Thaiadmin

เดี๋ยวนี้ พวกท่านคิดราคาซ่อมคอมฯเท่าไหร่

ออฟไลน์ **GUNZU_TON**

• 1,008
  • 7
  • อะไรที่คิดว่าดีก็ทำไป
คือ ท่านสมาชิกในนี้ เวลาไปรับจ้างซ่อม ข้างนอก หรือ คนมาส่งที่ร้าน ท่านคิดราคากันเท่าไหร่แล้วครับ

ปัจจุบัน ผมรับ อยู่ 300.- เอง  ไม่ได้ทำเป็นกิจการ แค่ว่าง ๆ ก็ทำ แต่ไม่รู้ว่าเราเอาน้อยไปไหม

หรือว่า บางที ถ้าเราไปบ้านเขา แล้วแค่ขยับแรม แล้วใช้ได้ อย่างนี้เราควรคิดราคาเท่าไหร่ ดีนะครับ  ???
+++เริ่มต้นจากรากหญ้า เมื่อโตขึ้นอย่าลืมตน - วันนี้โง่ พรุ่งนี้เก่ง อย่าลืมอาจารย์ หรือผู้ฝึกสอน- อ่อนน้อมถ่อมตน ให้เกียรติผู้อื่น-งานของทุกคนเท่าเที่ยมกัน ไม่มีงานยากงานง่าย ถึงจะเกิดทีมสามัคคี*****

ออฟไลน์ anginblack

• 740
  • 10
  • โอกาสไม่ได้มีเสมอไปจงไขว้คว้า
    • www.jstnet.com
Re: เดี๋ยวนี้ พวกท่านคิดราคาซ่อมคอมฯเท่าไหร่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2005, 11:50:43 »
คือ ท่านสมาชิกในนี้ เวลาไปรับจ้างซ่อม ข้างนอก หรือ คนมาส่งที่ร้าน ท่านคิดราคากันเท่าไหร่แล้วครับ

ปัจจุบัน ผมรับ อยู่ 300.- เอง� ไม่ได้ทำเป็นกิจการ แค่ว่าง ๆ ก็ทำ แต่ไม่รู้ว่าเราเอาน้อยไปไหม

หรือว่า บางที ถ้าเราไปบ้านเขา แล้วแค่ขยับแรม แล้วใช้ได้ อย่างนี้เราควรคิดราคาเท่าไหร่ ดีนะครับ� ???
เด้วนี้ผมไปหาลุกค้าแถวบ้าน ไปดู ค่าเปิดเครื่องก่อนเลย 100 บาท เซต เนตADSL (ที่ลูกค้าเขาไปขอกัน) เก็บ 200  ลงโปรแกรม window 500 บาท update antivirus ตรวจจับไวรัส 300 บาท เก็บแพงมาก มันก็บ่นกัน ขายของแพงอะไรแบบนี้ เลยแบ่งเป็นเกรดให้คุณเลือกสรรค์จะได้ไม่ต้องมาทถามกันอีก
ขายอุปกรณ์ Router Loadbaland และ VPN ---> http://www.jstnet.com

ออฟไลน์ nutt141

• 23
  • 0
  • TH@min Membership
Re: เดี๋ยวนี้ พวกท่านคิดราคาซ่อมคอมฯเท่าไหร่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2005, 12:01:54 »

ปัจจุบัน ผมรับ อยู่ 300.- เอง� ไม่ได้ทำเป็นกิจการ แค่ว่าง ๆ ก็ทำ แต่ไม่รู้ว่าเราเอาน้อยไปไหม

หรือว่า บางที ถ้าเราไปบ้านเขา แล้วแค่ขยับแรม แล้วใช้ได้ อย่างนี้เราควรคิดราคาเท่าไหร่ ดีนะครับ� ???

ของผมเวลารับงานนอก ก็ขั้นต่ำก็ 300 บาท เป็นค่าเดินทางน่ะคราบ แล้วก็ดูว่าอาการหนักแค่ไหนน่ะ ครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

edp_peachhill

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2005, 12:03:37 »
ถ้าให้ผม คิด นะ ครับ ซ่อม แค่ขยับ แรมนะ ครับที่ดัง ติด ติด ผมไม่คิดอ่า เอายางลบไปถู สองสามครั้ง ก็ได้แล้วครับ ขอ แค่ค่าน้ำมัน รถมอเตอร์ไซค์ ก็พอ ถ้าระยะทางไกลนะ ถ้ารู้จักกาน แล้วแต่เค้าจะให้นะ แต่เจอเพื่อนทุก ที ไม่ให้ ต่อมาผมเลยให้เค่ามารับ ไปอ่า ไม่ต้องเสียค่าน้ำมัน

� - ค่าซ่อมลงโปรแกรม หรือลงวินโดร์ใหม่นะ ที่เคยได้มา ก็ 300-. อ่าครับ �แต่ตอนนี้ น่าจะราคาอยู่ที่ 500 up แล้วครับ ที่รุ้มานะ

xman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2005, 12:21:08 »

ค่าน้ำมันเดินทางก้อ----+แสงโสม อัพ ตามระยะทาง
ค่าเปิดเครื่องก้อ----------+กับแกล้ม+น้ำแข็ง
ค่าอัพเดรตก้อ-------------+300
ค่าลงwinใหม่---------------+300
แต่หากได้ที่หรือสวยละก้อ--------ฟรีครับ� เพราะผมรับทำแต่สาวๆ (ก้อไม่ได้เปิดร้านนี่)
แต่หากอาการหนัก� อาจต้องค้างสักคืน (ซ่อมยากนี่มันเสียเวลา)คิดเพิ่มเติมคือค่าอาหารเย็นครับ... >:D >:D

คนไทยช่วยๆกันไป...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2005, 12:33:59 โดย xman »

ออฟไลน์ เนทแอดมิน ม.6

• 687
  • 17
  • www.sagurai.com
    • แบ่งปันความรู้ และประสบการณ์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2005, 12:28:23 »
ของผมเหมารวมครับ

เครื่องคอม ไม่เกิน 3 เช่น Notebook1  กับ PC 2  = 1พัน บาท

เครื่องคอมเกิน 3 ฃึ้นไป ไม่เกิน 5 = 1พัน5

มากกว่านั้น = 2พันup แล้วแต่ว่ายากง่าย ยากก็ up เยอะหน่อย ฮ่าๆ

Server WinNT, 2000 = ลงใหม่ 2500 แก้ใข = 1000 <-------- ไม่รวมค่าเดินทาง = 300 ไกลหน่อยก็แล้วแต่ระยะ

ลงโปรแกรม windows  xp  โปรแกรมทั่วไป  = 300 ลูกค้ายกมาเอง

ออฟไลน์ mr.man

• *
  • 196
  • 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2005, 12:33:27 »
ยังไงก็ต้องยกกลับมาที่ร้าน/บ้าน ก่อนล่ะครับ
หากเสียไม่มากขยับนิดขยับหน่อย ก็ 100-200
แต่ถ้าทำให้เขาเห็น เกิดเสียนิดเสียหน่อย
ก็ได้แค่ ขอบคุณ ไม่อิ่มเหมือนกินข้าว
อย่างอื่นแล้วแต่อาการครับ
ลงโปรแกรมใหม่ก็ 300 ขึ้นครับ
เราเปิดร้านหาเงินครับ �นอกจากคนรู้จักกัน
วานๆ กันไปก็ว่ากันอีกที ว่างานนี้กี่เมา
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ g¦llÑáldö

• 1,459
  • 7
  • --> Secure your server <---
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2005, 12:44:00 »
300 เนี่ย ราคาเท่ายกเครื่องไปให้ pantip ทำเลยนะ

จิงๆ เรียกค่าน้ำมัน + ค่าวิชาชีพสักนิดนะ
เคยไปลง windows ให้ คิด 800 คับ (เพราะว่าต้อง join domain ด้วย)
แล้วก้อ เรียกไปด้วยวุฒิ วิศวะคอมพิวเตอร์คับ  >:D
Hacker is friend, User is teacher
===================================
รับสอน FreeBSD, Linux, Window และการดูแลระบบ
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=516.0

หนังสือ Linux Server Administrator + Security
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=16756893.0

ออฟไลน์ กุดจี่...พเนจร

• **
  • 41
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2005, 12:52:19 »
ผมก็300.- เหมือนกันอ่ะครับ เก็บมากกว่านี้ ลูกค้าบ่น แต่ทำเป็นงานอดิเรก
ถ้าอัพเกตเครื่อง ก็จะแจ้งราคาให้ลูกค้า ทราบก่อน
ก็ดีเหมือนกันช่วยค่านมลูกไปได้เยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ kzero

• 239
  • 3
  • อย่าคิดลึกนาค๊าบ - -'
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2005, 13:04:01 »
แล้วพี่ๆ หาลูกค้ากันจากไหนอะคับ  (สำหรับพี่ๆ ที่ไม่ได้เปิดร้านง่ะคับ)

คือแบบ เงินเดือนไม่พอใช้ จะหา job พิเศษแบบพี่ hackpro ก้อไม่ไหว  :-[ :-[

;D ;D

ออฟไลน์ ทัชชี่น่ารัก

• 961
  • 39
  • The Friendship for You can Touch
    • ทัชชี่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2005, 13:06:32 »
ขึ้นอยู่กับความยากง่ายของงานครับ...

ถ้าเรียกให้ไปทำถึงบ้าน เซ็ตระบบเน็ตเวิร์ก กำจัดไวรัส spy แก้ปัญหา รวมไปจนถึงลงโปรแกรมใหม่ เหมารวมทั้งหมด 1000 บาท
ถ้าออกนอก กทม. 1500

ถ้าคนกันเองห้องข้างๆ ค่าแรงฟรี เลี้ยงข้าวมื้อนึง อิอิ

แล้วก็คนพิเศษ ฟรี ตลอดรายการ

ออฟไลน์ anginblack

• 740
  • 10
  • โอกาสไม่ได้มีเสมอไปจงไขว้คว้า
    • www.jstnet.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2005, 13:07:10 »
แล้วพี่ๆ หาลูกค้ากันจากไหนอะคับ� (สำหรับพี่ๆ ที่ไม่ได้เปิดร้านง่ะคับ)

คือแบบ เงินเดือนไม่พอใช้ จะหา job พิเศษแบบพี่ hackpro ก้อไม่ไหว� :-[ :-[

;D ;D
ถ้าอยากทำจริงๆไม่อยากหรอกครับ แปะ ป้ายไว้หน้าบ้านเราเอง ว่ารับซ่อมคอม เด้วเอาอ่านป้ายเด้วก็โทมาถามเองแหละ
ขายอุปกรณ์ Router Loadbaland และ VPN ---> http://www.jstnet.com

edp_peachhill

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2005, 13:10:54 »
หาลูกค้าหรือไม่อยาก ครับ นอกจากเพื่อนๆๆ ที่รู้จักกานแล้ว ก็ถ้าให้ดีนะครับ อยากจะมีลูกค้า
 �
ติดป้ายประกาศ ไว้หน้าบ้านเลยครับ เดียวลูกค้าก็มาหาเองนะครับ
ไม่งั้นก็มี......... มาหาด้วยครับ

ออฟไลน์ !~Hell~Angles~!

• 224
  • 3
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2005, 13:19:34 »
ส่วนผมทุกคนจะรู้ราคากลาง นะครับ ค่าเดินทางเขาออกให้ ถ้านานเลี้ยงข้าวด้วย ส่วนค่าจ้างก็ เบียร์ 3 ขวดครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2005, 13:39:53 »
อืม ไอเดียดีจัง ไว้ทำป้ายแปะไว้หน้าบ้านบ้างดีกว่า  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ gate2823

• 242
  • 4
  • ELECTRONIC DATA PROCESSER
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2005, 13:43:40 »
ผมนะ ทำกี้ครั้งก็ไม่ได้เงินเลย  :'(

ออฟไลน์ kzero

• 239
  • 3
  • อย่าคิดลึกนาค๊าบ - -'
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2005, 11:36:41 »
แล้วพี่ๆ หาลูกค้ากันจากไหนอะคับ� (สำหรับพี่ๆ ที่ไม่ได้เปิดร้านง่ะคับ)

คือแบบ เงินเดือนไม่พอใช้ จะหา job พิเศษแบบพี่ hackpro ก้อไม่ไหว� :-[ :-[

;D ;D
ถ้าอยากทำจริงๆไม่อยากหรอกครับ แปะ ป้ายไว้หน้าบ้านเราเอง ว่ารับซ่อมคอม เด้วเอาอ่านป้ายเด้วก็โทมาถามเองแหละ

ขอบคุณคร๊าบ เด่วผมทำมั่ง  ;D ;D

พี่ angin ไว้เจอกันตอนมีทติ้งปลายปีนะคร๊าบบบ  8) 8)

ออฟไลน์ panjap

• 1,057
  • 4
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2005, 12:43:46 »
แล้วแต่งานครับ ถ้าทั่วๆ ไปก็ 300 ไม่เกินชั่วโมงครับ ถ้า ไปทำเต็มวันก็ 2500 ครับ
MCSE 2012, MCITP 2008 Enterprise Administrator, MCSE 2003