Thaiadmin

ประกาศ : Training Network Troubleshooting #1

ออฟไลน์ dekdar

• *
  • 192
  • 0
Re: ประกาศ : Training Network Troubleshooting #1
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 16:36:56 »
น้องขอจองด้วยคนคับ
แต่อยากทราบให้แน่ชัดเรื่อค่าใช้จ่ายอะคับ
ทั้งอบรม ค่าแผ่น ค่ากินเลียง ค่าเสือด้วยคับ
รบกวนท่านพี่ๆด้วยนะคับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

rgonot

Re: ประกาศ : Training Network Troubleshooting #1
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 16:43:01 »
เอ่อ...สาวๆคนไหนไม่มีที่พักบอกนะครับ!!!  ;D

kongpoop

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 16:50:39 »
งานนี้พลาดไม่ได้ครับ อยากเจอพี่ for dot มานานแล้วมีโอกาสแล้วไม่พลาดแน่นอน ขอบคุณมากครับ

love_relax

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 17:01:46 »
ไปด้วยคนครับ หลังจากที่เป็นเห็บอยู่นานก็ได้เวลาเผยตัว

ออฟไลน์ ♀::นุ่มนิ่ม::♂

• *
  • 198
  • 39
  • CYBER FOX
    • My Life
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 17:31:46 »
ไป ด้วย กล้อง พร้อม แล้ว
เตรียม หา ม้วน ได้

จะ เมือ ไร ละ
จะไป ไป� นะ
รับสมัคร ยังงง

เด๋วไปฃ่วยเป็นตากล้องด้วยคนน๊าคะ  ;D  พร้อมเหมือนกันค่ะ...(ครายรับปากไอ้นุ่ม แล้วม่ะมา ระวังให้ดีนะ)

เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 05:27:09 pm
อยากไปนะ แต่ ติดงาน แดเป็น วันทำงาน นะครับ
แต่ พอที่จะทำเป็นเอกสาร ที่เป็น ทางการหน่อยได้ ไหม ครับ
แบบ มีหัวกระดาษ มีตารางการอบรม แต่ อาจจะไม่มีค่าใช้จ่าย((แบบคนสัมนาออกเอง นะครับ))
เพราะ ฝ่ายบัญชี ไม่รู้ จะเก็บยังไง นะครับ เอาไว้ ไป ขอหัวหน้า
จะได้ ไม่ต้องลา แต่ ขอไปสัมมนา ฟรี คิดว่า น่า จะช่วยให้ หลาย คนที่ทำงาน
ไม่ต้องลา หยุด เอา เอกสารนี้ ไปขอ หัวหน้าไงครับ ;D

ขบคุณล่วงหน้า นะ

ให้พี่ต้นส่ง ต้นฉบับมา เด๋วไอ้นุ่ม จัดให้เฮีย เรื่องแบบนี้ถนัด เฮียก็รู้ อิอิ ไม่ต้องกลัว ไอ้นุ่มลากเฮียไปจนได้แหละน่า....ไม่ไปกะเฮียแล้วจะควงใครว๊า
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ampbound

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 17:47:24 »
วิทยากร   For Dot : คุณวาริน� �เล้าสกุล (Warin� �Loasakul)� cert 21 ใบ

อยากรู้จักจิงๆๆๆครับ cert 21 ใบ พี่เค้าทำได้ไง

คายจาไปยกมือขึ้น

huunuu

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 17:53:52 »
มีแผ่น DVD Networker for newbie admin ขายอยุ่ปาวอะคับ ยังไม่ได้ดูเลย ตกข่าว อะ   :-[

ออฟไลน์ ตะเข้

• *
  • 2
  • 0
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 18:23:18 »
อยากไป แย่งแรงครับ ไม่เคยไปอ่ะครับ อยากรู้ต้องโอนเงินไปให้เท่าไหร่อะครับ อยากรู้ ;D

Viphard

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 19:27:02 »
เอาด้วย

ออฟไลน์ NineNarin

• 40
  • 0
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 19:32:47 »
งานอบรมที่แล้วพลาดไม่ได้ไป  อาศัย DVD เอา  แต่งานนี้ไม่พลาดแน่ครับ  จองไว้เลยล่ะกับครับ 1 ที่นั่ง

ปล. ผมเปลี่ยนชื่อ จาก takechi เป็น Sniper_nr แล้วนะครับบ  ไม่รู้พี่ๆ ยังจำกันได้อยู่ป่าวเอ่ย  แต่ไม่รู้งานนี้จะได้อยู่ชนแก้วอีกรึเปล่า  ตังค์ไม่ค่อยจะมีครับ แฮ่ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2006, 20:28:51 โดย Sniper_nr »

Gurus

ไปด้วยคนนะครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 19:36:07 »
จะไปไงดี

choopol

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 20:05:55 »
สนใจจะไปงานนะครับ แต่ยังไม่มี  DVD แรก + ค่าอบรมนี่เท่าไรครับ + เสื้อด้วย

keng236

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 20:08:32 »
ขอไปด้วยคนนะครับ แต่ยังไม่มี DVD งานครั้งก่อนเลยครับ ทำไงถึงจะได้นะ รบกวนช่วยตอบทีนะครับ แบบว่ามือใหม่อยากเก่งนะครับ

ออฟไลน์ pitlokdd

• 178
  • 0
  • Hosting & Domain Name
    • PitlokDD Hosting for You
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 20:29:58 »
ไปด้วยคน แต่ไม่รู้จะว่างอะป่าวอะดิ แต่จะหาเวลาไปให้ได้อ่ะคับ  ^-^
คุณเชื่ออย่างไร คุณคิดอย่างไร คุณจะใช้ชีวิตแบบนั้น
My Service : www.pitlokdd.com จดโดเมน เว็บโฮสติ้ง Cloud Hosting & VPS

ออฟไลน์ Neo The Matrix

• 86
  • 1
  • " Lost time is never found again "
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 20:46:49 »
ไปด้วยคนครับ อาจจะชวนเพื่อนไปด้วยนะครับ ถ้าเปิดรับสมัครและโอนเงินได้ตั้งแต่เมื่อไหร่ช่วยบอกด้วยนะครับ กลัวเต็ม

ออฟไลน์ fordot

• Training Project Leader
  • 519
  • 106
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 21:11:15 »
ขอเล่าเนื้อหา training ครั้งนี้ให้ฟังคร่าวๆครับ เนื้อหาประกอบด้วยสามส่วนหลัก

ส่วนที่หนึ่ง �เรื่อง OSI และ Layering.
ส่วนที่สอง เป็นเรื่องการใช้งาน protocol analyzer
ส่วนที่สาม เป็นเรื่อง protocol detail

ส่วนที่ 1
 � จะอธิบายเรื่อง OSI 7 layer และเรื่อง layering. เนื้อหาส่วนนี้จะเป็นส่วนที่ขยายต่อจาก OSI ที่ทุกคนเรียนๆกันมา แต่ต่างไปตรงที่ผมจะอธิบายให้เห็นถึงระดับแก่นของ layering ซึ่งเป็นหัวใจหลักของการทำ troubleshooting ขั้น advance. เนื้อหานี้จะไม่มีให้อ่านในหนังสือทั่วๆไป และจะมี �lab discussion 2 lab จุดประสงค์ของ lab discussion เพื่อเปิดโลกกว้างของ networking ให้แต่ละคนเห็น แล้วเราจะได้รู้ว่า นานเท่าไหร่แล้วที่เราโดนล้างสมองด้วย OSI 7 layer จากโรงเรียนและมหาวิทยาลัย

ส่วนที่ 2
 � ส่วนนี้จะอธิบายว่า packet analyzer คืออะไร โดยจะนำ Ethereal มาเป็นเนื้อหาในการสอน และจะสอนวิธีการใช้งานตั้งแต่การ capture packet, การ filter, การ analyze packet

ส่วนที่ 3
 � ส่วนนี้จะเป็นส่วนรายละเอียดของ Basic protocol detail เช่น ICMP, DHCP/BOOTP, ARP/RARP, IP, TCP, UDP, Telnet, FTP, HTTP, SMTP, POP3, SNMP ส่วนนี้ถือว่าเป็นส่วนที่สำคัญที่สุด เนื้อหาจะสอนถึงโครงสร้างของแต่ละ protocol, message flow, responding code โดยรายละเอียดจะลงในระดับ bit and byte ถ้าจะว่าไปแล้วเนื้อหาระดับนี้จัดเป็นระดับ Hard core ที่ปกติจะไม่สอนในเมืองไทย ยกเว้นเงินหนาจริงๆที่จะจ้างอาจารย์เข้ามาสอนในเมืองไทย เนื้อหาที่พูดถึงไม่สามารถจบได้ในวันเดียว ดังนั้นชื่อ training จึงลงท้ายด้วย #1 และจะมีการจัดต่อในส่วนที่เหลืออีกประมาณ 2-3 เดือนข้างหน้า
 � ตอนสอนผมตั้งใจว่าส่วนนี้จะค่อยๆสอน ไม่เร่ง เพราะเนื้อหาค่อนข้างสำคัญ และบางครั้งเข้าใจได้ยากนิดหน่อย ถ้าหากใครผ่านเนื้อหาทั้งหมดนี้ไปได้ ผมรับรองได้เลยว่าคุณจะทำงานด้านสาย network ได้อย่างเข้าใจขึ้นอีกมากเลยครับ

ถ้าหากใครที่ตั้งใจจะเดินทางไปในสาย Network ผมก็คิดว่า training ครั้งนี้จะเป็นประโยชน์ค่อนข้างมากครับ

ข้อแนะนำสำหรับคนที่จะลงทะเบียนมาเรียน
- ทบทวนเรื่อง OSI 7 Layer มาให้แน่น
- ทบทวนเรื่อง TCP/IP header

ที่เหลือก็ไปเจอกันในงานครับ

Fordot

ออฟไลน์ divo

• 32
  • 1
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 21:48:53 »
ไปด้วยคนครับ  ;D

ออฟไลน์ virus

• 28
  • 0
  • ThaiUsedCars
    • thaiusedcars
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2006, 22:01:55 »
รอ...งบ
รอ...อนุมัติ
รอ...register ครับ
รอ...ไปครับ
 ;D
<b>---</b>

ออฟไลน์ Nakornping

• *
  • 13
  • 0
  • พระเจ้ามอบพรสวรรค์และปัญญาแด่ท่านทุกคน
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2006, 00:20:00 »
 O0 รอมานานแล้วคับ ไม่เคยไปสักที ครั้งนี้ไม่พลาดแน่ ถึงอยู่เชียงใหม่ก็จะไปคับ 8)

ออฟไลน์ ajeeradit

• 4
  • 0
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2006, 08:35:00 »
อยากทราบค่าใช้จ่ายที่แน่ชัดน่ะครับ...
แต่ไปแน่ครับ...นานทีปีหนกว่าที่จะมีการจัดขึ้น

ออฟไลน์ Born2GB

• 525
  • 18
  • GB จงเจริญ เย้... !!!
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2006, 08:40:23 »
เออ ขอติดสอยด้วยล่ะกันนะครับ  เออแล้วไม่ทราบว่าจะเริ่งลงทะเบียน  หรือจองที่นั่งกันได้เมื่อไหร่หรือครับ

Soulfar

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2006, 09:45:27 »
เด็กใหม่ครับอยากไปด้วย แต่กลัวเหวอเพราะไม่รู้จักใครเลย แล้วจะไปกับใครดี :'(  แล้วแจ้งรายละเอียดให้ด้วยอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ kilvalrikan

• 117
  • 3
  • Network & Security
    • เวบของป๋ม
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2006, 11:04:10 »
ไปคับบบบบ

ออฟไลน์ DiaMondZa

• 114
  • -1
  • ลองหมดทุกอย่าง ไม่ดีเลยสักอย่าง!!
    • Diamodnza
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2006, 11:07:01 »
ไปด้วยครับ ยังไงก็จะไป
Windows Server 2003 , 2008 R2
Hyper-V , VMware Server
CentOS , Ubuntu

N111

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2006, 11:16:05 »
มือใหม่อย่างผม ไปได้ไหมเนี่ย ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรซะด้วย ;D

jzyjjx

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2006, 13:00:13 »
มือใหม่ ก็อยากไปนะคะ

แต่ไปแล้วไม่รู้ว่าจะเข้าใจรึป่าว

:-\

ออฟไลน์ noonui

• 87
  • 2
  • มหาลัยสอนให้เราเป็นข้ารับใช้ประชาชน
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2006, 13:04:19 »
งานนี้ขอไปด้วยคนครับ นาน ๆ ทีจะมีของดี จะพลาดไม่ได้

idann1993

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2006, 13:17:15 »
ส่วนที่ 1
  จะอธิบายเรื่อง OSI 7 layer และเรื่อง layering.
ส่วนที่ 2
  ส่วนนี้จะอธิบายว่า packet analyzer คืออะไร โดยจะนำ Ethereal มาเป็นเนื้อหาในการสอน และจะสอนวิธีการใช้งานตั้งแต่การ capture packet, การ filter, การ analyze packet

ส่วนที่ 3
  ส่วนนี้จะเป็นส่วนรายละเอียดของ Basic protocol detail เช่น ICMP, DHCP/BOOTP, ARP/RARP, IP, TCP, UDP, Telnet, FTP, HTTP, SMTP, POP3, SNMP ส่วนนี้ถือว่าเป็นส่วนที่สำคัญที่สุด เนื้อหาจะสอนถึงโครงสร้างของแต่ละ protocol, message flow, responding code โดยรายละเอียดจะลงในระดับ bit and byte ถ้าจะว่าไปแล้วเนื้อหาระดับนี้จัดเป็นระดับ Hard core ที่ปกติจะไม่สอนในเมืองไทย ยกเว้นเงินหนาจริงๆที่จะจ้างอาจารย์เข้ามาสอนในเมืองไทย เนื้อหาที่พูดถึงไม่สามารถจบได้ในวันเดียว ดังนั้นชื่อ training จึงลงท้ายด้วย #1 และจะมีการจัดต่อในส่วนที่เหลืออีกประมาณ 2-3 เดือนข้างหน้า

เห็นแล้วอยากไปอ่ะ  :'(
ใจร้าย อิอิ ไปรับปริญญาตอนเช้า แล้วตอนบ่ายไป ได้ป่ะ (ได้ส่วนลดป่าวนิ)

ขอจองแผ่น ด้วย  ^-^

ออฟไลน์ SamaKitty VB

• Global Develop Leader
  • 2,949
  • 177
  • ไม่ใช่คนเก่ง ไม่ใช่คนดี ไม่ใช่คนพิเศษ ไม่ใช่..!!
    • Thaiadmin.org Power by : VBNeverdie.com
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2006, 13:26:43 »
มือใหม่อย่างผม ไปได้ไหมเนี่ย ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรซะด้วย ;D
มือใหม่ ก็อยากไปนะคะ

แต่ไปแล้วไม่รู้ว่าจะเข้าใจรึป่าว

:-\

งานนี้ สำหรับ บุคคลที่มีความรู้พื้นฐาน ทางด้าน Network พอสมควรแล้ว ครับ  ไม่เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นครับ
ส่วน Meeting ต้องเป็นช่วงเย็นครับ

ติดตามรายละเอียดสำหรับงาน Meeting ได้ที่
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=40068.0

ครับผม
Hi... Welcome to Thaiadmin.org
Power by VBNeverDie.Com

SMF Mod & Template Modify, Hosting, Chat Room, Joomla Web, Flash Header, Images Decorate

ขออภัย ถ้าไม่ตอบ PM ครับ : กรุณา ถามตอบในบอร์ด

ออฟไลน์ Nostalgia

• 3,864
  • 140
  • <= ถึงจะเป็น admin เซอๆ แต่ผมก็จน =>
    • ส่วนตัว
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2006, 13:55:07 »
งานนี้ สำหรับ บุคคลที่มีความรู้พื้นฐาน ทางด้าน Network พอสมควรแล้ว ครับ� ไม่เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นครับ
ส่วน Meeting ต้องเป็นช่วงเย็นครับ

ติดตามรายละเอียดสำหรับงาน Meeting ได้ที่
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=40068.0

ครับผม

จริงหรือคับพี่ที่ว่า ไม่เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้น งานนี้ไอ้เราก็ชักจะหวั่นๆ ซะแล้วสิ เพราะไอ้เรามันก้รู้แค่งูๆ ปลาๆ เท่านั้นเอง อาจจะอยู่ในส่วนของผู้เริ่มต้นด้วยก็เป็นได้

พูดจริงพูดเล่นหว่า พี่ชายเรา  ???
ให้ฉันดูแลเธอ รักเธอได้ไหม

(\_/)
(='.'=)
("")_("")