Thaiadmin

Samba 4 +Promote AD ลองกันยังพี่น้อง

ออฟไลน์ Devman

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
Samba 4 +Promote AD ลองกันยังพี่น้อง
« เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 18:41:57 »
http://wiki.samba.org/index.php/Samba4/HOWTO#Step_1:_Adding_user_into_Samba_4_Active_Directory

อ้างถึง
Due to Samba 4 SWAT is not yet ready for production, we need install windows 2003 adminpak into windows XP in order to manage the domain(It is user friendly).

ลง Adminpak ใน xp เพื่อ manage

กระทู้นี้คับเรื่อง Samba4 ยาวๆไปเลย

bugnus

Re: Samba 4 +Promote AD ลองกันยังพี่น้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 20:07:33 »
ขอบคุณมากครับพี่เชษ  >:D  O0

ออฟไลน์ sysadm

• 2,557
  • 12
  • ร่วมด้วยช่วยกันปลดแอกการเป็นเมืองขึ้นทาง software
    • www.failtocar.com
Re: Samba 4 +Promote AD ลองกันยังพี่น้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 20:19:08 »
samba3 ว่าโอแล้ว นะเห็นได้ ข่าว ว่า samba4 แทน AD ได้ลองหรือยังครับ บอกต่อด้วย
เราลืมกันไปหรือไม่ ว่าเราเรียนเพื่ออะไร ?
"วุฒิ หรือ ความรู้"

อย่าให้ด้านมืดครอบงำจิตใจ

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 20:35:53 »
samba3 ว่าโอแล้ว นะเห็นได้ ข่าว ว่า samba4 แทน AD ได้ลองหรือยังครับ บอกต่อด้วย

มันแทนได้นะสิครับ แต่ ได้ระดับไหนเท่านั้นแหละ เท่าที่อ่านดูผมว่า เพียงพอต่อการใช้งานแล้ว และ support Vista Client ด้วย

ลึกๆ ต้องช่วยกันลอง ช่วยกันใช้ครับ

ออฟไลน์ ^-FreeplaY-^

• 2,232
  • 15
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 21:19:57 »
มันแทนได้นะสิครับ แต่ ได้ระดับไหนเท่านั้นแหละ เท่าที่อ่านดูผมว่า เพียงพอต่อการใช้งานแล้ว และ support Vista Client ด้วย

ลึกๆ ต้องช่วยกันลอง ช่วยกันใช้ครับ

โอ้ว..น่าสนใจดีนะครับ ถ้าทำได้ดีเกือบๆเท่ากับ AD ล่ะก็สนุกล่ะครับงานนี้ แต่ขอเวลาลองก่อน อิอิ ;D
ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ใช้อย่างคนจน จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ใช้อย่างคนรวย จะไม่มีวันรวย

คนเก่งไม่เรื่องมาก คนฉลาดไม่มากเรื่อง

ออฟไลน์ isrich

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2008, 10:21:07 »
กำลัง test อยู่พอดี
Samba4 รวมเอา service ทุกอย่างมาไว้กับตัวเองทำให้ซับซ้อนมากๆ :'(

2003 Server ่join Domain ได้ ไม่มีปัญหา
XP SP2 ได้
Vista ไม่มีให้ลอง

Install Script มีปัญหา กับ lib folder นิดหน่อย

ยังไม่ได้ลอง phpldapadmin

share testing OK.

มีอะไรอีกหว่า  :D

อ้อ! ยังไม่ได้ลอง enable DSO

อีกเป็นเดือน แหละครับกว่าจะสรุปได้ (ว่าแต่ว่าก็น รอมาเป็นปีแล้วนิ)  ;)

เมื่อวานเห็นออก stable เพิ่มมาอีก branch นึง

^สงสัยผมมั่วเองครับ ฮ่่าๆ ไม่มีหง่ะ

ห้ามถามอะไรนะ ยัง งงๆ อยู่เลย  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กรกฎาคม 2008, 14:22:28 โดย isrich »
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
เออ!!!! เดิมก็ไม่มี รูปนี่หว่า

• 3,609
  • 85
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2008, 11:10:04 »
อิอิ จุดประกายได้ผล ท่าน isrich  ลองแทนผมแล้ว  ;D

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2008, 14:30:16 »
ตั้งใจจะ test มานาน แล้วครับ ลองครั้งแรกก็หลายเดือนอยู่
ตอนนั้นไม่ work ครับ

ครั้งนี้เริ่ม start project เมื่อวันจันทร์ที่แล้วครับ เห็นเขาออก alpha test แล้วก็เลยลองซะหน่อย

แผน ของผมก็ รอ windows 2000 หมดอายุ แล้วจะย้ายมาที่ samba4 แหละครับ
servers ทั้ง หมดเหลือ อยู่จุดนี้จุดเดียวหล่ะครับ

จะค่อยๆ รายงาน (ถ้าว่างนะ  :D) ที่กระทู้นี้ก็แล้วกัน

ต้องย้าย samba4 มาที่ qemu ก่อน จะได้ลองกับ likewise-open ด้วย
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
เออ!!!! เดิมก็ไม่มี รูปนี่หว่า

ออฟไลน์ Begin Ad_min

• 710
  • 17
  • หยาดเหงื่อ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2008, 14:31:07 »
ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง linux....

งั้นแปลว่า โดยปรกติแล้ว Linux ที่เอามาทำ Server มันทำ AD ไม่ได้เหรอ
หรือ ตัวอื่นทำได้ แต่ Samba เพิ่งทำได้ หรือ อย่างไร งงคับ

ปล. กำลังลองลง อยู่ แม้จะยังเลือกไม่ได้ก็ตามDistro ไหนยังเลือกไม่ได้เลย ( ลง Ubuntu server 8.04) ยังทำไม่เลยเลยคุณ จะเอาอะไรกับผม :-\
เอ็งกินเหล้าเมายา ไม่ว่าดอก แต่อย่าออก นอกทางไป ให้เสียผล เอ็งอย่ากินสินบาท คาดสินบท เรามันคนชั้นปัญญา ตุลาการ<br /><br />ยินดีให้ปรึกษาปัญหากฎหมายสำหรับ ท่าน<!reader!/>ครับ จะ PM หรือจะตั้งกระทู้ก็ตามสดวกครับ<br /><br />ไม่มีตั๋ว ไม่ได้เน แต่คิดว่าอาจไขข้อข้องใจได้ ยินดีช่วยครับ<br />อยากให้คนไทยทุกคนรู้กฎหมาย...<br /><br />และแล้วในวันนี้  ได้เริ่มแทนคุณ Thaiadmin....  แล้ว และจะแทนคุณต่อไปจน

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2008, 10:11:44 »
ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง linux....

งั้นแปลว่า โดยปรกติแล้ว Linux ที่เอามาทำ Server มันทำ AD ไม่ได้เหรอ
หรือ ตัวอื่นทำได้ แต่ Samba เพิ่งทำได้ หรือ อย่างไร งงคับ

ปล. กำลังลองลง อยู่ แม้จะยังเลือกไม่ได้ก็ตามDistro ไหนยังเลือกไม่ได้เลย ( ลง Ubuntu server 8.04) ยังทำไม่เลยเลยคุณ จะเอาอะไรกับผม :-\

ติดตั้งได้ ครับ แต่มัน ยุ่งยากเพราะต้องconfigผ่าน app. หลายตัวครับ
 - ldap หรือ fedora DS หรือ Novell Miru Server
 - Kerberos Server
 - bind (อันนี้ใน Samba4 ยังต้อง config อยู่ครับ)
 - winbind
 - ntp
 - Samba
น่าจะครบแล้วนา ทำเสร็จแล้วมันก็ยังไม่ Spport GPO บน windows ครับ แถมยังต้อง config utilities หลายตัวผ่าน apache อีก เช่น phpldapadmin

แต่ Samba4 พอติดตั้ง+config bind + edit smb.conf เสร็จใช้คำสั่งเดียวครับ
โค๊ด: [Select]
provision --realm=YOUR.DOMAIN.REALM --domain=YOUR_NT_STYLE_DOMAIN --adminpass=YOUR_PASSWORD --domain-role="domain controller"แล้วสั่ง start smbd ได้เลยครับ (nmbd ก็เลิกใช้แล้ว)

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 3 กรกฎาคม 2008, 00:17:11 »
update

windows 2000 server join domain ได้ไม่มีปัญหาครับ
windows 2000 server promote addition domain fail with kerberos

trace กันต่อไป เฮ้อ  :(

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2008, 14:03:56 »
Update:

win2k server ยัง promote เป็น addition domain ไม่ได้เหมือนเดิม
#คาดว่าจะมาจาก DNS กำลังหาทางให้ bind9 (hardy) รับ dns update จาก win2k server อยู่

มีปัญหา Kerberos : Clock skew to grate
# Stop NTP Server เพราะ samba4 มี service ntp อยู่แล้ว
#แก้ไข เนื่องจาก run จาก qemu โดยมี option -localtime ทำให้เกิดปัญหาดังกล่าว ไม่เกี่ยวข้องกับ NTP-Server ครับ เพิ่งเจอเมื่อสักครู่นี้เอง 04-jul-2008 17:20

แก้ complex password GPO จาก Xp Client ไม่ได้
#ดูเหมือนว่า จะเป็นปัญหาที่ Ldap Schema (ไม่แน่ใจ)

จบของเมื่อวานนี้ เซ็งมาก >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 กรกฎาคม 2008, 17:20:53 โดย isrich »

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2008, 12:38:45 »
Update:

์Name Server ต้องใช้ BIND9.5 เพราะ 9.4 ไม่ support GSS-TSIG ซึ่ง Win DC ใช้ ในการ Update Name DB หง่ะ
:'(
test แล้ว ไม่ใช่ปัญหาที่ bind ครับ 9.5 ก็เป็นเหมือนกัน สงสัยจะ config bind ผิดเองครับ

คาดว่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ ไม่สามารถ Promote windows xxxx server เป็น Addition DC ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2008, 13:28:37 โดย isrich »

prh71

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2008, 15:12:44 »
ลง  FreeBSD  ไม่ได้   เป็นอะไรครับ  เป็นที่   mainboard เหรอเปล่าครับ

มีวิธีแก้ไหมครับ   ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008, 12:33:05 »
อืม น่าสนๆ น่าตื่นเต้นเหมือนตอนลองทำ Roaming Profile เมื่อสิบปีก่อน....อิอิ

;D... ช่วงนั้น SAMBA 2.x ทั้งแกะทั้งรื้ออยู่เป็นเดือน  ไม่มี thaiadmin ช่วย
พอเข้าที่เข้าทาง  จับจุดได้รู้ข้อดีข้อด้อย  Maintenance เป็นมันก็สบายสุดๆ       

ตอนนี้มีพี่ๆหลายท่านนำทางให้....  ขี้เกียจขึ้นเยอะเลย
ปัญหาคือ ไม่มีระบบที่ไหนมันจะเหมือนกัน...
Infrastructure..... , base software...  ถ้าไม่ทำพร้อมกันเหมือนๆกันๆ มันก็มีจุดแตกต่างที่สร้างปัญหาได้ทั้งนั้น
ดังนั้น...  ทำสิบเครื่อง ก็ปวดหัวทั้งสิบเครื่องหละ... 

เวทีนี้ไม่มีทางลัดจริงๆ..... นับถือๆครับ 
รอตัวจริงออกจะเอาใช้บ้าง
 ;D

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ SmileBuff

• 162
  • 0
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008, 16:34:24 »
กะลัง test อยู่เหมือนกัน ตอนนี้ Join โดเมนได้แล้ว (Windows XP) ตัวอื่นยังไม่ได้ลองน่ะครับ  เมื่อคืนลองใช้ GPO ของตัว Samba4
ยังไม่ work ครับ ไม่รู้ติดอะไร

O0 O0

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 13:29:37 »
กะลัง test อยู่เหมือนกัน ตอนนี้ Join โดเมนได้แล้ว (Windows XP) ตัวอื่นยังไม่ได้ลองน่ะครับ  เมื่อคืนลองใช้ GPO ของตัว Samba4
ยังไม่ work ครับ ไม่รู้ติดอะไร

O0 O0

ติดตั้ง adminpack หรือยังครับ

ออฟไลน์ SmileBuff

• 162
  • 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2008, 12:21:31 »
ติดตั้ง adminpack หรือยังครับ

ติดตั้งแล้วครับ ก็ เซ็ตใน policy ใน OU ที่สร้างใหม่ เช่น Desktop wallpaper + control panal, IE
แล้วก็เอา create user ใน OU

ลอง logon หลายรอบแล้วครับ   

ออฟไลน์ GaMes

• *
  • 367
  • 1
  • Internet is Mylife
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2008, 16:56:37 »
ถามหน่อยนะครับ PDC ต้องการ DNS ด้วยไหมครับ
ถ้าผมตั้งชื่อที่ Workgroup = asset.com เวลาผมใส่ domain ที่ Windows XP ต้องเป็น asset.com ใช่ไหมครับ
ผมไม่มี DNS เป็นของตัวเอง + Config Bind ไม่เป็นด้วยอ่ะครับแต่กำลังอ่านอยู่ถ้าติดอาไรตรงไหนจะมาถามนะครับ

แต่ขออีก 1 คำถามนะครับ
ฺBind ที่ลงมาพร้อมๆกับการ ลง linux เราต้องสร้าง named.conf เองหรอครับ

ปล ทั้งหมดทำใน Redhat 9 เก่าดีไหมครับ

ถามใหม่นะครับ โง่เองลืมไปว่าใช้ wins แทน แต่เราจะเอา wins มาจากไหนอ่ะครับหรือว่าตัว samba ทำหน้าที่เป็น wins ด้วยเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม 2008, 19:49:44 โดย GaMes »

• **
  • 378
  • 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2008, 13:40:55 »
ถามหน่อยนะครับ PDC ต้องการ DNS ด้วยไหมครับ
ถ้าผมตั้งชื่อที่ Workgroup = asset.com เวลาผมใส่ domain ที่ Windows XP ต้องเป็น asset.com ใช่ไหมครับ
ผมไม่มี DNS เป็นของตัวเอง + Config Bind ไม่เป็นด้วยอ่ะครับแต่กำลังอ่านอยู่ถ้าติดอาไรตรงไหนจะมาถามนะครับ

แต่ขออีก 1 คำถามนะครับ
ฺBind ที่ลงมาพร้อมๆกับการ ลง linux เราต้องสร้าง named.conf เองหรอครับ

ปล ทั้งหมดทำใน Redhat 9 เก่าดีไหมครับ

ถามใหม่นะครับ โง่เองลืมไปว่าใช้ wins แทน แต่เราจะเอา wins มาจากไหนอ่ะครับหรือว่าตัว samba ทำหน้าที่เป็น wins ด้วยเลย

ดูเหมือ Samba 4 ยังใช้ wins ไม่ได้นะครับ หลังจากสั่ง provision แล้ว ก็ copy zone ไปวางใน /etc/bind ได้เลยครับ (Ubuntu 8.04) อ่านจากหน้าจอของ คำสั่ง provision ได้เลยครับ หรือใช้ webmin ช่วยก็ได้ครับ

ติดตั้งแล้วครับ ก็ เซ็ตใน policy ใน OU ที่สร้างใหม่ เช่น Desktop wallpaper + control panal, IE
แล้วก็เอา create user ใน OU

ลอง logon หลายรอบแล้วครับ       

ช่วงนี้ผมพัก samba4 อยู่ครับ เริ่มต่อเมื่อไร จะช่วยหาให้

ไม่ไหวหง่ะ run qemu ที 3-4 เครื่อง แทบทำอะไรไม่ได้เลย รอเดือนหน้า คงต้อง upgrade CPU จาก 2160 เป็น 8400 จะได้ไช้ VT+ คงช่วยได้เยอะ HDD ก็จะเต็มอยู่แล้ว  :'(

ออฟไลน์ maxma

• 79
  • 0
  • keyboard คู่ใจ+ mama คู่ชีพ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 10:04:58 »
samba แชร์ไฟล์ client ที่เป็น vista และใช้ user backend mysql
มีใครลองบ้างครับ ถ้าใช้จากไฟล์ password ของ samba แชร์ได้
แต่พอ ใช้ตรวจสอบผ่าน mysql พอใส่ user+password แล้ว error

ออฟไลน์ sudo

• 398
  • 1
    • http://wishserve.biz
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2008, 23:22:27 »
แล้วสามารถทำ Group Policy Objects แบบ Windows ได้มั๊ยอะครับ แล้วต้องทำยังไงเหรอครับ อ่านแล้ว งง
We use only Debian OS.

ออฟไลน์ BlackSolider

• 82
  • 1
  • วิริเย ณทุกขัง มัตเจติ คนเราจะพ้นทุกข์ได้เพราะความ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 มกราคม 2009, 16:44:38 »
ขอถามหน่อยครับ  แล้ว  Logon script  นี่เอาไปวางไว้ตรงไหนหรอครับ  ไม่เคยทำมาก่อน 

jenkjenk

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2009, 11:02:00 »
ฟังๆ ดูไม่รู้เรื่องเลย แต่ก็ตามติดๆ  ;D

ออฟไลน์ Keigo

• 1,845
  • 29
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 20:21:28 »
งานนี้ ปูเสื่อนั่งรอท่านพี่ๆ เขียนเป็นเอกสาร "การติดตั้ง การบริหาร การจัดการและการใช้งาน SAMBA4 เพื่อมาแทนทีี่ MS Active Directory" ครับผม

:D :D :D
<b>When we wake up in the morning, we have two simple choices. Go back to sleep and dream, or wake up and chase those dreams.</b>

ออฟไลน์ sakorn.pr

• 111
  • 1
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2009, 10:16:02 »
ผมกำลังศึกษาพอดี ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fw_14

• 217
  • 0
  • นางฟ้าแห่งจุฬา ยูไนเต็ด
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 2 กันยายน 2009, 15:07:33 »
รอเซียนค้นพบแล้วมาเล่าต่อนะครับ
คนที่แพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว คนที่ล้มเหลวคือคนที่ล้มเลิกต่างหาก

ออฟไลน์ thana_ngek

• 24
  • 0
  • admin มือใหม่
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 24 กันยายน 2009, 14:01:57 »
สนใจอยู่เหมือนกันครับ  ไม่ทราบว่ามันเหมาะกับ distro ไหนมากที่สุดครับ  O0  ช่วยๆกัน เล่นครับ

ออฟไลน์ Dark_Ninja

• 11
  • 0
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2009, 23:29:29 »
หนังเรื่องยาวครับ
ผมก็กำลังติดตามอยู่
ข้าน้อยยังด้อยประสบการณ์
ขอให้ศิษย์พี่ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ GuNaRm

• *
  • 145
  • 0
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009, 08:40:57 »
ขอบคุณครับ