Thaiadmin

[GIAC] คือผมสนใจ cert. ตัวนี้อ่ะครับ

surreal

[GIAC] คือผมสนใจ cert. ตัวนี้อ่ะครับ
« เมื่อ: 2 มีนาคม 2008, 00:06:08 »
ผมสนใจจะสอบ giac cert. ในตัว gsec exam.

รบกวนพี่น้อง ช่วยแนะนำด้วยว่า ผมควรจะเริ่มต้นยังไงดี? อ่านจากไหนถึงตรงกับข้อสอบ? แล้วมี dumps ช่วยไหม?

รบกวนแชร์ประสบการณ์การสอบ + เคล็ดลับด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ BlueHaT

• 536
  • 4
Re: [GIAC] คือผมสนใจ cert. ตัวนี้อ่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 มีนาคม 2008, 11:10:09 »
ผมเคยโดนให้บังคับสอบตัวนี้เหมือนกัน แต่ผมปฏิเสธที่จะไปสอบ เพราะว่า
1. Trainning โหดมาก เปิดโรงแรม เรียนเช้ายันเย็น สอนแบบลึกมาก แค่เรื่อง firewall ก็จะอธิบายถึงหลักการ ตั้งแต่ระดับ packet จนถึง analysis  เรียนยังงี้ ประมาณ 1 อาทิตย์ครับ แล้วสอบทฤษฏี เป็นการจบ course ที่เค้าเปิดสอนคือที่ usa ครับ.. ผมเลยลงเรียน hacker กะปรมาจารย์ด้านนี้ มันส์กว่าแยะ เป็นคนเขียน tool ของ remote-exploit อ่ะครับ
2. ต้องเขียน paper publish ให้เค้าตรวจด้วย.. เขียนเป็นภาษาอังกฤษด้วยนะครับ
3. เมืองนอกวิจัยมาแล้วครับ .. giac สอบยาก แต่ roi น้อย เรียกได้ว่า กว่าจะสอบได้ก็โคตระยากแล้ว เงินที่ได้ครับมาน้อยกว่า พวกที่เป็ฯ ccie, cissp ซะอีก .. ถ้าแนะนำความยากระดับเดียวกัน ไปสาย cissp หรือ ccie security ดีกว่าครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

surreal

Re: [GIAC] คือผมสนใจ cert. ตัวนี้อ่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 มีนาคม 2008, 20:33:19 »
จริงๆผมก็สนใจ cissp นะครับ แต่ประสบการณ์ทำงานมันยังมีไม่ถึง5ปีเลยอ่ะครับ และก็ไม่มี endorse ด้วยอ่ะครับ

ส่วน giac [gsec] ที่สนใจเพราะว่ามันสามารถนำไปลดประสบการณ์ทำงานให้เหลือ4ปี (เพื่อไปสอบ cisspได้) ก็เลยจะไปสอบเพื่อให้ผ่าน requirements ของ cissp อ่ะครับ

หรือ เค้าไม่ strict มากสำหรับประสบการณ์ทำงาน5ปี? มีวิธีไหมครับ?

รบกวนด้วยนะครับ

-----

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008, 20:03:41 »
คุณจะหาหนังสืออ่านยากครับ ข้อสอบผมก็ยากในระดับหนึ่ง แต่มันก็ค่อยข้างตายตัว ไม่ได้ ใช้การ apply เหมือน CISSP แต่พิสูจน์ได้ว่ารู้ Technical จริง เพราะ มันสอนในระดับ Package Analyst ซึ่งก็ตายตัวว่า มีกี่บิตไบต์ อ่านอย่างไร ซึ่งมันมี Sequence บอกอยู่แล้ว ต้องจำแ0ละเข้าใจ เป็นด้สน Technical ซะมากกว่า

แต่อย่างที่บอกหนังสือแพงค่าสอบก็แพงเวลาก็น้อย ทำ online คุณจะมีคนช่วยก็ได้ แต่ขอบอกว่า ยิ่งมีคนช่วยยิ่งไม่ผ่าน มันทำไม่ทัน คุณอ่านจบต้องตอบได้เลย คุณหันหน้าไปถามอีกคน มัวแต่เถียงกันว่าอันไหนถูก ตก แน่นอน

Security Engineer

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2008, 00:39:04 »
ที่บริษัทก็บอกว่า "จบตั้งมาตั้ง ป.ตรี ต้องสอบขั้น 5 ขึ้นไปถึงจะเบิกได้"
กำ แล้ว งี้ใคร จะไปกล้าสอบ ตั้ง สามหมื่นกว่า แถมค่าตอบแทน ไม่คุ้มการลงทุนเลย
ในเมืองไทยยังไม่ดังเลยครับ หาคนรู้จักน้อยต้องเป็นกลุ่มคนสายนี้เพียว ๆ จริง ๆ จะรู้จักกันดีในแคบ ๆ