Thaiadmin

[บทความ] เส้นทางสู่ MCSE ภาคแรก >>>>MCSE Guidance Part I

ออฟไลน์ Bourne23

• *
  • 39
  • 0
Re: [บทความ] เส้นทางสู่ MCSE ภาคแรก >>>>MCSE Guidance Part I
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 09:00:31 »
สอบถามผู้รู้ด้วยครับ
 1.ถ้าต้องการสอบต้องสอบที่ศูนย์เท่านั้นใช่หรือไม่ครับ เห็นบอกว่า
    เป็นแบบออนไลน์ ก็เลยคิดว่าตกลงสอบที่ไหนกัน
 2.มีคอร์สเรียนที่ไหนบ้างครับ เพราะผมจบคอมพิวเตอร์ก็จริง
    แต่ดันทำงานด้านไฟฟ้า-อิเล็กทรอนิกส์ก็เลยลืมๆไปบ้าง แล้วบางอย่าง
    มันก็ใหม่กว่าตอนที่เคยเรียนมา แต่ตอนนี้กลับมาทำด้าน IT แล้ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PonGPanG

• 338
  • 6
  • TH@min Membership
Re: [บทความ] เส้นทางสู่ MCSE ภาคแรก >>>>MCSE Guidance Part I
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 11:39:40 »
สอบถามผู้รู้ด้วยครับ
 1.ถ้าต้องการสอบต้องสอบที่ศูนย์เท่านั้นใช่หรือไม่ครับ เห็นบอกว่า
    เป็นแบบออนไลน์ ก็เลยคิดว่าตกลงสอบที่ไหนกัน
 2.มีคอร์สเรียนที่ไหนบ้างครับ เพราะผมจบคอมพิวเตอร์ก็จริง
    แต่ดันทำงานด้านไฟฟ้า-อิเล็กทรอนิกส์ก็เลยลืมๆไปบ้าง แล้วบางอย่าง
    มันก็ใหม่กว่าตอนที่เคยเรียนมา แต่ตอนนี้กลับมาทำด้าน IT แล้ว

ขอบคุณครับ
1. สอบ online ผ่านศูนย์สอบครับ การลงทะเบียนจะผ่านศูนย์สอบ หรือลงผ่านหน้าเว็บของ  Prometric ,VUE ก็ได้แต่อย่างแรกง่ายกว่าไม่ต้องทำอะไรศูนย์สอบจะจัดการให้ แต่ถ้าจะใช้พวกส่วนลดค่าสอบต่างๆ ส่วนใหญ่จะ Register เอง
2. ที่เรียนมีเยอะ ครับ ส่วนใหญ่จะเป็น partner กับ product นั้นๆ เอาชื่อ ตามที่คุณ Just MCSA 2003  ไปถาม google ดูครับ ที่ไหนดี ไม่ดี บ้างที่อยู่ที่คนสอนครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• *
  • 39
  • 0
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 12:03:33 »
1. สอบ online ผ่านศูนย์สอบครับ การลงทะเบียนจะผ่านศูนย์สอบ หรือลงผ่านหน้าเว็บของ  Prometric ,VUE ก็ได้แต่อย่างแรกง่ายกว่าไม่ต้องทำอะไรศูนย์สอบจะจัดการให้ แต่ถ้าจะใช้พวกส่วนลดค่าสอบต่างๆ ส่วนใหญ่จะ Register เอง
2. ที่เรียนมีเยอะ ครับ ส่วนใหญ่จะเป็น partner กับ product นั้นๆ เอาชื่อ ตามที่คุณ Just MCSA 2003  ไปถาม google ดูครับ ที่ไหนดี ไม่ดี บ้างที่อยู่ที่คนสอนครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ น่าจะมีผู้รู้สักคนรวบรวมขั้นตอนการสอบนะ ยังงงๆว่าถ้า Register เอง แล้ว
ต้องเลือกสถานที่สอบเองด้วยใช่มั้ยครับ เคยไปสอบแต่ TOEIC ลงทะเบียนแล้วสอบเลย แต่ไปเรียนก่อนดีกว่าเนอะ (^_^)

ออฟไลน์ fw_14

• 217
  • 0
  • นางฟ้าแห่งจุฬา ยูไนเต็ด
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 14:40:02 »
ทำแบบนี้ก็ได้ครับ ผมก็เพิ่งไปสอบมา

1 เลือกวิชาที่จะสอบ
2 เลือกศูนย์สอบ ที่อยากไปสอบด้วย
3 ต่อต่อศูนย์สอบ หากมี voucher ก็บอกไปด้วยเลยครับว่าจะใช้ด้วย เค้าจะไปตรวจสอบเอง
4 หลังจากตรวจสอบแล้ว ศูนย์จะส่ง app form มาให้เรากรอก แล้วก็ส่งกลับไป
5 โอนเงินค่าสอบ ไปให้ศูนย์สอบ ผ่านทางไหนก็ได้ครับ ATM ธนาคาร บัตรเครดิต
6 ไปสอบตามวันที่กำหนด
7 หากสอบไม่ผ่านและมี second shot ก็สามารถรีจิสใหม่ได้เลยไม่เสียเงินครับ
8 หาก สอบผ่าน รอ e-mail จาก Microsoft จะส่งรหัสผ่านเข้าเวบมาให้ ไปดาวโหลด cert หรือ แชร์ อะไรต่างๆนาๆ

;)
คนที่แพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว คนที่ล้มเหลวคือคนที่ล้มเลิกต่างหาก

• *
  • 39
  • 0
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2010, 12:52:47 »
ทำแบบนี้ก็ได้ครับ ผมก็เพิ่งไปสอบมา

1 เลือกวิชาที่จะสอบ
2 เลือกศูนย์สอบ ที่อยากไปสอบด้วย
3 ต่อต่อศูนย์สอบ หากมี voucher ก็บอกไปด้วยเลยครับว่าจะใช้ด้วย เค้าจะไปตรวจสอบเอง
4 หลังจากตรวจสอบแล้ว ศูนย์จะส่ง app form มาให้เรากรอก แล้วก็ส่งกลับไป
5 โอนเงินค่าสอบ ไปให้ศูนย์สอบ ผ่านทางไหนก็ได้ครับ ATM ธนาคาร บัตรเครดิต
6 ไปสอบตามวันที่กำหนด
7 หากสอบไม่ผ่านและมี second shot ก็สามารถรีจิสใหม่ได้เลยไม่เสียเงินครับ
8 หาก สอบผ่าน รอ e-mail จาก Microsoft จะส่งรหัสผ่านเข้าเวบมาให้ ไปดาวโหลด cert หรือ แชร์ อะไรต่างๆนาๆ

;)

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ เป็นประโยชน์มากครับ
ขอถามต่ออีกนิดนึุงครับ คือถ้าเป็น MCSE ต้องสอบหลายวิชา
ใช่มั้ยครับ สมมุติว่า 5 วิชา แล้วเวลาสอบนี่ต้องสอบทีเดียว 5 วิชา
เลยรึเปล่าครับ หรือว่าต้องลงทะเบียนสอบทีละวิชา แล้วถึงจะได้
ใบประกาศ MCSE ครับ รบกวนด้วยครับ

• 217
  • 0
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2010, 13:47:06 »
ไม่จำเป็นต้องสอบพร้อมกันทั้งหมดครับ

ส่วนมากจะสอบทีละวิชา เพราะใช้เวลาเตรียมตัวแต่ละวิชาพอสมควรเลย

เอาเดือนละวิชานี่ก็โอเคแแล้วครับ ::)

คนที่แพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว คนที่ล้มเหลวคือคนที่ล้มเลิกต่างหาก

• *
  • 39
  • 0
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2010, 13:52:56 »
ไม่จำเป็นต้องสอบพร้อมกันทั้งหมดครับ

ส่วนมากจะสอบทีละวิชา เพราะใช้เวลาเตรียมตัวแต่ละวิชาพอสมควรเลย

เอาเดือนละวิชานี่ก็โอเคแแล้วครับ ::)

ออ ขอคุณครับกระจ่างแล้ว แต่ ยังมีแต่อีก อิอิ คือว่าแล้วถ้าสอบผ่านวิชานึงเค้ายังไม่มีใบอะไรให้ใช่มั้ยครับ ต้องสอบให้ครบก่อนใช่มั้ย

ขอโทษที่ถามเยอะไปหน่อย ขอบคุณครับ

• 217
  • 0
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2010, 14:00:04 »
ถ้าสอบ MCSE ผ่านตัวแรกจะได้ MCP

ถ้าสอบ MCITP ผ่านตัวแรกจะได้ MCP , MCTS

• *
  • 39
  • 0
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2010, 14:38:56 »
ถ้าสอบ MCSE ผ่านตัวแรกจะได้ MCP

ถ้าสอบ MCITP ผ่านตัวแรกจะได้ MCP , MCTS

อ้อ ได้เป็นขั้นๆนี่เอง งงตั้งนาน เพราะอ่านดูแล้วมันเยอะจัง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jiwa

• 3
  • 0
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2010, 22:58:17 »
บทความดีมากครับเดี่ยวลองอ่านดูบ้างอยากได้สักใบ แต่ละวิชา ยากมั้ยครับ ถ้าหาหนังสือดีๆ อ่านสักเล่ม ไม่ทราบหาซื้อที่ไหนดีครับ ขอบคุณครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• *
  • 39
  • 0
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 10:52:13 »
รอ Part II เหมือนกันครับ นานแล้วนะ อิอิ ;D

ออฟไลน์ Phonate

• 56
  • 0
    • Photo by นายร้อยไอที
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 08:56:35 »
ขอบคุณครับ O0
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 3 กันยายน 2011, 17:52:53 »
ขอบคุณคะ :)
เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 17:49:01
โหลดแล้วเปิดไม่ได้อ่ะค่ะ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 22:49:34 »
มารอ PartII กับเค้าด้วยเช่นกันคับ

ออฟไลน์ agent

• *
  • 2
  • 0
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2013, 16:16:58 »
ขอบคุณครับ สำหรับ part i มันเป็นแรงบันดาลใจให้ผมจริงๆ O0 O0 O0

อยากหาที่เทรนนิ่ง มีที่แนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ iBertA

• *
  • 2
  • 0
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 08:32:43 »
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 11:59:56 »
ขอบคุณสำหรับ  Part I   รอ  Part II  ครับ :D

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 09:30:49 »
ขอบคุณครับ  :o :o

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2015, 11:11:36 »
ขอบคุณมากค่ะ  :D

ออฟไลน์ Neymar

• *
  • 1
  • 0
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 1 มีนาคม 2018, 22:16:03 »
Thanks for the information and post here..   
สมัคร D2BET