Thaiadmin

Juniper ใจดีให้สอบ Cer ฟรี สำหรับคนมี cer cisco

ออฟไลน์ tOmO

• **
  • 612
  • 25
  • Connect the dot
    • Mranuwat's Blog
Juniper ใจดีให้สอบ Cer ฟรี สำหรับคนมี cer cisco
« เมื่อ: 9 สิงหาคม 2007, 23:56:20 »
ไปอ่านผ่าน ๆ แล้วเจอมา ใครมี cer cisco น่าสนใจนะครับ
ผลเป็นไงก็แบ่งปันประสพการณ์กันบ้างนะครับ  8)

http://www.juniper.net/training/technical_education/erij.html

ส่วนตัวผมขอเอา ccnp ให้จบก่อนดีกว่า เห็น juniper ให้เวลาถึงสิ้นปี ถ้าทันว่าจะเอาสักตัวไว้ดูเล่น ฮ่า ๆ
My Blog My Knowledge -> http://mranuwat.wordpress.com

ออฟไลน์ Justiriuz

• **
  • 885
  • 6
  • <<< ถ้าไม่มีทางก็ต้องสร้างมันขึ้นมา >>>
Re: Juniper ใจดีให้สอบ Cer ฟรี สำหรับคนมี cer cisco
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2007, 00:06:47 »
โอ้น่าสนใจมาก แต่ path ผมวางไว้แล้วว่าจะสอบ huawei และ cisco อีกตัว เฮ้อ

ปล่อยวางๆ
สู้แล้ว พยายามแล้ว ถ้าไม่ได้ ก็ต้องสู้ต่อ พยายามต่อ ถ้าไม่ได้อีกก็ให้มันรู้ไป

amigo

Re: Juniper ใจดีให้สอบ Cer ฟรี สำหรับคนมี cer cisco
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2007, 08:54:10 »
โอย ขอบคุณมากเลยครับ แนะนำทุกท่านที่ทำงาน network เข้าไปเลยครับ

เพราะว่าตอนนี้ผมลงทะเบียนแล้ว มีคลาสให้เรียนแบบฟัง และที่สำคัญมี text ด้วยครับ

ได้ความรู้แล้วยังได้ฝึกทักษะการฟังอีก คุ้มโคตรๆ

ขอบคุณคุณ tOmO มากครับ

sommai_kong

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2007, 15:18:08 »
ขอรายละเอียดการสมัครเพิ่มด้วยครับ คุณ amigo  ขอบคุณล่วงหน้า ครับ

starplatinum

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 10:44:48 »
พลาดไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง ครับ ต้องรีบอ่าน ^ ^ ขอบคุณมากๆครับ O0

starplatinum

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 10:59:03 »
แต่งงๆ นิดหน่อย กับวิชาที่สอบ อย่าง JNCIA-M

ก็เล่น BGP IS-IS แล้ว สุดยอดๆ  O0 IS-IS ไม่เคยจับด้วยสิ

Exam topics include:
Operation, Configuration and Troubleshooting, Routing Protocols: BGP, OSPF, IS-IS, and RIP, Protocol Independent Routing Properties, Routing Policy, Firewall Filters, MPLS, and Multicast

amigo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007, 14:32:56 »
ขอรายละเอียดการสมัครเพิ่มด้วยครับ คุณ amigo  ขอบคุณล่วงหน้า ครับ

รายละเอียดยังไงครับ งง?

ผมก็คลิ๊กๆ ไปตามนั้นแหละครับ ตอนนี้รอหน้าตา voucher ฟรีอยู่ ว่าเมื่อไหร่จะมา

G-FiX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2007, 11:42:31 »
หลังจากสอบผ่านในเวปวันถัดมาก็ได้ voucher ฟรีมาทาง e-mail ครับ  วันนี้เลยไปสอบ JNCIA-ER มาตัวนึง ผ่านเรียบร้อย :D
เอาไว้ว่างๆไปลอง JNCIS-ER อีกตัว

• **
  • 612
  • 25
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2007, 13:21:59 »
หลังจากสอบผ่านในเวปวันถัดมาก็ได้ voucher ฟรีมาทาง e-mail ครับ  วันนี้เลยไปสอบ JNCIA-ER มาตัวนึง ผ่านเรียบร้อย :D
เอาไว้ว่างๆไปลอง JNCIS-ER อีกตัว

ยากไหมครับ ? เอาเทียบกับ CCNA หรือ CCNP ก็ได้ มันบังคับให้ต้องฟังครบหรือป่าว ? ช่วย Share ประสพการณให้หน่อยครับ  O0
My Blog My Knowledge -> http://mranuwat.wordpress.com

G-FiX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 10:11:38 »
JNCIA-ER ตัวที่สอบไปผมว่ายากราวๆ CCNA นะครับ  แต่ CCNA ยากกว่าหน่อยตรงที่มี lab  อันนี้ที่ลำบากก็เป็นพวก command line กับ menu ที่เข้าไป manage ทาง J-Web ล่ะครับเพราะไม่เหมือนของ Cisco ต้องมานั่งจำใหม่หมดถึงจะพอเดาๆได้นิดหน่อยก็เถอะ

ออฟไลน์ ♂ Jodunk ♪

• 338
  • 6
  • การเดินทางหมื่นลี้ เริ่มจากก้าวแรกเสมอ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 17:24:33 »
JNCIA-ER ตัวที่สอบไปผมว่ายากราวๆ CCNA นะครับ  แต่ CCNA ยากกว่าหน่อยตรงที่มี lab  อันนี้ที่ลำบากก็เป็นพวก command line กับ menu ที่เข้าไป manage ทาง J-Web ล่ะครับเพราะไม่เหมือนของ Cisco ต้องมานั่งจำใหม่หมดถึงจะพอเดาๆได้นิดหน่อยก็เถอะ

ลงทะเบียนยังไงบอกหน่อยครับ ผมพยามเข้าไปหาแต่ไม่เจอครับ

===========================================================

วิธี Register นะครับ

1. ก่อนอื่นเข้าที่ URL:นี้ก่อนครับ "http://www.juniper.net/training/fasttrack/"
2. จากนั้นให้ทำการ Download  :  JUNOS Enterprise Routing Certification Fast Track Program Web Portal Access Card
3. หลังจากนั้นให้ไปที่ Web www.juniper.net/fasttrack/
4.แล้วก็กรอกข้อมูลให้ครบ
5.Enjoy!!!!!!

;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ตุลาคม 2007, 17:59:15 โดย ♂ Jodunk ♪ »
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ nunum

• 52
  • 0
  • Beginner Level 0
    • My Blog
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2007, 22:59:04 »

สงสัยน่ะครับ ผมสอบผ่านมาได้สองสามวันแล้ว ยังไม่ได้รับ voucher เลย
เค้าจะส่งมาทางไหนกันครับ ** ผม register เมล์ของ Gmail ไปครับ
ใครเคยได้บอกผมทีครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ Onzen

• 85
  • 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2007, 21:08:38 »
อันนี้คือ ให้ไป register ในเวปของ juniper แล้วก็อ่าน Learning ของเวป แล้ว ก็สอบใช่ไม๊ครับ
เนื้อหาที่สอบ มีตรงไหน ที่ต่างจาก CCNA บ้างอ่ะครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Onzen

• 85
  • 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2007, 22:55:33 »
ถามอีกนิดครับ....e-learning นี่ดูกี่ครั้งก็ได้หรือเปล่าครับก่อนจะสอบเอา voucher พอดีไม่มีเวลามากขนาดจะมานั่งเรียนทีเดียวหมดอ่ะครับ (จริงๆ กลัวว่าเรียนรอบเดียวแล้วไม่เข้าใจต่างหาก เหอ่ๆๆๆๆๆๆ)

G-FiX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2007, 08:40:59 »
- voucher ส่งมาทาง e-mail ที่ register ไปครับ ถ้าไม่ได้ลองไปดูว่าอยู่ใน junk mail อะไรหรือเปล่า
-เนื้อหาต่างจาก CCNA หลายที่เหมือนกัน ลองดูในนี้เอาดีกว่าครับ
http://www.juniper.net/training/certification/resources_jnciaer.html
-e-learning ดูกี่ครั้งก็ได้ สอบในเวปเอา voucher กี่ครั้งก็ได้ครับ แต่ต้องภายในปีนี้

ป.ล. certification status พึ่งเป็น mailed เมื่อวันที่ 16 Nov หลังจากสอบผ่านไปตั้งแต่วันที่ 18 Oct

• 52
  • 0
    • My Blog
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007, 13:42:32 »
ได้รับเมล์ voucher อันแรกมาแล้วครับ มีอายุสามสิบวัน คงต้องรีบไปสอบล่ะครับ
สอบถามเพิ่มเติมนิดครับ
สำหรับ JNCIS-ER เค้าจะให้มาเหมือนอันแรกหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องออกเงินไปสอบเอง
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

G-FiX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007, 13:51:21 »
เหมือนอันแรกครับ สอบเอา voucher ไปสอบของจริงฟรีแบบเดียวกัน

lifeonline

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2007, 02:04:36 »
ถามหน่อยคับว่า ข้อสอบที่สอบเอา voucher กะ สอบจริงมานยากง่ายต่างกันมากไหม
จะได้ประมาณตัวเองถูกคับ เพราะเพิ่งมาอ่านเจอ แล้วเวลาก็เหลือน้อยแล้วด้วย กัวไม่ทันคับ

amigo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2007, 13:05:24 »
พอดีวันนี้ไปลองทำ exam on web มา ตัวข้อสอบไม่ยากนะครับ แต่ที่แย่คือ

ก่อนหน้านี้ผม regis ไว้เดือน 9 แล้วผมก็ปล่อยไปนานเลย ไม่ได้เข้าไปเรียน พอตอนนี้อยากจะเรียน ปัญหาคือหา link กลับไปตรงส่วนที่มี e-learning กับ document ที่ juniper แชร์ไว้ไม่เจอ เลยไม่มี document อ้างอิง ตอนนี้เลยรอเมล์จาก support อยู่ เผื่อว่าจะช่วยอะไรได้บ้าง

ก็น่าจะรีบๆ สอบนะครับ ของฟรี

ออฟไลน์ Justiriuz

• **
  • 885
  • 6
  • <<< ถ้าไม่มีทางก็ต้องสร้างมันขึ้นมา >>>
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2007, 13:06:07 »
หลายๆท่านที่สอบผ่านของจริงแล้ว แนะนำหน่อยครับ ว่า เวลาไปสอบจริงที่ prometric จะหา Material ในการเตรียมตัวสอบจากไหนครับ หรือว่าใช้ที่เตรียมตัวสอบใน web เอาก็ครอบคลุมแล้วครับ
สู้แล้ว พยายามแล้ว ถ้าไม่ได้ ก็ต้องสู้ต่อ พยายามต่อ ถ้าไม่ได้อีกก็ให้มันรู้ไป

• 52
  • 0
    • My Blog
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2007, 14:52:57 »
ใครสอบผ่าน JN0-350 แล้ว ตอบข้อนี้ให้ทีครับ ต้องเรียงลำดับอย่างไรครับ ศุกร์นี้จะไปสอบแล้วครับผม

Drag & Drop Scenario[bgcolor=#ff0000][bgcolor=#ff0000][/bgcolor][/bgcolor]
Drag & Drop Question it ask to perform 4 Steps to Switch From RIP to OSPF

Setps Tasks

[ Place here ] Delete RIP from All Clients

[ Place here ] Make Sure that all RIP Routes are Updated ( Wording was like this)

[ Place here ] Check stability of OSPF on Clients (Wording was like this)

[ Place here ] Implement OSPF on All Clients

Drag Correct Sequence from 1 to 4

Steps: [Step 1] [Step 2] [Step 3] [Step 4]

• **
  • 612
  • 25
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2007, 17:35:14 »
คงไม่ได้ไปสอบ แต่ขอลองตอบดูครับ น่าจะถูกนะ

[ Step 4 ] Delete RIP from All Clients

[ Step 1 ] Make Sure that all RIP Routes are Updated ( Wording was like this)

[ Step 3 ] Check stability of OSPF on Clients (Wording was like this)

[ Step 2 ] Implement OSPF on All Clients

• 52
  • 0
    • My Blog
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007, 11:52:52 »
คงไม่ได้ไปสอบ แต่ขอลองตอบดูครับ น่าจะถูกนะ

[ Step 4 ] Delete RIP from All Clients

[ Step 1 ] Make Sure that all RIP Routes are Updated ( Wording was like this)

[ Step 3 ] Check stability of OSPF on Clients (Wording was like this)

[ Step 2 ] Implement OSPF on All Clients

ขอบคุณมากครับผม

ด้อยประสบการณ์

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2007, 13:07:20 »
ไม่ทราบว่า JNCIA นี้มีตัวอย่างข้อสอบมั้งไหมคับ
ขอบคุณคับ

nu\'ree

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2007, 21:11:39 »
๋สอบผ่านมาแล้วค่ะ JNCIA-ER ได้ 100/100
ทั้ง JNCIA ,JNCIS อ่านจาก Material ที่ Juniper มีให้ดาวน์โหลดหน่ะแหละค่ะ
แล้วก็ pass2sure

nu\'ree

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2007, 21:17:16 »

IGP Transition
confirm ว่าน่าจะถูกเหมือนกันค่ะ

จะสอบ JNCIS วันที่ 25 นี้เหมือนกันค่ะ

lifeonline

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2007, 21:20:09 »
สรุปแล้วรหัส JNCIA นี้มาน JNO-341 หรือ 342 อ่ะ

ออฟไลน์ Shin_amuro

• 533
  • 15
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2007, 21:26:28 »
JN0-342 เป็นตัวใหม่ครับ เพิ่งออกมา
แต่ถ้าสอบฟรีตามโครงการนี้จะให้สอบ JN0-341 ครับ

ออฟไลน์ INFi

• *
  • 573
  • 8
  • ._.
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2007, 14:14:33 »
regis ตั้งแต่เค้าเปิดแต่เพิ่งได้มาสอบ JNCIA/S-ER ตอนนี้ได้มาไม่รู้ว่าจะเอาไปใช้ทำอะไร เพราะอุปกรณ์ส่วนใหญ่ที่ดูแลมีแต่ Cisco   
ของ Juniper มีแต่พวก firewall packeteer vpn  อย่างละตัวสองตัว ไม่ได้เกี่ยวกับ Routing เลย  ???

ออฟไลน์ slow down

• *
  • 353
  • 0
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2008, 13:00:03 »
เกือบไม่ได้ voucher ฟรีครับ สอบ pre exam ผ่านทั้งสองตัววันที่ 8 february 2008 พอดี ถ้าเกินวันที่ 8 จะต้องออกค่าสอบ ครึ่งหนึ่งอะครับ