Thaiadmin

วิธีแก้เผ็ดแผ่น VCD ที่แอบติดตั้งโปรแกรมทำให้เครื่องมีปัญหา

ออฟไลน์ ทัชชี่น่ารัก

• 961
  • 39
  • The Friendship for You can Touch
    • ทัชชี่
ใครเคยดูแผ่น VCD (ด้วยคอม)เรื่อง The Shutter ก็คงจะรู้ว่าอาถรรพ์มีจริง 555+ ว่ามันทำให้เครื่องของเหล่าบรรดาสาวกวินโดวส์
เจ็บช้ำกระดองใจขนาดไหน คงไม่ต้องบรรยายอีกครั้งนะครับ

ผมจะมานำเสนอวิธีการแก้เผ็ดโดยไม่ต้องใช้น้ำแม้แต่หยดเดียว (น้ำยิ่งแล้งๆ อยู่) ขอให้ทำตามดังนี้ (เฉพาะเครื่องที่ยังไม่เกิดปัญหานะครับ ส่วนเครื่องที่มีปัญหาแล้ว ขอให้ไปแก้ปัญหาก่อน แล้วค่อยว่ากัน) อ้อ...กรุณาเตรียมแผ่นเปล่า+เครื่องไรท์ไว้ด้วยนะครับ
1. เมื่อนำแผ่น vcd มาใส่ในไดรฟ์ซีดีรอม ก่อนใส่แผ่นกรุณากด SHIFT ค้างไว้แล้วใส่แผ่นเข้าไปรอจนกระทั่งไฟที่แสดงผลว่ากำลังอ่านแผ่นมอดดับลง แล้วจึงปล่อย SHIFT
2. เข้าไปดูในแผ่นโดยการคลิกเข้าไปดูว่าไฟล์ในแผ่น ในไดเร็กทอรี MPEGAV มีขนาดเท่าไร ส่วนใหญ่มักจะกำหนดไว้ที่ 2 GB แสดงว่ามันล็อกกะไม่ให้ก๊อบ แต่ผมจะมาสอนวิธีก๊อบ หุๆ ช่วยไม่ได้ อยากทำให้เครื่องมีปัญหาเองนี่
3. เรียก task manager ขึ้นมาโดยการคลิกขวาที่ taskbar แล้วเลือก task manager
4. สั่งรันโปรแกรม ultraISO ขึ้น แนะนำใช้เวอร์ชั่น 7 media edition แล้วคลิกเมนู Tools เลือก Make CD/DVD images เลือก output format เป็น nero
5. เปิดไฟล์ที่ทำขึ้นมาด้วย ultraISO แล้วจึงไปที่โฟลเดอร์ mpegav คลิกขวาที่ไฟล์ .dat เลือก extract to แล้วเอาไปไว้ที่ไหนสักแห่งที่หาง่ายๆ
4. พอมันก็อบไปสัก 25 - 35% (จะได้หนังราวๆ 50 - 70 นาทีสำหรับไฟล์ขนาด 2 GB นอกเหนือจากนั้นให้กะเอา)� แล้วกด end task ultraISO จาก task manager มันถามอะไรก็กด yes ไปเลย
5. ใช้โปรแกรม dat2mpg (อยากได้โปรดคลิกที่นี่) ในการแปลงไฟล์ dat เป็น mpg โดยมันจะไม่เอาขยะมาให้ด้วย พอแปลงเสร็จแล้วก็เอาไฟล์ mpg ที่ได้มาไรท์เป็น VCD ใหม่ด้วยโปรแกรมไรท์แผ่น nero
6. ทีนี้ก็จะได้แผ่น VCD ที่ไม่ต้องมีผีหลอกมากวนใจ ดูได้สบายๆ

ปล. ผมไม่ได้เจตนาให้เกิดการละเมิดสิทธิ์ เพียงแค่ต้องการให้เกิดความสะดวกในการดูหนังและทำให้เครื่องไม่มีปัญหาเท่านั้น
ปล2. บริษัทผู้จำหน่าย VCD หนัง โปรดรู้ไว้ด้วยว่า ทำแบบนี้ผู้บริโภคเดือดร้อนเพราะไม่ต้องการชื้อแผ่นผี แต่คุณก็มาทำลายน้ำใจพวกเขาทิ้งเสีย (อุตส่าห์อุดหนุนคนไทยด้วยกัน เวรจริงๆ) ดังนั้นผมในฐานะผู้บริโภคจึงต้องหาทางแก้อย่างช่วยไม่ได้ ดังนั้นหากคุณต้องการให้เราอุดหนุนต่อไป กรุณาอย่าทำแบบนี้อีก หากคุณต้องการจะป้องกันการก๊อบแผ่น ขอร้องว่าโปรดทำให้โปรแกรมทำงานในขณะที่ใส่แผ่นเท่านั้น อย่าให้โปรแกรมทำงานตลอดเวลา มิเช่นนั้น พวกเราจะทำการก๊อบให้ได้ไม่ว่าจะวิธีใดก็ตาม มันเป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้ หากคุณทำให้พวกเราเดือดร้อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน 2005, 02:34:47 โดย ทัชชี่น่ารัก »

ออฟไลน์ HackPro

• Public Relations
  • 3,938
  • 84
  • ผมไม่มีตัวตนในโลกไซเบอร์
    • Thaiadmin Alliance Mail
ก้าก ๆ หนามยอกเอาหนามบ่ง
หนุ่ม SA พเนจร

ออฟไลน์ Mr.HackAlot

• 1,140
  • 36
  • ---
    • Med27PSU
ไอ้พวกผู้ผลิตหนัง CD บัวเหล่าที่ 4

คิดแล้วเจ็บใจมันทุกที
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ g¦llÑáldö

• 1,522
  • 7
  • --> Secure your server <---
ดูของเถื่อนไปเลยดีกว่ามั้ง อย่างนีอ่ะ..

เมืองนอกไม่มีใครเค้าทำอย่างนี้หรอก.. โดนฟ้องตายเลย..

ทำไมไม่ไปจับคนขายล่ะ.. น่าจะแก้ปัญหาได้มากกว่านะ ผมว่า.. :-\
Hacker is friend, User is teacher
===================================
รับสอน FreeBSD, Linux, Window และการดูแลระบบ
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=516.0

หนังสือ Linux Server Administrator + Security
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=16756893.0

rotlek

ข้อสี่ เนี้ย รู้สึกยากจัง

ออฟไลน์ sf_alpha

• 3,936
  • 89
  • The SF-Alpha
    • My Profiles
มีอีกหลายเรื่อง แม่งแอบติดตั้ง program เครื่องเราด้วย แม่งกิน cpu เยอะด้วย ... เจี้ยจริง

• 961
  • 39
  • The Friendship for You can Touch
    • ทัชชี่
ข้อสี่ เนี้ย รู้สึกยากจัง

ต้องสังเกตเอาครับว่า หนังแผ่นนั้นมันมีกี่นาที ลองเอามาเปิดดูก่อนแล้วเลื่อนไปดูตอนจบของหนังว่า มันหยุดที่นาทีที่เท่าไร แล้วจดไว้ เอามาคำนวณเป็น MB โดย 1 นาที จะได้ราวๆ 12 MB ดังนั้นเมื่อเอามา extract ออก ก็คำนวณ % เอาครับ หรือไม่ก็ สังเกตการอ่านแผ่นเอาว่า มันเริ่มติดๆ ขัดๆ หรืออ่านช้าลงอย่างมาก ทำบ่อยๆ เดี๋ยวก็คล่องครับ หรือจะ extract ออกมาหมดก็ได้ เพราะยังงัยๆ ไอ้โปรแกรม dat2mpg มันก็จะช่วยแปลงเอามาแต่หนังเนื้อๆ เท่านั้นให้อยู่ดี แต่มันจะกินเนื้อที่  hd มากขึ้นแค่นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน 2005, 19:15:38 โดย ทัชชี่น่ารัก »

ออฟไลน์ Devman

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
เพิ่งดุไปเมื่อกี้เอง ที่ปกมันบอกเลยนะ ว่าเฉพาะ VCD และ DVD เท่านั้น คาใจจริงๆเห็นแบบนี้ เลยลองใส่ CD-ROM แล้วกด shift ไว้ แล้วดู size ใน disk ปกติ ดี ผมลองเอา Nero express เขียนเป็น image แล้ว burn image ใส่ CD อีกทีได้เลยนะครับ
แค่กด shift ค้างไว้ตอนใส่ cd ก็สามารถใช้งานได้ปกติแล้ว เพียงแต่เจ้าโปรแกรมนั่นนะ จะตามมาด้วย

หลอกใครไม่หลอก มาหลอก admin  ;)

• 961
  • 39
    • ทัชชี่
เพียงแต่เจ้าโปรแกรมนั่นนะ จะตามมาด้วย

หลอกใครไม่หลอก มาหลอก admin� ;)

ก็รำคาญเจ้าโปรแกรมนั่นงัยครับ มันทำให้เราเป็นโรคขี้ระแวง แถมต้องมากด shift ก่อนใส่แผ่นทุกครั้ง ผมก็เลยมานำเสนอวิธีที่ไม่ต้องกด shift งัย อิอิ