Thaiadmin

Samba 4 +Promote AD ลองกันยังพี่น้อง

ออฟไลน์ soulful

• 49
  • 0
Re: Samba 4 +Promote AD ลองกันยังพี่น้อง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2009, 23:44:52 »
รอเซียนค้นพบแล้วมาเล่าต่อนะครับ

ท่านทั้งหลายที่เคยจับ ลุงแซมสาม (SAMBA3) มาแล้ว ลองอ่าน บทความที่ผมเขียนไว้เมื่อสองปีที่แล้วดูนะครับ ใน เว็บวิชาการ แม้จะเป็น แซมสาม ก็ ห้าวได้ไม่แพ้ ลุง แอ๊ด (AD)เน้อ
เป็นเรื่องของ concept ล้วน ๆ ครับ (คล้าย ๆ กับ ajax ไม่ต้องมี ภาษาใหม่ แต่ได้สิ่ง ที่ดีกว่า)

แต่ผมยังไม่ได้ลอง samba4 เลยครับ เนื่องจากที่ ใช้อยู่นั้นมันแทน น้าแอ๊ด ของ 2003 ได้ครบครับตามที่ต้องการครับ

เป็นเรื่องของ การเล่นกับ registry โดย ใช้ regimport ฝังไปใน logonscript ครับ ง่าย ๆ แค่ใช้กึ๋น

ออฟไลน์ soulful

• 49
  • 0
Re: Samba 4 +Promote AD ลองกันยังพี่น้อง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2009, 23:48:35 »
โทษทีครับ ลืม ลิงค์

http://www.vcharkarn.com/vblog/9182/2

ออฟไลน์ Gview

• 88
  • 0
  • ไม่ใช่คนดีแต่ก็ไม่ขอเป็นคนเลว
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2009, 16:01:24 »
ผมใช้จาก 2 เป็น Redhat มา 3 บน Ubuntu เป็น AD ก็โอเคอยู่นะครับ แต่ 4 ยังไม่กล้าลองอ่ะครับ ไม่แน่นะปีหน้าอาจจะลอง
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ josen

• 180
  • -1
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 15 มกราคม 2010, 23:26:21 »
ใครได้ลองกับ windows 7 บ้างแล้วครับ ขอทราบผลหน่อย
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ =:barbarian:=

• 1,005
  • 0
  • Extremes of life...
    • 。◕ parprew.info ◕。
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 16:14:19 »
มีของให้ลอง อีกแว้ววว  ;D กะลัง เซง ๆเลย
<you/> [you/]

ออฟไลน์ zaradin0340

• 25
  • 0
  • ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตู
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2010, 11:45:08 »
พี่ๆครับ ทำไม windows7 มัน join domain sambaไม่ได้อะครับ ไม่ไครทำได้แล้วช่วยบอกวิธีด้วยนะครับ ของคุณครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ mootong

• 28
  • 0
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010, 16:15:47 »
XP HOME joye ได้มัยครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 1 เมษายน 2010, 21:26:32 »
XP HOME joye ได้มัยครับ

Home Edition หมดสิทธิ์ครับ ต้อง Pro ขึ้นไป

ผมกำลังทดสอบ SAMBA4 Alpha11 (Source ที่เอามา compile บอก Alpha 12 แล้วนะ....555)
ตอนนี้ เข้าโดเมนได้ ครั้งนึง ดูดี แต่พอเอาออกแล้วก็หายไปเลย  อ้อ  อาจจะทะเลาะกับ SAMBA3 ที่ออนอยู่วงเดียวกัน ต้องทดสอบดู....

ยังงงว่าทำไมเอาเข้าอีกครั้งไม่ได้  Adminpack ก็ยังต่อ PDC ไม่ได้

ไม่เป็นไร  ลบแล้ว compile ใหม่  เหอๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 15:20:06 »
ต้นเดือน  ลง Alpha12 บน CentOS 5.4
ลง Adminpack บน XPSP3 Manage ได้แล้วสบายๆครับ ...
ตาม Wiki บอกนั่นหละ แต่มีแก้ปัญหาอื้อเลย ....ติดโน่นนี่..... ซ่อมๆเอาตัวรอดไป

แต่.............ที่ยังห่วงคือ SAMBA4 มันมี LDAP ของมันเองหงะ...
ลอง Compile ต่อกับ OpenLDAP ไม่ผ่านเซ็งเลย.... เพราะต้องการทำ UserAccount/Authen/ContactList ร่วมกันหลายตัว

Ms Outlook
SquidProxyServer
Ricoh Printer
FileServer ..แหงอยู่แล้ว
Gallery2
VsFTPD
Drupal

โหลด CentOS 5.5 และ Ubuntu 10 มาเล่นหละ

ถ้าคืนนี้ไม่ผ่านแยก Account กันเลย..... ไม่ได้หวัง Feature อะไรเยอะ เอาแค่เสถียร+ทำ GP + Roaming Account ได้ก็สบายแล้ว ...

ออฟไลน์ Lifetime IDC

• *
  • 563
  • 3
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010, 11:41:07 »
ตอนนี้กำลังหาวิธีทำ
samba + pppoe server
เอาไว้แชร์ไฟล์และ authen user
ไม่ทราบว่าใครเคยทำหรือยังครับ

ออฟไลน์ NokTualek

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 20:12:58 »
,มีเวลาว่าง ๆ เดียวไปลองบ้าง จะเสถียร ป่าวครับสำหรับมือใหม่แบบผม หุหุ

;>D
ไม่มีเป้าหมาย บางทีเราก็ไม่เริ่มต้น ^_^
"ชีวิตดีขึ้นได้ ด้วย วิธีคิดและวิธีพูดที่ดี"

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 10 กันยายน 2010, 21:48:09 »
มาถึงก็เจอ ปัญหาแรกเลย

อ้างถึง
$ git clone git://git.samba.org/samba.git samba-master; cd samba-master

มันคือคำสั่งอะไรอ่ะครับ git ผมไม่เคยใช้มาก่อน ไปลองใช้ดู comman not found

รบกวนนิดนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ

Nok Tualek
ไม่มีเป้าหมาย บางทีเราก็ไม่เริ่มต้น ^_^
"ชีวิตดีขึ้นได้ ด้วย วิธีคิดและวิธีพูดที่ดี"

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 10 กันยายน 2010, 21:49:19 »
ตอนนี้กำลังหาวิธีทำ
samba + pppoe server
เอาไว้แชร์ไฟล์และ authen user
ไม่ทราบว่าใครเคยทำหรือยังครับ

ดีจัง หากทำสำเร็จ มีอะไรพิเศษ ๆ อย่าลืมบอกเล่ามาบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ
NokTualek

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 10 กันยายน 2010, 23:54:20 »
มาถึงก็เจอ ปัญหาแรกเลย
มันคือคำสั่งอะไรอ่ะครับ git ผมไม่เคยใช้มาก่อน ไปลองใช้ดู comman not found
รบกวนนิดนะครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ
Nok Tualek

ได้แล้วครับในส่วนนี้ คือ yum install git -y ไปนี้เอง หุหุ

เจอปัญหาในส่วนนี้นะครับ ทำอย่างไรจะ start service samba ได้ครับ

If you are planning to run Samba4 as a production server, then just run the "samba" binary as root
โค๊ด: [Select]
# samba
กล่าวคือไป run ที่ path ไหนครับ

ลอง
# find -name samba
./root/samba-master/source4/scripting/python/samba
./root/samba-master/source4/bin/python/samba
./root/samba-master/source4/bin/samba
./root/samba-master/source4/bin/default/source4/scripting/python/samba
./root/samba-master/source4/bin/default/source4/smbd/samba
./usr/share/doc/nss_ldap-253/pam.d/samba
./usr/share/logwatch/scripts/services/samba
./usr/share/logwatch/scripts/logfiles/samba
./usr/local/samba
./usr/local/samba/sbin/samba
./usr/local/samba/lib/python2.4/site-packages/samba
./usr/local/samba/include/samba

หลังจากนั้นลอง
# ./usr/local/samba/sbin/samba
# service samba status
samba: unrecognized service

ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

NokTualek

ออฟไลน์ ^-FreeplaY-^

• 2,232
  • 15
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 11 กันยายน 2010, 08:26:36 »
ได้แล้วครับในส่วนนี้ คือ yum install git -y ไปนี้เอง หุหุ

เจอปัญหาในส่วนนี้นะครับ ทำอย่างไรจะ start service samba ได้ครับ

If you are planning to run Samba4 as a production server, then just run the "samba" binary as root
# samba
กล่าวคือไป run ที่ path ไหนครับ

ลอง
# find -name samba
./root/samba-master/source4/scripting/python/samba
./root/samba-master/source4/bin/python/samba
./root/samba-master/source4/bin/samba
./root/samba-master/source4/bin/default/source4/scripting/python/samba
./root/samba-master/source4/bin/default/source4/smbd/samba
./usr/share/doc/nss_ldap-253/pam.d/samba
./usr/share/logwatch/scripts/services/samba
./usr/share/logwatch/scripts/logfiles/samba
./usr/local/samba
./usr/local/samba/sbin/samba
./usr/local/samba/lib/python2.4/site-packages/samba
./usr/local/samba/include/samba

หลังจากนั้นลอง
# ./usr/local/samba/sbin/samba
# service samba status
samba: unrecognized service

ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

NokTualek

http://www.samba.org/samba/docs/man/Samba-HOWTO-Collection/compiling.html
ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ใช้อย่างคนจน จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ใช้อย่างคนรวย จะไม่มีวันรวย

คนเก่งไม่เรื่องมาก คนฉลาดไม่มากเรื่อง

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 11 กันยายน 2010, 11:13:52 »
http://www.samba.org/samba/docs/man/Samba-HOWTO-Collection/compiling.html

ยังสงสัยนะครับ สรุปแล้วทำตามคู่มือ
http://wiki.samba.org/index.php/Samba4/HOWTO#Step_5:_Starting_Samba4

และ จาก link ที่ท่าน FreeplaY แนะนำด้วยเหรอครับ

มีขั้นตอนหนึ่งที่ทำแล้วติดคือ
#yum install libacl-devel libblkid-devel gnutls-devel readline-devel python-devel gdb
No package libblkid-devel available

ผมสามารถโหลดมาใช้จากด้านลางตัวไหน ดีครับ
RedHat 5.X    ftp.redhat.com/pub/.mmahut/rhel6-beta-2-refresh/5.90Workstation/x86_64/os/Packages/libblkid-devel-2.17.2-4.el6.i686.rpm
RedHat 5.X    ftp.redhat.com/pub/.mmahut/rhel6-beta-2-refresh/5.90Server/i386/os/Packages/libblkid-devel-2.17.2-4.el6.i686.rpm
RedHat 5.X    ftp.redhat.com/pub/.mmahut/rhel6-beta-2-refresh/5.90Workstation/i386/os/Packages/libblkid-devel-2.17.2-4.el6.i686.rpm

ผมใช้ Centos 5.5 32 bit นะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 2010, 11:31:49 โดย NokTualek »

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 12 กันยายน 2010, 21:29:07 »
ได้แล้วครับ สรุปว่า จะ start  ทำเพียงแค่

#. /usr/local/samba/sbin/samba -i -M single
หลงไปหา service samba start อยู่ตั้งนาน เหอๆ ..  สงสัยต้องไปศึกษาอีกเยอะ

ขอบคุณครับ
NokTualek

ออฟไลน์ piyanat

• 32
  • 0
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2010, 11:38:56 »
อยากเป็น จัง ไม่ทราบว่าจะเรียนได้ที่ไหนครับ ชี้แนะด้วย

ออฟไลน์ @JiNi&JiNa&JiJi@

• 1,016
  • 13
  • แก้วตาและดวงใจ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2010, 14:38:15 »
มีหลาย ทั้ง CentOS, Fedora, Redhat ก็ยังไม่ได้ลองต่อเลย ทำบน FC11 64bit ติดปัญหา ก็ยังไม่ได้ทดสอบ เดี๋ยวไงว่างแล้วไปลุยมาแชร์ไอเดียอีกคนน่ะครับ ;D ;D  ขออ่านของคนอื่นไปพลางๆ ก่อน ;>D ;>D
จำหน่าย+สั่งประกอบ Dell Server, Optiplex, Vostro, Storage www.pp-computer.com
จำหน่ายโปรแกรมเขียนแบบ ZWCAD ทดแทน Auto CAD ราคาถูก 26,000บาท/Lic http://www.zwcad.org/download_list.php (Download Demo)
Tel.085-023-8355 เรียก นพรัตน์
รับสั่ง Download OS Linux ทุกชนิดราคาย่อมไม่แพง
Firewall : Endian , ClearOS
Mail : Postfix, Zimbra
Document : Alfresco

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2010, 14:00:03 »
ยังลูกผีลูกคนนะครับ  เอา Alpha13 ทั้งก้อนมา compile แหะๆ... 

WHATSNEW4.txt โม้ว่า AD เจ๋งกว่าเดิม แต่
Print Server ไม่มี
Replication ยังลูกผีลูกคน

samba-4.0.0alpha13

ใครติด Bind เก่าๆ   เอาที่นี่นะครับ ประหยัดเวลา conpile & config ไปอีกหน่อย...

http://www.taylortelephone.com/bind9/RPMS/

bind-9.7.2-2.P2.el5.x86_64.rpm
bind-chroot-9.7.2-2.P2.el5.x86_64.rpm
bind-utils-9.7.2-2.P2.el5.x86_64.rpm

ออฟไลน์ josen

• 180
  • -1
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2010, 14:23:19 »
มันสามารถติดตั้งบน ubuntu server ได้รึเปล่าครับ มีใครเคยลองบ้างแล้วครับ ช่วยยกมือหน่อยครับ

ออฟไลน์ jacky

• *
  • 64
  • 0
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 11:02:25 »
รบกวนผู้รู้ อีกนิดครับ  เราสามารถทำ เป็น 2 โดเมนหรือมากกว่า 2 โดเมนในเครื่องเดียวกัน โดยใช้ samba ได้ไหมครับ ถ้าได้ มีขั้นตอนไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ chon

• 8
  • 0
  • อย่าดึงฟ้าต่ำ อย่าทำหินแตก อย่าแยกแผ่นดิน
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 3 มกราคม 2011, 11:27:08 »
ไปอยู่หลังเขามานาน..กลับมาอีกทีเค้าไปกันไกลแล้ว ต้องติดตามครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2011, 06:49:59 »
 :) Update

คงจะตายน้ำตื้นหละ   :(ไม่ถนัด
test บน CentOS 5.5 ติดตรง python เป็น version 2.3 แต่ samba4  alpha 14 ต้องการ 2.5

หา rpm มาลงก็ได้  ...เอา source มา compile ก็ผ่าน....
แต่ samba ไม่ยอมใช้   python 2.5  แปลคำสั่ง...... 

เข้าใจว่าพวกนี้อ่อนไหวต่อ dependency เปลี่ยนมั่วไม่ได้โปรแกรมอื่นจะตายยกรัง  :D
...แต่เมื่อลงแยกได้โดยไม่กระทบต่อระบบเดิมๆก็ต้องกำหนดให้ samba เลือกได้ว่าจะใช้ตัวไหน

.............
ใครเคยกำหนด environmental/default variable รบกวนมาช่วยหน่อยครับ...

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2011, 20:59:35 »
อย่ากรู้ อย่ากทำ อย่ากเป็น

ออฟไลน์ isrich

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 09:18:11 »
ไปถึงไหนกันแล้วเนี่ย  O0

หยุดไปนาน เดี๋ยวมาต่อบ้างดีกว่า

นึกว่า Release แล้วนะเนี่ย  :o
เออ!!!! เดิมก็ไม่มี รูปนี่หว่า

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011, 15:40:26 »
 :D

มาเรื่อยๆครับ Alpha14 ปลายปีนี้จะได้ Stable release ไหมนี่...
ถ้ามี Beta,Gamma ตามมาอีกละ 555

พวกเซียนบางคนจับลง Production server ไปแล้วด้วย...  ;>D

ออฟไลน์ sudo

• 398
  • 1
    • http://wishserve.biz
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 13:00:31 »
มีองค์กรไหน หรือ หน่วยงานใด นำ Samba 4 ไปใช้อย่างจริงจังบ้างไหม แล้วมีปัญหากันบ้างหรือเปล่าครับ อยากจะนำมาใช้เหมือนกัน แต่จำนวน clients เยอะ
We use only Debian OS.

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2011, 21:45:02 »
samba-4.0.0alpha15.tar.gz ออกมา 8 วันแล้ว
เอามา test อีกตามเคย.... 555

คืนนี้จะลงบน Debian 6.0.1a Amd64....

------

ถ้ามี Beta Gamma RC ตามมาอีกคงถึงปี 56 ครับ

เข้าปีที่ 10  :D ไปหละมั๊ง...  ;D

-----------------------
มีองค์กรไหน หรือ หน่วยงานใด นำ Samba 4 ไปใช้อย่างจริงจังบ้างไหม แล้วมีปัญหากันบ้างหรือเปล่าครับ อยากจะนำมาใช้เหมือนกัน แต่จำนวน clients เยอะ

-----------------------

ผมทำให้ลูกค้าใช้่หลายที่ครับ
มีทั้ง ร้านค้า โรงเรียน โรงงาน

ทำแล้วทิ้งครับ เพราะตัว SAMBA มันไม่มีปัญหา
ไม่ต้องดูแล ไม่ติดไวรัส (แต่เก็บไวรัสใว้แพร่ต่อได้  เ้อ้า...)
Support ภาษาไทยได้ดีครับ
แบ่ง สิทธิ์ Access Class ได้ละเอียดไม่ต่างจาก Windows ครับ

ที่เจอรายการลูกค้าตามก็คือ เนื้อที่เต็มกับ Hardware เสีย ไม่เกินนั้นครับ
เปิดเครื่อง 356 วัน ครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 พฤษภาคม 2011, 21:53:38 โดย BlueDelphi »

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 20:59:55 »
Update :D

http://ftp.samba.org/pub/samba/samba4/samba-4.0.0alpha15.tar.gz

compile บน Debian 6.0.1a Amd64 (HP Proliant ML 150 G2 ของเก่า) ผ่านแบบไม่ตลอด
มี Update นั่นนี่เล็กน้อยเกือบทุกขั้นตอน ไม่เหมือน Wiki แต่ก็ใช้ได้
http://wiki.samba.org/index.php/Samba4/HOWTO#Samba4_HOWTO

(Debian 6.0.1a เป็น DVD หลายสิบแผ่น โหลดมาเผาแ่ผ่นเดียวก็ติดตั้งได้ครับ)
http://mirror1.ku.ac.th/debian-cd/6.0.1a/amd64/iso-dvd/debian-6.0.1a-amd64-DVD-1.iso

Provision ผ่านตลอดครับ

ตอน Provision ถ้าจะ Up lancard ตัวไหนใช้จริง ก็ ifconfig IP / Up ให้ครบ
แล้ว Samba4 จะเอา IP เข้า Bind ให้เอง
ถ้าไป Up ทีหลัง Samba จะฟ้องว่า Update ไม่ได้ (เพราะไม่อยู่ใน DNS Record ครับ)
แต่ก็ทำงานได้นะครับ แก้ง่ายๆด้วยการ up card + Provision ใหม่
(แนะนำให้ make uninstall แล้วลบ samba dir ทิ้งไปเลย แล้ว install ใหม่จะหลีกปัญหา dir permission ได้ดีกว่า)

Join Domain ผ่านตลอดครับ

GPO ผ่าน GPMC บน WinXP Pro ผ่านตลอดครับ ทำได้ Logon ใหม่แล้วใช้ได้จริง
แต่ตอนเรียกหน้าจอ GP Editor ยังช้ามากหน่อย เข้าใจว่าช้าจาก LDB ที่ Samba4 ใช้แทน LDAP

phpldapadmin เข้า LDB ได้แล้วครับ แต่คลิกอะไรก็ฟ้องกระหน่ำ  ;D

phpldapadmin configuration file ที่ SAMBA แนะนำใช้ไม่ได้ครับ .... ต้องเอาที่
http://samba.2283325.n4.nabble.com/S4-and-phpldapadmin-td3331530.html

$servers = new Datastore();
 $servers->newServer('ldap_pla');

$servers->SetValue('server','name','Samba4 LDAP Server');
 $servers->SetValue('server','host','ldapi://%2Fusr%2Flocal%2Fsamba%2Fprivate%2Fldapi');
 $servers->SetValue('login','auth_type','session');
 $servers->SetValue('login','attr','dn');

ส่วน Login
CN=Administrator,CN=Users,DC=REALM ก็เข้าไม่ได้เหมือนกัน
administrator@REALM เข้าได้เฉยเลย
 ;D

อ้อ... startup script บน netlogon ผ่านตลอดครับ (Samba เอา script ของเราไปสำรองใว้อีกชุด)

คืนนี้ถ้าว่างจะ Roaming profile ครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2011, 21:12:16 โดย BlueDelphi »