Thaiadmin

ดู cctv ผ่าน internet

ออฟไลน์ eakkachai

• 116
  • 0
ดู cctv ผ่าน internet
« เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2007, 11:57:03 »
ระบบที่มีอยู่ขณะนี้
       1. Linux Fedora core 4 (gateway+postfix+squid)
       2. Windows Server 2003
       3. CCTV (DVR ของ Toshiba)
ขณะนี้ดูผ่าน IE ได้แต่เป็นการเรียกจาก IP Address ดูได้เฉพาะภายในเท่านั้น
ความต้องการ ต้องการดู กล้อง CCTV ผ่าน Internet (ดูจากที่บ้าน) จะมีวิธีการอย่างไร
และต้องใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมอีกหรือเปล่า  ขอผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ tOmO

• **
  • 612
  • 25
  • Connect the dot
    • Mranuwat's Blog
Re: ดู cctv ผ่าน internet
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2007, 12:07:37 »
ก็มีอยู่ 2 ทางเลือกนะครับ คือทำ Port Forwarding หรือไม่ก็ทำ VPN เข้ามา
ตัว Port Forwarding น่าจะง่ายกว่า แต่ก็จะเสี่ยงเรื่อง Security
ส่วน VPN อันนี้ต้องลงแรงหน่อย แต่มองยาว ๆ ว่าเผื่อ Service อื่นในอนาคตได้ ..  >:D
My Blog My Knowledge -> http://mranuwat.wordpress.com

ออฟไลน์ eakkachai

• 116
  • 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2007, 12:38:44 »
ก็มีอยู่ 2 ทางเลือกนะครับ คือทำ Port Forwarding หรือไม่ก็ทำ VPN เข้ามา
ตัว Port Forwarding น่าจะง่ายกว่า แต่ก็จะเสี่ยงเรื่อง Security
ส่วน VPN อันนี้ต้องลงแรงหน่อย แต่มองยาว ๆ ว่าเผื่อ Service อื่นในอนาคตได้ ..  >:D

การทำ port forwarding และ การทำ VPN มีขั้นตอนอย่างไรครับ ช่วยแนะนำทีครับ แบบว่าไม่มีความรู้นะครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ neXus

• 72
  • 0
  • www.70service.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007, 11:02:03 »
ส่วนใหญ่ผมใช้การทำ forward บน Router ครับ
บ.เซเวนตี้ เซอร์วิส จำกัด <br />ออกแบบติดตั้งระบบ CCTV สัญญาณกันขโมย  ระบบไฟฟ้าทุกระบบ ระบบเน็ตเวิร์ก

ออฟไลน์ M.a.k.u.b.e.x

• Global Project Leader
  • 3,790
  • 88
  • Are you alone in the Dark?
    • IT Solutions Consultant and Services Co., Ltd.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007, 12:15:42 »
ระบบที่มีอยู่ขณะนี้
       1. Linux Fedora core 4 (gateway+postfix+squid)
       2. Windows Server 2003
       3. CCTV (DVR ของ Toshiba)
ขณะนี้ดูผ่าน IE ได้แต่เป็นการเรียกจาก IP Address ดูได้เฉพาะภายในเท่านั้น
ความต้องการ ต้องการดู กล้อง CCTV ผ่าน Internet (ดูจากที่บ้าน) จะมีวิธีการอย่างไร
และต้องใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมอีกหรือเปล่า  ขอผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=70311.msg308058#msg308058

anurach

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007, 22:30:06 »
ต้องถาท โตซิบา ก่อนว่าดูผ่าน เบราเซอร์ได้โดยตรงหรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็หมายความว่าต้องดูผ่านโปรแกรม DVR ของเขา นั้นหมายความว่า คุณต้องลงโปรแกรม DVR ยังเครื่องของคุณ หรือทุกที่ที่คุณไปและต้องการจะดูกล้อง หรือ ลงใส่โน๊ตบุ๊คและหอบไปด้วยทุกที ที่จะดู

ดูว่า CCTV ของ โตชิบา นั้นเขา ออกที่ Port ใด เช่น 5400 โดยดูที่ในหัวข้อ Setting - > Network

เข้า Router เพื่อทำการ Forward Port ไปที่ xxx.xxx.xxx.xxx : 5400

เปิด โปรแกรม DVR แล้วเลือก IP ของตัวบันทึกกล้อง แต่ถ้าโปรแกรม DVR นั้นไม่สามารถระบุ DDNS ได้ คุณจะต้องเสียเงินเป็นพัน เพื่อขอ IP จริง เพื่อเข้าดูกล้อง

สรุป กล้อง CCTV นั้นไม่สามารถสู้กลับ IP Camera ได้ในขณะนี้ เสียน้อยเสียอยากเสียมากเสียง่าย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2007, 16:05:35 »
โดยปกติตอนติดตั้งนะครับไม่ได้ถามข้อมูลจากเจ้าหน้าที่ที่มาติดตั้งเหรอะครับว่าสามารถดูจากข้างนอกมาข้างในได้มัยและโปรแกรม CCTV ชื่ออะไรครับ ถ้าเป็น ALnet สมารถดูได้ครับและถ้าไม่ได้ก็ใช้ VPN เข้ามาที่เครื่องก่อนนะครอง Server แล้วใช้เครื่อง Server เปิดดูกล้องนะครับ หรื่อไม่ก็ให้เรียกจาก Port เอานะครับ แต่เราต้องรู้ Port หรื่อ Protocal ของชุดกล้องก่อนนะครับ ทำดูแล้วกันครับเอาใจช่วย

ออฟไลน์ nailookmee

• *
  • 143
  • -10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007, 12:08:51 »
อาจช่วยได้บ้างครับ  แต่นี่เป็นกล้องแบบ IP ครับ

http://www.securitythai.com/vivotek-new/support.php
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>