Thaiadmin

สอบถามครับ ใครใช้ Server แบบ Fault Tolerant อยู่บ้างครับ

ออฟไลน์ ณัฐพงษ์

• *
  • 14
  • 0
สอบถามการใช้งาน Server Fault Tolerant ครับว่าใช้ของอะรไกนอยู่บ้าง แล้วการใช้งานเป็นเช่นไร โดยเฉพาะเมื่อใช้งานกับ Windows 2003 Ent. Server อ่ะครับ
อยากได้ความคิดเห็นเรื่องนี้เพื่อเป็นตัวเลือกในการซื้อครับ

:D
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ Oramon

• 1,325
  • 16
  • TH@min Membership
Re: สอบถามครับ ใครใช้ Server แบบ Fault Tolerant อยู่บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 4 กันยายน 2006, 09:51:20 »

จะเอา Fault Tolerant  ระดับไหนล่ะครับ

Redundance อะไรบ้าง

ที่นิยมใช้กันก็มี FAN DISK Power Supply

ถ้ามากกว่านั้นก็มี Ram , PCI Card เป็นต้น

หรือถ้าเป็น Fault Tolerant  ทั้งเครื่องเลยก็ต้องเล่น Cluster ครับ

คุณ จขกท สนใจระดับไหนล่ะครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• *
  • 14
  • 0
Re: สอบถามครับ ใครใช้ Server แบบ Fault Tolerant อยู่บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 4 กันยายน 2006, 21:32:41 »
คือตอนนี้ดูแลอยู่ตัวนึงของ NEC น่ะครับ มันเป็นทั้งระบบ และใช้งานบนพื้นฐาน Windows 2003 Ent. เลยอยากรู้จุดดีจุดเสียน่ะครับ
ทั้ง 2 CPU Module 2 RAID SET HDD 2 BUS 2 PSU อ่ะ สรุปว่ามี 2 ทั้งระบบน่ะนะ
 ;D
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ Oramon

• 1,325
  • 16
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 5 กันยายน 2006, 08:41:01 »

Model ไหนล่ะครับ จะได้ comment ถูก
แล้วเอาไปใช้งานอะไรครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ wewelcome

• 951
  • 22
  • poweredbymoney.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 9 กันยายน 2006, 20:58:10 »
ของ NEC ราคาเท่าไรหรอครับ วันนั้นเคยไปดูที่ showroom แล้วเค้าบอกราคาผม เครื่องเดียว ราคา 7 หลัก :o  ในความคิดผมคือ ราคาเพ้อเจ้ออยู่มากๆ (ถึงจะรวม windows 2003 Ent ให้แล้วก็ตาม)
แต่สำหรับคุณ เอาไปทำอะไรล่ะครับ ถ้างานคุณสำคัญมากๆจริงๆ ใช้แล้วคุ้มค่า ก็น่าจะลองพิจารณาดู  มันก็ดีกว่าเครื่องแยก 2 เครื่องอยู่ แต่ด้วยราคาขนาดนั้น กับงานที่ผมทำ ต่อให้เป็น database อย่างที่เค้าชูเป็นจุดขาย ผมก็คงไม่สู้อยู่ดี

http://www.nec.co.th/asp/product_computer_server_320Fa_lrmr.asp

สำหรับคนที่ยังไม่เคยเห็น ผมบรรยายคร่าวๆ นะครับ
มันเป็น Server ที่ Design มาเพื่อเป็น Fault Tolerance จริงๆ มี 2 Processor Board ซึ่งจริงอยู่ใช้ Intel Xeon กับ DDR-II ECC Register Memory เหมือนปกติ แต่ chipset จะเป็นของ NEC ที่ Design เอง (นี่แหละด้วยที่ทำให้แพงและแตกต่าง) โดยเท่าที่ผมดู chipset มันจะเพิ่มหน้าที่ซึ่งคอย Mirror State ของ Main Memory และ Cache เอาเป็นว่า state ของ Active Processor board เอาไว้ใส่ไว้ใน standby processor board พอ Board แรกมีปัญหา มันก็ switch มา run ที่ standby board ได้เลย ไม่มีสะดุด ใน demo เค้าเปิด video ให้ดู แล้วก็ให้ผมดึง active processor board ออก มันก็ switch ไป Active ที่ Standby processor board เลย แล้วพอเสียบ Board ที่ถอดออกกลับไป มันก็ mirror สักแป๊บนึง แล้วมันก็ขึ้น Ready ประมาณว่ามันเป็น standy processor แล้ว พร้อมรอ active processor ตาย ความรู้สึกตอนเห็น ก็เรียกได้ว่า เจ๋งได้ใจไปพอควร ไอ้ส่วนอื่นๆ ไม่ต้องพูดถึง มัน redundant ได้ไม่ยากอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็น disk, storage controller, Ethernet controller, power supply  ก็มีแต่ chasis นี่แหละที่ถ้ามันเจ๊ง มันก็คงไป แต่เค้าก็แก้ตัวมาว่า มันไม่ได้เจ๊งง่ายนี่ ซึ่งมันก็จริง ใครจะเอาค้อนไปทุบมันล่ะ มันถึงจะเจ๊ง

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

• *
  • 14
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 กันยายน 2006, 20:21:19 »
ตอนนี้ใช้ตัว Express5800/320Fa-LR อยู่ครับ มีอยู่ 2 ตัว ส่วนรายละเอียดนั้นผมไม่สามารถอธิบายได้นะครับ แต่เท่าที่ไปสัมมนากับ NEC ก็พอมีข้อคิดอยู่ว่าทำไมมันถึงแพงนัก
ถ้าอยากทราบรายละเอียดเรื่องเครื่องก็จะหาข้อมูลมาให้นะครับ ส่วนว่าคุ้มไหมนั้น ผมคงตอบแทนผู้ที่ซื้อมันจริงๆ ที่เป็นเจ้านายผมไม่ได้หรอกครับ เพราะเขาเป็นคนจ่าย
ส่วนผมเป็นผู้ดูแลน่ะครับ งานผม Run 24 Hr. ครับ และมีทั้ง Cluster และ FT (Fault Tolerant) ครับ จริงๆ อยากอธิบายมากกว่านี้ แต่ตาม Policy Office ผมทำไม่ได้ครับ
ส่วนเรื่องเกี่ยวกับเครื่องนั้นไว้ได้เอกสารมาแล้วจะหาทางส่วให้นะครับ จะได้เอาไว้เป็นข้อมูลครับ เพื่อศึกษาการทำงานและอื่นๆ เพราะผมเองก็ยังไม่สามารถ
อธิบายมันได้ทั้งหมดครับ  ;D

sutian

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 กันยายน 2006, 20:33:51 »
server แบบนี้ใช้กันไม่กี่ยี่ห้อหรอกครับ
ถ้างบมากก้อเล่นแบบนี้แหละครับ
แต่ถ้าเอาไปใช้อะไรให้เกิดประโยชน์มากที่สุด ขึ้นอยุ่กับงานและงบ

เพราะคนอื่นๆเค้าจะมองไปที่ DB ก่อนเพราะถือว่าเป็นหัวใจของ offce

ส่วนรายละเอียดของเครื่องถามทาง nec โดยตรง