Thaiadmin

เรียนถาม ท่านผู้ชำนาญการเกี่ยวกับการ เขียนScript เปลี่ยน IP บน Windows

ออฟไลน์ ๐olo๐ HoW ๐olo๐

• 452
  • 2
  • ...โอกาสเป็นของคนที่รู้จักไขว่คว้า...
คือผมอยากได้ Script VB6 หรือ Bat File ก็ได้ ที่เขียนให้สามารถ เปลี่ยน IP Subnet Getway DNS โดยที่เราไม่ได้เป็น Admin เป็นแค่ User ธรรมดา

จริงๆผมเป็น Admin แต่ทีนี้ต้องไปเปลี่ยน IP ที่ User ทุกวัน ศุกร์ ทีนี้มันหลายเครื่องเลยอยากทำ Script ไว้ให้มัน Run เอง ตอน User เปิดเครื่องจะได้ไม่ต้องไปแก้มัน

เงื่อนไขมีอยู่ว่า เปลี่ยน IP Subnet Getway DNS  ทุกวันศุกร์โดยให้โปรแกรมเด้งขึ้นมาแล้วให้ User ใส่เลขที่นั่งเพื่อเปลี่ยนเป็น IP ตามที่นั่งในวันศุกร์   และเปลี่ยนกลับวันจันทร์ โดยวันจันทร์จะเป็นแบบ  Auto IP ทั้งหมดไม่ต้องใส่เลขที่นั่งโดยให้เปิดเครื่องแล้วโปรแกรม รัน Auto  แต่ User จะ Login แบบ User ธรรมดา ไม่ใช่ Admin

งงไหมครับ หวังว่าจะมีคนช่วยผมนะ ผมไม่รู้จะทำไงดี ขอบคุณครับ

Help me please....  : :-\
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 452
  • 2
  • ...โอกาสเป็นของคนที่รู้จักไขว่คว้า...
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ yim

• 1,463
  • 50
  • กลัวเมีย แล้วจะทำมัย
    • https://www.facebook.com/ynarak

สร้างแบทไฟลืขึ้นมาอันหนึ่ง
files  ip.bat

netsh interface ip set address name = "Local Area Connection" source = static addr = 192.168.3.30  mask = 255.255.255.0   >>>กำหนด ip+subnetmask

netsh interface ip set address name = "Local Area Connection" gateway = 192.168.3.254 gwmetric = 1     

netsh interface ip set dns name = "Local Area Connection" source = static addr = 192.168.3.254

netsh interface ip add dns name = "Local Area Connection" addr = 192.168.3.254

แล้วรันโดย Scheduled Tasks ตั้งเวลาเป็นรันทุกอาทิตย์

ออฟไลน์ @k

• 1,472
  • 12
  • TH@min Membership
    • Thailand Virtualization
ผมให้ไอเดียละกัน (ไม่ว่างเขียนโปรแกรมให้นะ)

Step 1
- Add user เข้า Network Configuration Group จะสามารถเปลี่ยนค่าต่าง ๆ ของ Network ได้

Step 2
- เขียน VB ได้เปล่าล่ะ ลองดูที่ http://www.google.co.th/search?hl=th&q=How+to+Change+the+IP+Address+Using+VB&meta=
  ถ้าไม่ได้
 ก็เอาง่าย ๆ คุณสร้าง Bat File ในการเปลี่ยน IP ก็ได้ (ในเว็บบอร์ดนี้มี Script เยอะ) สร้างไฟล์ตามจำนวน IP ที่ต้องการแล้วตั้งชื่อไฟล์ตามเลขที่นั่ง
 เช่น
 เลขที่นั่ง 1
 IP 192.168.0.1
 File Name = 001.bat
 สร้างเก็บไว้ที่ Server

Step 3
 - สร้าง Schedule ในการรัน 2 Tasks
     - Task 1 กำหนดวันศุกร์ ให้รันไฟล์อะไรก็ได้ที่ให้ พนักงานเลือกรันไฟล์ .bat
     - Task 2 กำหนด Schedule ให้รัน ไฟล์ .bat ที่ทำการเปลี่ยน IP เป็น DHCP

ลองทำตามนี้ดูครับ

• 452
  • 2
อะครับ ขอบคุณสำหรับทุกความรู้  พอดี Script Bat ไฟล์ ที่เปลี่ยน IP แบบนั้นอะ ผมพอจะทำได้ แต่

1.ผมไม่ต้องการให้ User มีสิทธิ์แก้ไข Network แต่อยากได้ Script ที่สามารถ Loin เข้าไปแก้ไขได้แบบ Admin โดยที่หน้าจอเป็น User ธรรมดา

2.แล้วก็ไม่ต้องการสร้างหลายๆไฟล์ (เพื่อความสะดวกในการขยายองค์กร) แต่ต้องการสร้างแบบเป็นตัวแปลเข้ามารับค่าแล้ว เอาไปProcess เป็น IP ตัวสุดท้าย ซึ่งผมไม่รู้วิธีรับค่า แล้วนำไป Process

3. คือ สร้างแค่ไฟล์เดียวไว้ใน Start up menu เพื่อให้มันรันเองทุกวันแล้วให้มัน Get วันออกมาเพื่อไปเข้าเงื่อนไขในการเปลี่ยน ip ของมันเอง

ผมพอจะทราบว่ามีวิธีทำได้ แต่ผมไม่ทราบคำสั่ง  ช่วยผมด้วยครับ เร่งด่วนมากๆ ไปหาร้านหนังสือก็ไม่มี  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 สิงหาคม 2007, 19:01:47 โดย ๐olo๐ HoW ๐olo๐ »

ออฟไลน์ @k

• 1,472
  • 12
1.ผมไม่ต้องการให้ User มีสิทธิ์แก้ไข Network แต่อยากได้ Script ที่สามารถ Loin เข้าไปแก้ไขได้แบบ Admin โดยที่หน้าจอเป็น User ธรรมดา
คุณต้องการให้โปรแกรมเด้งขึ้นมาแล้วให้ User ใส่เลขที่นั่งเพื่อเปลี่ยนเป็น IP แต่ไม่อยากให้มีสิทธิ์เปลี่ยนค่า Network  ได้ มันขัดกันนะครับ

ผมพอจะทราบว่ามีวิธีทำได้ แต่ผมไม่ทราบคำสั่ง  ช่วยผมด้วยครับ เร่งด่วนมากๆ ไปหาร้านหนังสือก็ไม่มี  :'(
ถ้ามันด่วนมากก็ใช้แบบที่ผมแนะนำไปก่อนครับ แล้วค่อยหาวิธีเขียนโปรแกรม หรือหา Software มาใช้แทน

• 452
  • 2
ผมเจอของดีเข้าให้แล้ว อิอิ ไปค้นเจอของเก่าๆ ที่เคยเขียนไว้

psexec  \\ip  -u user -p pass cmd /c dir

แต่คำสั่ง choice มันดันใช้กับ xp ไม่ได้เลยใส่ค่า input ไม่ได้ ใครมีคำสั่ง ในการรับค่า keyboard ของ Batch file มั่งอะครับ

ออฟไลน์ ทัชชี่น่ารัก

• 961
  • 39
  • The Friendship for You can Touch
    • ทัชชี่
ไม่รู้ว่าช่วยได้มั้ย
ใช้คำสั่ง
runas /env /user:user@domain.microsoft.com "พาธ\สคริปต์.bat"

แต่ user ต้องใส่ password ด้วยครับ

ทางที่ดีผมว่า add user เป็น local network config ดีกว่าครับ

• 452
  • 2
ตอนนี้ปริศนาทุกอย่างไขกระจ่างหมดแล้ว  ไปค้นๆๆ เจอของเก่าๆ ตอนเรียน

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

การ add user เป็น local network config  นั้น เกิดปัญหาว่า เวลามีการ Audit  เค้าจะไม่ให้ผ่านในเรี่องของ  Security  เลยจำเป็นต้องเป็นแค่ Power user

ออฟไลน์ @k

• 1,472
  • 12
ตอนนี้ปริศนาทุกอย่างไขกระจ่างหมดแล้ว  ไปค้นๆๆ เจอของเก่าๆ ตอนเรียน

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

การ add user เป็น local network config  นั้น เกิดปัญหาว่า เวลามีการ Audit  เค้าจะไม่ให้ผ่านในเรี่องของ  Security  เลยจำเป็นต้องเป็นแค่ Power user
แล้วทำยังงัยต่อครับตอนนี้ ถ้าไม่ให้เป็น Network Config

• 452
  • 2
แล้วทำยังงัยต่อครับตอนนี้ ถ้าไม่ให้เป็น Network Config

ใช้วิธี เขียน Batch file ให้มัน Login  Admin แล้วเปลี่ยน IP+Solution ตามเงื่อนไข

ด้วยคำสั่ง Login  นี้      psexec  -u UserAdmin  -p PasswordAdmin

ออฟไลน์ @k

• 1,472
  • 12
ขอบคุณครับ เดี๋ญวลอง Test Script ดู