Thaiadmin

ติด spyware เป็น web search อะ ลบไม่ไปซะที

spicesoda

ติด spyware เป็น web search อะ ลบไม่ไปซะที
« เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2005, 21:56:53 »

โดน ads เข้าไปหนะคับ

มันขึ้นตามภาพเลย

ที่ผมทำไปแล้วคือ

เปิด safe mode แล้วรัน

hijack this
spysweeper
Ad-Aware full system

reboot เปิดมาก็ไม่หายครับ มันจะรัน se.dll ตลอดเลย มันบอก ติด trojan ที่ c:\WINDOWS\temp\de.dll
แล้วเป็นแบบในรูป สักพักก็มี windows ads โผล่มาทีละตัวสองตัว เล่นเนตแล้วรำคาญใจมาก

ผมใช้ WIN ME นะครับ

oncup

Re: ติด spyware เป็น web search อะ ลบไม่ไปซะที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2005, 22:15:32 »
มาถูกทางแล้วครับ .....แต่ลองเอา System Restore ออกก่อนก็ดีครับ แล้วตามไปลบไฟล์ที่ฟ้องใน hijack ด้วยน่ะครับ.....ลองดูครับ น่าจะหาย....

spicesoda

Re: ติด spyware เป็น web search อะ ลบไม่ไปซะที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2005, 22:52:03 »
ผมใช้ win me จะหา system restore ยังไงอะ

Aegis In The Dark.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2005, 23:04:34 »
ลองดูวิธี ปิด system restore ของ windows me และตัวอื่นๆที่เว็บนี้สิครับ

http://www.thaimisc.com/r/view.php?id=446&category=20

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2005, 00:21:15 โดย Aegis In The Dark. »

Pead_Modify

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2005, 00:05:53 »
ผมใช้ win me จะหา system restore ยังไงอะ
อ่าท่านใช้ WinMe แล้วไปเข้าเว็บใต้ดิน ผมว่ามันเสี่ยงที่จะติดได้ง่ายมากๆ เรยนิครับ เพราะจุดอ่อนของมันเยอะกว่าของ WinXP SP2 ด้วย
อีกอย่างพวก Spyware มันชอบมากะพวก Pop-up ด้วยครับ ใน WinXPSP2 มัน Block ไว้อยู่แล้ว เราก็ไม่ต้องไปเปิดออกมาดูครับ เปิดปุ๊ปโดนเรยครับ SpySweeper ที่ผมใช้อยู่ป้องกันแบบ RealTime ยังเอาไม่อยู่เรยครับ ยิ่งบางเว็บใต้ดิน เข้าปุ๊บโปรแกรม Anti Virus ของผมที่ได้ตั้ง Remove Virus Automatic ไว้แจ้งพรึบๆๆ เรยครับ ทั้ง Virus ทั้ง Trojan Worm มาหมด แต่ก็โดนลบไปแบบ Auto ทันที

ผมว่าถ้าท่านแก้ไม่ได้ น่าจะลองใช้ WinXP SP2 เข้าไปลุยในเว็บใต้ดินดีกว่าครับ แล้วก็หมั่นเข้า Windows Update บ่อยๆ ด้วยก็ดีครับ เพื่ออุดช่องโหว่ช่องว่างทั้งหลายแหล่ครับ  O0

lovealoha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2005, 08:55:51 »
บางทีก็เอาออกง่ายๆนะคับ
ยังไงอย่าลืมเช็ค add/remove ละกันคับ

mr_ekkasit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2005, 00:43:07 »
อ่าท่านใช้ WinMe แล้วไปเข้าเว็บใต้ดิน ผมว่ามันเสี่ยงที่จะติดได้ง่ายมากๆ เรยนิครับ เพราะจุดอ่อนของมันเยอะกว่าของ WinXP SP2 ด้วย
อีกอย่างพวก Spyware มันชอบมากะพวก Pop-up ด้วยครับ ใน WinXPSP2 มัน Block ไว้อยู่แล้ว เราก็ไม่ต้องไปเปิดออกมาดูครับ เปิดปุ๊ปโดนเรยครับ SpySweeper ที่ผมใช้อยู่ป้องกันแบบ RealTime ยังเอาไม่อยู่เรยครับ ยิ่งบางเว็บใต้ดิน เข้าปุ๊บโปรแกรม Anti Virus ของผมที่ได้ตั้ง Remove Virus Automatic ไว้แจ้งพรึบๆๆ เรยครับ ทั้ง Virus ทั้ง Trojan Worm มาหมด แต่ก็โดนลบไปแบบ Auto ทันที

ผมว่าถ้าท่านแก้ไม่ได้ น่าจะลองใช้ WinXP SP2 เข้าไปลุยในเว็บใต้ดินดีกว่าครับ แล้วก็หมั่นเข้า Windows Update บ่อยๆ ด้วยก็ดีครับ เพื่ออุดช่องโหว่ช่องว่างทั้งหลายแหล่ครับ� O0

ใช้ AntiVirus ตัวไหนอยู่ครับ ขอทราบด้วยครับ

naynoi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2005, 08:57:13 »
ลองดูที่ regedit
HKEY_CURRENT_USER\SOFTWARE\MICROSOFT\INTERNET EXPOERER\MAIN
ลองดูค่าที่ลงท้าย ด้วย URL  หรือ  search Page  หรือ Local Page หรือ start Page  ต่างๆมันดีฟอลต์ชี้ไปเว็บไม่พึงประสงค์หรือไม่ลองเปลี่ยนดูครับอาจช่วยได้ครับ

toro

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2005, 10:47:19 »
เว็บ search พวกนี้ส่วนมากมันจะมากับ MSN คับ ลองลบ msn ทิ้งแล้วติดติ้งใหม่มันจะมีให้เลือกว่าจะเอา toolbar หรือพวกโฆษณามั๊ย ก็เอาออกให้หมดครับไม่ต้องเลือก จากนั้นก็หาพวก ป้องกัน Spy ware มาลงแล้วก็พวก Firewall ที่ผมใช้อยู่ก็เป็น Norton Internet Securerity 2005 ถ้าเซ็ต Rule ต่างๆ ได้รัดกุม ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ ไม่มีมากวนใจเลย...แล้วก็ใช้ Spybot Search & Destroy อีกตัว...สบายมากคับ  ;D

ออฟไลน์ I am User

• 227
  • 4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2005, 21:44:17 »
ลองใช้ของmicrosoft เองดูซิคับ เอาออกได้ดีพอสมควรสำหรับสปายแวร์

http://www.thaiware.com/main/info.php?id=5452

ใช้ดีเหมือนกันคับ  ???
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

Aegis In The Dark.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2005, 22:25:06 »
เครื่องส่วนตัว ผมใช้ Norton Internet Security 2005 + The Cleaner + Microsoft Anti Spyware อ่าฮะ
ไม่โดนไรเลยเหมือนกันฮะ ... ถ้าตั้ง rule ของ firewall ไว้หนักๆหน่อย ละก็ขยัน update ฐานข้อมูล ของโปรแกรมต่างๆ
และไม่เข้าไปตามเว็บที่มีความเสี่ยง เช่นพวกแจกของฟรี ,  & warez หรือ พวกเว็บโป๊ อ่าฮะ� :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2005, 23:16:56 โดย Aegis In The Dark. »

ออฟไลน์ rukawa

• 800
  • 18
  • TH@min Membership
    • rukawa club
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2005, 23:11:01 »
spybot serch & destroy น่าจะจัดการได้คับ
อย่างที่พี่ๆ เขาบอกหน่ะ :-[
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย