror ทุกครั้งที่ส่ง แล้วก็ปริ้นออกมา
- ส่วนต้นทางที่ส่งผ่าน voip ไม่เป็นไรปกติ
- ผมยังไม่ได้ลองส่งออกข้างนอกน่ะครับ
- ตอนนี้ก็กด # ต่อหมายเลข แล้วส่งไปก่อน

ปัญหานี้แก้ไงดีเอ่ย.... เกิดจากอะไรครับไครเคยเจอบ้าง

thanks...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม 2010, 08:17:52 โดย s_oa »
............คำเตือนการดื่มสุราเป็นอันรายต่อสุขภาพ..............

• *
  • 97
  • 0
    • facebook
สวัสดีครับพี่น้อง thaiadmin
ไม่รู้ว่าผมช้าไปหรือเปล่าสำหรับกระทู้นี้ หลังจากที่ผมได้ลองใช้ระบบ voip totnetcall ผ่านแล้วไม่มีปัญหา
ผมก็ขอต่อด้วยการส่งแฟ็กซ์ผ่าน voip totnetcall ต่อแล้วกันครับ (ต่อแล้วกันครับ เพราะค่าแฟ็กซ์ตั้ง 5000 บ/ด.)
ตอนนี้ผมเอา ATA Linksys SPA3102 ติดตั้งและตั้งค่าตามที่คุณหนุ่มเมืองน่าน เขียนไว้
และผมได้อัพเฟิร์มแวร์ เป็น V.5.1.10 ล่าสุด แล้วนำมาทดลองส่งแฟ็กซ์ดู
ผลเป็นดังนี้ครับ
ทดลองส่งหาเครื่องแฟ็กซ์ อีกเครื่องของบริษัทเอง เป็นเบอร์ของ tot
- สามารถส่งได้ ไม่มีปัญหาเรื่องคุณภาพที่ออกจากปลายทางได้ครบทุกฉบับ
- แต่ตอนจบปลายทางจะขึ้น line errror ทุกครั้งที่ส่ง แล้วก็ปริ้นออกมา
- ส่วนต้นทางที่ส่งผ่าน voip ไม่เป็นไรปกติ
- ผมยังไม่ได้ลองส่งออกข้างนอกน่ะครับ
- ตอนนี้ก็กด # ต่อหมายเลข แล้วส่งไปก่อน

ปัญหานี้แก้ไงดีเอ่ย.... เกิดจากอะไรครับไครเคยเจอบ้าง

thanks...
ได้โปรดอย่าเงียบอย่างนี้เลย......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม 2010, 08:18:07 โดย s_oa »
............คำเตือนการดื่มสุราเป็นอันรายต่อสุขภาพ..............

ออฟไลน์ koraphat

• 32
  • 0
ได้โปรดอย่าเงียบอย่างนี้เลย......

ลองปรับ Codec เป็น G.711 เปิดT.38 ด้วยครับลองดูว่ายังมี line error หรือเปล่า
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• *
  • 97
  • 0
    • facebook

ลองปรับ Codec เป็น G.711 เปิดT.38 ด้วยครับลองดูว่ายังมี line error หรือเปล่า
ผมปรับเป็น G.711u  ส่วน T.38 ก็เปิดแล้ว

ยังไงก็ยังรอคำตอบผู้ที่เคยทำเร็จอยู่.. น่ะ

• 900
  • 17
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 14:19:13 »
ขออภัยที่ตอบช้าครับ

ลองปรับตามนี้ดูนะครับ ได้ผลหรือไม่อย่างไร ก็ค่อยว่ากันอีกทีครับ

ที่แท็ป Line 1

ตั้งค่าเหล่านี้นะครับ
- Network Jitter Level = Very High
- Jitter Buffer Adjustment = Disable
- PreferredCodec = G711u
- Silence Suppression Enable = No
- FAX Enable T38 = Yes
- Echo Canc Enable = No
- Fax Passthru Method = REINVITES

ลองดูนะครับ

• *
  • 97
  • 0
    • facebook
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 23:10:00 »
ขออภัยที่ตอบช้าครับ

ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมลองดู
แล้วคุณหนุ่มเมืองน่านใช้อะไรส่งแฟ็กซ์ครับ ไม่ได้ใช้ VOIP เหรอครับ ผมคิดว่าคุณใช้ VOIP อยู่น่ะเนี๊ย

ขอบคุณครับ

• 900
  • 17
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010, 11:09:14 »
ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมลองดู
แล้วคุณหนุ่มเมืองน่านใช้อะไรส่งแฟ็กซ์ครับ ไม่ได้ใช้ VOIP เหรอครับ ผมคิดว่าคุณใช้ VOIP อยู่น่ะเนี๊ย

ขอบคุณครับ

แค่ Lab Test เฉย ๆ ครับ ลองกะแฟ็กซ์ Panasonic รุ่นอะไรก็ไม่รู้ ตัวใหม่ ๆ บาง ๆ น่ะครับ

ตอนนี้ SPA3102 ใช้เชื่อมโทรศัพท์ระหว่างโรงงานกับโกดังอยู่ครับ...

ออฟไลน์ Scorch

• *
  • 1
  • 0
สวัสดีครับ ผมพึ่งเคยเล่น VoIP ครั้งแรก ขอปรึกษาครับ

ผมใช้ SPA3102 กับ True Nettalk และเซ็ตตามคุณหนุ่มเมืองน่านครบทุกอย่าง หน้าอื่นไม่ได้แตะอะไรเลยครับ
ตอนนี้ไฟติดสามดวงครบแล้ว แต่เวลาโทรออก กด 0 แล้วจะกดอย่างอื่นต่อไม่ได้เลย ทำให้โทรออกไม่ได้
แต่โทรหมายเลข ที่ไม่ได้ขึ้นต้นด้วย 0 ได้ เช่น 1133 ครับ

ผมต้องไปแก้ไขที่หน้าไหนครับ

ส่วน PSTN กด # แล้วเสียงสัญญาณเปลี่ยน แต่พอกดเบอร์ที่จะโทรออก มีเสียงบอกว่ากดหมายเลขไม่ถูกต้อง

ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

• *
  • 97
  • 0
    • facebook
หลังจากที่ผมหยุดทดลองแฟ็กส์มาพักใหญ่แล้ว ช่วงนี้งานว่าง และว่างงานแล้ว
ก็กลับมาลองแฟ็กส์อีกรอบครับ Reset ไหม่และตั้งค่าตามที่คุณหนุ่มเมืองน่านระบุไว้เริ่มแรกเลยครับ
แต่ให้แก้ตรง  FAX Enable T38 = No ตรงนี้ปิดไปเลยครับ (ก่อนหน้านี้ลองปรับโน้นปรับนี้ก็ไม่เป็นผล)
และหลังจากที่ผมทดลองส่งดู ไม่มีขึ้น Line Error แล้วครับ เอกสารที่ออกมาสมบูรณ์
แต่ผมยังไม่แน่ใจกับการส่งไปต่างจังหวัดหรือ เบอร์ของเจ้าอื่นนอกจาก TOT นั้นจะส่งได้สมบูรณ์หรือเปล่า
ขอเวลาผมทดลองสักระยะก่อนแล้วกันครับ  หรือไครจะนำไปใช้หรือช่วยกันทดสอบก็ดีน่ะครับจะได้รู้ผลว่ามันใช้ได้ทุกพื้นที่หรือเปล่า
(ทำไหมผมถึงพยายาม ที่ส่งแฟ็กส์ให้ได้ นั้นเพราะว่าค่าแฟ็กส์ที่บริษัทของผม ตกเดือนล่ะ 7-8 พันบาท)

ไม่เคยท้อที่จะทำ

• 900
  • 17
สวัสดีครับ ผมพึ่งเคยเล่น VoIP ครั้งแรก ขอปรึกษาครับ

ผมใช้ SPA3102 กับ True Nettalk และเซ็ตตามคุณหนุ่มเมืองน่านครบทุกอย่าง หน้าอื่นไม่ได้แตะอะไรเลยครับ
ตอนนี้ไฟติดสามดวงครบแล้ว แต่เวลาโทรออก กด 0 แล้วจะกดอย่างอื่นต่อไม่ได้เลย ทำให้โทรออกไม่ได้
แต่โทรหมายเลข ที่ไม่ได้ขึ้นต้นด้วย 0 ได้ เช่น 1133 ครับ

ผมต้องไปแก้ไขที่หน้าไหนครับ

ส่วน PSTN กด # แล้วเสียงสัญญาณเปลี่ยน แต่พอกดเบอร์ที่จะโทรออก มีเสียงบอกว่ากดหมายเลขไม่ถูกต้อง

ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขออภัยที่ตอบช้าครับ ลอง Restore Default ตัว SPA3102 ดูใหม่นะครับ
อ้อ อย่าลืมเช็ค Firmware ด้วยนะครับ ว่าเป็นตัวล่าสุดหรือเปล่า

หลังจากที่ผมหยุดทดลองแฟ็กส์มาพักใหญ่แล้ว ช่วงนี้งานว่าง และว่างงานแล้ว
ก็กลับมาลองแฟ็กส์อีกรอบครับ Reset ไหม่และตั้งค่าตามที่คุณหนุ่มเมืองน่านระบุไว้เริ่มแรกเลยครับ
แต่ให้แก้ตรง  FAX Enable T38 = No ตรงนี้ปิดไปเลยครับ (ก่อนหน้านี้ลองปรับโน้นปรับนี้ก็ไม่เป็นผล)
และหลังจากที่ผมทดลองส่งดู ไม่มีขึ้น Line Error แล้วครับ เอกสารที่ออกมาสมบูรณ์
แต่ผมยังไม่แน่ใจกับการส่งไปต่างจังหวัดหรือ เบอร์ของเจ้าอื่นนอกจาก TOT นั้นจะส่งได้สมบูรณ์หรือเปล่า
ขอเวลาผมทดลองสักระยะก่อนแล้วกันครับ  หรือไครจะนำไปใช้หรือช่วยกันทดสอบก็ดีน่ะครับจะได้รู้ผลว่ามันใช้ได้ทุกพื้นที่หรือเปล่า
(ทำไหมผมถึงพยายาม ที่ส่งแฟ็กส์ให้ได้ นั้นเพราะว่าค่าแฟ็กส์ที่บริษัทของผม ตกเดือนล่ะ 7-8 พันบาท)

ไม่เคยท้อที่จะทำ

บรรเจิดเลยครับ
ขอบคุณสำหรับวิธีแก้ไขปัญหานะครับ สงสัย T.38 คงมีบั๊กแน่ ๆ

ของบริษัทผม ค่าแฟ็กซ์เดือนนึงหมื่นกว่าบาทได้ครับ
แต่ยังไม่ได้ใช้ VoIP ใส่ให้มัน เนื่องจาก SPA3102 และ PAP2T ที่มีอยู่ ใช้ลิงค์ระหว่างโรงงานกับโกดัง และต่อเข้ากับ PBX อยู่น่ะครับ เบอร์ภายในไม่พอ สายแฟ็กซ์เลยเป็นสายตรงหมด
เดี๋ยวรอทำตอนที่ทำ IP-PBX ด้วย Elastix ทีเดียวเลย...

ออฟไลน์ wewelcome

• 951
  • 22
  • poweredbymoney.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2010, 21:41:17 »
โอ้ box นี้ liveline ได้ด้วยเวลา voip หรือ box down หาอยู่ทีเดียว
ขอบคุณคุณหนุ่มเมืองน่านมาก ที่ช่วย test ให้และนำมาแบ่งปันกัน
ว่าแต่ว่า Call ที่เข้าทาง PSTN มันเลือกให้ส่งผ่าน SIP ไปหา SIP Server ได้มั๊ยเนี่ย หรือว่ามันจะดังนี้ port นี้เฉยๆ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

• 900
  • 17
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010, 15:37:02 »
โอ้ box นี้ liveline ได้ด้วยเวลา voip หรือ box down หาอยู่ทีเดียว
ขอบคุณคุณหนุ่มเมืองน่านมาก ที่ช่วย test ให้และนำมาแบ่งปันกัน
ว่าแต่ว่า Call ที่เข้าทาง PSTN มันเลือกให้ส่งผ่าน SIP ไปหา SIP Server ได้มั๊ยเนี่ย หรือว่ามันจะดังนี้ port นี้เฉยๆ

Forward to SIP Server ได้ครับ มันถูกออกแบบมาสำหรับเป็น IP Gateway อยู่แล้ว
กำหนดได้ว่าจะให้ดังหรือไม่ให้ดังที่ FXS ได้ด้วยนะครับ เวลามีสายเข้าที่ FXO มี Parameter ให้ปรับเยอะแยะไปหมดครับ คนเล่นเป็นนี่ปรับกันมันเลยล่ะ

FFFFFFF

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2013, 14:34:17 »
พี่ครับ พอดีมีต่อ spa3102 จาดตู้ชมสาย ต่อผ่านแลน อีกฝั่งปลายทางเป้น รุ่นเดียวกัน โทรได้ สัก 30 วิ ก็หลุดเลย พอมีวิธีปรับน่อยม่ะครับ