Thaiadmin

ผมคำนวนขนาด UPS แบบนี้ ถูกมั๊ยครับ รบกวนทีครับ

ออฟไลน์ nwongrat

• **
  • 153
  • 0
  • TH@min Membership
อุปกรณ์ในห้อง server มันมีหลายตัวอ่าครับ ซึ่งผมก็ไปดูที่ตูดของแต่ละเครื่อง เพื่อดูปริมาณ ampare น่ะครับ ผมก็เลยเอาปริมาณ ampare ของแต่ละเครื่องมาบวกกันเลย แบบนี้ถูกมั๊ยครับ
เช่น
server ตัวแรก = 5 A
server ตัวที่สอง = 2.5 A
router = 2 A

ก็จะได้ 9.5 A แล้วก็เอามาคูณกับ 220 เป็น 2090
ซึ่งเท่ากับว่า ผมต้องใช้ UPS ขนาดที่สำรองไฟได้มากกว่าหรือเท่ากับ 2090 VA

ผมใช้วิธีคำนวนแบบนี้ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
PS. จริงๆแล้ว บวกได้ทั้งหมดประมาณ 40 A อ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Oramon

• 1,325
  • 16
Re: ผมคำนวนขนาด UPS แบบนี้ ถูกมั๊ยครับ รบกวนทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2006, 16:42:56 »

อย่างนั้นก็พอได้ครับ แต่ผมว่ามันไม่ละเอียดครับ
ลองเข้า web site ของ APC ดูน่ะครับ เค้ามี Tools ช่วยคำนวณให้ครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ ColVIpTeCh

• Union Relationship Leader
  • 7,407
  • 169
  • ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^
    • กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย - ColVlpTeCh
Re: ผมคำนวนขนาด UPS แบบนี้ ถูกมั๊ยครับ รบกวนทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2006, 17:03:54 »
Link นี้น่าจะช่วยคำนวณกำลังไฟ ได้ดีระดับหนึ่งครับ

http://www.apc.com/tools/ups_selector/index.cfm?lid=Go%20to%20the%20UPS%20Selector
- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^

• **
  • 153
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2006, 18:43:02 »
ค่าจริงๆเลยนะครับ
ผมบวกค่า แอม ทุกอุปกรณ์เข้าด้วยกัน ได้ 39.4 A อ่ะครับ
ทีนี้ ถ้าเอามาคิดเป็น VA ก็จะได้ = 39.4 * 220 = 8668 VA

ถ้าจะคิดเผื่อๆไว้ก็ราวๆ 10000 VA
แต่ทีนี้ผมสงสัยว่า จากค่า 8668 ที่ผมได้มาเนี่ย จำเป็นมั๊ยครับ ที่ต้องเอามาคูณกับค่า Power Factor น่ะครับ ซึ่งจะอยู่ประมาณ 1.54 <---- เลขนี้อ้างอิงจาก เวปนี้ครับ http://www.certiguide.com/apfr/cg_apfr_WhatSizeUPS.htm

ซึ่งถ้าเอามาคูณกันแล้วเนี่ย ก็จะได้ประมาณ 13348 VA ซึ่งเท่ากับว่า ผมต้องซื้อ UPS อย่างต่ำก็ประมาณ 15kva น่ะครับ

ผมเลยงงว่า จะเอาตัวเลขตัวไหนดีอ่าครับ เพราะราคามันช่างต่างกันเหลือเกิน

PS. ผมได้เข้าไปในเวปตามที่คุณ ColVlpTeCh ให้มาแล้วครับ บอกตรงๆว่า งงครับ เพราะผมยังไม่รู้ค่า VA ที่เค้าต้องการจริงๆเลยอ่าครับ เข้าไปเลือกใน device มันก็ไม่มีให้เลือกอ่าครับ คืออุปกรณ์ส่วนใหญ่ มันไว้ใช้สำหรับดาวเทียมอ่าครับ

รบกวนอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2006, 18:48:42 โดย nwongrat »

• 7,407
  • 169
  • ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^
    • กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย - ColVlpTeCh
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2006, 19:10:27 »
คุณมีอุปกรณ์ หรือเครื่อง Server อะไรบ้างครับ ลอง List รายละเอียดมาหน่อยได้ไหมครับ หรือหากเป็นเครื่อง Brand พร้อมอุปกรณ์ที่ติดตั้งเพิ่ม ก็ลองแสดงรายละเอียด มาเลยก็ยิ่งดีครับ
- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^

ออฟไลน์ KikkoK MaN

• 280
  • 11
  • ชีวิตคือการต่อสู้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2006, 19:15:39 »
ถ้าดูตามเวบที่คุณ nwongrat ให้มานั้น
กรณีที่ต้องเอาค่าไปคูณกับ 1.54 นั้นคือ กรณีที่เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ต้องการใช้ UPS มีการบอกค่ากำลังไฟฟ้าเป็นหน่วย watt ครับ
คือเอามาคูณเพื่อให้ได้เป็นหน่วย VA เท่านั้นเอง

ดังนั้น สิ่งที่เราต้องการหา คือหาค่า VA ออกมาให้ได้ อย่างกรณีนี้ ก็ใช้ค่า 8668 ที่ได้มาก็พอใช้ได้ล่ะครับ
บวกเพิ่มไปอีกสักหน่อยก็คงจะดี 10000 VA น่าจะเป็นตัวเลือกที่เหมาะสมแล้วครับ ถ้าได้มากกว่านั้นอีกนิด ก็จะดียิ่งขึ้นไปอีกครับ

อีกส่วนหนึ่งที่ควรนำมาพิจารณาด้วยคือ ในกรณีที่ไฟดับ เราอยากให้ UPS จ่ายไฟให้อุปกรณ์เราทำงานต่อไปได้นานแค่ไหนด้วยนะครับ
เพราะถ้าเอา UPS ที่มีกำลังไฟตรงกับที่คำนวณได้เป๊ะๆ หรือน้อยเกินไป มันก็จะสำรองไฟได้ไม่นานครับ

ออฟไลน์ Mr.HackAlot

• 1,140
  • 36
  • ---
    • Med27PSU
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2006, 19:20:17 »
คูณ power factor หรือไม่ขึ้นอยู่กับคุณต้องการหน่วยอะไรหละ

ถ้าจะเอาหน่วยเป็น watt ก็จะได้ watt = VA x 1.54
หรือ จะหา VA ก็จะได้ VA = watt/1.54

watt คือ ค่ากำลังที่ใช้ได้จริง

ลองอ่านเพิ่มเติมที่นี่ครับ http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=3856.0

ออฟไลน์ Mr.HackAlot

• 1,140
  • 36
  • ---
    • Med27PSU
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2006, 19:21:49 »
เหอๆ ผมเอามาจากคุณคุณกิ๊กก๊อกแมนนั่นแหละ ตามมาตอบอีก ถือโอกาสนี้ขออนุญาติก๊อปใส่ใน blog ผมเลยแล้วกัน  :-*

• **
  • 153
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2006, 19:22:35 »
ผมจำแนกให้ตามประเภทเลยนะครับ

1.server 2 ตัวครับ มีรายละเอียดดังนี้
Dell poweredge 2850 มี 2 เครื่องครับ spec เหมือนกันเป๊ะ
- CPU DUAL xeon, HD 3 ลูก ต่อ raid 5

2. PC ซึ่งทำเป็น server นี่แหละ
compaq pentium4 3.0, HD sata 80G 2 ลูก

3. Router CISCO ดังนี้ครับ
- catalyst 2950
- catalyst  2900XL
- catalyst  3700
- catalyst 2500 มีสองตัว

4. อุปกรณ์อื่น
- Sattlelite modem MICOM marathon 3K อันนี้มี 8 ตัวครับ
- Sattlelite modem ยี่ห้ออื่นๆ อีก 2 ตัว
- Hardware firewall อีกตัวนึง
- MODEM lease line อีก �2 เครื่อง

เดือนหน้าก็จะมี server มาอีกตัวครับ อาจจะเป็น 2850 หรือ 1850 เนี่ยแหละครับ

จะเห็นได้ว่า หนักๆแล้ว มันไปอยู่ที่อุปกรณ์ดาวเทียมน่ะครับ ซึ่งส่วนใหญ่ใช้ไฟประมาณ 2.5A (ดูจากที่ตูดนะ) มีอยู่ตัวนึงใช้ 5A

คร่าวๆก็ประมาณนี้อ่าครับ และก็อย่างที่บอกไปตอนต้นอ่ะครับ จากที่บวกๆกัน ได้ 39.4 A ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2006, 22:40:07 โดย nwongrat »

• **
  • 153
  • 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2006, 00:56:14 »
จากกระทู้ข้างบนนะครับ
8668 * 30% = 11268.4
ซึ่งผมกะว่าจะซื้อประมาณ 12kva อ่าครับ ก็เลยมีปัญหาดังนี้ครับ

แบบที่ 1.

ถ้าผมซื้อแบบ 2000 + 5000 + 5000

สมมุติว่า ตัว 2000 เสีย ก็จะเหลือ 10kva แบบนี้ มันก้ยังจะใช้ได้ใช่มั๊ยครับ เพราะยังไง ไฟก็ยังเกิน 8668 แต่ถ้า ตัว 5000 เสียไปซะ 1 ตัว ก็จะเหลือ เพียง 7000 va ซึ่งน้อยกว่า 8668 va แบบนี้ มันจะยังใช้ได้มั๊ยครับ หรือว่าดับทั้งยวง

แบบที่ 2.
ซื้อแบบ 2000 + 2000 + 5000 + 5000
ไม่ว่า UPS ตัวใดจะเสีย (ตัวเดียวนะ) ระบบก็จะยังคงทำงานได้อย่างปกติใช่หรือไม่ครับ

ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ

รบกวนแนะนำวิธีการติด UPS หน่อยครับว่า ควรจะต่อกันแบบไหน ถึงจะดีที่สุดน่ะครับ

ขอบคุณครับ

• 7,407
  • 169
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2006, 01:08:18 »
ผมขอเสนอแนะอย่างหนึ่งครับ ว่าก่อนจะตัดสินใจซื้อ UPS ควรดูราคาด้วยว่าสูงไหม หากสูงมาก ๆ ลองพิจารณาในส่วนของ UPS + Generator นะครับ อย่างตอนนี้ในห้อง Server ของผม ไฟดับไป ก็ยังสามารถทำงานต่อได้ครั้งวันครับ (ถ้าน้ำมัน Generator ไม่หมด) อีกทั้งห้องก็ไม่ร้อน เพราะ Generator ก็ปั่นให้ Air ขนาด 32000 BTU ด้วยครับ และทุกๆ เครื่องผมก็มี UPS ไว้สำหรับช่วงที่ไฟมีการ Trip  ช่วงที่ไฟดับ และไฟกลับมาเป็นปกติครับ ตอนนี้ผมก็เช็คน้ำมันไม่ให้หมด ก็สบายใจแล้วครับ
^
^
^

ออฟไลน์ njtd

• 244
  • 4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2006, 05:12:44 »
ผมว่าคำนวนจาก watt ง่ายกว่านะครับ อุปกรณ์ไฟฟ้าแทบทุกชนิดจะบอก watt มาด้วย สมมุติว่า Server ของผมมี Dell 2800 2 ตัว มาพร้อมกับ PSU 930 Watt แล้วก็ Server อื่นๆ รวมๆแล้วกินไฟประมาณ 3000 watt ผมก็เลือก UPS ชนาดมากกว่า 3k
แล้วก็ต้องมาดูอีกทีว่า ค่า PF ของ UPS  แต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อเป็นเท่าไหร่กันบ้าง เช่นของ Syndome ก็จะมี PF = 0.8 ถ้าผมเลือก UPS ขนาด 5K x 0.8 ก็จะได้ 4000 watt

ออฟไลน์ KikkoK MaN

• 280
  • 11
  • ชีวิตคือการต่อสู้
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2006, 08:48:06 »
ผมก็คิดว่า คิดตามค่า Watt จะดีกว่าอย่างที่คุณ njtd บอกนั่นละครับ

แต่กรณีที่คุณ njtd ยกมานั้น PSU ของ server ที่บอกค่ามาว่า 930 watt ไม่ทราบว่าตัวเลขที่ได้ ได้มาจากไหนครับ

ถ้าได้มาจาก spec ของ PSU แล้วล่ะก็ ผมคิดว่า ค่าที่เค้าระบุมานั้น เป็นค่ากำลังไฟ(watt) สูงสุด
ที่ตัว PSU สามารถจ่ายให้กับอุปกรณ์ภายในเครื่องได้
แต่ถ้าถามว่า เครื่อง Computer หรือ Server ของเรา กินไฟเท่านี้ด้วยหรือเปล่า ผมคิดว่าอาจไม่ใช่
แต่ก็สามารถเอาตัวเลขนี้ไปใช้คำนวณก็คงได้ เพราะยังไงๆ ค่ากำลังไฟที่เครื่องใช้จริง มันก็คงไม่มากกว่าค่ากำลังไฟที่ PSU จ่ายได้
เพราะไม่อย่างนั้น เครื่องเราคงติดๆดับๆ ไปแล้ว หรือไม่ก็ PSU เดี้ยงไปแล้ว

แต่! ถ้าเครื่องของเรากินไฟน้อยกว่าค่า Maximum Load ของ PSU มากๆ เราก็อาจเสียตังมากเกินไปโดยไม่จำเป็นไปกับการซื้อ UPS ครับ
เพราะ ยิ่ง UPS ที่มี spec สูงขึ้น ราคาก็ยิ่งแพงครับ

ยอมรับว่า จนถึงขณะนี้ ผมก็ยังไม่ทราบวิธีการคำนวณค่า Watt ที่เครื่องคอมแต่ละเครื่องใช้จริงๆ ได้แต่ประมาณๆ กันไป
บางที่ ที่ผมเห็นผ่านๆตามา เค้าก็คำนวณถึงขนาดว่า HDD แต่ละลูกกินไฟเท่าไหร่ ซึ่งถ้าใน Server ที่ใช้ HDD เยอะ มันก็สมเหตุสมผลอยู่

วิธีการนึงที่ผมนึกได้ แต่ไม่เคยลองก็คือ หา Amp Meter มาวัดกระแสที่วิ่งเข้าเครื่อง server แล้วเอาไปคูณกับ 220 ได้เป็นค่า VA ของเครื่อง server เครื่องนั้นครับ

หากท่านใดที่ทราบหรือมีเทคนิคในการคำนวณที่มีหลักการมากกว่านี้ ก็มาแบ่งปันกันหน่อยนะครับ
ใครเรียนไฟฟ้าก็มาช่วยกันหน่อยเร้ววว
 8)

• **
  • 153
  • 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2006, 09:50:45 »

ถ้าได้มาจาก spec ของ PSU แล้วล่ะก็ ผมคิดว่า ค่าที่เค้าระบุมานั้น เป็นค่ากำลังไฟ(watt) สูงสุด
ที่ตัว PSU สามารถจ่ายให้กับอุปกรณ์ภายในเครื่องได้
แต่ถ้าถามว่า เครื่อง Computer หรือ Server ของเรา กินไฟเท่านี้ด้วยหรือเปล่า ผมคิดว่าอาจไม่ใช่
แต่ก็สามารถเอาตัวเลขนี้ไปใช้คำนวณก็คงได้ เพราะยังไงๆ ค่ากำลังไฟที่เครื่องใช้จริง มันก็คงไม่มากกว่าค่ากำลังไฟที่ PSU จ่ายได้
เพราะไม่อย่างนั้น เครื่องเราคงติดๆดับๆ ไปแล้ว หรือไม่ก็ PSU เดี้ยงไปแล้ว

แบบนี้ ถ้าในกรณีของผม ซึ่งมี server อยุ่แค่ 3 ตัว อาจจะกินไฟไม่ถึงค่าสูงสุด แต่สำหรับอุปกรณ์อื่นๆ เช่น router กับ modem เนี่ย มันจะกิน ตามที่ตูดบอกเลยใช่มั๊ยครับ
เพราะของผมส่วนใหญ่เป็นอุปกรณ์พวกนี้อ่ะ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองน่าน

• 900
  • 17
  • อยู่ด้วยศรัทธา มาด้วยใจพร้อม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2006, 10:54:27 »
เอาง่าย ๆ นะครับ ได้ผล 100% เลยครับ ไม่ต้องคำนวณให้เสียเวลา และไม่ต้องเผื่อค่าผิดพลาดมากนัก

บริษัทคุณมีแผนกซ่อมบำรุงมั้ยครับ (ช่างไฟน่ะครับ) ถ้ามี (คิดว่ามีแน่นอน) ให้เขาเอา Watt Meter หรือ Clamp วัดกระแสก็ได้ครับ

มาวัดค่าวัตต์หรือแอมป์ที่ใช้งานจริง ๆ ของแต่ละอุปกรณ์รวมกันทั้งหมดเลยครับ  โดยท่านอาจจะต้องทำ Burn In Server หรือแปลง่าย ๆ ก็ทำให้มันทำงานหนักที่สุด CPU Usage 100%, HDD ทำการ Scandisk หรืออะไรก็แล้วแต่ครับ ที่ให้มันทำงานได้ ไดรฝ์แบ็คอัพ หรือ CD/DVD-ROM ด้วยก็ดีครับ

จะได้ค่าวัตต์หรือแอมป์สูงสุดที่เราต้องการครับ  ไม่ต้องลองผิดลองถูกคำนวณครับ เพราะจะได้ไม่เสียเงินเผื่อมากครับ

ถ้ามันใช้ไฟเยอะมาก ๆ ๆ ๆ  ถึงมากที่สุด  และเช็คราคา UPS ขนาดนั้นแล้ว แพงมาก ๆ ก็ให้ใช้ UPS หลาย ๆ ตัวแทนเอาครับ
จะถูกกว่าครับ  เพราะการต่อทุกเครื่องเข้าด้วยกัน เวลา Maintenance อาจจะทำได้ยากครับ แต่...ถ้าแยกกันหลาย ๆ ตัว มันจะทำได้ง่ายขึ้น

อีกทั้ง....อิ อิ ยังโมง่ายกว่าด้วยครับ

เช่น  ถ้าท่านใช้ UPS Syndome Power Back PB-2010P (2000VA/1600W)  หลาย ๆ ตัว สมมติ 3 ตัว อิ อิ
อยากให้มันสำรองนาน ๆ ก็ใช้แบตฯ รถยนต์ซัก 120Ah มาพ่วงให้มัน โดยต่อสาย DC ของทั้ง 3 เครื่องรวมกันเลย  เหอ ๆ ประหยัด + คุ้ม  เชื่อสิ O0
+ + + สอบถามปัญหาต่าง ๆ กรุณาตั้งกระทู้ถามที่กระดานสนทนานะครับ ไม่รับประกันหรือไม่รับตอบปัญหาทางข้อความส่วนตัว อีเมล์ และโปรแกรมแชท ถามคนเดียว รู้คนเดียว ตอบไม่ได้ เดี๋ยวจะเคืองกันอีก (นิสัย นิสัย พระมหาสมปองว่าไว้) อิ อิ + + +

-*- หมูอ้วนสุดหล่อ -*-

• **
  • 153
  • 0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2006, 14:39:09 »
เอาช่างมาวัดจริงๆแล้วได้ 15A น่ะครับ
ซึ่งตอนนี้ก็คงคิดว่าจะใช้ UPS แบบ 7500VA น่ะครับ

• 900
  • 17
  • อยู่ด้วยศรัทธา มาด้วยใจพร้อม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2006, 16:11:15 »
ดีครับ วัดกันจริง ๆ เลย แบบนี้ดีแล้วครับ

แต่  220V x 15A (ที่คุณให้ช่างวัดได้) = 3300VA  เองนะครับ ซึ่งถ้าคูณกับ Power Factor ซัก 0.8 (น่าจะมากมายแล้ว) ก็จะได้เป็น 2640W (วัตต์) (เอง)

ซึ่งอย่างนี้ ใช้ UPS แค่ 5KVA ก็น่าจะพอนะครับ (ซึ่ง UPS 5KVA ก็จะประมาณ 4KW อ้างอิง PF ที่ 0.8 )

ไม่ต้องเปลืองขนาด 7.5KVA หรอกครับ ราคามันจะโดดนะครับ

ผมเคยถามราคา Syndome อยู่เหมือนกันครับ (อยากแนะนำให้อุดหนุนคนไทยน่ะครับ เรื่องความน่าเชื่อถือ ไว้ใจได้ครับ ขนาดโรงพยาบาล หรือธนาคารยังใช้กันครับ)

Syndome SD-500  5KVA/4KW (ระบบ True Online สำรองได้ 7 นาที ที่ Full Load) ราคาอยู่ที่ประมาณแสนนึงครับ
อีกอย่าง มี Additional Battery Module ขายด้วยนะครับ อยากได้สำรองนานแค่ไหน ก็ซื้อเพิ่มเอา
โบรชัวร์: http://www.syndome.com/brochure/SD_transformer(050-5K).zip

ลองสอบถามราคาจากตัวแทนจำหน่ายดูนะครับ ผมก็ไม่ค่อยชัวร์เท่าไหร่ (เคยถามเมื่อนานมาแล้วครับ)
ยี่ห้ออื่นของไทยที่ไว้ใจได้ ก็มี Leonics อีกเจ้าครับ แต่...ที่ผมมีใช้น้อยน่ะครับ (แต่ดีเหมือนกันนะ)  (โมง่ายกว่า Syndome อีก รุ่น Ultra Sine น่ะครับ)

น่าจะถูกกว่าของต่างประเทศเยอะครับ อีกทั้งการบริการ ผมก็ว่าอยู่ในระดับที่ดีทีเดียวนะครับ O0

อ้อ...อย่าลืม Surge Protection ด้วยนะครับ กันไว้ก่อนครับ (กันฟ้าผ่า (ที่มากับสายส่งไฟฟ้า) ไฟกระชาก หม้อแปลงระเบิด)  ผมก็ใช้อยู่ครับ อุ่นใจดี รู้สึกว่าตั้งแต่ติด Surge Protection นี่ การ์ด LAN ผมไม่ค่อยเสียเลยครับ เมื่อก่อน เสียประจำ เวลาฟ้าผ่าใกล้ ๆ ทีนึงนะครับ

แนะนำ  http://www.syndome.com/brochure/SD_transformer(050-5K).zip  เอาตัวเล็กแบบเฟสเดี๋ยวก็พอแล้วครับ
+ + + สอบถามปัญหาต่าง ๆ กรุณาตั้งกระทู้ถามที่กระดานสนทนานะครับ ไม่รับประกันหรือไม่รับตอบปัญหาทางข้อความส่วนตัว อีเมล์ และโปรแกรมแชท ถามคนเดียว รู้คนเดียว ตอบไม่ได้ เดี๋ยวจะเคืองกันอีก (นิสัย นิสัย พระมหาสมปองว่าไว้) อิ อิ + + +

• **
  • 153
  • 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2006, 16:30:16 »
Surge Protection มันไม่ได้มากับ UPS ทุกตัวเหรอครับ ต้องขอตะหากเหรอครับ

เรื่องการโมเอง สงสัยจะไม่ได้ครับ audit มาตรวจ คงตกอ่ะ ผมว่านะ บริษัทนี้ทุกอย่างต้องเป๊ะๆเลยครับ แหะๆ

พอดีตอนช่างไฟมาวัดน่ะครับ เค้าแนะนำว่า ให้กะไว้สัก 20A ที่การใช้งานสูงสุด บวกกับอุปกรณ์อื่นๆที่จะมาในอนาคต บวกไปบวกมา ก็ได้ราวๆ 6000 กว่าๆ ได้มั้ง ก็เลยว่าจะซื้อประมาณ 7500 น่ะครับ
กะว่าจะให้มี backtime ประมาณ 1 hr น่ะครับ
ตอนนี้ก็กำลังให้ sell quote ราคามาอ่ะครับว่า ถ้าจะให้ backup 1 hr ต้องใช้ UPS ที่เท่าไหร่และ battery ต่อพ่วงอีกเท่าไหร่
ตอนแรกเอาไปบอกหัวหน้าว่า full load จะสำรองได้ประมาณ 15 นาที......หัวหน้าหันกลับมาทันทีแล้วตอบว่า จะสำรองไปทำไมวะ 15 นาที ปิดเครื่องยังไม่ทันเลยมั้ง....... อันนี้แปลให้ครับ จริงๆแล้วมันตอบมาเป็นภาษาอังกฤษนะครับ ลองคิดดูล่ะกันว่า มันจะตอบมายังไง เหอๆ

ผมก็เลยให้ sell quote ไปประมาณ 7500 ที่สามารถ รองรับได้ 1 hr น่ะครับ

อ้อ และที่นี่ใช้ APC ครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ถ้าใครมีอะไรเพิ่มเติม รบกวนด้วยนะครับ

• 900
  • 17
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2006, 16:49:24 »
Surge Protection มีมากับ UPS ทุกตัวครับ แต่...มันเป็นตัวเล็ก ๆ เองครับ

กันอะไรมากมายไม่ค่อยได้หรอกครับ  ไม่เหมือนตัวที่ผมว่า + แนะนำไป อันนั้นเอาไปติดไว้ที่เบรคเกอร์เลยครับ กันทั้ง Line ที่จ่ายเข้าห้องเลยครับ

Backup Time 1 ชั่วโมงนี่ คิดหนักเลยนะครับ คงจะแพงมหาศาลเลยล่ะครับ

น่าจะลองดู UPS Full Load 7 -15 Min Backup Time + Autometic AC Generator ดูนะครับ  อาจจะประหยัดกว่า

บอกผู้บริหารเปลี่ยนความคิดเถอะครับ ช่วย ๆ กันประหยัดเพื่อชาติหน่อยครับ เรามีช่าง มีบุคลากรพร้อม ทำไมต้องจ่ายแพงกว่าด้วย ทั้ง ๆ ที่ทำเองก็ได้ แปลก??

แผนก IT มีการ Audit ด้วยเหรอครับ ของผมไม่มีนะครบ ไม่เข้าระบบ ISO ด้วย อิ อิ รอดไป  ไม่งั้น เละ!!! ^-^

อ้อ...โหลดไม่ได้เป็นอุปกรณ์จำพวก Inductor (อุปกรณ์พวก Motor ไฟฟ้า) ไม่ต้องเผื่อไว้เยอะหรอกครับ

อุปกรณ์ของเราเป็นแบบ Switching น่ะครับ  ซึ่งอันนี้ช่างที่เก่ง ๆ จะรู้ดีครับ >:D

• **
  • 153
  • 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2006, 17:32:58 »
มี audit ทุกส่วน ทุกแผนก ครบครับ ไม่รอดสักราย มา audit กันทีงี้โคดจะยุ่งยากเลย
ครั้งที่แล้วแค่ลืม lock กุญแจห้อง server น่ะครับ เกือบโดนไล่ออกอ่ะ เพราะ audit ปรับให้ตกอ่าครับ โหดโคด  :P

อ่อ ทาง APC Thailand แนะนำว่า ให้ใช้ UPS แบบ 10kva + แบตอีกสองชุด เป็นอย่างต่ำครับ จะสามารถ supply back up power ได้ ประมาณ 1 hr
ซึ่งราคาก็อยู่ประมาณ 350,000 อ่ะครับ รวมแบตไปแล้ว....... แพงโหด แต่สะจาย

PS. บริษัทฝรั่งครับ หาคนไทยไม่ค่อยเจออ่ะ นับหัวได้เลย Director ของ region นี้ ไม่ค่อยชอบคนไทยครับ ถ้าเป็นไปได้ พนักงานคนไทย มีให้น้อยที่สุดอ่ะ

• 1,325
  • 16
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2006, 18:30:31 »

Back Up Time 1 ชม นี้ หนักหนาสาหัสเหมือนกันครับ แล้ว Cost ที่จะตามมาก็คือ การดูแลไอ้ลูกแบตนี้ล่ะครับ 18 เดือนก็ต้องเปลี่ยนกันแล้ว
ผมใช้ Power Ware ครับ ราคาย่อมเยาว์กว่า APC คุณภาพผมให้พอๆ กัน

ส่วนถ้าจะใช้ Generator แนะนำให้เดิน Line ไฟฟ้าใหม่ด้วยครับ

ปล.

PS. บริษัทฝรั่งครับ หาคนไทยไม่ค่อยเจออ่ะ นับหัวได้เลย Director ของ region นี้ ไม่ค่อยชอบคนไทยครับ ถ้าเป็นไปได้ พนักงานคนไทย มีให้น้อยที่สุดอ่ะ

ถ้าผมเจออย่างงี้ผมออกแล้ว ไม่ค่อยชอบคนที่มีทัศนะคติ กับเชื้อชาติ

• 7,407
  • 169
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2006, 23:24:03 »
มี audit ทุกส่วน ทุกแผนก ครบครับ ไม่รอดสักราย มา audit กันทีงี้โคดจะยุ่งยากเลย
ครั้งที่แล้วแค่ลืม lock กุญแจห้อง server น่ะครับ เกือบโดนไล่ออกอ่ะ เพราะ audit ปรับให้ตกอ่าครับ โหดโคด  :P

อ่อ ทาง APC Thailand แนะนำว่า ให้ใช้ UPS แบบ 10kva + แบตอีกสองชุด เป็นอย่างต่ำครับ จะสามารถ supply back up power ได้ ประมาณ 1 hr
ซึ่งราคาก็อยู่ประมาณ 350,000 อ่ะครับ รวมแบตไปแล้ว....... แพงโหด แต่สะจาย

อืม บริษัทต่างชาติ เขาจะเน้นเรื่องคุณภาพ และความปลอดภัยครับ (ผมโดนตรวจทั้ง SOX , ISO)  ดังนั้น APC จึงเป็นที่ยอมรับ แต่ระบบผมจะคล้ายๆ ของคุณคือ เครื่อง Server ผมต่อเข้า UPS APC RM3000XLI ก่อน ซึ่งก็พอ Backup Time ได้ประมาณ 15 นาที แต่ระบบผมถูก Recomment ให้ต้องมี Generator ด้วย จึงอยู่ได้ 6 - 8  ชั่วโมง เป็นอย่างน้อยครับ

ราคา UPS ขนาดนี้ มอง Generator ไว้เป็นอีกทางเลือกด้วยนะครับ
^
^
^

• **
  • 153
  • 0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2006, 23:57:55 »
Generator นี่มันราคาแพงมั๊ยครับ คือยิ่งเป็นเรื่อง generator เนี่ย ยิ่งโง่กว่า UPS อีก
เอ่อ.... ผมต้องตั้งอีกกระทู้ดีมั๊ยครับเนี่ย เกี่ยวกับ generator อ่ะ

• 7,407
  • 169
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2006, 00:31:03 »
Generator 30 KVA ราคาประมาณ 6 แสนบาทครับ มี MA 2 ปี หากให้ผมมองว่า Generator คุ้มไหมกับการจะนำมาติดตั้ง ผมมองว่าคุ้มครับ เพราะผมนำมาสำรองไฟให้ทั้งห้อง Server และ Air ขนาด 32000 BTU ด้วยครับ เรียกว่าไฟดับ เครื่องก็ยังไม่ร้อนครับ เมื่อก่อนไฟดับที มี UPS สำรองไฟ แต่อุณหภูมิห้องขึ้นสูงมากฯ จนสงสารเครื่องมันครับ ผมเลยอยากเสนอว่าหัวหน้าคุณมองระบบ IT ไว้อย่างไรบ้าง หากให้ความสำคัญ ก็ลองเสนอแนวความคิดไว้ก็ได้ครับ
^
^
^

• 900
  • 17
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2006, 08:46:08 »
^
^
^

ทำไมแพงจังครับ ??? ::)

ของบริษัทผม Autometic AC Generator (ไม่ทราบยี่ห้อ ไม่ได้เข้าไปดู) ขนาด 30KW / 3 Phases (ไม่ใช่ 30KVA นะครับ)  ราคา เท่าที่ผมถามหัวหน้าแผนกซ่อมบำรุงมา 3 แสนกว่าเองนะครับ  ทำงานอัตโนมัติหลังจากไฟดับประมาณ 10 วินาทีครับ ใช้น้ำมันดีเซล

• 1,325
  • 16
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2006, 09:34:32 »
^
^
^

ทำไมแพงจังครับ ??? ::)

ของบริษัทผม Autometic AC Generator (ไม่ทราบยี่ห้อ ไม่ได้เข้าไปดู) ขนาด 30KW / 3 Phases (ไม่ใช่ 30KVA นะครับ)� ราคา เท่าที่ผมถามหัวหน้าแผนกซ่อมบำรุงมา 3 แสนกว่าเองนะครับ� ทำงานอัตโนมัติหลังจากไฟดับประมาณ 10 วินาทีครับ ใช้น้ำมันดีเซล

10 วินาทีหลังไฟดับนี้ผมว่าช้าน่ะครับ

Gen ดีๆ ต้องดูตอนกระแสที่ออดมาครับ ว่า มันนิ่งขนาดไหน บางตัวนี้ กระแสวิ่งวูบวาบ เลย

• 900
  • 17
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2006, 10:43:23 »
ไม่ช้านะครับ สามารถตั้งเวลาได้ครับ จะเอาดับปุ๊บติดปั๊บเลยก็ได้

แต่...ท่านลองคิดดูนะครับ ว่าไฟฟ้าในโรงงานอุตสาหกรรมน่ะ มันเลวร้ายขนาดไหน

ถ้าตก หรือดับปุ๊บ ติดปั๊บนี่  ผมว่าเครื่องปั่นไฟแหละครับ จะเดี้ยงก่อน เขาเลยปรับให้มันหน่วงเวลาหน่อยน่ะครับ ตอนแรกหน่วง 5 วิ แต่...ไม่เวิร์ค เลยหน่วง 10 วิ แทน  (ขนาดชุมสายโทรศัพท์ ยังตั้งไว้ที่ 10 วินาทีเลยครับ  อันนั้น ตอนผมไปฝึกงานมา ถามเจ้าหน้าที่เขาดู เขาบอกว่า 5MW (เม็กวัตต์) 3 เฟส หุ หุ น้ำมันที่ใช้ ถ้าเต็มถัง สำรองได้ 2 วัน โอ...พระเจ้า)

เพราะพวก PLC หรือ Controller ทั้งหลาย ก็มักจะมีไฟสำรองอยู่แล้วล่ะครับ

อ้อ...ไฟหายไปเฟสใดเฟสหนึ่ง ก็ทำงานนะครับ ไม่ได้รอให้มันดับทั้ง 3 เฟส

เขาเอาไว้สำรองไฟให้พวกตู้ Control ต่าง ๆ รวมทั้งเครนด้วยครับ ไม่งั้นงานที่ชุบอยู่ในบ่อเคมีอาจจะเสียได้ ถ้าไม่มีไฟมาให้เครนยกมันออกก่อนน่ะครับ  เพราะถ้าจะสำรองทั้งระบบคงไม่ไหวมั้งครับ บ่อชุบแต่ละบ่อ กินไฟมิใช่น้อย ๆ เลย  พูดกันเป็นหลักร้อยกิโลวัตต์เลย

ดูอะไรนี่สิ อิ อิ

Current มีหน่วยเป็น แอมป์
Voltage มีหน่วยเป็น โวลต์
Real Power Total มีหน่วยเป็น กิโลวัตต์
Power Factor ยังไม่ได้เซ็ต