Thaiadmin

ขอถามคนเคยสอบ CISSP หน่อยครับ

basic

ขอถามคนเคยสอบ CISSP หน่อยครับ
« เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2007, 09:43:11 »
ตอนสมัครสอบน่ะครับ ชำระเงินค่าสมัครสอบผ่านทางไหนกันบ้าง

ผมอยากจะจ่ายผ่านบัตรเครดิต VISA ของ ธ.กรุงเทพ แต่ไม่แน่ใจว่าทางเว็บไซต์ของ isc2 รองรับระบบ verify by visa หรือเปล่า
เพราะถ้าเว็บไซต์มัน ไม่รองรับ ธ.กรุงเทพ จะไม่อนุมัติการทำรายการน่ะครับ

รบกวนช่วยเล่าประสบการณ์หน่อยครับ อยากรู้ว่าจ่ายเงินทางไหนสะดวกสุด

jinnee

Re: ขอถามคนเคยสอบ CISSP หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2007, 16:08:24 »
น่าจะได้น่ะค่ะ เห็นเพื่อน ๆๆ จะสอบอยู่วันที่ 18 สิงหานี้แล้ว ก้อใช้บัตรเครดิตเหมือนกันค่ะ แล้วจะสอบเมื่อไรค่ะ เพราะลิตาว่าจะสอบปลายปีค่ะ 1 ธันวาค่ะ สู้ ๆๆ ค่ะ

amigo

Re: ขอถามคนเคยสอบ CISSP หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2007, 16:12:41 »
เนื้อหาตัวนี้เยอะมั้ยครับ สนใจตัวนี้อยู่เหมือนกัน ค่าสอบเท่าไหร่ครับ

jinnee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2007, 16:35:56 »
เพิ่งไปเรียนมาสด ๆ ร้อน ๆ เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาค่ะ
เนี้อหาแยะมาก ๆๆ ค่ะ และ update อยู่ตลอดค่ะ สำหรับบางเรื่องที่ต้องรู้
หนังสือที่ต้องอ่านและท่องจำ จะเป็น 2 เล่มนี้ค่ะ และต้องเป็นเล่ม update ล่าสุดด้วยค่ะ
(เพราะว่าคนออกข้อสอบคือคนเขียน cbk เนี้ยแหละค่ะ) อิอิ

Official (ISC)2 Guide to the CISSP CBK
By: Tipton, Harold F.
Published by: Auerbach Publications

Official (ISC)2 Guide to the CISSP EXAM
By: susan tlansche, john berti, chris harie

Published by: Auerbach Publications

web site อ่านเพี่งเติมสำหรับคำอธิบายต่าง ๆ ค่ะ

http://www.wikipedia.org/

แล้วอาจารย์ก้อยังบอกอีกว่า 6 เดือนจิง ๆ กับการเตรียมตัวสอบ และลองนั้งทำข้อสอบอย่างน้อย 2000 ข้อ
แล้วก้อหลังจากนั้นให้ลองไปทำ test ที่

www.cccure.org http://

ให้ได้อย่างน้อย 80% ค่ะ

แล้วก้อ เวลาในการสอบ 6 ชั่วโมงค่ะ ห้ามมาสายค่ะ

สิ่งที่ต้องเตรียมไปวันสอบ

เอกสารในการสอบที่ต้อง print ออกมา
Dictionary แบบที่ไม่มีรูป ไทย-อังกฤษ, อังกฤษ-ไทย
น้ำ ขนม อาหาร เท่าที่จะอยู่ได้ 6 ชั่วโมง
วันก่อนสอบ ให้นอนพักผ่อนให้เพียงพอ เพราะว่า เราต้องอยู่ในห้องสอบ 6 ชั่วโมงค่ะ

อาจารย์บอกมาค่ะ แล้วจะเข้ามาบอกเรื่อย ๆ ค่ะ ตอนนี้จำได้แค่นี้ค่ะ

แต่บอกได้เลยค่ะ เนื้อหาแยะมาก กๆๆ ค่ะ

สู้ ๆๆ ค่ะ

ออฟไลน์ BlueHaT

• 536
  • 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2007, 16:46:15 »
- จ่ายเงินผ่านทางบัตรเครดิตได้คับ.. จ่ายก่อนสอบสักสองสามเดือน .. ได้ลดเยอะมาก
- สอบแล้วตกครับ .. ข้อสอบไม่ยาก ไม่เน้น technical  แต่ภาษาอังกฤษ ยากมากกก ถึงมากที่สุด เพราะว่ามาตราฐานแบบเดียวกับ tofle  ซึ่งต่างกะญี่ปุ่น กะเกาหลี ที่มี cissp เยอะ เพราะเค้าแปลกเป็นภาษาเค้าเลย .. แต่สำหรับภาษาไทย ยังไม่มีวี่แวว ..
- ไม่น่าเชื่อว่า 6 ชั่วโมง มันยังทำข้อสอบไม่ทันเลย .. เฮ้อ.. ขาดไปแค่ ไม่กี่คะแนน.. เงินหลายไปเปงหมื่น .. สอบใหม่  :'(
- dict ไม่ค่อยมีประโยชน์ครับ เพราะเสียเวลามากในการเปิด บางทีเวลาเปิดแล้วจะเจอคำที่เป็น common ที่เราเข้าใจว่าแปลอย่างงี้ แต่ในความหมายอื่นที่เราไม่ค่อยได้ใช้ เข้ามาใช้ร่วมกับประโยชน์ เป็นความหมายใหม่ .. พอรู้แบบนี้เราจะพะวงมากเลย เพราะข้อต่อไป ข้อไหนแปลไม่ได้ ความมั่นใจก็จะหายไป .. เปิด dict อย่างเดียวเลย.. อันนี้เปงข้อผิดผ่านของผมที่ผ่านมา
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

toa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2007, 22:55:08 »
ขอถามหน่อยครับว่าอบรมตัวนี้ที่ไหนดีครับ แล้วราคาเท่าไรครับ ค่าสอบเท่าไร แล้วกี่ข้อครับ อยากจะสอบเหมือนกันแต่กลัวตกครับ

• 536
  • 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2007, 09:06:46 »
ขอถามหน่อยครับว่าอบรมตัวนี้ที่ไหนดีครับ แล้วราคาเท่าไรครับ ค่าสอบเท่าไร แล้วกี่ข้อครับ อยากจะสอบเหมือนกันแต่กลัวตกครับ

ความคิดเห็ฯส่วนตัว ..... ถ้ามีความเรื่องคอมพ์แล้ว  อ่านเองดีกว่าครับ..   ที่ ๆ เค้าสอนก็ acis ....  แต่ว่าราคากับสิ่งที่สอน .. ไม่เหมาะสักเท่าไหร่
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ nst

• 692
  • 13
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2007, 14:46:30 »
ใครจะไปสอบที่ sg บ้างครับ?

-- nst

ออฟไลน์ fordot

• Training Project Leader
  • 519
  • 106
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2007, 04:01:48 »
ผมแนะนำว่าถ้าใครอยากจะสอบตัวนี้จะต้องฝึกภาษาอังกฤษให้เยอะๆครับ เพราะเวลาแค่ 6 ชั่วโมงนั้น ค่อนข้างจำกัด ถ้าภาษาไม่แน่นพอจะทำให้เสียเวลามานั่งแปลและตีโจทย์ พอใช้เวลามากเกินไป ก็จะเกิดอาการลนเพราะทำข้อสอบไม่ทัน สุดท้ายพอลน ก็ทำให้เริ่มตอบแบบไม่แม่นยำ เพราะเร่งเกินไป ดังนั้นถ้าใครคิดว่าจะไปเปิด Dict ในห้องสอบก็เตรียมตัวตกได้เลยครับ วิธีฝึกภาษา ก็โดยอ่าน Text ของ CISSP และพวกตัวอย่างข้อสอบทั้งหลายแหล่เนี่ยแหละครับ พออ่านเยอะๆเข้าก็จะชินกับรูปแบบประโยคและ grammar ที่ใช้ในกลุ่มพวกsecurity ส่วนเรื่องเนื้อหานั้น เนื่องจากจำนวนdomain ที่ต้องสอบพร้อมกันมีมาก ดังนั้นการเตรียมตัวต้องดีจริงๆครับถึงจะผ่าน เนื่อหาจะไม่ลงลึกในรายละเอียด แต่จะครอบคลุมกว้างเป็นทะเลเลยครับ

amigo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2007, 15:13:17 »
ผมแนะนำว่าถ้าใครอยากจะสอบตัวนี้จะต้องฝึกภาษาอังกฤษให้เยอะๆครับ เพราะเวลาแค่ 6 ชั่วโมงนั้น ค่อนข้างจำกัด ถ้าภาษาไม่แน่นพอจะทำให้เสียเวลามานั่งแปลและตีโจทย์ พอใช้เวลามากเกินไป ก็จะเกิดอาการลนเพราะทำข้อสอบไม่ทัน สุดท้ายพอลน ก็ทำให้เริ่มตอบแบบไม่แม่นยำ เพราะเร่งเกินไป ดังนั้นถ้าใครคิดว่าจะไปเปิด Dict ในห้องสอบก็เตรียมตัวตกได้เลยครับ วิธีฝึกภาษา ก็โดยอ่าน Text ของ CISSP และพวกตัวอย่างข้อสอบทั้งหลายแหล่เนี่ยแหละครับ พออ่านเยอะๆเข้าก็จะชินกับรูปแบบประโยคและ grammar ที่ใช้ในกลุ่มพวกsecurity ส่วนเรื่องเนื้อหานั้น เนื่องจากจำนวนdomain ที่ต้องสอบพร้อมกันมีมาก ดังนั้นการเตรียมตัวต้องดีจริงๆครับถึงจะผ่าน เนื่อหาจะไม่ลงลึกในรายละเอียด แต่จะครอบคลุมกว้างเป็นทะเลเลยครับ

โอ้ ขอบคุณครับพี่ dot ไว้จบโทค่อยสอบดีก่า เหอๆ

basic_

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2007, 10:16:50 »
ทีแรกกะจะสอบ 18 สิงหา นี้ เหมือนกันครับ แต่ สมัครไม่ทัน (เข้าเว็บไปสมัครตอนปลายเดือน กรกฎาคม)

เลยเลิกอ่านหนังสือเลย เอาไว้เดือนหน้าค่อยอ่านต่อ ...

เพราะฉะนั้น ควรสมัครสอบก่อนวันสอบจริง เกินหนึ่งเดือนขึ้นไป ก็จะดี

ส่วนเรื่องภาษา ผมคิดว่า ถ้าหากเราอยู่ในสายงานนี้อยู่แล้ว ศัพท์เฉพาะทาง คงไม่ยากเกินเข้าใจ (มั๊ง)

สุดท้าย มีใครจ่ายผ่านบัตร visa ธ. กรุงเทพ บ้างมั๊ย ยังไง ก็ยังไม่แน่ใจอยูดี ว่า ถ้าผมใช้บัตรธ. กรุงเทพจ่ายไป ธ. จะอนุมัติรายการ
เพราะว่าผมไม่รู้ว่าเว็บ isc2 มันรองรับ verified by visa หรือเปล่า

หรือว่าผมไปสมัครบัตร ธ. อื่น ไปเลยดี ...

• 536
  • 4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2007, 04:29:27 »
ทีแรกกะจะสอบ 18 สิงหา นี้ เหมือนกันครับ แต่ สมัครไม่ทัน (เข้าเว็บไปสมัครตอนปลายเดือน กรกฎาคม)

เลยเลิกอ่านหนังสือเลย เอาไว้เดือนหน้าค่อยอ่านต่อ ...

เพราะฉะนั้น ควรสมัครสอบก่อนวันสอบจริง เกินหนึ่งเดือนขึ้นไป ก็จะดี

ส่วนเรื่องภาษา ผมคิดว่า ถ้าหากเราอยู่ในสายงานนี้อยู่แล้ว ศัพท์เฉพาะทาง คงไม่ยากเกินเข้าใจ (มั๊ง)

สุดท้าย มีใครจ่ายผ่านบัตร visa ธ. กรุงเทพ บ้างมั๊ย ยังไง ก็ยังไม่แน่ใจอยูดี ว่า ถ้าผมใช้บัตรธ. กรุงเทพจ่ายไป ธ. จะอนุมัติรายการ
เพราะว่าผมไม่รู้ว่าเว็บ isc2 มันรองรับ verified by visa หรือเปล่า

หรือว่าผมไปสมัครบัตร ธ. อื่น ไปเลยดี ...

เน้นครับ.. CISSP ไม่ใช่ technical term ครับ ศัพท์เฉพาะทางมีไม่มาก . บางทีเราต้องอ่านโจทย์ถึงหนึ่งหน้า เพื่อตอบคำถามแค่สองข้อ เรื่อง Reading skill แล้วการจับใจความ มีความจำเป็นมากครับ 

ส่วนมากคนที่เป็น Technical Term จะอัตราการสอบไม่ผ่านสูงกว่า คนที่ไม่ใช่ Technical Term เพราะว่า คำถามบางประเภท Technical Term จะเข้าใจไปอีกแบบ (Realistic)  ซึ่งอาจจะผิดกับหลักการของ CISSP ครับ

Weerayut_ch

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2007, 14:01:35 »
ตอนสมัครสอบน่ะครับ ชำระเงินค่าสมัครสอบผ่านทางไหนกันบ้าง

ผมอยากจะจ่ายผ่านบัตรเครดิต VISA ของ ธ.กรุงเทพ แต่ไม่แน่ใจว่าทางเว็บไซต์ของ isc2 รองรับระบบ verify by visa หรือเปล่า
เพราะถ้าเว็บไซต์มัน ไม่รองรับ ธ.กรุงเทพ จะไม่อนุมัติการทำรายการน่ะครับ

รบกวนช่วยเล่าประสบการณ์หน่อยครับ อยากรู้ว่าจ่ายเงินทางไหนสะดวกสุด

ผมก็จะสอบ วันที่ 18 นี้แล้วเหมือนกันครับ ยังอ่านไม่หมดเลย
ผมสมัครสอบโดยใช้ Master Card ของ ธ.กสิกรครับ
Verify by Visa น่าจะใช้ได้นะครับ

ออฟไลน์ kong

• 452
  • 43
  • โปรดอย่า Reply ที่ไม่จำเป็น หรือ Spam Board ครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2010, 02:11:18 »
ผมกำลังจะเริ่มสอบเหมือนกันครับ ท่านเทพข้างบน ๆ ใครที่สอบผ่านแล้วช่วยแจ้งหน่อยนะครับ เผื่อจะไปขอความรู้
1. โปรดตั้งกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่เจอ เพื่อเป็นประโยชน์ต่อคนที่มาค้นหาทีหลัง
2. ไม่ตอบคำถามกับคนที่ตั้งใจพิมพ์ภาษาไทยแบบผิด ๆ

http://www.mvpskill.com  กำลังซ่อมแซม KB ครับ