Thaiadmin

เรื่อง การ Rebuild ของ Raid 5 ครับ ทำ เสียบเข้าไปทำ Online แล้ว raid 5 หาย

ซวยอย่างแรง

ไม่ได้ทำ hot swap คับ  shutdown เครื่อง เปลี่ยน hdd ใหม่

จากนั้น ก็เปิดเครื่อง  และสั่ง  online  hdd  จากนั้น  raid 5 ที่ทำ

partition ไว้ก็หาย ไปหมดเลย     และทำสำคัญ backup ไม่มีคับ

คนที่ backup เค้า ไม่ได้ทำไว้ และมัน มี เมื่อ สัปดาห์ก่อน มันไม่ อัพเดท มา 7 วัน

พอมีทางแก้ไข ได้มั้ยครับ ตอนนี้สินหวังมาก เลย

ใช้ dell  openmanage    ทางเดลบอกว่า  ดาต้า lost คับ

แบบนี้ มีใครพอจะกู้คืนมาได้  บ้างมั้ยครับ มีวิธีมั้ย

คิดค่าใช้จ่ายก็ครับ ผมจ่ายเอง ฮือ ๆ โดนไล่ออกแน่ ๆ

ออฟไลน์ DisableAccount

• 3,690
  • 53
  • อยู่ด้วยความพอดี
    • my twitter
เสร็จไปอีกราย กับคำว่า "Raid5"

Raid ช่วยเรื่อง Downtime

แต่ไม่ได้ช่วยเรื่อง Data เลย

Backup สำคัญเสมอๆ

ฺ - Backup ต้องมี
 - Raid มีหรือไม่มีก็ได้

ซวยอย่างแง่ง

::) คับ ทำใจแล้วละคับ เจ้าหน้าที่ Dell เอง ก็พยายามอย่างเต็มที่

แต่คงไม่ได้ผล    คงเป็นความประทับใจที่ผมจะไม่มีวันลืมมันเลย

RAID 5   online ก่อน rebuild   = ตายสนิท เท่ากับการ Format Drive ทิ้ง เลย
แต่ที่แย่กว่านั้นคือมันกู้คืนมาไม่ได้ ไม่เหมือน hdd ลูกเดียว ghost ยังเอากลับมาได้เลย

ผิดครั้งนี้  เท่ากับเพิ่มภาระให้พนักงาน อีก 50 คน ต้องทำงานที่หนักอยู่แล้ว ให้หนักมากขึ้น
ไปอีก 1000 เท่า  ผลแห่งการไม่ดูแลการ Backup ปล่อยให้ส่วนอื่นดูแลโดยที่เราไม่เข้าไป
ควบคุม      

ลืมไม่ลงเลยครับ  ผลกรรมครั้งนี้ ....

ออฟไลน์ DisableAccount

• 3,690
  • 53
  • อยู่ด้วยความพอดี
    • my twitter
Search หาคำว่า  Raid5  ใน board ดูึครับ เจอเพียบ(ปัญหาเดียวกัน คือใส่ disk ลูกใหม่ แล้วเจ้ง)

ออฟไลน์ insanity

• 1,793
  • 77
  • Life would be much easier if I had the source code
    • http://jullapol.blogspot.com
Re: เรื่อง การ Rebuild ของ Raid 5 ครับ ทำ เสียบเข้าไปทำ Online Ŭ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2007, 20:40:24 »
มีกระทู้เก่าๆ อยู่อันนึง

มีที่รับกู้ข้อมูล RAID บ้างคับ 
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=37034.0

ส่วนโปรแกรม RAID reconstructor หาได้จาก
http://www.softpedia.com/get/System/Back-Up-and-Recovery/RAID-Reconstructor.shtml
http://www.runtime.org/raid.htm

โปรแกรมนี้ไม่เคยใช้เหมือนกันน่ะครับ 

ซวยเจงง

ขอบคุณครับ  ผม ยังนั่งทำอยู่เลย  ยังไงขอบคุณที่แนะนำ ครับ

ทำใจแล้วละคับ พรุ่งนี้เรียกประชุมทั้ง บริษัท ...... :'(

ออฟไลน์ noend

• *
  • 251
  • 10
  • TH@min Membership
รบกวนขอรายละเอียดเพิ่ม ในส่วนของขั้นตอนการใส่ Hard Disk ตัวใหม่ แล้วได้ทำอะไรไปบ้างครับ อยากทราบโดยละเอียด เพื่อเป็นกรณีศึกษา(ว่างแล้วค่อยตอบก็ได้ครับ)

ส่วนเรื่องกู้ข้อมูล หากยังหวังจะทำ ก็ให้เก็บชุดเก่าไว้ก่อน อย่าเพิ่งลบทิ้ง นำมาทดลองกับเครื่องอื่นได้ในภายหลัง
แต่เห็นว่างานมันรอไม่ได้ เริ่มลงใหม่เลยดีกว่าครับ ข้อมูลหายหนึ่งอาทิตย์ นับว่ายังโชคดีนะครับ เทียบกับไม่มีเลย

จากวิกฤตครั้งนี้น่าจะถือโอกาสปรับปรุงระบบ เช่น เปลี่ยนเป็น Hot Swap หรือ SAN รวมทั้งปรับปรุงประบวนการกู้คืนสภาพ
เจ้านายและ User รับรู้ถึงความสำคัญของระบบแล้ว น่าจะคุยง่าย ระหว่างนี้ใช้ Hard Disk ธรรมดาไปก่อนก็ได้ครับ สำคัญที่ Backup

ขอให้โชคดีครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ SnOOzE

• **
  • 65
  • 0
  • ผ่านนรก เฉียดตายมาได้อย่างหวุดหวิด!
รบกวนขอรายละเอียดเพิ่ม ในส่วนของขั้นตอนการใส่ Hard Disk ตัวใหม่ แล้วได้ทำอะไรไปบ้างครับ อยากทราบโดยละเอียด เพื่อเป็นกรณีศึกษา(ว่างแล้วค่อยตอบก็ได้ครับ)

ส่วนเรื่องกู้ข้อมูล หากยังหวังจะทำ ก็ให้เก็บชุดเก่าไว้ก่อน อย่าเพิ่งลบทิ้ง นำมาทดลองกับเครื่องอื่นได้ในภายหลัง
แต่เห็นว่างานมันรอไม่ได้ เริ่มลงใหม่เลยดีกว่าครับ ข้อมูลหายหนึ่งอาทิตย์ นับว่ายังโชคดีนะครับ เทียบกับไม่มีเลย

จากวิกฤตครั้งนี้น่าจะถือโอกาสปรับปรุงระบบ เช่น เปลี่ยนเป็น Hot Swap หรือ SAN รวมทั้งปรับปรุงประบวนการกู้คืนสภาพ
เจ้านายและ User รับรู้ถึงความสำคัญของระบบแล้ว น่าจะคุยง่าย ระหว่างนี้ใช้ Hard Disk ธรรมดาไปก่อนก็ได้ครับ สำคัญที่ Backup

ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจและคำแนะ นำ  ทุก ๆ ท่านเลย

ส่วนขั้นตอนนั้น อาจจะยาวหน่อย ผมจะเล่าให้ฟังยาวเลย

อาจจะไม่ได้สาระอะไรมากนะครับ มันอาจเหมือนมาฟังผมเล่าเรื่องมากกว่า

แต่ถ้ามันเป็นกรณีศึกษา ให้เพื่อน ๆ ได้ ก็ยินดีครับ

และวิธีการทางด้านเทคนิคเป็นขั้น ๆ จริงๆ  คงจะไม่ได้อธิบายลึก
เพราะมันเป็นเทคนิคเฉพาะระบบครับ

เกริ่น นิดนึงคับ

มี  Raid 2  ชุด  คือ

Mirror 1 สำหรับ OS ,  Disk  10k ,  73 x 2
Raid 5  สำหรับ  DB ,  Disk 10 k , 73 x 7  ประมาณ  400 GB. คับ

ระบบ raid ผมสามารถทำ hot swap ได้อยู่แล้ว แต่ผมไม่ได้ทำนะ
เพราะทางหัวหน้าอย่างให้ปิด แล้วเปลี่ยนมากกว่า คือเค้ากลัวมากว่าข้อมูลจะหาย :-X

ชุดที่  HDD   เสีย  เป็น Raid 5  disk ที่  0:2 

หลังจากที่แจ้ง Dell แล้ว เค้าก็ ส่ง แมส นำ Hdd มา ส่งให้ ที่  บ. อะคับ ประมาณ บ่าย 3(แจ้งไปตอนเที่ยงคับ)
ก่อนหน้านั้นทาง dell บอกว่าจะเข้ามาก่อน 17.30 น. (ยังสงสัยว่าทำไมมาเร็ว)

ผมก็เลยนำ Disk ที่ได้มาทำการเปลี่ยน (ปกติ ก็เปลี่ยนเองไม่ได้รอเจ้าหน้าที่ ) พอเค้ามาเราก็ Sign ให้อย่างเดียว
จริงๆ แล้ว ทาง Dell จะมี Engineer  เข้ามาเปลี่ยนให้เราด้วยนะครับ  เราไม่ต้องทำอะไรเลย

หลังจากที่ผมได้ Disk ก็นำมาเปลี่ยน  โดย Down service และระบบทุกอย่างเรียบร้อย
ปิดเครื่องถอด Disk เสียออก และเปลี่ยน Disk ใหม่ เข้าไป  (ผมคิดว่ามันจะ rebuild เองหลังจากเปิดระบบเรียบร้อยแล้ว)
(ผมเคยทำโดยการ hot swap, และ rebuild ผ่าน Control M )

หลังจากนั้นผมก็ไม่ได้ดูต่อ ให้น้องอีกคนนึงที่ดูด้าน App เป็นคนดูต่อ
เค้าก็บอกว่าเปิดเครื่องตามปกติ จากนั้นก็เปิด Service  เรียบร้อย ประมาณ 15 นาที
จากนั้น user จึงแจ้งเข้ามาว่าไม่สามารถใช้งานได้ จึงได้เข้ามาตรวจสอบ

ปรากกฏว่า SQL นั้น  start ได้ตามปกติ แต่ ไม่สามารถ Browse Database ได้เลย
พอดูที่ Disk มันก็เป็นไฟสีส้ม กระพริบ ผมก็เลย เข้า open manage และดูสถานะปรากฎ

ว่ามันก็ยัง  Failer อยู่ นะครับ  พอ click ขวา ก็จะมี rebuild และ online   ช่วงเวลานั้น
ผมก็ยังงงตัวเองว่า ทำไม click online ไปเสียแล้ว ทั้งที่มัน ควรจะเป็นคำว่า rebuild มากกว่า

และหลังจากนั้นมันก็เขียว และไฟกระพริบปกติ (ไม่ได้กระพริบแบบการ rebuild นะคับ)
จากนั้นไม่ว่าผมจะพยายาม star Program ยังไง มันก็ไม่สมบูรณ์

ตอนนั้นทางเดลก็เข้ามาแล้วคับ เค้าก็ check disk อะไรตามขั้นตอนเค้านะคับ
แต่โปรแกรมผมก้ยังใช้ไม่ได้อยู่ดี

ผมก็คิดว่าไม่น่าจะใช่ที่ Disk ของ ทางเดล ก็เลยไล่เช็คดูเอง พอไปไล่ check จาก log 
ปรากฏว่า Drive หรือ Partition หายไป 1 Drive คับ ซึ่งเป็น Drive ที่เป็น Raid 5 ทั้งหมดเลย

ซึ่งพอดูจาก Mycomputer แล้วก็ จริงๆ ครับ  Drive 400 Gb หายไปเลย

พอดู ใน Computer Management แล้ว เห็นแต่ โครงสร้าง
(มันเหมือนกับ Drive ที่ยังไม่ได้ format นะคับ )

พอนึงถึงตอนนี้แล้วผมก็ยังใจหายว๊าบบบบ อยู่เลยครับ
ความรู้สึกตอนนั้น (นี่มันนรกชัด ๆ )  หน้าซีด ตัวเหลือง คล้ายจะเป็นลม

ในตอนนั้นทางเดลก็ ดีมากกกกก มั่ก ๆ ๆ เลยครับ เค้าโทรถามทาง บริษัท
ว่าเกิดเคสนี้จะแก้ได้ยังไง จน eng  ท่าน นึงก็มีคำตอบว่า

"ดาต้าน่าจะ lose ไปแล้วคับ เพราะทำผิดขั้นตอน "

เค้าก็อธิบายว่า ถ้าเราไปสั่ง  Force online มันก็เหมือนกับว่า Disk นี้พร้อมใช้แล้วมันก็จะทำการเขียนข้อมูล
ทับลงไปบน disk ลูกอื่น ๆ ต่อไป เหมือนกับว่า disk ลูกใหม่มีข้อมูลอยู่แล้ว ทำให้เกิดการผิดพลาดขึ้น
ประมาณนี้ละคับ

แต่ที่ผมกังวลใจนิดนึงก๋คือ มันเหมือนว่า data มันหายไปก่อนที่ผมจะทำ online นะ เพราะตอนนั้นมันเชื่อม sql ไม่ได้แล้ว
กังวลว่า raid ผมมีอะไรผิดพลาดหรือเปล่า

แต่ทางเจ้าหน้าที่ที่มาดูให้ผมเค้าก็พยายาม โทรถามท่านอื่น ๆ แลพพยายามแก้ไข ด้วยการทำผ่าน ctrl+m นะครับ
อยู่ช่วยผม ตั้งแต่ 5 โมงเย็น เกือบ 5 ทุ่มนะคับ  ซึ่งก็ไม่สามารถช่วยแก้ไขสถานะการณ์ที่เลวร้ายนี้ได้

ซึ่งผมก็ซึ่งในความมีน้ำใจ ของเจ้าหน้าที่ ท่านนี้มากครับ ถึงแม้จะไม่ได้เป็นเรื่องของเค้าเลย ผมทำเองแท้ ๆ เค้าก็ยัง
อยู่ช่วยคิด จนดึกดื่น  ก็ ขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ  ขอบคุณมาก

ตอนนั้น ผมเองและ เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ  ก็หมดหวังแล้ว ที่จะกู้คืนในสถานะที่ ข้อมูลล่าสุด
แต่หลังจากที่เราไปกินข้าวกันประมาณ 5 ทุ่ม ผมเองก็ไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ที่ บริษัท และ น้องอีก 1 คนก็เช่นกัน
( ถึงแม้จะทำงานด้านไอที ก้ยังขอมีที่พึ่งทางใจสักนิดคับ )   ขอให้เรามีทางเลือกมากขึ้น ขอให้สมองปลอดโปร่ง
ขอให้มีไอเดีย ดี ๆ เกิดขึ้นกับใครสักคน

เชื่อหรือไม่ครับ จากนั้นไม่นานมีรุ่นพี่คนนึง ที่ไม่ได้โทรติดต่อกันนานมากแล้ว  โทรมาหาน้องที่ บริษัท ซึ่งกำลัง หมดหวังอย่างเต็มที่
โทรเข้ามทักทาย และถามสารทุกสุกดิบ ตามประสาพี่น้อง หลังจาก เล่าให้ฟัง พี่เค้าบอกว่ายังไงรู้มั้ยคับ

"โห เรื่อง ๆ ง่าย ๆ รู้มั้ย ทางออก มี 2 ทาง เสมอ พี่เคยทำ raid หลุดเหมือนกัน  ตอนนั้นก็ หายแบบนี้ละ
ไม่ต้องคิดมาก คนเราผิดพลาดกันได้ แต่อยากให้จำเอาไว้เป็นบท
เรียน"

โอ้ววววว พระเจ้า

จากนั้นพี่เค้าก้อแนะนำขั้นไอเดีย มาให้  ซึ่งเป็นขั้นตอนที่น่าจะ น่าจะนะครับ ใช้กับระบบงานนี้โดยเฉพาะเท่านั้น
ผมไม่แน่ใจในระบบอื่นเป็นแบบนี้หรือเปล่า ผมใช้ SAP นะ

และ จากนั้นก็มีรุ่นพี่ Engineer อีกคนที่ทำงานก่อนผม โทรเข้ามาอีก  โอ้ววววววว พระเจ้า ผมก็เล่าเรื่องราวไป
เค้าก้อ บอกว่าเค้ารู้จักคนที่สามารถ กู้ Raid  อาการแบบนี้ ได้  เอาละสิ

มีทาง เลือก 2 ทาง จริงๆ ครับ คืนนั้น

สุดท้ายหลังจากประชมร่วมกัน เราตัดสินใจที่จะใช้ วิธีการแรกครับ  เพราะเราไม่แน่ใจว่า หากเราเลือกการกู้ raid แล้ว
มันจะได้ข้อมูลครบมั้ย อาจจะแค่ 50/50 เพราะ ก่อนหน้านี้มีการทำ ให้ disk มัน online มาแล้ว แต่ยังไม่ได้ format disk

หลังจากนั้นเราก็เริ่มลงมือ ใช้  data ที่ backup ไว้เมื่อวันที่ 24 -05-07 มาลง ก่อน แล้วจากนั้นนำ transection log มาต่อ
(วันที่ DATA หายนั้น วันที่ 3 ครับ หากไม่ได้ จริงๆ เราต้องให้ พนักงาน key ข้อมูลใหม่ ตั้งแต่วันที่ 25 - 3 เลย)
 นรกมั้ยละคับ ยังไม่นับ เรื่องอื่น ๆ ที่จะตามมานะคับ

จากขั้นตอนตรงนี้เราต้องเชิญ SAP  Consult    มาคับ หลังจาก เราบอกไอเดียเค้าไป เคา บอกว่าน่าจะได้ ก็ เลยลงมือกันเลย
 ลากลงมาจากเตียงเลยคับ  คืนนั้น เที่ยงคืนกว่า หลังจาก restor dat a แล้ว เราก็จะเอา log มาต่อ ซึ่งต้องมีกรรมวิธี
เพื่อจะนำข้อมูลมายำ รวมกับให้ได้  ซึ่งพี่เค้าก็เทพมาก ๆ เลยครับ

เราใช้เวลา rebuild log ลง data ทั้งหมด ก็ ตั้งแต่ ตี 3 วันที่ 4 จนถึง ประมาณ  4 โมงเย็นของวันที่ 5 ครับ
หลังจาก rebuild เสร็จ ก็ check verify data อีกประมาณ 2 ชั่วโมง

ทุกอย่างก้อกลับมาเหมือนเดิม ข้อมูลทุกอย่าง กลับมา ณ เวลาสุดท้ายที่เราทำงานกัน ครับ
และ โปรแกรมทำงานได้ตามปกติ

เรื่องก็มีเท่านี้ละครับ  ผมเองผิดพลาดอย่างมาก ซึ่งเป็นอะไรที่ไม่ได้ตั้งใจ ตอนนั้นมือมันเร็วและสมองมันช้าซะงั้น
เพราะเราทำงานมากไป ดึก ๆ ดื่น ๆ พักผ่อนไม่เพียงพอ อาจเบลอได้ นะคับ

:)
สุดท้ายนี้  ก็อยากจะบอกทุก ๆ ท่าน ว่า อย่าประมาทนะครับ พลาดนิดเดียว นรกรออยู่เลย
ที่ผมพลาดจริงๆ ก็คือการ backup  จริงๆ แล้วต้องทำทุกวัน และ backup log ทุก เที่ยง
เพราะหากพลาดไปแล้ว เกิดการ ReKey กันจริงๆ

ไม่ใช่เราคนเดียวที่เดือดร้อน  ยังมีคนอีกเยอะนะครับที่เดือนร้อน ต้องมีหลาย ๆ คนที่ต้องมานั่งทำงานใหม่

ทั้ง ๆ ที่เค้าก็ทำงานหนักอยู่แล้ว ทั้ง ๆ ที่เค้าควรจะได้พัก เพราะ แบบนั้น เราเป็น admin , engineer

ก็ควรเคร่งครัด และทำงานของเราให้รัดกุมที่สุด ต่อให้ใครก็ตามดูแลหรือมอบหน้าที่ไปแล้ว เราก็ต้องตาม

ตรวจสอบการทำงานนะครับ ไม่ใช่มอบแล้วมอบไปเลย ถือว่าไม่ใช่หน้าที่แล้ว

เพราะท่านอาจจะไม่โชคดีเหมือนผมและน้องอีกคน

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ noend

• *
  • 251
  • 10
  • TH@min Membership
ขอบคุณที่เล่าให้ฟังครับ
สรุปสาเหตุว่าเพราะไปกดยกเลิกการ Rebuild และไปกู้ระบบเอาจาก Backup + Transaction Log (น่าว่าอยู่ใน System - คงคล้ายๆกับ Oracle)

ผมเองเชื่อว่า RAID5 แบบ Hot Swap สร้างมาให้ใช้งานแบบไม่ปิดเครื่อง ผมก็จะถือตามนั้น ดูเหมือนจะปลอดภัยกว่าการปิดแล้วเปลี่ยนตัว
แต่ก็เคยลองทั้งสองวิธีนะครับ (หลังจากBackup ไว้สองชุดแล้ว) ทำได้ได้ทั้งสองวิธี ซึ่งแบบปิดยุ่งยากกว่า ต้องเข้าไป Config ก่อน Boot (Win2000+IBM)

ยินดีด้วยครับ ที่รอดมาได้

ออฟไลน์ wewelcome

• 951
  • 22
  • poweredbymoney.
สุดท้ายคุณก็ได้ data กลับมาใช่มั๊ยครับ ยินดีด้วยจริงๆที่รอดมาได้
ตอนผมเป็น Dell เหมือนกันเลย ไม่โชคดีแบบนี้ แต่ก็ไม่โชคร้ายมากเพราะ data ในนั้นไม่ได้ถึงกับสำคัญมากๆอย่างของคุณ หายก็แค่เซ็งๆ เท่านั้นเอง

ใครที่ผ่านเหตุการณ์แบบนี้มาได้สักครั้ง จะยิ่งรัก backup ขึ้นอีกเป็นกอง
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ซวยมาก่อน

สุดท้ายคุณก็ได้ data กลับมาใช่มั๊ยครับ ยินดีด้วยจริงๆที่รอดมาได้
ตอนผมเป็น Dell เหมือนกันเลย ไม่โชคดีแบบนี้ แต่ก็ไม่โชคร้ายมากเพราะ data ในนั้นไม่ได้ถึงกับสำคัญมากๆอย่างของคุณ หายก็แค่เซ็งๆ เท่านั้นเอง

ใครที่ผ่านเหตุการณ์แบบนี้มาได้สักครั้ง จะยิ่งรัก backup ขึ้นอีกเป็นกอง

ใช่แล้วครับ ได้กลับมาครบเลย  และผมก็รัก backup มากขึ้น อย่างที่ว่าจริง ๆ ละครับ เฉียดตาย จริง ๆ ครั้งนี้

ขอบคุณที่เล่าให้ฟังครับ
สรุปสาเหตุว่าเพราะไปกดยกเลิกการ Rebuild และไปกู้ระบบเอาจาก Backup + Transaction Log (น่าว่าอยู่ใน System - คงคล้ายๆกับ Oracle)

ผมเองเชื่อว่า RAID5 แบบ Hot Swap สร้างมาให้ใช้งานแบบไม่ปิดเครื่อง ผมก็จะถือตามนั้น ดูเหมือนจะปลอดภัยกว่าการปิดแล้วเปลี่ยนตัว
แต่ก็เคยลองทั้งสองวิธีนะครับ (หลังจากBackup ไว้สองชุดแล้ว) ทำได้ได้ทั้งสองวิธี ซึ่งแบบปิดยุ่งยากกว่า ต้องเข้าไป Config ก่อน Boot (Win2000+IBM)

ยินดีด้วยครับ ที่รอดมาได้

ฮ้า  ผมไม่ได้ไปยกเลิกการ rebuild นะคับ  มันยังไม่ได้ทำการ rebuild เลยต่ะหาก ผมกด  force online  ของ hdd ลูกใหม่เลย
แล้วก็ไม่แน่ใจด้วยว่า partition หายไปก่อน หรือ หลังผมกด Online Hdd   พูดง่าย ๆ Raid 5 หายไปจาก My computer เลยนะคับ

และการกู้ข้อมูลกลับก็คือ เอามาจาก TAPE Backup + ( Transection log  ที่ผมสร้าง แยก partition ไว้บนตัวของ Raid 1 นะคับ )
ซึ่งโชคดีมาก ๆ ที่มันแยกจาก raid 5 ไม่งั้น  ผมก็ไม่รอด คับ