Thaiadmin

ขอข้อมูลสำหรับการสอบ certify ของ Microsoft

ออฟไลน์ **GUNZU_TON**

• 1,008
  • 7
  • อะไรที่คิดว่าดีก็ทำไป
ขอข้อมูลสำหรับการสอบ certify ของ Microsoft
« เมื่อ: 8 สิงหาคม 2005, 15:30:22 »
ผมอยากสอบ cer ของ micorsoft ทีเกี่ยวกับ network บ้างอะครับ

แต่ที่ผมไปหาข้อมูลด้วยตัวเอง มันไม่ได้เรื่องเลยครับ มั่ว ๆ ทั้งนั้น (ตัวผมเองนะ)

อยากรบกวน   :'(

ช่วยแนะนำตั้งแต่เริ่มต้นเลยได้ไหมครับ

แบบว่า ต้องไปเรียนที่ไหน ต้องทำ lab ที่บ้านใช่หรือเปล่า ต้องเสียเงินค่าสมัครสอบเท่าไหร่ และที่ไหน แล้วถ้าสอบตก จะสอบต่อต้องทำอย่างไร

ผมอยากทดสอบตัวเอง และ อยากมีความรู้เพิ่มเติมมาก ๆ เลยครับ

เห็นเขาบอกว่า ถ้าได้ใบ cer นี้ จะได้ทำงานบริษัทดี ๆ มีเงินเดือน และสวัสดิการดี ๆ

ผมอยากเก็บเงินแต่งงานครับ ผมอยากมีลูก  :'(
+++เริ่มต้นจากรากหญ้า เมื่อโตขึ้นอย่าลืมตน - วันนี้โง่ พรุ่งนี้เก่ง อย่าลืมอาจารย์ หรือผู้ฝึกสอน- อ่อนน้อมถ่อมตน ให้เกียรติผู้อื่น-งานของทุกคนเท่าเที่ยมกัน ไม่มีงานยากงานง่าย ถึงจะเกิดทีมสามัคคี*****

Athena_Shield

Re: ขอข้อมูลสำหรับการสอบ certify ของ Microsoft
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 สิงหาคม 2005, 16:00:12 »
เห็นไปเขียนไว้เป็นกระทู้ย่อยๆ ของอีกกระทู้ ใน document center แต่ผมเห็นว่า
เป็นกระทู้ที่น่าสนใจ เลยต้องขอย้ายออกมาข้างนอกนี่นะครับ

เนื่องจากผมเองก็ไม่เคยสอบ certify ของทาง microsoft เหมือนกันนะครับ
คงจะพอแนะนำได้เพียงคร่าวๆ และคงจะต้องรอข้อมูลเพิ่มเติมจากท่านอื่นๆครับ

(ถ้าข้อมูลที่ลงไว้นี้ มีข้อผิดพลาดประการใด ก็ต้องขออภัยไว้ด้วยนะครับ)

certify หลักๆของ microsoft แยกออกเป็นสายๆดังนี้

� � �MCP� � �เป็น certify สำหรับผู้สอบผ่านครั้งแรก (วิชาอะไรก็ได้แต่ต้องเป็นวิชาหลักเท่านั้น)
� � �MCDST� � �เป็น certify ทางด้าน� Support ของงานด้าน Desktop
� � �MOS� � �เป็น certify ทางด้าน การใช้งาน Microsoft Office
� � �MCSA� , MCSE� � �เป็น certify ทางด้าน Admin และ Network
� � �MCAD , MCSD� � �เป็น certify ทางด้าน Programming
� � �MCDBA� � �เป็น certify ทางด้าน Database
� � �MCT� � �เป็น certify สำหรับ ผู้สอน

ในการจะสอบได้แต่ละ Certify นั้น เราจะต้องทำการสอบให้ผ่านในวิชาต่างๆที่ทาง microsoft
ได้กำหนดเอาไว้ สำหรับ Certify นั้นๆ ซึ่งแต่ละ Certify จะมีรายละเอียดแตกต่างกันไปครับ

Roadmap (เป็น link)

*** ข้อมูลพวก roadmap ของ Certify ต่างๆนั้น link มาจาก www.thaifast.com ครับ

ในเรื่องค่าสอบ สมัยก่อนถ้าจำไม่ผิด จะวิชาละ 2,200 บาท แต่ปัจจุบันผมไม่ทราบนะครับ

ส่วนเรื่องของการสอบตก การสอบซ้ำอีกครั้ง หรือเรื่องอื่นๆ ลองดูได้จากข้อมูลที่ทางเว็บ
thaiitcertify ได้จัดทำเอาไว้ และผมลงเป็น link เอาไว้ให้ ก็แล้วกันนะครับ เพราะว่าในนั้น
จะมี link ย่อยไปยังรายละเอียดของแต่ละ exam และเป็นภาษาไทยด้วยครับ ... ^_^

ข้อมูลเพิ่มเติมสามารถหาได้จาก

� � �Thai IT Certify >> Microsoft Certification
� � �http://www.thaiitcertify.com/showcert.aspx?vendorID=1&sm=1

� � �NECTEC / NSTDA - Prometric Testing Center
� � �http://elearning.nectec.or.th/ite/hrc/prometric/index.html

� � �MCP Thai .com
� � �www.mcpthai.com

� � �Prepare For Your Exams
� � �http://www.thaifast.com/PrepareExamNew.htm

ปล.ส่วนเรื่องที่เมื่อได้ cert ต่างๆแล้ว จะได้เงินเดือนสูงขึ้น หรือ ได้งานในบริษัทที่ดีๆ นั้น จริงๆแล้วผมว่า
ในหลายๆส่วนมันก็ขึ้นอยู่กับความสามารถจริงๆที่เรามี รวมถึงโอกาศ และจังหวะเวลาที่เหมาสมด้วยครับ ... ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2005, 10:48:57 โดย = Aegis = »

ออฟไลน์ kzero

• 239
  • 3
  • อย่าคิดลึกนาค๊าบ - -'
Re: ขอข้อมูลสำหรับการสอบ certify ของ Microsoft
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8 สิงหาคม 2005, 16:41:45 »
ไม่ลอง CCNA บ้างหละคับ network เหมือนกันกั๊บ

ปล. สอบตัวเดียวด้วย แบบว่า ผ่านเฮ พลาดแซ๊ด   ;D ;D
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ rukawa

• 800
  • 18
  • TH@min Membership
    • rukawa club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2005, 16:14:02 »
ตอนสมัยเรียน สอบ CCNA ของมหาลัย  ผ่านไป 15 หรือ 16  บทแทบอ๊วก..  เร่งให้ทันก่อนหมดเขต
เพื่ออาจารย์ได้ส่งคะแนน cisco
ปรากฎว่าบทท้ายอาจารย์ส่งคะแนนไม่ทัน  เป็นอันว่า ผมและเพือ่นๆ 10 กว่าคน   อดซะงั้น  เซงโครๆๆ  :'( :'(
อุตส่าห์ทำผ่าน มาหมดแล้ว
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย