Thaiadmin

Samba 4 +Promote AD ลองกันยังพี่น้อง

ออฟไลน์ Devman

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
Samba 4 +Promote AD ลองกันยังพี่น้อง
« เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 18:41:57 »
http://wiki.samba.org/index.php/Samba4/HOWTO#Step_1:_Adding_user_into_Samba_4_Active_Directory

อ้างถึง
Due to Samba 4 SWAT is not yet ready for production, we need install windows 2003 adminpak into windows XP in order to manage the domain(It is user friendly).

ลง Adminpak ใน xp เพื่อ manage

กระทู้นี้คับเรื่อง Samba4 ยาวๆไปเลย

bugnus

Re: Samba 4 +Promote AD ลองกันยังพี่น้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 20:07:33 »
ขอบคุณมากครับพี่เชษ  >:D  O0

ออฟไลน์ sysadm

• 2,557
  • 12
  • ร่วมด้วยช่วยกันปลดแอกการเป็นเมืองขึ้นทาง software
    • www.failtocar.com
Re: Samba 4 +Promote AD ลองกันยังพี่น้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 20:19:08 »
samba3 ว่าโอแล้ว นะเห็นได้ ข่าว ว่า samba4 แทน AD ได้ลองหรือยังครับ บอกต่อด้วย
เราลืมกันไปหรือไม่ ว่าเราเรียนเพื่ออะไร ?
"วุฒิ หรือ ความรู้"

อย่าให้ด้านมืดครอบงำจิตใจ

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 20:35:53 »
samba3 ว่าโอแล้ว นะเห็นได้ ข่าว ว่า samba4 แทน AD ได้ลองหรือยังครับ บอกต่อด้วย

มันแทนได้นะสิครับ แต่ ได้ระดับไหนเท่านั้นแหละ เท่าที่อ่านดูผมว่า เพียงพอต่อการใช้งานแล้ว และ support Vista Client ด้วย

ลึกๆ ต้องช่วยกันลอง ช่วยกันใช้ครับ

ออฟไลน์ ^-FreeplaY-^

• 2,232
  • 15
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 21:19:57 »
มันแทนได้นะสิครับ แต่ ได้ระดับไหนเท่านั้นแหละ เท่าที่อ่านดูผมว่า เพียงพอต่อการใช้งานแล้ว และ support Vista Client ด้วย

ลึกๆ ต้องช่วยกันลอง ช่วยกันใช้ครับ

โอ้ว..น่าสนใจดีนะครับ ถ้าทำได้ดีเกือบๆเท่ากับ AD ล่ะก็สนุกล่ะครับงานนี้ แต่ขอเวลาลองก่อน อิอิ ;D
ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ใช้อย่างคนจน จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ใช้อย่างคนรวย จะไม่มีวันรวย

คนเก่งไม่เรื่องมาก คนฉลาดไม่มากเรื่อง

ออฟไลน์ isrich

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2008, 10:21:07 »
กำลัง test อยู่พอดี
Samba4 รวมเอา service ทุกอย่างมาไว้กับตัวเองทำให้ซับซ้อนมากๆ :'(

2003 Server ่join Domain ได้ ไม่มีปัญหา
XP SP2 ได้
Vista ไม่มีให้ลอง

Install Script มีปัญหา กับ lib folder นิดหน่อย

ยังไม่ได้ลอง phpldapadmin

share testing OK.

มีอะไรอีกหว่า  :D

อ้อ! ยังไม่ได้ลอง enable DSO

อีกเป็นเดือน แหละครับกว่าจะสรุปได้ (ว่าแต่ว่าก็น รอมาเป็นปีแล้วนิ)  ;)

เมื่อวานเห็นออก stable เพิ่มมาอีก branch นึง

^สงสัยผมมั่วเองครับ ฮ่่าๆ ไม่มีหง่ะ

ห้ามถามอะไรนะ ยัง งงๆ อยู่เลย  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กรกฎาคม 2008, 14:22:28 โดย isrich »
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
เออ!!!! เดิมก็ไม่มี รูปนี่หว่า

• 3,609
  • 85
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2008, 11:10:04 »
อิอิ จุดประกายได้ผล ท่าน isrich  ลองแทนผมแล้ว  ;D

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2008, 14:30:16 »
ตั้งใจจะ test มานาน แล้วครับ ลองครั้งแรกก็หลายเดือนอยู่
ตอนนั้นไม่ work ครับ

ครั้งนี้เริ่ม start project เมื่อวันจันทร์ที่แล้วครับ เห็นเขาออก alpha test แล้วก็เลยลองซะหน่อย

แผน ของผมก็ รอ windows 2000 หมดอายุ แล้วจะย้ายมาที่ samba4 แหละครับ
servers ทั้ง หมดเหลือ อยู่จุดนี้จุดเดียวหล่ะครับ

จะค่อยๆ รายงาน (ถ้าว่างนะ  :D) ที่กระทู้นี้ก็แล้วกัน

ต้องย้าย samba4 มาที่ qemu ก่อน จะได้ลองกับ likewise-open ด้วย
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
เออ!!!! เดิมก็ไม่มี รูปนี่หว่า

ออฟไลน์ Begin Ad_min

• 710
  • 17
  • หยาดเหงื่อ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2008, 14:31:07 »
ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง linux....

งั้นแปลว่า โดยปรกติแล้ว Linux ที่เอามาทำ Server มันทำ AD ไม่ได้เหรอ
หรือ ตัวอื่นทำได้ แต่ Samba เพิ่งทำได้ หรือ อย่างไร งงคับ

ปล. กำลังลองลง อยู่ แม้จะยังเลือกไม่ได้ก็ตามDistro ไหนยังเลือกไม่ได้เลย ( ลง Ubuntu server 8.04) ยังทำไม่เลยเลยคุณ จะเอาอะไรกับผม :-\
เอ็งกินเหล้าเมายา ไม่ว่าดอก แต่อย่าออก นอกทางไป ให้เสียผล เอ็งอย่ากินสินบาท คาดสินบท เรามันคนชั้นปัญญา ตุลาการ<br /><br />ยินดีให้ปรึกษาปัญหากฎหมายสำหรับ ท่าน<!reader!/>ครับ จะ PM หรือจะตั้งกระทู้ก็ตามสดวกครับ<br /><br />ไม่มีตั๋ว ไม่ได้เน แต่คิดว่าอาจไขข้อข้องใจได้ ยินดีช่วยครับ<br />อยากให้คนไทยทุกคนรู้กฎหมาย...<br /><br />และแล้วในวันนี้  ได้เริ่มแทนคุณ Thaiadmin....  แล้ว และจะแทนคุณต่อไปจน

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2008, 10:11:44 »
ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง linux....

งั้นแปลว่า โดยปรกติแล้ว Linux ที่เอามาทำ Server มันทำ AD ไม่ได้เหรอ
หรือ ตัวอื่นทำได้ แต่ Samba เพิ่งทำได้ หรือ อย่างไร งงคับ

ปล. กำลังลองลง อยู่ แม้จะยังเลือกไม่ได้ก็ตามDistro ไหนยังเลือกไม่ได้เลย ( ลง Ubuntu server 8.04) ยังทำไม่เลยเลยคุณ จะเอาอะไรกับผม :-\

ติดตั้งได้ ครับ แต่มัน ยุ่งยากเพราะต้องconfigผ่าน app. หลายตัวครับ
 - ldap หรือ fedora DS หรือ Novell Miru Server
 - Kerberos Server
 - bind (อันนี้ใน Samba4 ยังต้อง config อยู่ครับ)
 - winbind
 - ntp
 - Samba
น่าจะครบแล้วนา ทำเสร็จแล้วมันก็ยังไม่ Spport GPO บน windows ครับ แถมยังต้อง config utilities หลายตัวผ่าน apache อีก เช่น phpldapadmin

แต่ Samba4 พอติดตั้ง+config bind + edit smb.conf เสร็จใช้คำสั่งเดียวครับ
โค๊ด: [Select]
provision --realm=YOUR.DOMAIN.REALM --domain=YOUR_NT_STYLE_DOMAIN --adminpass=YOUR_PASSWORD --domain-role="domain controller"แล้วสั่ง start smbd ได้เลยครับ (nmbd ก็เลิกใช้แล้ว)

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 3 กรกฎาคม 2008, 00:17:11 »
update

windows 2000 server join domain ได้ไม่มีปัญหาครับ
windows 2000 server promote addition domain fail with kerberos

trace กันต่อไป เฮ้อ  :(

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2008, 14:03:56 »
Update:

win2k server ยัง promote เป็น addition domain ไม่ได้เหมือนเดิม
#คาดว่าจะมาจาก DNS กำลังหาทางให้ bind9 (hardy) รับ dns update จาก win2k server อยู่

มีปัญหา Kerberos : Clock skew to grate
# Stop NTP Server เพราะ samba4 มี service ntp อยู่แล้ว
#แก้ไข เนื่องจาก run จาก qemu โดยมี option -localtime ทำให้เกิดปัญหาดังกล่าว ไม่เกี่ยวข้องกับ NTP-Server ครับ เพิ่งเจอเมื่อสักครู่นี้เอง 04-jul-2008 17:20

แก้ complex password GPO จาก Xp Client ไม่ได้
#ดูเหมือนว่า จะเป็นปัญหาที่ Ldap Schema (ไม่แน่ใจ)

จบของเมื่อวานนี้ เซ็งมาก >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 กรกฎาคม 2008, 17:20:53 โดย isrich »

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2008, 12:38:45 »
Update:

์Name Server ต้องใช้ BIND9.5 เพราะ 9.4 ไม่ support GSS-TSIG ซึ่ง Win DC ใช้ ในการ Update Name DB หง่ะ
:'(
test แล้ว ไม่ใช่ปัญหาที่ bind ครับ 9.5 ก็เป็นเหมือนกัน สงสัยจะ config bind ผิดเองครับ

คาดว่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ ไม่สามารถ Promote windows xxxx server เป็น Addition DC ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2008, 13:28:37 โดย isrich »

prh71

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2008, 15:12:44 »
ลง  FreeBSD  ไม่ได้   เป็นอะไรครับ  เป็นที่   mainboard เหรอเปล่าครับ

มีวิธีแก้ไหมครับ   ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008, 12:33:05 »
อืม น่าสนๆ น่าตื่นเต้นเหมือนตอนลองทำ Roaming Profile เมื่อสิบปีก่อน....อิอิ

;D... ช่วงนั้น SAMBA 2.x ทั้งแกะทั้งรื้ออยู่เป็นเดือน  ไม่มี thaiadmin ช่วย
พอเข้าที่เข้าทาง  จับจุดได้รู้ข้อดีข้อด้อย  Maintenance เป็นมันก็สบายสุดๆ       

ตอนนี้มีพี่ๆหลายท่านนำทางให้....  ขี้เกียจขึ้นเยอะเลย
ปัญหาคือ ไม่มีระบบที่ไหนมันจะเหมือนกัน...
Infrastructure..... , base software...  ถ้าไม่ทำพร้อมกันเหมือนๆกันๆ มันก็มีจุดแตกต่างที่สร้างปัญหาได้ทั้งนั้น
ดังนั้น...  ทำสิบเครื่อง ก็ปวดหัวทั้งสิบเครื่องหละ... 

เวทีนี้ไม่มีทางลัดจริงๆ..... นับถือๆครับ 
รอตัวจริงออกจะเอาใช้บ้าง
 ;D

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ SmileBuff

• 162
  • 0
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008, 16:34:24 »
กะลัง test อยู่เหมือนกัน ตอนนี้ Join โดเมนได้แล้ว (Windows XP) ตัวอื่นยังไม่ได้ลองน่ะครับ  เมื่อคืนลองใช้ GPO ของตัว Samba4
ยังไม่ work ครับ ไม่รู้ติดอะไร

O0 O0

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 13:29:37 »
กะลัง test อยู่เหมือนกัน ตอนนี้ Join โดเมนได้แล้ว (Windows XP) ตัวอื่นยังไม่ได้ลองน่ะครับ  เมื่อคืนลองใช้ GPO ของตัว Samba4
ยังไม่ work ครับ ไม่รู้ติดอะไร

O0 O0

ติดตั้ง adminpack หรือยังครับ

ออฟไลน์ SmileBuff

• 162
  • 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2008, 12:21:31 »
ติดตั้ง adminpack หรือยังครับ

ติดตั้งแล้วครับ ก็ เซ็ตใน policy ใน OU ที่สร้างใหม่ เช่น Desktop wallpaper + control panal, IE
แล้วก็เอา create user ใน OU

ลอง logon หลายรอบแล้วครับ   

ออฟไลน์ GaMes

• *
  • 367
  • 1
  • Internet is Mylife
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2008, 16:56:37 »
ถามหน่อยนะครับ PDC ต้องการ DNS ด้วยไหมครับ
ถ้าผมตั้งชื่อที่ Workgroup = asset.com เวลาผมใส่ domain ที่ Windows XP ต้องเป็น asset.com ใช่ไหมครับ
ผมไม่มี DNS เป็นของตัวเอง + Config Bind ไม่เป็นด้วยอ่ะครับแต่กำลังอ่านอยู่ถ้าติดอาไรตรงไหนจะมาถามนะครับ

แต่ขออีก 1 คำถามนะครับ
ฺBind ที่ลงมาพร้อมๆกับการ ลง linux เราต้องสร้าง named.conf เองหรอครับ

ปล ทั้งหมดทำใน Redhat 9 เก่าดีไหมครับ

ถามใหม่นะครับ โง่เองลืมไปว่าใช้ wins แทน แต่เราจะเอา wins มาจากไหนอ่ะครับหรือว่าตัว samba ทำหน้าที่เป็น wins ด้วยเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม 2008, 19:49:44 โดย GaMes »

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2008, 13:40:55 »
ถามหน่อยนะครับ PDC ต้องการ DNS ด้วยไหมครับ
ถ้าผมตั้งชื่อที่ Workgroup = asset.com เวลาผมใส่ domain ที่ Windows XP ต้องเป็น asset.com ใช่ไหมครับ
ผมไม่มี DNS เป็นของตัวเอง + Config Bind ไม่เป็นด้วยอ่ะครับแต่กำลังอ่านอยู่ถ้าติดอาไรตรงไหนจะมาถามนะครับ

แต่ขออีก 1 คำถามนะครับ
ฺBind ที่ลงมาพร้อมๆกับการ ลง linux เราต้องสร้าง named.conf เองหรอครับ

ปล ทั้งหมดทำใน Redhat 9 เก่าดีไหมครับ

ถามใหม่นะครับ โง่เองลืมไปว่าใช้ wins แทน แต่เราจะเอา wins มาจากไหนอ่ะครับหรือว่าตัว samba ทำหน้าที่เป็น wins ด้วยเลย

ดูเหมือ Samba 4 ยังใช้ wins ไม่ได้นะครับ หลังจากสั่ง provision แล้ว ก็ copy zone ไปวางใน /etc/bind ได้เลยครับ (Ubuntu 8.04) อ่านจากหน้าจอของ คำสั่ง provision ได้เลยครับ หรือใช้ webmin ช่วยก็ได้ครับ

ติดตั้งแล้วครับ ก็ เซ็ตใน policy ใน OU ที่สร้างใหม่ เช่น Desktop wallpaper + control panal, IE
แล้วก็เอา create user ใน OU

ลอง logon หลายรอบแล้วครับ       

ช่วงนี้ผมพัก samba4 อยู่ครับ เริ่มต่อเมื่อไร จะช่วยหาให้

ไม่ไหวหง่ะ run qemu ที 3-4 เครื่อง แทบทำอะไรไม่ได้เลย รอเดือนหน้า คงต้อง upgrade CPU จาก 2160 เป็น 8400 จะได้ไช้ VT+ คงช่วยได้เยอะ HDD ก็จะเต็มอยู่แล้ว  :'(

ออฟไลน์ maxma

• 79
  • 0
  • keyboard คู่ใจ+ mama คู่ชีพ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 10:04:58 »
samba แชร์ไฟล์ client ที่เป็น vista และใช้ user backend mysql
มีใครลองบ้างครับ ถ้าใช้จากไฟล์ password ของ samba แชร์ได้
แต่พอ ใช้ตรวจสอบผ่าน mysql พอใส่ user+password แล้ว error

ออฟไลน์ sudo

• 398
  • 1
    • http://wishserve.biz
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2008, 23:22:27 »
แล้วสามารถทำ Group Policy Objects แบบ Windows ได้มั๊ยอะครับ แล้วต้องทำยังไงเหรอครับ อ่านแล้ว งง
We use only Debian OS.

ออฟไลน์ BlackSolider

• 82
  • 1
  • วิริเย ณทุกขัง มัตเจติ คนเราจะพ้นทุกข์ได้เพราะความ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 มกราคม 2009, 16:44:38 »
ขอถามหน่อยครับ  แล้ว  Logon script  นี่เอาไปวางไว้ตรงไหนหรอครับ  ไม่เคยทำมาก่อน 

jenkjenk

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2009, 11:02:00 »
ฟังๆ ดูไม่รู้เรื่องเลย แต่ก็ตามติดๆ  ;D

ออฟไลน์ Keigo

• 1,845
  • 29
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 20:21:28 »
งานนี้ ปูเสื่อนั่งรอท่านพี่ๆ เขียนเป็นเอกสาร "การติดตั้ง การบริหาร การจัดการและการใช้งาน SAMBA4 เพื่อมาแทนทีี่ MS Active Directory" ครับผม

:D :D :D
<b>When we wake up in the morning, we have two simple choices. Go back to sleep and dream, or wake up and chase those dreams.</b>

ออฟไลน์ sakorn.pr

• 111
  • 1
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2009, 10:16:02 »
ผมกำลังศึกษาพอดี ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fw_14

• 217
  • 0
  • นางฟ้าแห่งจุฬา ยูไนเต็ด
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 2 กันยายน 2009, 15:07:33 »
รอเซียนค้นพบแล้วมาเล่าต่อนะครับ
คนที่แพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว คนที่ล้มเหลวคือคนที่ล้มเลิกต่างหาก

ออฟไลน์ thana_ngek

• 24
  • 0
  • admin มือใหม่
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 24 กันยายน 2009, 14:01:57 »
สนใจอยู่เหมือนกันครับ  ไม่ทราบว่ามันเหมาะกับ distro ไหนมากที่สุดครับ  O0  ช่วยๆกัน เล่นครับ

ออฟไลน์ Dark_Ninja

• 11
  • 0
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2009, 23:29:29 »
หนังเรื่องยาวครับ
ผมก็กำลังติดตามอยู่
ข้าน้อยยังด้อยประสบการณ์
ขอให้ศิษย์พี่ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ GuNaRm

• *
  • 145
  • 0
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009, 08:40:57 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ soulful

• 49
  • 0
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2009, 23:44:52 »
รอเซียนค้นพบแล้วมาเล่าต่อนะครับ

ท่านทั้งหลายที่เคยจับ ลุงแซมสาม (SAMBA3) มาแล้ว ลองอ่าน บทความที่ผมเขียนไว้เมื่อสองปีที่แล้วดูนะครับ ใน เว็บวิชาการ แม้จะเป็น แซมสาม ก็ ห้าวได้ไม่แพ้ ลุง แอ๊ด (AD)เน้อ
เป็นเรื่องของ concept ล้วน ๆ ครับ (คล้าย ๆ กับ ajax ไม่ต้องมี ภาษาใหม่ แต่ได้สิ่ง ที่ดีกว่า)

แต่ผมยังไม่ได้ลอง samba4 เลยครับ เนื่องจากที่ ใช้อยู่นั้นมันแทน น้าแอ๊ด ของ 2003 ได้ครบครับตามที่ต้องการครับ

เป็นเรื่องของ การเล่นกับ registry โดย ใช้ regimport ฝังไปใน logonscript ครับ ง่าย ๆ แค่ใช้กึ๋น

ออฟไลน์ soulful

• 49
  • 0
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2009, 23:48:35 »
โทษทีครับ ลืม ลิงค์

http://www.vcharkarn.com/vblog/9182/2

ออฟไลน์ Gview

• 88
  • 0
  • ไม่ใช่คนดีแต่ก็ไม่ขอเป็นคนเลว
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2009, 16:01:24 »
ผมใช้จาก 2 เป็น Redhat มา 3 บน Ubuntu เป็น AD ก็โอเคอยู่นะครับ แต่ 4 ยังไม่กล้าลองอ่ะครับ ไม่แน่นะปีหน้าอาจจะลอง

ออฟไลน์ josen

• 180
  • -1
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 15 มกราคม 2010, 23:26:21 »
ใครได้ลองกับ windows 7 บ้างแล้วครับ ขอทราบผลหน่อย

ออฟไลน์ =:barbarian:=

• 1,005
  • 0
  • Extremes of life...
    • 。◕ parprew.info ◕。
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 16:14:19 »
มีของให้ลอง อีกแว้ววว  ;D กะลัง เซง ๆเลย
<you/> [you/]

ออฟไลน์ zaradin0340

• 25
  • 0
  • ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตู
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2010, 11:45:08 »
พี่ๆครับ ทำไม windows7 มัน join domain sambaไม่ได้อะครับ ไม่ไครทำได้แล้วช่วยบอกวิธีด้วยนะครับ ของคุณครับ

ออฟไลน์ mootong

• 28
  • 0
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010, 16:15:47 »
XP HOME joye ได้มัยครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 1 เมษายน 2010, 21:26:32 »
XP HOME joye ได้มัยครับ

Home Edition หมดสิทธิ์ครับ ต้อง Pro ขึ้นไป

ผมกำลังทดสอบ SAMBA4 Alpha11 (Source ที่เอามา compile บอก Alpha 12 แล้วนะ....555)
ตอนนี้ เข้าโดเมนได้ ครั้งนึง ดูดี แต่พอเอาออกแล้วก็หายไปเลย  อ้อ  อาจจะทะเลาะกับ SAMBA3 ที่ออนอยู่วงเดียวกัน ต้องทดสอบดู....

ยังงงว่าทำไมเอาเข้าอีกครั้งไม่ได้  Adminpack ก็ยังต่อ PDC ไม่ได้

ไม่เป็นไร  ลบแล้ว compile ใหม่  เหอๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 15:20:06 »
ต้นเดือน  ลง Alpha12 บน CentOS 5.4
ลง Adminpack บน XPSP3 Manage ได้แล้วสบายๆครับ ...
ตาม Wiki บอกนั่นหละ แต่มีแก้ปัญหาอื้อเลย ....ติดโน่นนี่..... ซ่อมๆเอาตัวรอดไป

แต่.............ที่ยังห่วงคือ SAMBA4 มันมี LDAP ของมันเองหงะ...
ลอง Compile ต่อกับ OpenLDAP ไม่ผ่านเซ็งเลย.... เพราะต้องการทำ UserAccount/Authen/ContactList ร่วมกันหลายตัว

Ms Outlook
SquidProxyServer
Ricoh Printer
FileServer ..แหงอยู่แล้ว
Gallery2
VsFTPD
Drupal

โหลด CentOS 5.5 และ Ubuntu 10 มาเล่นหละ

ถ้าคืนนี้ไม่ผ่านแยก Account กันเลย..... ไม่ได้หวัง Feature อะไรเยอะ เอาแค่เสถียร+ทำ GP + Roaming Account ได้ก็สบายแล้ว ...

ออฟไลน์ Lifetime IDC

• *
  • 563
  • 3
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010, 11:41:07 »
ตอนนี้กำลังหาวิธีทำ
samba + pppoe server
เอาไว้แชร์ไฟล์และ authen user
ไม่ทราบว่าใครเคยทำหรือยังครับ

ออฟไลน์ NokTualek

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 20:12:58 »
,มีเวลาว่าง ๆ เดียวไปลองบ้าง จะเสถียร ป่าวครับสำหรับมือใหม่แบบผม หุหุ

;>D
ไม่มีเป้าหมาย บางทีเราก็ไม่เริ่มต้น ^_^
"ชีวิตดีขึ้นได้ ด้วย วิธีคิดและวิธีพูดที่ดี"

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 10 กันยายน 2010, 21:48:09 »
มาถึงก็เจอ ปัญหาแรกเลย

อ้างถึง
$ git clone git://git.samba.org/samba.git samba-master; cd samba-master

มันคือคำสั่งอะไรอ่ะครับ git ผมไม่เคยใช้มาก่อน ไปลองใช้ดู comman not found

รบกวนนิดนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ

Nok Tualek
ไม่มีเป้าหมาย บางทีเราก็ไม่เริ่มต้น ^_^
"ชีวิตดีขึ้นได้ ด้วย วิธีคิดและวิธีพูดที่ดี"

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 10 กันยายน 2010, 21:49:19 »
ตอนนี้กำลังหาวิธีทำ
samba + pppoe server
เอาไว้แชร์ไฟล์และ authen user
ไม่ทราบว่าใครเคยทำหรือยังครับ

ดีจัง หากทำสำเร็จ มีอะไรพิเศษ ๆ อย่าลืมบอกเล่ามาบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ
NokTualek

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 10 กันยายน 2010, 23:54:20 »
มาถึงก็เจอ ปัญหาแรกเลย
มันคือคำสั่งอะไรอ่ะครับ git ผมไม่เคยใช้มาก่อน ไปลองใช้ดู comman not found
รบกวนนิดนะครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ
Nok Tualek

ได้แล้วครับในส่วนนี้ คือ yum install git -y ไปนี้เอง หุหุ

เจอปัญหาในส่วนนี้นะครับ ทำอย่างไรจะ start service samba ได้ครับ

If you are planning to run Samba4 as a production server, then just run the "samba" binary as root
# samba
กล่าวคือไป run ที่ path ไหนครับ

ลอง
# find -name samba
./root/samba-master/source4/scripting/python/samba
./root/samba-master/source4/bin/python/samba
./root/samba-master/source4/bin/samba
./root/samba-master/source4/bin/default/source4/scripting/python/samba
./root/samba-master/source4/bin/default/source4/smbd/samba
./usr/share/doc/nss_ldap-253/pam.d/samba
./usr/share/logwatch/scripts/services/samba
./usr/share/logwatch/scripts/logfiles/samba
./usr/local/samba
./usr/local/samba/sbin/samba
./usr/local/samba/lib/python2.4/site-packages/samba
./usr/local/samba/include/samba

หลังจากนั้นลอง
# ./usr/local/samba/sbin/samba
# service samba status
samba: unrecognized service

ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

NokTualek

ออฟไลน์ ^-FreeplaY-^

• 2,232
  • 15
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 11 กันยายน 2010, 08:26:36 »
ได้แล้วครับในส่วนนี้ คือ yum install git -y ไปนี้เอง หุหุ

เจอปัญหาในส่วนนี้นะครับ ทำอย่างไรจะ start service samba ได้ครับ

If you are planning to run Samba4 as a production server, then just run the "samba" binary as root
# samba
กล่าวคือไป run ที่ path ไหนครับ

ลอง
# find -name samba
./root/samba-master/source4/scripting/python/samba
./root/samba-master/source4/bin/python/samba
./root/samba-master/source4/bin/samba
./root/samba-master/source4/bin/default/source4/scripting/python/samba
./root/samba-master/source4/bin/default/source4/smbd/samba
./usr/share/doc/nss_ldap-253/pam.d/samba
./usr/share/logwatch/scripts/services/samba
./usr/share/logwatch/scripts/logfiles/samba
./usr/local/samba
./usr/local/samba/sbin/samba
./usr/local/samba/lib/python2.4/site-packages/samba
./usr/local/samba/include/samba

หลังจากนั้นลอง
# ./usr/local/samba/sbin/samba
# service samba status
samba: unrecognized service

ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

NokTualek

http://www.samba.org/samba/docs/man/Samba-HOWTO-Collection/compiling.html
ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ใช้อย่างคนจน จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ใช้อย่างคนรวย จะไม่มีวันรวย

คนเก่งไม่เรื่องมาก คนฉลาดไม่มากเรื่อง

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 11 กันยายน 2010, 11:13:52 »
http://www.samba.org/samba/docs/man/Samba-HOWTO-Collection/compiling.html

ยังสงสัยนะครับ สรุปแล้วทำตามคู่มือ
http://wiki.samba.org/index.php/Samba4/HOWTO#Step_5:_Starting_Samba4

และ จาก link ที่ท่าน FreeplaY แนะนำด้วยเหรอครับ

มีขั้นตอนหนึ่งที่ทำแล้วติดคือ
#yum install libacl-devel libblkid-devel gnutls-devel readline-devel python-devel gdb
No package libblkid-devel available

ผมสามารถโหลดมาใช้จากด้านลางตัวไหน ดีครับ
RedHat 5.X    ftp.redhat.com/pub/.mmahut/rhel6-beta-2-refresh/5.90Workstation/x86_64/os/Packages/libblkid-devel-2.17.2-4.el6.i686.rpm
RedHat 5.X    ftp.redhat.com/pub/.mmahut/rhel6-beta-2-refresh/5.90Server/i386/os/Packages/libblkid-devel-2.17.2-4.el6.i686.rpm
RedHat 5.X    ftp.redhat.com/pub/.mmahut/rhel6-beta-2-refresh/5.90Workstation/i386/os/Packages/libblkid-devel-2.17.2-4.el6.i686.rpm

ผมใช้ Centos 5.5 32 bit นะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 2010, 11:31:49 โดย NokTualek »

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 12 กันยายน 2010, 21:29:07 »
ได้แล้วครับ สรุปว่า จะ start  ทำเพียงแค่

#. /usr/local/samba/sbin/samba -i -M single
หลงไปหา service samba start อยู่ตั้งนาน เหอๆ ..  สงสัยต้องไปศึกษาอีกเยอะ

ขอบคุณครับ
NokTualek

ออฟไลน์ piyanat

• 32
  • 0
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2010, 11:38:56 »
อยากเป็น จัง ไม่ทราบว่าจะเรียนได้ที่ไหนครับ ชี้แนะด้วย

ออฟไลน์ @JiNi&JiNa&JiJi@

• 1,016
  • 13
  • แก้วตาและดวงใจ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2010, 14:38:15 »
มีหลาย ทั้ง CentOS, Fedora, Redhat ก็ยังไม่ได้ลองต่อเลย ทำบน FC11 64bit ติดปัญหา ก็ยังไม่ได้ทดสอบ เดี๋ยวไงว่างแล้วไปลุยมาแชร์ไอเดียอีกคนน่ะครับ ;D ;D  ขออ่านของคนอื่นไปพลางๆ ก่อน ;>D ;>D
จำหน่าย+สั่งประกอบ Dell Server, Optiplex, Vostro, Storage www.pp-computer.com
จำหน่ายโปรแกรมเขียนแบบ ZWCAD ทดแทน Auto CAD ราคาถูก 26,000บาท/Lic http://www.zwcad.org/download_list.php (Download Demo)
Tel.085-023-8355 เรียก นพรัตน์
รับสั่ง Download OS Linux ทุกชนิดราคาย่อมไม่แพง
Firewall : Endian , ClearOS
Mail : Postfix, Zimbra
Document : Alfresco

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2010, 14:00:03 »
ยังลูกผีลูกคนนะครับ  เอา Alpha13 ทั้งก้อนมา compile แหะๆ... 

WHATSNEW4.txt โม้ว่า AD เจ๋งกว่าเดิม แต่
Print Server ไม่มี
Replication ยังลูกผีลูกคน

samba-4.0.0alpha13

ใครติด Bind เก่าๆ   เอาที่นี่นะครับ ประหยัดเวลา conpile & config ไปอีกหน่อย...

http://www.taylortelephone.com/bind9/RPMS/

bind-9.7.2-2.P2.el5.x86_64.rpm
bind-chroot-9.7.2-2.P2.el5.x86_64.rpm
bind-utils-9.7.2-2.P2.el5.x86_64.rpm

• 180
  • -1
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2010, 14:23:19 »
มันสามารถติดตั้งบน ubuntu server ได้รึเปล่าครับ มีใครเคยลองบ้างแล้วครับ ช่วยยกมือหน่อยครับ

ออฟไลน์ jacky

• *
  • 64
  • 0
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 11:02:25 »
รบกวนผู้รู้ อีกนิดครับ  เราสามารถทำ เป็น 2 โดเมนหรือมากกว่า 2 โดเมนในเครื่องเดียวกัน โดยใช้ samba ได้ไหมครับ ถ้าได้ มีขั้นตอนไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ chon

• 8
  • 0
  • อย่าดึงฟ้าต่ำ อย่าทำหินแตก อย่าแยกแผ่นดิน
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 3 มกราคม 2011, 11:27:08 »
ไปอยู่หลังเขามานาน..กลับมาอีกทีเค้าไปกันไกลแล้ว ต้องติดตามครับ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2011, 06:49:59 »
 :) Update

คงจะตายน้ำตื้นหละ   :(ไม่ถนัด
test บน CentOS 5.5 ติดตรง python เป็น version 2.3 แต่ samba4  alpha 14 ต้องการ 2.5

หา rpm มาลงก็ได้  ...เอา source มา compile ก็ผ่าน....
แต่ samba ไม่ยอมใช้   python 2.5  แปลคำสั่ง...... 

เข้าใจว่าพวกนี้อ่อนไหวต่อ dependency เปลี่ยนมั่วไม่ได้โปรแกรมอื่นจะตายยกรัง  :D
...แต่เมื่อลงแยกได้โดยไม่กระทบต่อระบบเดิมๆก็ต้องกำหนดให้ samba เลือกได้ว่าจะใช้ตัวไหน

.............
ใครเคยกำหนด environmental/default variable รบกวนมาช่วยหน่อยครับ...

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2011, 20:59:35 »
อย่ากรู้ อย่ากทำ อย่ากเป็น

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 09:18:11 »
ไปถึงไหนกันแล้วเนี่ย  O0

หยุดไปนาน เดี๋ยวมาต่อบ้างดีกว่า

นึกว่า Release แล้วนะเนี่ย  :o

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011, 15:40:26 »
 :D

มาเรื่อยๆครับ Alpha14 ปลายปีนี้จะได้ Stable release ไหมนี่...
ถ้ามี Beta,Gamma ตามมาอีกละ 555

พวกเซียนบางคนจับลง Production server ไปแล้วด้วย...  ;>D

ออฟไลน์ sudo

• 398
  • 1
    • http://wishserve.biz
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 13:00:31 »
มีองค์กรไหน หรือ หน่วยงานใด นำ Samba 4 ไปใช้อย่างจริงจังบ้างไหม แล้วมีปัญหากันบ้างหรือเปล่าครับ อยากจะนำมาใช้เหมือนกัน แต่จำนวน clients เยอะ
We use only Debian OS.

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2011, 21:45:02 »
samba-4.0.0alpha15.tar.gz ออกมา 8 วันแล้ว
เอามา test อีกตามเคย.... 555

คืนนี้จะลงบน Debian 6.0.1a Amd64....

------

ถ้ามี Beta Gamma RC ตามมาอีกคงถึงปี 56 ครับ

เข้าปีที่ 10  :D ไปหละมั๊ง...  ;D

-----------------------
มีองค์กรไหน หรือ หน่วยงานใด นำ Samba 4 ไปใช้อย่างจริงจังบ้างไหม แล้วมีปัญหากันบ้างหรือเปล่าครับ อยากจะนำมาใช้เหมือนกัน แต่จำนวน clients เยอะ

-----------------------

ผมทำให้ลูกค้าใช้่หลายที่ครับ
มีทั้ง ร้านค้า โรงเรียน โรงงาน

ทำแล้วทิ้งครับ เพราะตัว SAMBA มันไม่มีปัญหา
ไม่ต้องดูแล ไม่ติดไวรัส (แต่เก็บไวรัสใว้แพร่ต่อได้  เ้อ้า...)
Support ภาษาไทยได้ดีครับ
แบ่ง สิทธิ์ Access Class ได้ละเอียดไม่ต่างจาก Windows ครับ

ที่เจอรายการลูกค้าตามก็คือ เนื้อที่เต็มกับ Hardware เสีย ไม่เกินนั้นครับ
เปิดเครื่อง 356 วัน ครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 พฤษภาคม 2011, 21:53:38 โดย BlueDelphi »

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 20:59:55 »
Update :D

http://ftp.samba.org/pub/samba/samba4/samba-4.0.0alpha15.tar.gz

compile บน Debian 6.0.1a Amd64 (HP Proliant ML 150 G2 ของเก่า) ผ่านแบบไม่ตลอด
มี Update นั่นนี่เล็กน้อยเกือบทุกขั้นตอน ไม่เหมือน Wiki แต่ก็ใช้ได้
http://wiki.samba.org/index.php/Samba4/HOWTO#Samba4_HOWTO

(Debian 6.0.1a เป็น DVD หลายสิบแผ่น โหลดมาเผาแ่ผ่นเดียวก็ติดตั้งได้ครับ)
http://mirror1.ku.ac.th/debian-cd/6.0.1a/amd64/iso-dvd/debian-6.0.1a-amd64-DVD-1.iso

Provision ผ่านตลอดครับ

ตอน Provision ถ้าจะ Up lancard ตัวไหนใช้จริง ก็ ifconfig IP / Up ให้ครบ
แล้ว Samba4 จะเอา IP เข้า Bind ให้เอง
ถ้าไป Up ทีหลัง Samba จะฟ้องว่า Update ไม่ได้ (เพราะไม่อยู่ใน DNS Record ครับ)
แต่ก็ทำงานได้นะครับ แก้ง่ายๆด้วยการ up card + Provision ใหม่
(แนะนำให้ make uninstall แล้วลบ samba dir ทิ้งไปเลย แล้ว install ใหม่จะหลีกปัญหา dir permission ได้ดีกว่า)

Join Domain ผ่านตลอดครับ

GPO ผ่าน GPMC บน WinXP Pro ผ่านตลอดครับ ทำได้ Logon ใหม่แล้วใช้ได้จริง
แต่ตอนเรียกหน้าจอ GP Editor ยังช้ามากหน่อย เข้าใจว่าช้าจาก LDB ที่ Samba4 ใช้แทน LDAP

phpldapadmin เข้า LDB ได้แล้วครับ แต่คลิกอะไรก็ฟ้องกระหน่ำ  ;D

phpldapadmin configuration file ที่ SAMBA แนะนำใช้ไม่ได้ครับ .... ต้องเอาที่
http://samba.2283325.n4.nabble.com/S4-and-phpldapadmin-td3331530.html

$servers = new Datastore();
 $servers->newServer('ldap_pla');

$servers->SetValue('server','name','Samba4 LDAP Server');
 $servers->SetValue('server','host','ldapi://%2Fusr%2Flocal%2Fsamba%2Fprivate%2Fldapi');
 $servers->SetValue('login','auth_type','session');
 $servers->SetValue('login','attr','dn');

ส่วน Login
CN=Administrator,CN=Users,DC=REALM ก็เข้าไม่ได้เหมือนกัน
administrator@REALM เข้าได้เฉยเลย
 ;D

อ้อ... startup script บน netlogon ผ่านตลอดครับ (Samba เอา script ของเราไปสำรองใว้อีกชุด)

คืนนี้ถ้าว่างจะ Roaming profile ครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2011, 21:12:16 โดย BlueDelphi »

• 180
  • -1
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2011, 23:49:25 »
ใครพอจะมีรบรวมเป็น คู่มือในการติดตั้งแบบไทย บ้างครับ step by step ยิ่งดีเลยครับ รออยู่ เพราะมีปัญหากับ windows 7 อยู่ครับ

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011, 10:44:33 »
กำลังศึกษาอยู่นะครับ
แต่ไม่เข้าใจ
มือใหม่ครับ
ถ้าหากว่าพี่ๆ มีคู่มือแชร์สักหน่อยคงดีนะครับสำหรับคนรุ่นหลังอย่างผม

ออฟไลน์ pakenai

• 32
  • 0
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 9 กรกฎาคม 2011, 14:44:08 »
ได้ลองแล้ว แต่ยังไม่ผ่าน ติดปัญหา เลยหยุดไว้ก่อน

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 19:50:44 »
 ;D

Alpha17 มาแล้วครับ น่าจะไกล้คลอดตัวแคนดิเดท(มั๊ง)

ถ้าลง samba4 คุม domain อย่างเดียว 
ลง samba3 แยกเป็น file/print server ต่างหากแล้วเอาเข้า join domain
มีคนใช้เป็น production server กันแล้วครับ

แต่ใช้ 2 เครื่องแบบนี้งบบาน...

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2012, 14:19:15 »
ทู้นี้เงียบเลย  ;D

สาวก  SAMBA ....  ลอง  Resara Server  กันยังครับ
http://sourceforge.net/projects/resaraserver/files/1.1.2/

ไม่ต้อง Compile แล้ว.. เอา ISO มาเผาลงได้เลย....

ผมทดลองแล้ว......  O0 สำหรับคนที่ไม่ถนัดการแก้ปัญหาจุกจิกในตอนคอมไพล์ถือว่าแจ่มครับ..
สำหรับคนที่พอทำได้นิดหน่อย( ;>Dแต่ขี้เกียจ)อย่างผมก็แจ่มเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 13:25:17 »
ทู้นี้เงียบเลย  ;D

สาวก  SAMBA ....  ลอง  Resara Server  กันยังครับ
http://sourceforge.net/projects/resaraserver/files/1.1.2/

ไม่ต้อง Compile แล้ว.. เอา ISO มาเผาลงได้เลย....

ผมทดลองแล้ว......  O0 สำหรับคนที่ไม่ถนัดการแก้ปัญหาจุกจิกในตอนคอมไพล์ถือว่าแจ่มครับ..
สำหรับคนที่พอทำได้นิดหน่อย( ;>Dแต่ขี้เกียจ)อย่างผมก็แจ่มเหมือนกันครับ
พอมีหน้าตาของ server ตัวนี้ไหมครับ อยากเห็น
รับสมัครช่างแอร์ ครับ ตามลิ้งเลยครับ ใครชอบทำงานด้านนี้ คลิ๊กตามลิ้งเลยครับ (ความรู้ไม่มีสิ้นสุด ยิ่งทำงานสายนี้ด้วยละก็ ><")

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 12:02:13 »
Beta7 ออกแล้วครับ รออีกนิดเดียวคือ function replicate domain ซึ่งถ้าระหว่าง SAMBA4 ด้วยกัน ก็ทำมือเอาสบายๆ
แต่ถ้าข้ามค่ายไปจูบ MS คาดว่าน่าจะนานอีกเป็นปี....

wget http://ftp.samba.org/pub/samba/samba4/samba-4.0.0beta7.tar.gz

ยาวจริงๆ รอตัวนี้มาหลายปีแล้ว
เขียนแต่เดฟไฟ ภาษาซีแทบไม่เป็น ก็รอคอมไพล์อย่างเดียว 555
อ้อ.. รุ่น 4 เขียนสคริปต์ไพธอนสั่งงานได้ด้วยครับ
(ก็ไม่เป็นอีกนั่นหละ)

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 12:08:49 »
พอมีหน้าตาของ server ตัวนี้ไหมครับ อยากเห็น

เพิ่งเริ่มเชียร์ ปรากฏว่า โปรเจคต์นี้พับไปแล้วหลังจากออกรุ่น 1.1.2 ครับแต่ยังสามารถหาโหลดมาเผากันได้
www.resara.org

ออฟไลน์ omg3

• **
  • 102
  • 0
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 14:53:00 »
first stable release

http://www.samba.org/samba/history/samba-4.0.0.html

มาจนได้

\"อย่าอ้างความขาดแคลน เป็นข้อจำกัดในการทำงาน แต่ต้องทำงานภายใต้ความขาดแคลนให้มีประสิทธิภาพ\"<br /><br />พระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 23:01:08 »
โอย Release แล้วหรือ มัวแต่ไปขี่มอ`ไซค์ ไม่ได้อัพเดทเลยเรา . . . .

เอา เดี๋ยวหายป่วยลุยต่อดีกว่า

verbose

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 30 มกราคม 2013, 10:04:39 »
ผมมีปัญหากับการใช้งานร่วมกับ Windows Remote Administration Tools คือ join domain ได้แล้วแต่จะเข้าใช้ Active Directory Users and Computers มันจะขึ้นว่า naming information cannot be located because logon failure unknown user name or bad password พอจะทราบวิธีแก้ไหมครับ

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 13:54:37 »
สอบถาม รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อย Samba ลง Centos 6.5
Share ไฟล์ เครื่อง client ไม่สามารถแก้ไขอะไรได้เลย
ไม่รู้ว่าต้องแก้ยังไง

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 14:19:36 »
สอบถาม รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อย Samba ลง Centos 6.5
Share ไฟล์ เครื่อง client ไม่สามารถแก้ไขอะไรได้เลย
ไม่รู้ว่าต้องแก้ยังไง

ตรวจสอบสิทธิคับ set ไว้อย่างไรบ้างคับ
chmod ไว้อย่างไรในระบบ คือ permission คับ

สำหรับ code smb.conf

public = yes หรือไม่
writable = yes    ตัวนี้สามารถอ่าน เขียนได้นะคับ
valid users = ผู้ใช้งานที่สามารถเข้าใช้งานได้
create mask =   สิทธิที่จะกําหนดให้ไว้
directory mask  =  สิทธิที่จะกําหนดให้ไว้ของ directory

ฯลฯ

ถ้าอยาก set ง่ายๆก็ ติด webmin คับ

บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 17 กันยายน 2014, 11:05:14 »
สำหรับเพื่อนๆที่ไม่ถนัด CLI

แนะนำ ZENTYAL LINUX ครับ
http://www.zentyal.org/server/

เลือกติดตั้ง
DOMAIN CONTROLER (SAMBA4 AD) ผ่านหน้าเวบเลยครับ