Thaiadmin

Samba 4 +Promote AD ลองกันยังพี่น้อง

ออฟไลน์ josen

• 180
  • -1
Re: Samba 4 +Promote AD ลองกันยังพี่น้อง
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2011, 23:49:25 »
ใครพอจะมีรบรวมเป็น คู่มือในการติดตั้งแบบไทย บ้างครับ step by step ยิ่งดีเลยครับ รออยู่ เพราะมีปัญหากับ windows 7 อยู่ครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

Re: Samba 4 +Promote AD ลองกันยังพี่น้อง
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011, 10:44:33 »
กำลังศึกษาอยู่นะครับ
แต่ไม่เข้าใจ
มือใหม่ครับ
ถ้าหากว่าพี่ๆ มีคู่มือแชร์สักหน่อยคงดีนะครับสำหรับคนรุ่นหลังอย่างผม

ออฟไลน์ pakenai

• 32
  • 0
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 9 กรกฎาคม 2011, 14:44:08 »
ได้ลองแล้ว แต่ยังไม่ผ่าน ติดปัญหา เลยหยุดไว้ก่อน

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 19:50:44 »
 ;D

Alpha17 มาแล้วครับ น่าจะไกล้คลอดตัวแคนดิเดท(มั๊ง)

ถ้าลง samba4 คุม domain อย่างเดียว 
ลง samba3 แยกเป็น file/print server ต่างหากแล้วเอาเข้า join domain
มีคนใช้เป็น production server กันแล้วครับ

แต่ใช้ 2 เครื่องแบบนี้งบบาน...

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2012, 14:19:15 »
ทู้นี้เงียบเลย  ;D

สาวก  SAMBA ....  ลอง  Resara Server  กันยังครับ
http://sourceforge.net/projects/resaraserver/files/1.1.2/

ไม่ต้อง Compile แล้ว.. เอา ISO มาเผาลงได้เลย....

ผมทดลองแล้ว......  O0 สำหรับคนที่ไม่ถนัดการแก้ปัญหาจุกจิกในตอนคอมไพล์ถือว่าแจ่มครับ..
สำหรับคนที่พอทำได้นิดหน่อย( ;>Dแต่ขี้เกียจ)อย่างผมก็แจ่มเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 13:25:17 »
ทู้นี้เงียบเลย  ;D

สาวก  SAMBA ....  ลอง  Resara Server  กันยังครับ
http://sourceforge.net/projects/resaraserver/files/1.1.2/

ไม่ต้อง Compile แล้ว.. เอา ISO มาเผาลงได้เลย....

ผมทดลองแล้ว......  O0 สำหรับคนที่ไม่ถนัดการแก้ปัญหาจุกจิกในตอนคอมไพล์ถือว่าแจ่มครับ..
สำหรับคนที่พอทำได้นิดหน่อย( ;>Dแต่ขี้เกียจ)อย่างผมก็แจ่มเหมือนกันครับ
พอมีหน้าตาของ server ตัวนี้ไหมครับ อยากเห็น
รับสมัครช่างแอร์ ครับ ตามลิ้งเลยครับ ใครชอบทำงานด้านนี้ คลิ๊กตามลิ้งเลยครับ (ความรู้ไม่มีสิ้นสุด ยิ่งทำงานสายนี้ด้วยละก็ ><")

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 12:02:13 »
Beta7 ออกแล้วครับ รออีกนิดเดียวคือ function replicate domain ซึ่งถ้าระหว่าง SAMBA4 ด้วยกัน ก็ทำมือเอาสบายๆ
แต่ถ้าข้ามค่ายไปจูบ MS คาดว่าน่าจะนานอีกเป็นปี....

wget http://ftp.samba.org/pub/samba/samba4/samba-4.0.0beta7.tar.gz

ยาวจริงๆ รอตัวนี้มาหลายปีแล้ว
เขียนแต่เดฟไฟ ภาษาซีแทบไม่เป็น ก็รอคอมไพล์อย่างเดียว 555
อ้อ.. รุ่น 4 เขียนสคริปต์ไพธอนสั่งงานได้ด้วยครับ
(ก็ไม่เป็นอีกนั่นหละ)

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 12:08:49 »
พอมีหน้าตาของ server ตัวนี้ไหมครับ อยากเห็น

เพิ่งเริ่มเชียร์ ปรากฏว่า โปรเจคต์นี้พับไปแล้วหลังจากออกรุ่น 1.1.2 ครับแต่ยังสามารถหาโหลดมาเผากันได้
www.resara.org

ออฟไลน์ omg3

• **
  • 102
  • 0
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 14:53:00 »
first stable release

http://www.samba.org/samba/history/samba-4.0.0.html

มาจนได้

\"อย่าอ้างความขาดแคลน เป็นข้อจำกัดในการทำงาน แต่ต้องทำงานภายใต้ความขาดแคลนให้มีประสิทธิภาพ\"<br /><br />พระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ออฟไลน์ isrich

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 23:01:08 »
โอย Release แล้วหรือ มัวแต่ไปขี่มอ`ไซค์ ไม่ได้อัพเดทเลยเรา . . . .

เอา เดี๋ยวหายป่วยลุยต่อดีกว่า
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
เออ!!!! เดิมก็ไม่มี รูปนี่หว่า

verbose

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 30 มกราคม 2013, 10:04:39 »
ผมมีปัญหากับการใช้งานร่วมกับ Windows Remote Administration Tools คือ join domain ได้แล้วแต่จะเข้าใช้ Active Directory Users and Computers มันจะขึ้นว่า naming information cannot be located because logon failure unknown user name or bad password พอจะทราบวิธีแก้ไหมครับ

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 13:54:37 »
สอบถาม รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อย Samba ลง Centos 6.5
Share ไฟล์ เครื่อง client ไม่สามารถแก้ไขอะไรได้เลย
ไม่รู้ว่าต้องแก้ยังไง

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 14:19:36 »
สอบถาม รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อย Samba ลง Centos 6.5
Share ไฟล์ เครื่อง client ไม่สามารถแก้ไขอะไรได้เลย
ไม่รู้ว่าต้องแก้ยังไง

ตรวจสอบสิทธิคับ set ไว้อย่างไรบ้างคับ
chmod ไว้อย่างไรในระบบ คือ permission คับ

สำหรับ code smb.conf

public = yes หรือไม่
writable = yes    ตัวนี้สามารถอ่าน เขียนได้นะคับ
valid users = ผู้ใช้งานที่สามารถเข้าใช้งานได้
create mask =   สิทธิที่จะกําหนดให้ไว้
directory mask  =  สิทธิที่จะกําหนดให้ไว้ของ directory

ฯลฯ

ถ้าอยาก set ง่ายๆก็ ติด webmin คับ

บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 17 กันยายน 2014, 11:05:14 »
สำหรับเพื่อนๆที่ไม่ถนัด CLI

แนะนำ ZENTYAL LINUX ครับ
http://www.zentyal.org/server/

เลือกติดตั้ง
DOMAIN CONTROLER (SAMBA4 AD) ผ่านหน้าเวบเลยครับ