Thaiadmin

แนะนำหนังสือ สำหรับ Admin มือใหม่

ออฟไลน์ LogOn

• **
  • 65
  • 1
  • คนนะไม่ใช่เมอร์รี่คิงส์ จะได้มีทุกสิ่งให้เลือกสรร!
Re: แนะนำหนังสือ สำหรับ Admin มือใหม่
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2006, 10:23:29 »
อยากจะหาความรู้เกี่ยวกับ Security ใน WinXP sp2 อะครับ เช่นการ แก้ Registry, การเซตใน gpedit.msc, การสร้าง Group ของ UserAccount
ช่วยแนะนำหนังสือ หรือแหล่งความรู้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

koonkrai

Re: แนะนำหนังสือ สำหรับ Admin มือใหม่
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2006, 18:26:01 »
สุดยอด........ แต่ไม่มีเวลาอ่านครับ....sever 3 เครื่อง คอม 166 เครื่อง สอน26คาบ จาก 30 คาบ ซ่อมเครื่องอีก
ยังไงพี่ๆ thaiadmin คงไม่ทิ้งผมนะ......ขอบคุณ   แล้ว มีคู่มื่อที่เกี่ยวกับ Moodle ไหม

ออฟไลน์ Mr.BasicMan

• 23
  • 0
  • BasicMan
    • http://www.Service-Dee.com
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2006, 11:14:06 »
ตอนนี้สั่งซื้อหนังสือผ่านเว็บได้แล้วครับ ส่งตรงถึงบ้าน ลดราคา 10 % และที่สำคัญห่อกระดาษของขวัญด้วย สั่งซื้อได้ที่ http://www.se-ed.com
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ rapin

• 1,311
  • 3
  • Service Mind
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2006, 13:31:39 »
ไม่ทราบว่าโครงสร้าง ชุดคำสั่งของ ubuntu เนี๊ยะมันเหมือน Freebsd ไหมครับ ถ้าเหมือนจะได้ไปซื้อมาอ่าน ขอบคุณคับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ blackbox

• 46
  • -2
  • ๐ You Can Do It ๐
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2006, 16:49:37 »
ของพี่ที่ทำงานให้อ่านtext อังกฤษ ของ cisco อ่ะเเค่รับมาก็เครียดเเล้ว

หนาก็หนา แถมภาษาเรายังไม่เเข็งเเรงอีก แต่เราซื้อมาเอง 1 เล่มอ่าน

แล้วก็รู้สึกว่าเขียนดีเห็นคนในบอร์ดบอกว่าเป็นพิ้นฐาน ยังอ่านไม่จบเลย

ขอบคุณที่ให้ข้อมูลแนะนำ

ปล.ผมอยากลองเล่น Linux รบกวนแนะนำที่ซิว่าควรจะอ่านเล่มไหน

แล้วก็ Linux มันมีแบบไหนบ้างอ่ะ เท่าที่ได้ยินก็ Red hat อ่ะไรประมาณเนี่ยะ

ถ้ายังไงรบกวนผู้รู้ช่วย ไขข้อข้องใจให้ทีนะคับ รบกวนเเค่นี้เเหละ!!คับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ **GUNZU_TON**

• 1,008
  • 7
  • อะไรที่คิดว่าดีก็ทำไป
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 11 เมษายน 2007, 08:46:51 »
เห็นมี " Master in Security " ภาษาไทย  ใช้ได้เลย
+++เริ่มต้นจากรากหญ้า เมื่อโตขึ้นอย่าลืมตน - วันนี้โง่ พรุ่งนี้เก่ง อย่าลืมอาจารย์ หรือผู้ฝึกสอน- อ่อนน้อมถ่อมตน ให้เกียรติผู้อื่น-งานของทุกคนเท่าเที่ยมกัน ไม่มีงานยากงานง่าย ถึงจะเกิดทีมสามัคคี*****

mze

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 11 เมษายน 2007, 11:51:50 »
ไม่ทราบว่าโครงสร้าง ชุดคำสั่งของ ubuntu เนี๊ยะมันเหมือน Freebsd ไหมครับ ถ้าเหมือนจะได้ไปซื้อมาอ่าน ขอบคุณคับ

๊Ubuntu เป็น Linux  แต่  FreeBFD เป็น unix แต่คำลั่งจะคล้ายกัน คร้าบบบ

ออฟไลน์ -<SAKURA>-^-

• 281
  • 7
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 15 เมษายน 2008, 22:34:35 »

คู่มือ Windows Server 2003 R2
รายละเอียดเพิ่มเติม
http://www.provision.co.th/products/book/detailbook.php?isbn=974-9741-61-0

พอดีเห็นว่าทำเป็น FAQ แต่ไม่มีข้อมูล update เลยใส่เพิ่มเติมให้ค่ะ
ซื้อมาแล้ว เป็นเล่มที่สอน Windows Server 2003 ที่ดีมากเล่มนึงเลย อธิบายละเอียดและเข้าใจง่าย จึงขอแนะนำให้กับผู้ที่กำลังศึกษา Windows Server 2003 อยู่

ออฟไลน์ Athena_Shield

• 356
  • 35
  • -- Kati Project --
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 18 มกราคม 2009, 21:59:12 »

ผม update หนังสือใหม่ให้เรียกร้อยแล้วนะครับ โดยเฉพาะพวก network ส่วนหนังสือ
ด้าน linux update ได้น้อย เพราะไม่ค่อยถนัด ถ้าใครแนะนำได้ โพสไว้ที่นี่ได้เลยนะครับ

ขออภัยที่หายไปนานเลยไม่ได้เข้ามา update ให้นะครับ .. ^_^
... ขอให้ความรู้ทั้งหลายจงเป็นสมบัติของโลก ...
@ This Document is licensed under a Creative Commons Attribution-Noncommercial 3.0 Unported  @

funky

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 19 มกราคม 2009, 11:55:09 »
ขอบคุณมากคับท่าน admin ทั้งหลายมากเลยครับ

ขออีอย่างนะครับ ใครมีเล่มไหนช่วยให้ความเห็นด้วยก็ขะดีมาครับ

เพราะแนะนำกันมาหลายเล่มเลือกซื้อไม่ถูกจริงๆ

ปล.ผมเลือกไม่ถูกเลยพิจารณาจากราคาก่อนเลยนะครับ ;D

ออฟไลน์ lEntz

• *
  • 1
  • 0
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 01:01:13 »
คือผมได้อ่านบทความของคุณ Fordot แนะนำมา  เลยไปตามหาหนังสือ เปิดโลก tcp/ip ของ Provision  ครับแต่ปรากฏว่า ที่ศูนย์หนังสือจุฬาบอกว่าเค้าเลิกผลิตแล้วเลยอยากทราบว่าที่นี่มีพี่ๆคนไหนมีเป็นไฟล์บ้างอ่ะครับรบกวนช่วยส่งให้หน่อยได้มั้ยครับ คือไปตามร้านหนังสือ แล้วไม่มีขายกันเลยครับ T____T
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Athena_Shield

• 356
  • 35
  • -- Kati Project --
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2009, 18:33:34 »
ผมเข้าลิงค์ไม่ได้อ่ะครับ

ผมต้องอภัยด้วยจริงๆนะครับ พอดีว่าผม update รายการหนังสือเอาไว้ที่บทความใหม่ แล้วไม่ได้แก้ไข link
ที่อยู่ในหน้าแรกของอันนี้ให้ไปที่บทความใหม่ ก็เลยทำให้เวลาคลิกไปอ่านแล้วก็เลยจะไปยังหน้า faq อันเก่า
ที่ผมลบข้อมูลออกไปหมดแล้วเลยเขอหน้าว่างๆ (พอดีไม่ค่อยได้เข้ามาเช็คในนี้ก็เลยเพิ่งเห็นว่ามีปัญหาครับ)

link : http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=97399.0

memo

ถ้า link ที่เข้าไม่ได้นั้น เป็น link ข้อมูลของหนังสือ ตอนนี้ผมแก้ไข link หลายๆอันให้แล้ว สามารถเข้าไปดูได้
link ที่มีปัญหา ส่วนมากจะเป็นของ infopress และ provision สาเหตุที่เข้า link ข้อมูลไม่ได้ อาจจะเป็นเพราะ
หนังสือเก่ามากเกินไป หรือ เว็บมีการปรับใหม่ ก็เลยทำให้ไม่มีข้อมูลของหนังสือเหล่านั้นให้เราค้นหาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน 2009, 18:47:27 โดย = Aegis = »
... ขอให้ความรู้ทั้งหลายจงเป็นสมบัติของโลก ...
@ This Document is licensed under a Creative Commons Attribution-Noncommercial 3.0 Unported  @

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 5 มีนาคม 2010, 09:31:58 »
มือใหม่ครับท่าน ไม่ได้คิดอยากเป็นแอดมิน แต่สถานการณ์บังคับให้เป็น และก็เริ่มชอบเข้าแล้ว แต่ก็ว่านั่นแหละ ฝีมือยังอ่อนหัด ยังต้องศึกษาอีกเยอะกำลังต้องการหนังสือและคำแนะนำดีๆอยู่ครับ ขอบคุณมากครับ

MeloDy

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 11 มีนาคม 2010, 09:49:20 »
เรียนรู้เครือข่ายและอุปกรณ์ Cisco ด้วยโปรแกรม Simulation

ผมอ่านมานานแล้ว ยังไม่จบเลยครับ งานเข้าเยอะ