Thaiadmin

เอกสารสำหรับ Admin

ออฟไลน์ Kul_Ying

• Thaiadmin Treasurer
  • 1,017
  • 59
  • หัดเป็น Admin เจ้าค่ะ
    • ITSCS
เอกสารสำหรับ Admin
« เมื่อ: 11 กันยายน 2006, 17:20:15 »
   อยากให้มีการรวบรวมแบบฟอร์มและเอกสารที่น่าจะ หรือ ควรจะ ต้องใช้ในงานของ Admin น่ะค่ะ เช่น พวก แบบฟอร์มการจัดทำทะเบียนต่างๆ, แบบฟอร์มแจ้งซ่อมหรือแจ้งปัญหาการใช้งาน, แบบฟอร์มรายงานประจำวัน, แบบฟอร์มรายงานประจำสัปดาห์, แบบฟอร์มการรับ-นำส่งเครื่องคอมพิวเตอร์(เวลาเอาไปซ่อมอ่ะ), เอกสารเกี่ยวกับระเบียบการใช้งานหรือข้อบังคับเบื้องต้น, Job Discription ของตำแหน่งนี้, ......ฯลฯ.....� อะไรพวกนี้น่ะค่ะ เห็นมีการถามกระจัดกระจายอยู่ หากมีการรวบรวมไว้ แล้วก็ให้สมาชิกช่วยๆ กันส่งแบบฟอร์มเอกสารที่ใช้งานอยู่เข้ามา เอกสารเรื่องเดียวกันอาจมีหลายรูปแบบ ใครต้องการก็นำไปประยุกต์ใช้ให้เข้ากับองค์กรที่ดูแล น่าจะเป็นประโยชน์กับ Admin มือใหม่หรือ Admin รุ่นบุกเบิกที่ต้องเริ่มต้นในองค์กรที่ไม่เคยมีหน่วยงานด้านนี้มาก่อน อีกทั้งองค์กรที่มีงานมีเอกสารด้านนี้อยู่แล้ว ยังสามารถนำเอกสารจากท่านอื่นๆ มาประยุกต์หรือปรับปรุงให้ดีขึ้นได้
    ไม่ทราบเพื่อนๆ สมาชิกคิดอย่างไรกันบ้าง หากเห็นด้วย แล้วก็เอกสารที่ใช้อยู่ในองค์กรไม่เป็นความลับก็ช่วยๆ กันส่งเข้ามานะคะ� ตอนนี้กำลังหาและรวบรวมเอกสารที่น่าจะต้องใช้อยู่ ไหนๆ ก็ทำแล้วเลยเอามาฝากกันค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม 2008, 13:39:07 โดย VBNeverDie.Com »
เมื่อผู้ให้   ให้ด้วยใจ   ที่อยากให้   ถ้าอยากได้   ก็รับไว้   ไม่ถือสา   ไม่อยากได้   ก็ผ่านไป   ไม่ได้ว่า   แต่กังขา   ไม่ได้ทำ   ติทำไม
เมื่อผู้ให้   ให้ด้วยใจ   ที่อยากให้   ก็รับไป   อย่างที่ให้   ไว้ได้ไหม   ไม่เห็นต้อง   สร้างเงื่อนไข   ให้วุ่นวาย   รับไม่ได้   ไม่ต้องรับ   ก็จบกัน

ออฟไลน์ ทัชชี่น่ารัก

• 961
  • 39
  • The Friendship for You can Touch
    • ทัชชี่
Re: เอกสารสำหรับ Admin
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 กันยายน 2006, 10:42:33 »
เหอๆ ผมใช้เป็น php ครับ อิอิ

ดูตัวอย่างที่ภาพ

อันนี้ผมจะใช้เวลาไป service ให้ลูกค้าครับ

เนื่องจากเป็นระบบที่ใช้งานจริง กรุณาอย่าไปกดส่งเล่นๆ นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม 2007, 19:06:53 โดย ทัชชี่น่ารัก »

ออฟไลน์ HOWHIGH@

• 543
  • 11
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 กันยายน 2006, 11:45:40 »
ตอนนี้ใช้แบบนี้อยุ่นะครับ ใครจะเอาไปแก้ไข ให้เป็นมาตรฐานหน่อยก้อได้ครับ  O0 O0
เอามาแบ่งปันกัน  ลองเอาไปใช้ดูครับผม

ลืม เอามาใส่ให้อีก 1 ฟอร์ม >:D >:D >:D (อันสุดท้ายนะ) ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2006, 14:13:04 โดย พี่หมีพูห์และน้องพิกเลท »
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

• 1,017
  • 59
    • ITSCS
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 กันยายน 2006, 11:32:05 »
ความเห็นส่วนตัวนะคะ หากท่านใดไม่เห็นด้วยก็ขออภัยไว้ก่อนเลย คือ อยากให้กระทู้นี้สงวนไว้สำหรับผู้ที่จะส่งเอกสารต่างๆ เป็นวิทยาทานแก่เพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ ค่ะ คำขอบคุณต่างๆ กรุณา PM ไปบอกเจ้าของเอกสารหรือให้คะแนนจิตพิสัยดีกว่านะคะ คือ เห็นว่ามันจะทำให้กระทู้มันดูรกๆ น่ะค่ะ จากหัวข้อกระทู้ คนเข้ามาคงอยากได้ตัวอย่างเอกสาร ถ้าเข้ามาแล้วทุกกระทู้มีตัวอย่างเอกสารให้โหลดไปใช้น่าจะดีกว่าต้องมานั่งไล่ดูว่าคำตอบกระทู้อันไหนนะมีตัวอย่างเอกสาร....� :-[

หาเอกสารมาเพิ่มเติมให้ในส่วนของ Job Description นะคะ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2006, 13:28:41 โดย kul_ying »
เมื่อผู้ให้   ให้ด้วยใจ   ที่อยากให้   ถ้าอยากได้   ก็รับไว้   ไม่ถือสา   ไม่อยากได้   ก็ผ่านไป   ไม่ได้ว่า   แต่กังขา   ไม่ได้ทำ   ติทำไม
เมื่อผู้ให้   ให้ด้วยใจ   ที่อยากให้   ก็รับไป   อย่างที่ให้   ไว้ได้ไหม   ไม่เห็นต้อง   สร้างเงื่อนไข   ให้วุ่นวาย   รับไม่ได้   ไม่ต้องรับ   ก็จบกัน

ออฟไลน์ Nostalgia

• 3,864
  • 140
  • <= ถึงจะเป็น admin เซอๆ แต่ผมก็จน =>
    • ส่วนตัว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 กันยายน 2006, 21:16:36 »
 ของผมก็มีคับ (แต่ตอนนี้หายหมดแย้ว)
กำลังรวบรวมใหม่อยู่
เดี่ยวค่อยมาใส่ข้อมูลให้
ตอบตั้งไว้ก่อน� >:D
คงไม่ว่ากันนะ ...

update

นำเอกสารมาลงก้าบบบบบบบบบบบบบบ  >:D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 ตุลาคม 2006, 10:59:50 โดย nostalgia »
ให้ฉันดูแลเธอ รักเธอได้ไหม

(\_/)
(='.'=)
("")_("")

• 3,864
  • 140
  • <= ถึงจะเป็น admin เซอๆ แต่ผมก็จน =>
    • ส่วนตัว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2006, 14:12:29 »
เรียนสมาชิกทุกท่านที่จะโพสตอบขอบคุณโปรดอ่านก่อนนะครับ

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ 

ความเห็นส่วนตัวนะคะ หากท่านใดไม่เห็นด้วยก็ขออภัยไว้ก่อนเลย คือ อยากให้กระทู้นี้สงวนไว้สำหรับผู้ที่จะส่งเอกสารต่างๆ เป็นวิทยาทานแก่เพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ ค่ะ คำขอบคุณต่างๆ กรุณา PM ไปบอกเจ้าของเอกสารหรือให้คะแนนจิตพิสัยดีกว่านะคะ คือ เห็นว่ามันจะทำให้กระทู้มันดูรกๆ น่ะค่ะ จากหัวข้อกระทู้ คนเข้ามาคงอยากได้ตัวอย่างเอกสาร ถ้าเข้ามาแล้วทุกกระทู้มีตัวอย่างเอกสารให้โหลดไปใช้น่าจะดีกว่าต้องมานั่งไล่ดูว่าคำตอบกระทู้อันไหนนะมีตัวอย่างเอกสาร....  

หาเอกสารมาเพิ่มเติมให้ในส่วนของ Job Description นะคะ :)

รบกวน PM ขอบคุณเจ้าของเอกสารแต่ละท่านเองนะครับ กระทู้นี้ขอสงวนไว้สำหรับลงเฉพาะเอกสารเท่านั่น

หากเจอคำขอบคุณในกระทู้นี้อีก ขอลบกระทู้นั้นๆ ทันทีนะครับ

ดังนั้น จึงขออภัยท่านสมาชิกมา ณ โอกาสนี้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์ 2007, 09:35:43 โดย nostalgia »

(\_/)
(='.'=)
("")_("")

ออฟไลน์ เคนชิคุง

• 749
  • 49
  • เมื่อจะก้าวจงดูทาง เมื่อจะวางจงดูระดับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2006, 12:25:23 »
อันของที่กระผมใช้ก็มีแบบนี้ขอรับ นินนินนิน... เอาไปใช้ได้ครับนะครับ พี่น้องชาว แอดมิน

ทุกอันใช้งานจริงในบริษัทมาแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2007, 10:22:07 โดย เคนชิคุง »
:-เคนชิคุง-:

วสันต์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 3 มีนาคม 2007, 18:28:26 »
 ^-^ ขอแบบฟอร์ม ประเมินความรู้ความเข้าใจในการใช้งานคอมพิวเตอร์
Skill  Computer Hardware, Printer , Internet , Software Utility & office , Lan , Software ที่ใช้งานในบริษัท
 ด้วยครับ

:)

nut_nut

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 5 มีนาคม 2007, 13:54:36 »
รบกวน ขออนุญาตขุดครับ
ไม่ทราบ ท่านๆ มี แบบประเมิน ความพึงพอใจ เกี่ยวกับ IT บ้างหรือเปล่าครับ หรือท่านๆ คิดว่า น่าจะถูกวัดผล ความพึงพอใจด้านใดบ้างครับ (ใช้สำหรับผู้ใช้งานภาในองค์กร ประเมิล IT นะครับ) ::)

ออฟไลน์ Slim

• 242
  • 3
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 9 มีนาคม 2007, 13:57:55 »
อยากได้ที่เป็นโปรแกรมมีไหมครับ เช่น พวก  แจ้งซ่อมผ่านเว็บ แล้ว แล้วทุกคนก็สามารถดูผ่านเว็บได้ ปริ้น รีพอร์ท ได้ โดยที่ไม่ต้องใช้กระดาษ ครับ เปลือง อีกอย่าง งานบางอย่างถ้ารอเอกสาร งานอาจจะสะดุด ครับ ถ้ามีแนะนำหน่อย   :)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 3,864
  • 140
    • ส่วนตัว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 9 มีนาคม 2007, 16:25:29 »
อือขออภัยนิดนึงนะครับ ผมว่าโดยส่วนตัวแล้วนี้ความต้องการจริงๆ ของกระทู้นี้ก็เพื่อต้องการรวบรวมเกี่ยวกับ เอกสารสำหรับ Admin มากกว่านะครับ

และผมก็ได้แจ้งไปแล้วด้วยอีกรอบ ยังไงถ้าสงสัยหรืออยากได้ข้อมูลส่วนใดผมว่า รบกวนตั้งกระทู้ถามใหม่จะดีกว่านะครับ เพื่อไม่ให้กระทู้ดูรกเกินไป

หรือยังไงถ้าใครจะถามต่อ หรือตอบนี่รบกวนช่วยไปตั้งกระทู้ใหม่นะครับ...

(\_/)
(='.'=)
("")_("")

• 3,864
  • 140
    • ส่วนตัว
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 กันยายน 2008, 12:22:33 »
เพิ่มเติมเอกสารครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2008, 12:28:02 โดย nostalgia »

(\_/)
(='.'=)
("")_("")

• 1,017
  • 59
    • ITSCS
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2008, 10:21:48 »
พักนี้เห็นกระแสการซื้อ license software มาแรง สอบถามกันบ่อยๆ เลยขอเอกสารที่น่าจะเป็นประโยชน์ในการตรวจสอบเพื่อวางแผนซื้อ license software จาก partner มาฝากค่ะ

ออฟไลน์ Starter_Edition

• 84
  • 0
  • เป็นเพียงผู้เริ่มต้น ไม่ใช้ผู้รู้ แต่พยายามหาคำตอบ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2008, 13:24:19 »
จิง ๆ แบบฟอร์มของผมอยู่บริษัท

มันเป็นแบบฟอร์มที่ระบุว่า เช้ามา เครื่องแม่ข่ายทำงานได้ตามปกติหรือไม่ ค่ามาตรฐานคืออะไร ระบบสำรองไฟฟ้า ระบบอินเตอร์เน็ต ระบบเครือข่าย อุปกรณ์อื่น ๆ ที่ต้องให้บริการแก่พนักงานในองค์กร

อย่างไรเดี๋ยวผมจะตามมา Post ให้ครับ แต่อาจจะไม่สะดวกสบาย เหมือน ใครหลาย ๆ คนที่เขียน PHP แต่อันนี้ก็ใช้งานได้ครับ
เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2008, 16:32:27
จิง ๆ แบบฟอร์มของผมอยู่บริษัท

มันเป็นแบบฟอร์มที่ระบุว่า เช้ามา เครื่องแม่ข่ายทำงานได้ตามปกติหรือไม่ ค่ามาตรฐานคืออะไร ระบบสำรองไฟฟ้า ระบบอินเตอร์เน็ต ระบบเครือข่าย อุปกรณ์อื่น ๆ ที่ต้องให้บริการแก่พนักงานในองค์กร

อย่างไรเดี๋ยวผมจะตามมา Post ให้ครับ แต่อาจจะไม่สะดวกสบาย เหมือน ใครหลาย ๆ คนที่เขียน PHP แต่อันนี้ก็ใช้งานได้ครับ

ฉบับแก้ไขครับ
<b> ผู้เริ่มต้น ย่อมต้องมีอุปสรรคขวากหนาม
 ผู้นำทาง ย่อมมีสายตากว้างไกล
 ผู้ติดตาม ย่อมต้องมีวินัย
 และผู้ใช้ ก็ยังคงเป็นผู้ใช้อยู่เหมือนเดิม </b>

ออฟไลน์ sodbus

• 50
  • 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 15:40:43 »
อยากได้ work การซ่อมบำรุงคอมพิวเตอร์ และแบบฟรอม์ การซ่อมบำรุงคอมพิวเตอร์  ครับผม

ออฟไลน์ unji_unji

• 46
  • 0
  • จงฝันตอนตื่นมากกว่าตอนหลับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010, 12:19:06 »
อยากได้ work การซ่อมบำรุงคอมพิวเตอร์ และแบบฟรอม์ การซ่อมบำรุงคอมพิวเตอร์  ครับผม

ที่ทำงานใช้อยู่ น่าจะนำไปปรับได้ ^^

ออฟไลน์ K'

• 6
  • 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 09:22:02 »
ขอลองแบบทีตัวเองใช้อยู่ให้เพื่อนๆ เผื่อปรับใช้กับได้นะค่ะ

เป็นแบบฟอร์มแจ้งงานและเบิกอุปกรณ์ในตัวเดียวกัน

สนใจท่านทีทำเป็น PHP มากเลย อยากได้มั่ง  O0
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

29me2na

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 22:51:27 »
ใช้เก็บประวัติความรู้ความสามารถที่คิดขึ้นน่ะครับ   คือ ถ้าถามแบบหยาบมันใช้การไม่ได้
เลยต้องลงละเอียดหน่อย จะได้ทราบว่าความจริงแล้วเขารู้จริงแค่ไหน

ยังไม่ได้ลองใช้เพราะพอคิดได้เลยย้ายที่ทำงานเลย

แบบเวิร์ด ใช้ปริ้นเป็นกระดาษแล้วขี้ดทับ ทำแล้วรวมคะแนนด้วยตนเอง
แบบเอ็กเซล ใช้แจกไฟล์ให้เขาทำแล้วเรานำมารวบรวมก็ง่ายดี

พอได้ข้อมูลแล้วเราจะทราบว่าเขาอ่อนด้านไหนบ้าง แล้วให้ความรู้เพิ่มเติม

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 15:10:44 »
ผมใช้โปรแกรม IRM ครับ เป็น PHP แบบ Open source สามารถแก้ไขได้ตามความต้องการครับ สนใจ
Mail ขอคู่มือการติดตั้ง oniji_kung@hotmail.com
**

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2011, 12:00:12 »
ต้องการ เอกสาร แผนฉุกเฉินแผนก IT ใครมีบ้างครับ รบกวนขอหน่อยครับ ที่ nipon_mad@hotmail.com

ใครมีบ้างรบกวนหน่อยจะครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 1 กันยายน 2011, 08:56:10 »
รบกวน Admin ช่วยตรวจสอบ files ด้วยครับ file แนบของผู้Postหน่อยนะครับ เสียเกือบทั้งหมดเลย
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Taciosoft™

• 227
  • 0
  • อิสระในการใช้ชีวิต......คือการไม่ยึดติดกับปัญหา
    • www.it-consultsolution.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2011, 10:43:47 »
ผมใช้โปรแกรม IRM ครับ เป็น PHP แบบ Open source สามารถแก้ไขได้ตามความต้องการครับ สนใจ
Mail ขอคู่มือการติดตั้ง oniji_kung@hotmail.com
**

นี่เลยครับ
แผนงานบริหารความเสี่ยงแุกเฉินของฝ่ายไอที

http://www.md.go.th/it/Manual/contingency%20Plan/IT_Contingency_54.pdf

ออฟไลน์ unow

• *
  • 2
  • 0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2014, 14:34:22 »
ขอบคุณคับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2014, 13:59:28 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ค่ะ

ออฟไลน์ MasterT

• **
  • 15
  • 0
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 20:39:28 »
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ samut

• *
  • 1
  • 0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 18:22:41 »
ขอบคุณครับ จะนำมาประยุกตืใช้งานครับ :) :)

ออฟไลน์ pancake

• 70
  • 0
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 30 มกราคม 2015, 09:24:08 »
ขอบคุณมากคะ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 19:52:41 »
ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2015, 18:12:44 »