Thaiadmin
บุคคลทั่วไป, คุณถูกห้ามตั้งกระทู้หรือส่งข้อความส่วนตัวในฟอรั่มนี้
This ban is not set to expire.

ฮาร์ดดิสเสียเพราะอะไรคะ ... ต้องการความช่วยเหลือด่วนค่ะ

ตอนเปิดเครื่องแล้วมันขึ้นข้อความว่า

Warning : Immediately back-up your data and replace your hard disk drive. A failure may be imminent.

ดูแล้วก็ต้องบอกกับ user ว่าให้เอาข้อมูลออกมาซะแล้วหาฮาร์ดดิสลูกใหม่มาเปลี่ยน
แล้วทีนี้ก็มีอีกคำถามตามมาว่า "ทำไมมันถึงเสียล่ะ...สาเหตุมันเป็นเพราะอะไร"
ก็เลยไม่รู้จะตอบว่าอะไรดีเพราะอันนี้ก็มะได้เชียวชาญซะด้วยอ่ะค่ะ
เค้าบอกว่าต้องรายงานสาเหตุการเสียให้หัวหน้าทราบด้วย ก็เลยอยากรบกวนผู้รู้ช่วยตอบสาเหตุให้หน่อยค่ะว่าเสียเพราะอะไร

ขอบคุณค่ะ

อืม...มันดังแก๊กๆๆๆ  ด้วยค่ะ

ออฟไลน์ SamaKitty VB

• Global Develop Leader
  • 2,949
  • 177
  • ไม่ใช่คนเก่ง ไม่ใช่คนดี ไม่ใช่คนพิเศษ ไม่ใช่..!!
    • Thaiadmin.org Power by : VBNeverdie.com
ลองตะล่อมๆ ถาม user ว่า เคยทำ case ล้ม หรือ กระแทก แรงๆ ให้กระเทือน หรือเปล่า
เป็นสาเหตุหนึ่ง นะ

แค่ ร้อยทั้งร้อย  ไม่มีใครยอมรับหรอกว่า  ทำ
Hi... Welcome to Thaiadmin.org
Power by VBNeverDie.Com

SMF Mod & Template Modify, Hosting, Chat Room, Joomla Web, Flash Header, Images Decorate

ขออภัย ถ้าไม่ตอบ PM ครับ : กรุณา ถามตอบในบอร์ด

จริงด้วย� �เมื่อเช้าเค้าบอกว่าทำมันล้มอ่ะค่ะ

มันคือหนึ่งสาเหตุที่ทำให้ฮาร์ดดิสอำลาโลกไปใช่มั๊ยคะ  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2006, 16:51:13 โดย กุ๊กกุ๊กกู๋ »

ออฟไลน์ chaiyutk

• *
  • 579
  • 3
  • TH@min Membership
    • ITDoubleService
ใช่ครับ สาเหตุอื่นก็มี ครับ เช่น ไฟไม่เสถียร ไฟกระชาก เปิดปิดเครื่อง โดยไม่ shutdown  อายุของมันก็มีครับ ฯลฯ
http://www.itdoubleservice.com/

" การหยุดอยู่กับที่ ไม่เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ ก็เหมือนกับคุณเริ่มถอยหลังแล้ว "

ออฟไลน์ sheena

• *
  • 561
  • 6
  • ~waiting for you~
ของผมก้อเคยเป็นครับ เอาใส่รถแต่ลืมไปว่า HD ไม่ได้ยึด เน่าเลย
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ -:@SIDพ่อลูกอ่อน@:-

• 283
  • 12
  • My Daling And ลูกสาวตัวน้อย By>>>Ala@min
    • Aimstar Network
ลองตะล่อมๆ ถาม user ว่า เคยทำ case ล้ม หรือ กระแทก แรงๆ ให้กระเทือน หรือเปล่า
เป็นสาเหตุหนึ่ง นะ

แค่ ร้อยทั้งร้อย� ไม่มีใครยอมรับหรอกว่า� ทำ

อืมเห็นด้วยครับ

อีกอย่างนึงเรื่องไฟตก ไฟกระชาก

แล้วอีกอย่างก็ไม่ได้ใส่ฮาร์ดดิสในที่ของมัน คือเอามันตั้งด้านล่างแลสหรือห้อยเอาไว้
ไอ้เรื่องเนี้ยเคยเจอมาแล้วกับคนดูแลห้องคอมชุ่ยๆๆ
มันแขวนไว้ตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้  พอจะเอากลับไปแขวนที่มันกลับ กลับเปิดไม่ติด :'(
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

mr_ekkasit

จริงด้วย� �เมื่อเช้าเค้าบอกว่าทำมันล้มอ่ะค่ะ

มันคือหนึ่งสาเหตุที่ทำให้ฮาร์ดดิสอำลาโลกไปใช่มั๊ยคะ� ???

คุณลองนึกถึงว่า HDD กำลังหมุนอยู่ที่ความเร็ว 5400 - 7200 RPM แล้วเคสล้มทำให้เกิดการเหวี่ยงของหัวอ่านไปกระแทกกับจานข้อมูลซิครับ

เอ...แต่ยังดีนะที่มันเตือนคุณก่อน....

ออฟไลน์ limpbiz

• 2,370
  • 26
  • ต่างคน-ต่างเส้นทาง แต่ขอเดินด้วยตัวเอง
ยังดีที่เปิด S.M.A.R.T. เอาไว้ใช่มั้ยคับ มันเลยเตือนอ่ะ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ kanasawa

• 460
  • 2
  • เรียนรู้วันละนิดเพิ่มทักษะชีวิตให้ยาวไกล
ถ้าหากไม่ทำล้มก็เกิดจากพวกระบบไฟและอายุการใช้งานอ่ะครับ แต่กรณีนี้หากทำล้มนี่คือมีโอกาสทำให้ HDD เสียได้สุดเพราะจะกระเทือนทำให้หัวอ่านไปขูดถูกกับจานข้อมูลทำให้เสียได้ง่ายครับ อายุการใช้งานนี่หากเราไม่ได้ใช้โหดมากแค่พิมพ์งานนี่ผมว่าใช้ยาวไม่ต่ำกว่า 5 ปีแม่นครับ (ยี่ห้อดีๆนะ) ระบบไฟนี่ก็เช่น ไฟตก ไฟ ดับ ไฟเกินนีทำให้เสียได้ง่ายเหมือนกันรวมถึงระบบต่างๆในคอมด้วยไม่ว่าจะเป็นเมนบร์ด Supply อะไรพวกเนี้ยมีโอกาสไปได้หมดครับ ผมเจอจากทำงานมาเยอะ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Red_shadow

• 121
  • 0
ใช้ยี่ห้อใหนละ
ผมเคียใช้ Max _ _ _  แล้วปะมาน หนื่งเดือนมีเสียงดัง ต๋อก...แต๋ก...  >>> และอีกไม่นาน Harddisk disk ก่อหล่ม
ผมเลียใช้โปรแกม Recover กู้ข้อมูลคืน โดยต่อกับเคื่องอื่น... แล้วชื้อยี่ห้อใหม่
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ NeOzZ

• 537
  • 4
  • NeOzZ
 :D ที่ออฟฟิสผมก็เป็นครับ บางทีใช้งานอยู่ มันก็จับหมุนซ้ายหมุนขาว จับเอียงบ้าง ไม่นานอาการฮาดร์ดิสก์ก็เป็นแบบคุณ เบื่อที่ต้องเอาของไปเคลม แล้วต้องรายงานหัวหน้าด้วย  :-[
เมื่อไรจะหายเป็นเป็ดสักทีหว่า...

ออฟไลน์ ~• FreedomMafia •~

• 473
  • 4
  • on the way! close up to the Heck , I love VPS
    • FreedomMafia
ส่งเคม ตามระเบียบ โฮะๆ ทำเคสล้ม กรณีนี้ไม่นึกว่าจามีจิง แง่มๆๆ แต่ดันมีแฮะ พูดถึง HD ผม ว่างท่าตะแคงใช้อึดกว่าตั้งแบบธรรมดาอีกนะ ใครเคยลองมั่ง

kitipong_pomken

:D ที่ออฟฟิสผมก็เป็นครับ บางทีใช้งานอยู่ มันก็จับหมุนซ้ายหมุนขาว จับเอียงบ้าง ไม่นานอาการฮาดร์ดิสก์ก็เป็นแบบคุณ เบื่อที่ต้องเอาของไปเคลม แล้วต้องรายงานหัวหน้าด้วย� :-[

ผมว่าไม่หรอกครับที่ว่าจับเอียงซ้ายเอียงขวาหน่ะมันจะพังง่ายๆตอนที่ผมยังเรียนอยู่ผมถอด Hard disk ใส่กระเป๋าแล้วเดินเรียนไปหาก็อบนั่นก็อบนี่ยังไม่เป็นอะไรเลยจนทุกวันนี้ ;D ;D