Thaiadmin

ประกาศเปิดคอร์สอบรมเดือน กุมภาพันธ์ - มีนาคม

ออฟไลน์ >>>bugs

• *
  • 253
  • 1
Re: ประกาศเปิดคอร์สอบรมเดือน กุมภาพันธ์ - มีนาคม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2007, 08:56:55 »
ราคาถูกอย่างนี้  เอกสารคงต้องหาเองใช่ปะครับ
แล้วจะหาเอกสารจากที่ไหน อย่างไรครับ ช่วยบอกด้วย
จะได้เตรียมไปถูกครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Bugfly

• 2,706
  • 47
  • พยายามจะก้าวออกจากกะลา
Re: ประกาศเปิดคอร์สอบรมเดือน กุมภาพันธ์ - มีนาคม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2007, 08:58:32 »
สอบถามหน่อย ip cop ต้องมีพื้นฐานอะไรบ้างคับ
มีพื้นฐาน Linux นิดหน่อยก็พอครับ หรือไม่มีก็ได้ครับ เพราะเราจะไม่ลงลึกในเรื่อง command line ครับ จะมีบ้างก็ตอนลง Addons เท่านั้น นอกนั้นจะเน้นการคอนฟิกผ่านทาง Web Interface ครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ deejang

• 28
  • 0
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2007, 09:23:24 »
ชอบคุณครับเป็นเวบอินเอร์เฟสค่อยยังชั่วหน่อย มะมีพื้นฐานเลย linux
มีอบรม linux แบบ newbie มั่งนะ  ::)

ออฟไลน์ HOWHIGH@

• 543
  • 11
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2007, 09:33:11 »
อยากไปเรียนจัง ถูกตังดี คิคิ :) :)ิ  :)    แต่ติดตรงไม่มี คนให้ข้าวน้ำ เจ้าหมีพูห์ กับ หมูสีชมพู นี่สิ  :'( :'( :'(  แม่บ้านเขาไปเรียนต่อ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

scorpion

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2007, 09:41:54 »
ip cop คืออะไรอ่ะครับ   อยากเทรนด้วยครับ แต่ยังไม่รู้จักเลย
เกี่ยวกับการ block อะไรหรือเปล่าครับ

IP COP Management        ไม่ทราบว่าเป็นหลักสูตรเกี่ยวกับอะไรครับ ช่วยอธิบายหน่อย

ไม่สามารถว่าใช่เกี่ยวกับ ข้างล่างเนี่ยหรือเปล่าครับ

IP Cop 1.4.2 (1 CD)
[IPCOP] $5.95

click to enlarge 

IP Cop is a Linux firewall distribution geared towards home and small office users.

IP Cop lets you take an old PC and convert it into an appliance that will:

Secure your home or office network from the Internet.
Improve the performance of web browsers by keeping frequently used data.
IPCop works with most home networks and small office networks, dial up modems, cable modems, DSL, leased lines and ISDN. It also lets several PCs share connections to the Internet. If you have an always on connection to can even use IPCop to protect your web and email servers. IP Cop also has remote management meaning you can securely update and reconfigure your IPCop firewall from anywhere with an Internet connection.

All this functionality can be managed from a simple to use web interface, even updates and patches can be installed using a web browser.

IPCop basically sits "in between" your Internet connection (dial-up modem, cable-modem, DSL, etc) and works directs traffic using a set of rules for the TCP/IP traffic that underlies all Internet activities. The default rules, ideal for most users, are essentially simple in nature. They allow you to "surf" to the outside world and visit web-sites, FTP, email and so forth. And as you go about your tasks on the Internet, IPCop allows return traffic from those tasks, that you requested, to pass through. If, however, some random TCP/IP traffic comes in, requesting information from your computer, and that traffic is not in response to your requests, IP Cop refuses to respond, and logs that attempt. Thus, you are allowed to go about your normal business, but when the bad guys try to come after you, they are stopped cold, because they are not responding to your requests.

System Requirements

Pentium or AMD processor, 200 MHz or higher
64MB of RAM or more
640x480 or higher screen resolution
Included In The Package

1 IP Cop 1.4.2 CD, 1 Paper CD Sleeve
Quick Start Information Sheet

lifeonline

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2007, 10:57:10 »
แล้วแบบนี้เอกสารเอาที่งาน หรือโหลดไป print เองอ่ะคับ

ออฟไลน์ Chokul

• 49
  • 1
  • ถ้าเชื่อตัวเองว่าทำได้... เราจะทำมันได้
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2007, 13:06:41 »
น่าสนใจดีครับ แล้วเรื่องเอกสารอย่าง network ต้องเตรียมไรไปบ้างครับ

ออฟไลน์ ต้นตาล+ตอง&ตั้งเต

• 136
  • -4
  • คุณพ่อลูกสองที่หายการติดต่อไปนานนนน มากกกกก
Re: ประกาศเปิดคอร์สอบรมเดือน กุมภาพันธ์ - ม&#
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2007, 14:19:41 »
Newbie Return  ;D

คอร์สละ 250 นี่คนจัดไม่กินแกลบหรือครับ  ;) 
เยี่ยมจริงๆหาถูกกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว  :)

ปล.แต่ไปไม่ได้อยู่ดีติดเที่ยวตรุษจีน  ;D

นั่นสิ แต่ไม่เป็นไร เพื่อเป็นการขอบคุณผู้จัดอบรม วันไปเราจะหิ้วแกลบไปฝาก

ราคาถูกอย่างนี้  เอกสารคงต้องหาเองใช่ปะครับ
แล้วจะหาเอกสารจากที่ไหน อย่างไรครับ ช่วยบอกด้วย

อันนี้ก็อยากรู้เหมือนกันนะ ช่วยชี้แจงหน่อยจิ
สุขภาพร่างกายไม่ค่อยดี แต่ยังไงก็ยังหยุดไม่ได้

• 2,706
  • 47
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2007, 14:35:11 »
เรื่องเอกสาร IPCop กำลังจัดทำอยู่ครับเสร็จแล้วจะเอามาให้ โหลดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 กุมภาพันธ์ 2007, 15:23:07 โดย Bugfly »

ออฟไลน์ aie2aie

• *
  • 11
  • 0
  • หมีขาวตัวอุ่น
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2007, 15:31:22 »
Newbie Return  ;D

คอร์สละ 250 นี่คนจัดไม่กินแกลบหรือครับ  ;) 
เยี่ยมจริงๆหาถูกกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว  :)

ปล.แต่ไปไม่ได้อยู่ดีติดเที่ยวตรุษจีน  ;D

ติดตรุษจีนเหมือนกันเลยครับ   
จอง ip cop mangement  1  ที่ด้วยครับ คืนนี้ไปโอนเงินให้คราบบบ

ออฟไลน์ urenus

• **
  • 19
  • 0
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2007, 09:55:13 »
อยากเข้า Network Knowledge for Newbie ด้วย แต่ว่าติดสอบอ่ะ
คงต้องรอรอบหน้าแล้วมั้งเนี่ย   ;)

ออฟไลน์ Kul_Ying

• Thaiadmin Treasurer
  • 1,017
  • 59
  • หัดเป็น Admin เจ้าค่ะ
    • ITSCS
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2007, 12:21:54 »
อยากไปเรียนจัง ถูกตังดี คิคิ :) :)ิ  :)    แต่ติดตรงไม่มี คนให้ข้าวน้ำ เจ้าหมีพูห์ กับ หมูสีชมพู นี่สิ  :'( :'( :'(  แม่บ้านเขาไปเรียนต่อ

พามาด้วยสิคะ เดี๋ยวช่วงเลี้ยง  :)

แล้วมเป็นการอบรมแบบคอมเครื่องนึงต่อคนนึงเลยป่าวครับ หรอืเป็นแบบฟังบรรยายเฉยๆหรือคอมหนึ่งเครื่องแล้วคนหลายคนครับ

ฟังบรรยายค่ะ แต่คนสอนให้คอมฯ สาธิตจริงให้ชมค่ะ

ปล.DVD Network Troubleshooting เมื่อไรจะได้ครับ รอนานจังเลยอะครับ

ยังมีปัญหากับการตัดต่ออยู่ค่ะ ล่าสุดไฟล์ภาพกับเสียงไม่ตรงกัน ต้องตัดต่อใหม่อีกครั้งอ่ะค่ะ  :'(

Network Knowledge for Newbie เต็มแล้วนะคะ สำหรับท่านที่พลาดโอกาสคงต้องรอครั้งหน้าค่ะ
เมื่อผู้ให้   ให้ด้วยใจ   ที่อยากให้   ถ้าอยากได้   ก็รับไว้   ไม่ถือสา   ไม่อยากได้   ก็ผ่านไป   ไม่ได้ว่า   แต่กังขา   ไม่ได้ทำ   ติทำไม
เมื่อผู้ให้   ให้ด้วยใจ   ที่อยากให้   ก็รับไป   อย่างที่ให้   ไว้ได้ไหม   ไม่เห็นต้อง   สร้างเงื่อนไข   ให้วุ่นวาย   รับไม่ได้   ไม่ต้องรับ   ก็จบกัน

ออฟไลน์ SmileBuff

• 162
  • 0
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2007, 21:44:12 »
เต็มแล้ว....... อดอีกตามเคย

อย่าลืมทำ DVD ออกมาขายเน้อ...จารอ.

::)

Kannikar.I

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2007, 17:27:21 »
 :)นั่นซิ เต็มซะหล่ะ  เสียดายจังว่าจะไปโอนตังวันนี้อ่ะ พอมาเช็คดูว่าเหลือกี่ที่นั่ง เต็มซะล่ะ อดเลย

omarjija

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2007, 13:03:52 »
จะเปิดรอบต่อไปป่าวครับ
อยากเรียนเหมือนกานอ่าา
 :'(

gotomo

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2007, 17:27:45 »
อดเลยอ่ะไม่น่าไปต่างจังหวัดเลยเราเว็งเลยงิ ::)
ต้องโทดบริษัทนะนิส่งไปทำงานทำให้อดเข้าอบรมเลย :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ eGoS

• 368
  • 6
    • Hero Blog
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2007, 22:09:38 »
ขอบคุณพลัง admin
http://heronaja.blogspot.com/
Blog เล็กๆของ   Hero  หมาโกลเด้นตัวใหญ่.

ออฟไลน์ Caramel Macchiato

• 738
  • 25
  • My style - www.karnake.com
    • www.karnake.com
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2007, 13:11:00 »
เอาเนื้อหาคร่าว ๆ ที่จะสอนสำหรับ course network knowledge for newbie มาให้ download กันก่อนครับ  เนื่องจากมีเวลาน้อย + ติดอู้ เลยอยากให้เพื่อน ๆ เตรียมกระดาษเปล่าไปด้วย เนื่องจากสำหรับหัวข้อ loadbalance และ QoS ผมจะเพิ่มเนื้อหาเข้าไปอีกนิดหน่อย ส่วนใหญ่เป็นรูป เพื่อให้สามารถเห็นภาพได้ถูกต้องครับ

ขอบคุณครับ
codered
ขอต้อนรับเข้าสู่ www.karnake.com

ออฟไลน์ ☺คนหลังเขา☻

• 417
  • 10
  • สักวันจะเก่งกว่าให้ดู
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2007, 16:57:27 »
ตอนนี้กำลังพยายามหาสถานที่อยู่ครับ เนื่องจากเราพยายามทำคอร์สให้ราคาถูก เลยต้องพยายามหาสถานที่ๆมีค่าใช้จ่ายน้อยที่สุด คอร์ส windows 2003 เป็น course priority ครับ จะพยายามจัดให้ได้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ

Fordot

ตอนนี้พี่ยังหาอยู่หรือเปล่า ผมมีร้านเน็ต แต่ตอนนี้ปิดแล้ว ไม่รู้จะใช้ได้ไหมนะครับ เพราะมันไม่ใหญ่นะครับ เดียวจะถ่ายรูปมาให้ดู นะครับ

แต่เดินทางมาอาจจะลำบากหน่อยนะครับ อยู่แถว โฮมโปรบางนา  ;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์ 2007, 17:08:40 โดย ☺คนหลังเขา☻ »

ออฟไลน์ fordot

• Training Project Leader
  • 519
  • 106
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2007, 18:11:29 »
ตอนนี้คอร์ส Web Server (IIS&Apache) Management เต็มแล้วนะครับ

ออฟไลน์ rapin

• 1,311
  • 3
  • Service Mind
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2007, 22:03:51 »
เพิ่มจำนวนคนเรียนใน IP corp ได้อีกไหมครับ อยากเรียน
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2007, 22:16:02 »
ตอนนี้เพิ่มไม่ได้แล้วครับ เพราะเป็นห้องเล็กที่รับได้จำกัด ตอนนี้ 18 คนก็เบียดกันน่าดูแล้วครับ ยังไงรอเปิดรอบต่อไปนะครับ ทั้ง network for newbie, web server management, IP cop และจะยังมีตามมาอีกหลายคอร์สครับ

Fordot

globe

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2007, 11:47:14 »
ตกลงเรื่องเอกสารนี่ต้องเตรียมไปเองป่าวครับ

ออฟไลน์ Caramel Macchiato

• 738
  • 25
  • My style - www.karnake.com
    • www.karnake.com
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2007, 12:58:25 »
เอกสารเตรียมไปเองครับ สำหรับ Network knowledge for newbie สามารถ download ได้เลยครับ โดยผมได้ upload ไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้แล้ว ลองหาดูครับ

เตรียมตัวให้พร้อมนะครับ  จะได้เก็บความรู้ได้เต็มความสามารถ

codered  ::)
ขอต้อนรับเข้าสู่ www.karnake.com

beginner

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2007, 10:33:34 »
ไม่ทันซะแล้วรู้ข่าวช้าไปเต็มหมดเลยอะ อยากไปอบรมเหมือนกัน

ปล.ถ้าทำ ซีดี ออกมาแล้วบอกด้วยนะครับผม

Happyman

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2007, 11:48:38 »
เวงกำ ไม่ทันตามฟอร์ม ไม่เคยทันไรเลยอ่ะผม  :'(

mixerred

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2007, 13:20:08 »
เต็มเร็วจัง น่าจะรับได้เยอะกว่านี้นะคับ

• 2,706
  • 47
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2007, 07:56:21 »
เต็มเร็วจัง น่าจะรับได้เยอะกว่านี้นะคับ
เป็นห้องเทรนขนาดเล็กอ่ะครับ รับคนได้จำกัด

ออฟไลน์ ต้นตาล+ตอง&ตั้งเต

• 136
  • -4
  • คุณพ่อลูกสองที่หายการติดต่อไปนานนนน มากกกกก
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2007, 10:53:16 »
ไม่ทันซะแล้วรู้ข่าวช้าไปเต็มหมดเลยอะ อยากไปอบรมเหมือนกัน

ปล.ถ้าทำ ซีดี ออกมาแล้วบอกด้วยนะครับผม

นั่นสิ จะก๊อปไปวางขายพันทิบอยู่เหมือนกัน
 :)
สุขภาพร่างกายไม่ค่อยดี แต่ยังไงก็ยังหยุดไม่ได้

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2007, 11:36:29 »
คอร์ส Excel Advance
   สำหรับคอร์สนี้ ผมแนะนำว่า admin หรือ system operation engineer ท่านไหนที่ต้องทำระบบ report กับข้อมูลเยอะๆ น่าจะลงเรียนนะครับ เพราะในงาน operation จะต้องใช้ excel ระดับ advance ค่อนข้างมาก เพื่อนำเสนอข้อมูลออกมาได้ดี
   หรือถ้าหากเพื่อนๆท่านไหนคิดว่าคอร์สนี้จะเป็นประโยชน์กับ พนักงานคนอื่นในบริษัทของท่าน ก็ลองฝากเสนอให้บริษัทส่งพนักงานเหล่านั้นมาอบรมด้วยก็ได้นะครับ เพื่อให้ความรู้นี้สามารถมีคนนำไปใช้เยอะๆได้
   คอร์สนี้ราคาแค่ 250 เมื่อเทียบกับคอร์สที่เปิดสอนทั่วไปราคาเกือบหมื่นบาทก็นับว่าถูกมากๆ ถ้ายังไงก็แนะนำให้รีบลงทะเบียนเรียนกันนะครับ

รายละเอียดคอร์ส ExcelAdvance มีดังข้างล่างครับ

1. พื้นฐานการใช้งาน Excel ให้ถูกต้องและรวดเร็ว ป้อนข้อมูลอย่างไร อ้างอิงข้อมูลอย่างไร จะทำให้ข้อมูลแสดงออกมาอย่างที่ต้องการได้อย่างไร รวมถึงการทำงานกับเซลล์และเวิร์คชีท
2. อธิบายความแตกต่างระหว่างสูตรกับฟังก์ชั่น เน้นการสร้างสูตรที่ต้องมีการประยุกต์ใช้งานฟังก์ชั่น และการสร้างสูตรการนำสูตรไปใช้งานและตัวอย่างสูตร การแก้ปัญหาเมื่อสูตรเกิดข้อผิดพลาด
    ฟังก์ชั่นที่จะกล่าวถึง
        -ฟังชั่นทางการการเงิน จะอธิบายถึงการคำนวณค่าเสื่อมราคาและการคำนวนหาดอกเบี้ย DB,SLN,SYD,FV,IPMT,IRR,PMT,PPMT
        -ฟังก์ชั่นเกี่ยวกับเวลาและวันที่ จะอธิบายถึงการนำวันที่และเวลามาคำนวณ DATE,WEEKDAY,TIME
        -ฟังก์ชั่นทางคณิตศาสตร์ จะเน้นเรื่องจำนวนเต็มและการปัดเศษ CEILING,FLOOR,MOD,ROUND
        -ฟังก์ชั่นตัวอักษรและข้อความ จะเน้นเรื่องการแปลงตัวอักษร แปลงข้อความ การค้นหาและแทนที่
BAHTTEXT,CHAR,TRIM,TEXT,VALUE,FIND,LEFT,RIGHT,REPLACE,REPT,SUBSTITUTE
        -ฟังก์ชั่นด้านตรรกศาสตร์ IF,AND,OR,FALSE,TRUE,NOT
3. เสริมเรื่องฟังก์ชั่นที่ช่วยจะการกับข้อมูลจำนวนมาก Sorting, Filtering & Sub-Totaling / Lookup / Validation เพื่อลดขั้นตอนและเวลาในการทำงาน
4. เรื่องแผนภูมิ จะอธิบายการเลือกแผนภูมิให้เหมาะสมกับข้อมูล การเตรียมข้อมูลเพื่อสร้างแผนภูมิ การสร้างแผนภูมิแบบง่ายจนถึงแผนภูมิชั้นสูง การออกแบบแผนภูมิเพื่อให้เหมาะกับการนำเสนอ
5. อธิบายการใช้เครื่องมือสำหรับวิเคราะห์ข้อมูลประสิธิภาพสูง PIVOT TABLE ตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงการประยุกต์ใช้งาน พร้อมยกตัวอยากการใช้งานจริง
6. การนำใช้ Macros เพื่อลดขั้นตอนการทำงานและเพิ่มประสิทธิภาพให้การใช้งานExcelให้มากยิ่งขึ้น อธิบายถึงประโยชน์ การทำงาน ขั้นตอนการสร้างและแก้ไข Macros หากมีเวลาเหลือจะกล่าวถึงการใช้งาน VBA