Thaiadmin

การติดตั้ง OpenLdap มาแล้วจ้า

ออฟไลน์ Devman

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
การติดตั้ง OpenLdap มาแล้วจ้า
« เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2005, 10:41:33 »
http://linux.cudeso.be/linuxdoc/ldap.php

ไปเจอมา ละเอียดดี กำลังลองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2005, 10:43:11 โดย DevMan »

hammo

Re: การติดตั้ง OpenLdap มาแล้วจ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2005, 11:25:40 »
มันคืออะไรครับ แล้วไว้ใช้งานเพื่ออะไรครับ ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

multitech

Re: การติดตั้ง OpenLdap มาแล้วจ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2005, 13:09:59 »
OpenLDAP เป็น Directory Server Software ที่เป็น Open Source ครับ
ใช้เก็บยูสเซอร์โปรไฟล์และข้อมูลของอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ไว้ที่ศูนย์กลาง ทำให้ระบบคอมพิวเตอร์และแอพพลิเคชั่นต่างๆ
สามารถใช้งานร่วมกันเป็นจุดเดียว  ง่ายต่อการบริหารและลดความซ้ำซ้อน

mr_ekkasit

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2005, 13:37:19 »
คล้ายๆ กับ Active Directory ของ Microsoft ครับแต่เป็น OpenSource แล้วก็ฟรี...

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2005, 14:21:08 »
การนำเอา ldap มาใช้งานเช่น  ทำเมลล์ server บน linux แล้วมีสมุดรายชื่อรวม เหมือน exchange    หรือว่า  เก็บ username password ไว้ใน ldap แล้วเอาไป authen กับ server ต่างๆ โดยที่ service นั้น รันคนละเครื่องได้ เช่น  มี ldap server อยู่แล้ว  ทำ ไฟล์ server แยกออกมาหรือ  mail server  ก็ config ให้ authen จาก ldap  ลดความซ้ำซ้อนในการจัดการ  username password

the_oo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2005, 14:41:26 »
งั้นถามเลย ตอนนี้ Server mail ผมใช้ openwebmail อยู่ และฝากเครื่องไว้ข้างนอก ให้คนอื่นดูแลอยู่
ส่วนเครื่อง client ให้ outlook express ในการรับส่งเมล์ จะมีปัญหาตรงเรื่อง contact ในการติดต่อเมล์ แต่ละคนต้องสร้าง contact ในการติดต่อกันเอง ไม่สามารถถึงจากส่วนกลาง เพราะผมไม่รู้จะทำยังไงให้มันใช้ร่วมกันได้ ทำให้เกิดปัญหา ตั้งชื่อกันผิดบ้าง add group มั่วบ้าง

และเจ้าตัว LDAP นี้สามารถแก้ไขปัญหานี้ได้ใช่ไหมครับ ขอความกระจ่างหน่อย ถ้าทำได้ ผมต้องทำอย่างไร จะได้เอาเรื่องไปบอกผู้ดูแลได้ถูก (ผู้ดูแลเป็นฝรั่งอะ คุยกันไม่รู้เรื่อง ต้องให้คนอื่นช่วย)

• 3,609
  • 85
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2005, 18:36:15 »
งั้นถามเลย ตอนนี้ Server mail ผมใช้ openwebmail อยู่ และฝากเครื่องไว้ข้างนอก ให้คนอื่นดูแลอยู่
ส่วนเครื่อง client ให้ outlook express ในการรับส่งเมล์ จะมีปัญหาตรงเรื่อง contact ในการติดต่อเมล์ แต่ละคนต้องสร้าง contact ในการติดต่อกันเอง ไม่สามารถถึงจากส่วนกลาง เพราะผมไม่รู้จะทำยังไงให้มันใช้ร่วมกันได้ ทำให้เกิดปัญหา ตั้งชื่อกันผิดบ้าง add group มั่วบ้าง

และเจ้าตัว LDAP นี้สามารถแก้ไขปัญหานี้ได้ใช่ไหมครับ ขอความกระจ่างหน่อย ถ้าทำได้ ผมต้องทำอย่างไร จะได้เอาเรื่องไปบอกผู้ดูแลได้ถูก (ผู้ดูแลเป็นฝรั่งอะ คุยกันไม่รู้เรื่อง ต้องให้คนอื่นช่วย)

ก็ต้องใช้ ldap นั่นแหละครับ ตอนนี้ผมยังทำ openldap ไม่เสร็จ แต่มี active directory ของ windows 2000 อยู่ผมก้เอามาใช้ได้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2005, 18:37:48 โดย DevMan »

multitech

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2005, 19:47:42 »
งั้นถามเลย ตอนนี้ Server mail ผมใช้ openwebmail อยู่ และฝากเครื่องไว้ข้างนอก
ใช้ MTA เป็นอะไรครับ Sendmail, Postfix, Qmail, Exim, Courier-mta 

ออฟไลน์ CyberNude

• 1,424
  • 24
  • ทำไม่ได้ เป็นไปไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2005, 09:53:20 »
รายละเอียดของ LDAP ภาษาไทย ครับ (ฉบับที่ไม่ต้องแปลไทย เป็นไทยอ่ะ)
http://khem.cp25.com/LDAP/ldapmain.htm
และนี่วิธีติดตั้ง LDAP สำหรับคนที่ไม่อยาก ports และ ไม่มี Internet Connection จ้า
http://chookiat.com/modules.php?name=News&file=article&sid=93
 O0
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย