Thaiadmin

ช่วยทีครับเครื่องลง Windows ไม่ได้

khaipaloo

ช่วยทีครับเครื่องลง Windows ไม่ได้
« เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 21:28:33 »
ผมลง Windows ไม่ได้ครับ คือครั้งแรกเครื่องบุท windows ไม่ได้ เครื่องจะขึ้นหน้าจอก่อนเข้า Windows ให้กด F1 และแจ้งว่าให้เช็ค cmos ที่ bios และวันที่จะกลับไปเหมือนครั้งแรกจากโรงงานครับ
พอผมแก้วันที่ให้อัพเดท และลอง install windows ปรากฎว่า พอโหลดไปได้พักนึง จะเกิด error line 7 และ line 14 ซึ่งไม่สามารถ copy ตัว install ได้ จะให้กด restart ตลอดเวลา เลยไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรอ่ะครับ ถ้าใครเคยเจออาการนี้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ^-FreeplaY-^

• 2,232
  • 15
Re: ช่วยทีครับเครื่องลง Windows ไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 21:45:43 »
อาการอย่างนี้ต้องเช็คหลายอย่างล่ะครับ
1.เปลี่ยนแบตเตอรี่บนเมนบอร์ดดูก่อน
2.เปลี่ยน CD-ROM ใหม่ดู
3.ลองย้ายช่องของ IDE เปลี่ยนไปช่องอื่นดูคือสลับกันนั้นแระ
4.ลองเปลี่ยนแผ่น windows เป็นแผ่นที่ไม่รอย แผ่นที่ได้มาตรฐาน

ลองดูก่อนนะครับ ;D
ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ใช้อย่างคนจน จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ใช้อย่างคนรวย จะไม่มีวันรวย

คนเก่งไม่เรื่องมาก คนฉลาดไม่มากเรื่อง

ออฟไลน์ teenoi@min

• 409
  • 4
  • เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือขี้เกลียดทำ
Re: ช่วยทีครับเครื่องลง Windows ไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2008, 16:55:30 »
ดูที่แรมด้วยนะครับ บางทีแรมเสียอะ ของผมก็เป็นครับ หลังจากสลับแรมแล้วถึงจะลงวินโดว์ได้ปกติครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

recca

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2008, 17:00:44 »
1.ไอ้ bios นี่ถ้าเป็นอีกก็เปลี่ยนถ่าน เลยคับ
2.ถ้า install ไม่ได้นี่ลองเปลี่ยน hdd ดูคับมันอาจพังไปแล้ว

mk2008

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2008, 09:03:13 »
ตรวจเช็คเรื่องของ h/w ทั้งหมดครับ ทั้งแผ่น cd-rom ram hdd ครับ น่าจะเกิดกับ h/w ครับ

redneck

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2008, 17:44:46 »
เคยเป็นเหมือนกันครับ  เคยถาม(ที่นี่ล่ะ) ว่าให้ถอดอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นออกก่อน แล้วลงวินโดว์ให้เสร็จก่อน ค่อยเสียบเข้าไปใหม่ ก็ได้ผลนะครับ .... ขอบคุณนะครับ (ถึงแม้จะช้าไปหน่อย)

ออฟไลน์ anut

• 78
  • 0
  • anut && System Engineer = true
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 กันยายน 2008, 20:24:00 »
แบต mainboard
ram
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Begin Ad_min

• 710
  • 17
  • หยาดเหงื่อ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 กันยายน 2008, 10:54:26 »
เจอบ่อยมากครับ

ผมแก้โดยวิธี 

1. Load Defult         เผื่อ ใคร บังเอิญ ไปปรับแต่งอะไร     ถ้าไม่หาย
2. เปลี่ยนถ่าน                                                                      ถ้าไม่หาย
3. Flash Bios

แค่นั้น ถ้าไม่หายอีก เปลี่ยน MB ครับ

(เรื่องการ ต่อภายใน ผมคิดว่า ท่านคงต่อถูกนะครับ ผมจึงตัดประเด็นนี้ทิ้งครับ)
เอ็งกินเหล้าเมายา ไม่ว่าดอก แต่อย่าออก นอกทางไป ให้เสียผล เอ็งอย่ากินสินบาท คาดสินบท เรามันคนชั้นปัญญา ตุลาการ<br /><br />ยินดีให้ปรึกษาปัญหากฎหมายสำหรับ ท่าน<!reader!/>ครับ จะ PM หรือจะตั้งกระทู้ก็ตามสดวกครับ<br /><br />ไม่มีตั๋ว ไม่ได้เน แต่คิดว่าอาจไขข้อข้องใจได้ ยินดีช่วยครับ<br />อยากให้คนไทยทุกคนรู้กฎหมาย...<br /><br />และแล้วในวันนี้  ได้เริ่มแทนคุณ Thaiadmin....  แล้ว และจะแทนคุณต่อไปจน

อภิวัฒน์ ทองธิสาร

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2008, 10:43:43 »
เปลี่ยนถ่าน ครับ  ได้แน่ กะอีกอย่าง สลับ Ram  HDD ไม่พังหรอก เคยเจอ

apiwat_up

ออฟไลน์ Quigonjinn

• 88
  • 0
    • Streetbasthai.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2008, 02:08:13 »
อีกปัญหานึง ลอง ปรับค่า Bus Ram ให้ต่ำสุดใน Mainboard อ่ะครับ แล้วลองใหม่  O0