Thaiadmin

เรื่องที่น่าอ่าน "ทำไมถึงควรเปลี่ยนมาใช้ OpenOffice.org 2.0"

ออฟไลน์ M2M

• *
  • 194
  • 0
ทุกอย่างดีครับ แต่ผมมีปัญหากะ Calc ตอนสั่ง print มันไม่สามารถ print หน้าที่ทำงานอยู่ได้
ต้องคลุม หรือไม่ต้อง preview page ก่อน แล้วดูว่าหน้าไหนถึงสั่งหน้านั้น ๆ ได้
user บางคนพลาดไปกด icon print เลยทำให้ print เอกสารออกมาทุก ๆ หน้า
เอกสารบางตัวมี 50-60 หน้า  user ก้อยืนเอ๋อ ๆ มาบอกผมขอ ms เหมือนเดิม

อีกอย่างคือ Calc ไม่มี preview แล้วขยับ magin เหมือนใน ms อ่ะ  อันนี้ใช้เวลาจัด
หน้าเอกสารก่อนพิมพ์ครับ

user เป็นคนอยู่กะบริษัทมาไม่ต่ำกว่า 10-20 ปีครับ เหนื่อยจิงๆ  ???
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ franket

• **
  • 625
  • 4
ขอบคุณสำหรับ เอกสาร ครับ

ส่วนตัวแล้วยังไม่ค่อยได้ใช้ office เท่าไหร่ แต่เวลาใช้ทีก็ติด ๆ ขัด ๆ หุ หุ

ช่วงนี้ที่ได้ใช้บ่อย ๆ ก็ The Gimp เนี่ยแหละ รู้สึกว่า ผมจะใช้คล่องกว่า photoshop อีกอ่ะ หุ หุ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ linhui

• *
  • 12
  • 0
แล้วเวลา save งานจาก office ms มาเปิดใน
office แบบ open office มันจะมีปัญหาป่าวครับ

ก็มีบ้างนะคะ แต่ก็ไม่หมดซะทีเดียว ส่วนใหญ่ ก็จะสามารถใช้งานร่วมกันได้

un homme imprevisible

ของผมโชคดีหน่อยที่ ม. ผมบังคับให้ใช้ตั้งแต่ปีหนึ่ง  ;D

แต่ใช้ไปใช้มานี่ผมลีม office ไปเลยอะครับ ยิ่งใช้ ubuntu ด้วยแล้ว open office นี่เป้นอะไรที่เข้ากันมาก

เหมือนเกิดมาเพื่อกันเลย  :D

ออฟไลน์ Superyut

• 185
  • 1
  • TH@min Membership
ผมใช้ OO 2.4 แจ๋วมากครับ บริษัทผมกำลังยกเลิก ms office หมดแล้วครับ

ออฟไลน์ Red_shadow

• 121
  • 0
Re: เรื่องที่น่าอ่าน "ทำไมถึงควรเปลี่ยนมาใช้ OpenOffice.org 2.0"
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2008, 16:46:34 »
ผมว่าลองใช้ก็ดีนะเพราะมัน ฟรี ครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ Mrprasit

• 718
  • 11
    • www.chevalgrp.com
Re: เรื่องที่น่าอ่าน "ทำไมถึงควรเปลี่ยนมาใช้ OpenOffice.org 2.0"
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 08:45:05 »
ทดสอบ 3.0
รอตัวเต็มครับ
เดี่ยวที่ บริษัทจะจัดแข่ง Open Office ที่ไหนเคยทำบ้างครับ ขอข้อมูลหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
[img ]http://www.chevalgrp.com/source/banner/laser-cutter-on-metal.jpg[/img]

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
ของฟรี แถมดี  กะว่าจะเปลี่ยนเหมือนกัน
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

ออฟไลน์ xmenfun

• *
  • 14
  • 0
ทุกอย่างคือการลงทุนเพื่อกำไร อย่าคิดมากครับ เราลงทุนไปเท่านี้ เราก็หาวิธีทำกำไรด้วยวิธีอื่นครับ

ออฟไลน์ cartoon11

• 398
  • 1
ผมเสนอเจ้านาย เปลี่ยนเป็น Open Office เสนอแค่ วันเดียว
เจ้านายให้ทำเรื่องอบรม ผมก็จัดอบรม แล้วเปลี่ยนเลย บังคับครับ
จากวันนั้นมาวันนี้ ก็ 1 ปี กะ อีก 6 เดือนแล้วครับ ไม่มีปัญหาเลยกับการใช้ข้ามกับ Microsoft Office เวอร์ชั่นเก่าๆ อาจจะช้าบ้าง
แต่ถ้าแรมถึง เวอร์ชั่นใหม่ๆ สบายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 กันยายน 2009, 15:22:08 โดย cartoon11 »

ออฟไลน์ Devman

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
Open Office Club เปิดแล้วนะครับ ภาษาไทย

http://www.openoffice.in.th/

• 398
  • 1
ทุกอย่างดีครับ แต่ผมมีปัญหากะ Calc ตอนสั่ง print มันไม่สามารถ print หน้าที่ทำงานอยู่ได้
ต้องคลุม หรือไม่ต้อง preview page ก่อน แล้วดูว่าหน้าไหนถึงสั่งหน้านั้น ๆ ได้
user บางคนพลาดไปกด icon print เลยทำให้ print เอกสารออกมาทุก ๆ หน้า
เอกสารบางตัวมี 50-60 หน้า  user ก้อยืนเอ๋อ ๆ มาบอกผมขอ ms เหมือนเดิม

อีกอย่างคือ Calc ไม่มี preview แล้วขยับ magin เหมือนใน ms อ่ะ  อันนี้ใช้เวลาจัด

user เป็นคนอยู่กะบริษัทมาไม่ต่ำกว่า 10-20 ปีครับ เหนื่อยจิงๆ  ???

หลังสุดเมื่อวันที่ 3 เดือนนี้ ผมจัดอบรมพนักงานเรื่องการจัดการหน้ากระดาษ ก่อนพิมพ์ การดูหน้า Preview การใส่เลขหน้า
การ Define Page สำหรับพิมพ์ จบกันไปแล้ว ทุกอย่างลื่นแล้วครับ รอ Version ใหม่มา ผมทดสอบ ผ่านก็อัพให้พนักงาน
ไม่มีเสียงบ่นสักคน จากคนเก่าๆที่ทำงานกับ MS OFFICE มาก่อน มีแต่พนักงานใหม่ โปรแกรมอะไรใช้ไม่เป็น (ผมเกลียดจังคำนี้)

ออฟไลน์ Keetawat

• **
  • 877
  • 3
สิ่งที่ยากเย็นที่สุดของการใช้งาน Open Office ก็คือ User ครับ เพราะ User เอง ไม่มีความคิดที่จะเปลี่ยนแปลงครับ ที่ทำงานผมใช้งาน OpenOffice 3.1 แล้วครับ ซึ่งใหม่ๆการใช้งานสำหรับ User ก็คงหนีไม่พ้นความมีทิฐิของตนเอง ปัญหาจึงไม่ได้มาจากการใช้งานครับ ซึ่ง Focus ที่เราจะต้องมองแล้วก็เตรียมตัวให้รับกับมันก็คือการ Training ครับ ถ้าหากเราผ่านการ Training ให้กับ User ได้ ไม่ต้องกังวลครับ ถ้าเป็น 1 คน อีกต่อไปก็จมีคนใช้งานเป็นมากกว่า อีกประการหนึ่งก็คือขณะนี้เราก็ต้องเจอกับไฟล์ docx แล้ว สำหรับ OpenOffice นั้นสามารถเปิดอ่านได้สบายครับ การที่เราจะทำการ Upgrade Software ของเรานั้น เรื่องของ Implement นั้นไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ แต่มันจะไปหนักตรงที่ Cost ครับ เราชี้แจงไปทางผู้บริหารไปครับ ว่าการเลือกที่จะใช้ OpenSource ในแง่ของการลงทุน ถือเป็นการลงทุนที่คุ้มค่า และช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายเรื่องของ Software ได้มาก ซึ่งถ้าหากการ Present ต่อผู้บริหารของคุณผ่านละก็ คุณไม่ต้องกังวลครับ เพราะถ้าหากเป็นนโยบายที่สั่งการมาจากผู้บริหารแล้ว คงไม่มีใครคิดที่จะคัดค้านหรอกครับ
ปัญหาจะมีแค่อย่างเดียวครับคือ Access ครับ อย่างอื่นไม่มีปัญหา อิอิ

ผมก็เคยเจอครับ แต่ตอนนี้เรียบร้อยละ อิอิ

เอาใจช่วยครับ
แดงล้วนไซร้ปลิวไสวใช่ธงชาติ    ขาวล้วนอาจมิบ่งได้ใช่ศาสนา
น้ำเงินล้วนมิอาจหมายใช่กษัตรา           หากไม่มารวมเป็นธงชาติไทย

รู้รักสามัคคี

คิดถึง VB.NET คิดถึงคุณ BuffBear  อิอิ

ออฟไลน์ hoozy

• 31
  • 0
ที่ทำงานผมบังคับให้ใช้ OpenOffice.org 3.0 แล้วที่แรก User ต้องปรับตัวนิดหน่อย มีบ่นๆบ้างหลังๆชินแล้ว

แต่ก็ใช้ได้ดีนะ สำหรับพิมพ์ ยอดรายงานต่าง คำนวนที่ไม่ต้องใช้สูตรมากใช้ได้ดีที่เดียวประหยัดไปหลายแสนเลย

User มี 30 ท่าน คิดดูถ้าใช้ของ MsOffice นะจ่ายไม่ไหวจิงๆ..

• **
  • 877
  • 3
ผมลง OpenOffice.org 2.0 หมดเลยครับที่ชมรม ผมว่าส่วนนี้มันเปลี่ยนกันได้ แต่ตัว OS ยังต้องพึ่ง MS Windows XP & 2003 อยู่ครับ ถ้าเปลี่ยนตัวนี้ผมคงโดนด่ายับ แต่ไม่ลง MS Office ก็โดนแล้วแต่พอทนได้

ลง 3.0 เลยครับ เดี๋ยวก็มีคนมาตั้งแง่กับคุณหรอกว่าอยากให้เปิดไฟล์ 2007 ให้ดูหน่อย
ถ้าเป็น Version 3 ขึ้นไปสามารถเปิดได้แล้วนะครับ
OS ของผมก็เริ่มจะเป็น Ubuntu หมดแล้วครับ ส่วน Server เป็น CentOS นานละครับ

เอาใจช่วยครับ

ความรู้เป็นของมนุษยชาติไม่ใช่ของผู้ใดผู้หนึ่ง

Because OpenSource is Matter (เครดิตคำพูดที่อยู่ในเว็บ Joomla ครับ)
แดงล้วนไซร้ปลิวไสวใช่ธงชาติ    ขาวล้วนอาจมิบ่งได้ใช่ศาสนา
น้ำเงินล้วนมิอาจหมายใช่กษัตรา           หากไม่มารวมเป็นธงชาติไทย

คิดถึง VB.NET คิดถึงคุณ BuffBear  อิอิ

ออฟไลน์ denla

• 391
  • 0
  • สะสมประสบการณ์
ที่ออฟฟิศผมเปลี่ยนเป็น open office ปุ๊บ โดน user บ่น ปั๊บ เลยครับ ติดปัยหาเรื่องสูตรของ excel -openoffice มันไม่จำสูตรเดิมที่ excel ทำไว้ครับบางสูตร ส่วนบางเครื่องมือก็ยังไม่มีเท่ากับ ms ครับ เลยต้องกลับไปใช้ ms บาง user ครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ d-friends

• 980
  • 11
ประสานงานไปทาง HR (แต่จริงๆ HR ก็อีกกลุ่มหนึ่งหละที่จะมีปญหาลำดับต้นๆ) ให้เพิ่ม Open Office เข้าไปในใบสมัครงาน
และตอนประกาศรับสมัครงานทุกต่ำแหน่งให้ระบุว่า สามารถใช้ open office ได้จะรับพิจารณาเป็นพิเศษ

ปล. มีใครลองใช้ 3.2 บ้างแล้ว
พวกเราแก๊ง Rocket แห่งจักรวาล. While Hole พรุ่งนี้ที่สดใสรอเราอยู่

darkpower

เค้าไม่สอนหรืออบรมก่อนเปลี่ยนหรือครับ?

ออฟไลน์ Narin Nil

• 1,056
  • 5
ตอนนี้ตัวผมเองเริ่มใช้แล้วครับ แต่ติดปัญหาหลายอย่างกล่าวคือ

เริ่มแรกใช้ OpenOffice 3.2 ที่เป็นของ Oracle มีปัญหาว่าเซฟไฟล์
Office 2007 ไม่ได้ (แต่ว่าเปิดอ่านได้) แถมกว่าจะเปิดไฟล์ได้ก็ช้ามาก
และมีปัญหาไฟล์ Excel ที่ Export มาจากโปรแกรมบัญชีบางตัว
อ่านภาษาไทยไม่ได้ ซึ่ง MS Office ไม่มีปัญหานี้ แถมโปรแกรมบัญชี
ที่ว่าก็ไม่มีให้ไปปรับการ Encoding ใด ๆ ทั้งสิ้น และก็ Excel ก็มี Row
แค่ 65,000 กว่าบรรทัดเท่านั้น

จึงลองไปโหลด Go-OO ของ Novell มาลองบ้าง ก็น่าพอใจขึ้นเพราะเปิด
ไฟล์อะไรก็รวดเร็วขึ้นนิดหน่อย Row ก็มีถึงหลักล้าน ยอดมาก ๆ แต่ปัญหา
อ่านภาษาไทยไม่ไ่ด้ก็ยังมีอยู่ และล่าสุดเซฟไฟล์เป็น Office 2007 แล้วส่ง
เมล์ไปหาเจ้านายที่ใช้ BB หรือ iPad, iPhone กลับเปิดไฟล์พวกนี้ไม่ได้
Software ที่ใช้คือ Document2Go กับ Office2 HD แต่ถ้าสร้างไฟล์
จาก Office 2007 แล้วส่งไปก็เปิดได้ไม่มีปัญหา อันนี้ยังไม่รวมถึง vlookup
pivot ต่าง ๆ ของ excel ที่มีปัญหาสารพัด ซึ่งตอนนี้เจ้านายกำลังตัดสินใจอยู่ว่า
จะเสียเงินซื้อความสบายของพนักงาน หรือจะให้พนักงานยอมเรียนรู้ยอมเสียเวลา
เพื่อจะได้ไม่เสียงตังค์ให้ MS ครับ :D ใครมีแนวทางช่วยแนะนำให้ด้วยครับ

อีกอย่างครับ ทั้ง OO.o และ Go-OO เจอปัญหาเปิดไฟล์แล้ว Error เกี่ยวกับ Java
แล้วมันก็พยายาม Recovery ไฟล์นั้น ๆ ใหม่ แต่ไม่เคยสำเร็จเสียที ทั้ง ๆ ที่ไฟล์นั้น
เป็นไฟล์เอกสารธรรมดา ไม่มีรูป ไม่มีตารางหรือสูตรใด ๆ ทั้งสิ้น เซ็งมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กันยายน 2010, 11:16:22 โดย Narin Nil »

• **
  • 877
  • 3
ตัวแปรมีอยู่ว่า "เรา" สามารถทำลายกำแพงที่ปิดกั้นการเรียนรู้ได้หรือไม่?
มี Use เซ่อ บางท่านไม่ยอมรับการเปลี่ยนแปลง ประมาณว่ากลัวการเปลี่ยนแปลง (ความรู้สึกเหมือนกำลังจะโดนบอกเลิก 555+)
จริงๆแล้วถ้าเรามีการ Training ให้กับเค้าแล้วทำให้เค้ายอมรับ ทุกอย่างมันจะไปได้ดีครับ

ออฟไลน์ d-friends

• 980
  • 11
อ่านข่าวจาก blognone วันนี้ OpenOffice แยกตัวจากออราเคิล

ซ้ำยังมีทิ้งท้าย...

ตอนนี้คงไม่เร็วไปที่จะพูดว่า "ลาก่อน OpenOffice"

แยกออกมาแล้ว ซ้ำยังไม่สามารถนำชื่อ OpenOffice (ที่คนเขารู้จักกันมากแล้ว) มาได้ แค่ชื่อ Oracle ก็บริจาคไม่ได้

เศร้านิดๆ  >:(
พวกเราแก๊ง Rocket แห่งจักรวาล. While Hole พรุ่งนี้ที่สดใสรอเราอยู่

ออฟไลน์ ทิ้กเก้อ

• *
  • 14
  • 0
อ่านข่าวจาก blognone วันนี้ OpenOffice แยกตัวจากออราเคิล

ซ้ำยังมีทิ้งท้าย...

ตอนนี้คงไม่เร็วไปที่จะพูดว่า "ลาก่อน OpenOffice"

แยกออกมาแล้ว ซ้ำยังไม่สามารถนำชื่อ OpenOffice (ที่คนเขารู้จักกันมากแล้ว) มาได้ แค่ชื่อ Oracle ก็บริจาคไม่ได้

เศร้านิดๆ  >:(

ทีม OpenOffice เดิมใช้ชื่อใหม่เป็น LibreOffice ครับ http://www.libreoffice.org/
Libre แปลเป็นไทยว่า "ฟรี"

ออฟไลน์ Thaveechai K.

• 75
  • 0
ผมก็ ลองใช้งานที่บ้าน  ก้อ  OK ดี ที่ บริษัท ผม ก็ลง ให้ user ใช้งานดู ก้อ คล้าย ๆ Office ของ ค่าย MS ถ้ามีพื้นบ้าง ก็ไม่ยาก และข้อดี สามารถแปลงไฟล์ เวอร์ชั่น สูง ๆ มาเป็น เวอร์ชั่น 2003 และ XP ได้ด้วย  : O0)

ออฟไลน์ Narin Nil

• 1,056
  • 5
แนะนำว่าโหลดที่ ftp://ftp.psu.ac.th/pub/libreoffice/win/x86 นะครับ
ไวทันใจ แถมสาว มอ.ก็น่ารัก (ไม่เกี่ยวกัน)

• 398
  • 1

ที่ออฟฟิศ ผมใช้มา สองปีกว่าแล้วครับ ก็ยังใช้อยู่

ออฟไลน์ ITTNR

• *
  • 12
  • 0
ผมพึ่งเข้ามาทำ Support ได้แค่ปีเดียวก็เห็น open Office ถูกใช้งานอยู่บริษัทแล้วพนักงานที่นี่เข้าใช้ Open Office   กันมาแต่เดิมแล้ว
บางครั้งผมเองก็ต้องไปถาม User ด้วยซ้ำ(บางทีหาเมนูที่ต้องการไม่เจอ) 
แต่ก็มีปัญหาอยู่บ้างเวลาทางบริษัทแม่ส่งไฟล์มาแล้วเปิดไม่ได้  เพราะเขาทำขึ้นให้รันผ่านตัว Macro ของ Excal
แต่ open office มันไม่ Support เปิดไฟล์ได้แต่ตัว Macro มันไม่ทำงาน....

ออฟไลน์ iTDEV

• 116
  • 2
  • สนใจงานสอนโปรแกรม
    • http://pairojvr.blogspot.com/
เอาเวอร์ชั่นใหม่ไปใช้สิ 3.3 หรือ 3.4 จะตอบโจทย์ปัญหาที่คุณเจอได้เยอะเลยครับ
แต่ปัญหาที่จะ join domain แล้วเอางานไปเปิดเครื่องอื่นจะเป็น Read Only อย่างเดียว สำหรับ text doc. ส่วน spread sheet ไม่เป็น
คนมีปัญหาคือคนทำงาน คนไม่มีปัญหาคือคนไม่ทำงาน
เพราะงานทุกงานต้องมีปัญหา

ออฟไลน์ Rmz

• **
  • 15
  • 0
ตอนนี้มีบริษัทใครยังใช้อยู่บ้างครับ ขอเสียงหน่อยเร้ววว  ;>D

ออฟไลน์ sysadm

• 2,557
  • 12
  • ร่วมด้วยช่วยกันปลดแอกการเป็นเมืองขึ้นทาง software
    • www.failtocar.com
ตอนนี้มีบริษัทใครยังใช้อยู่บ้างครับ ขอเสียงหน่อยเร้ววว  ;>D

เยอะ แล้วนี่โอนมาให้ apache ดูแล้ว ก็ยาวไป
เราลืมกันไปหรือไม่ ว่าเราเรียนเพื่ออะไร ?
"วุฒิ หรือ ความรู้"

อย่าให้ด้านมืดครอบงำจิตใจ

ออฟไลน์ CDKK

• 3
  • 0
โรงงานของผมเปลี่ยนมาใช้ Libre Office ได้ 2 ปีแล้วครับ
ช่วง 3 เดือนแรกเป็นอะไรที่ IT อย่างผมปวดหัวเรื่องการให้คำแนะนำ
( ช่วงเปลี่ยนผ่าน มีการอบรมจากวิทยากรผู้ชำนาญการจากเชียงใหม่มาให้คำแนะนำและสอนการใช้งานเบื้องต้น 2 วัน )

หลังจากนั้น ทุกคนก็ใช้กันคล่องแคล่วขึ้น
เพราะพื้นฐานของตัว Libre และหน้าตาของมัน
จะคล้ายๆ กับ Office รุ่นเก่าๆ
ใช้งานไม่ยุ่งยาก

แต่มันจะเจอปัญหาเรื่องการแปลงไฟล์จาก MS มาสู่ Libre
เพราะไฟล์เก่าๆ ยังเป็นสกุลของ MS อยู่ครับ
เลยใช้วิธีแก้ไข คือ ให้สร้างเอกสารขึ้นมาใหม่หมดเลยให้เป็นสกุลของ .od? ทั้งหลายแหล่
และก็ bug บางอย่างที่ต้องคอย update เวอร์ชั่นใหม่อยู่เรื่อยๆ
เครื่องมือส่วนใหญ่ที่หากันไม่เจอ จะถูกเก็บไว้ใน click ขวาหมดเลยครับ

เครื่องที่ใช้ Libre ก็จะมีแค่เครื่อง client เท่านั้น
คนที่ใช้ทั้ง MS และ Libre ก็จะมีระดับเจ้าของ, ระดับผู้บริหาร เท่านั้นครับ
เวลารับเอกสารจากภายนอก( เพราะภายนอกใช้ MS )
ทางผมก็จะสอนวิธีการแปลงไฟล์ให้กับคนที่มี MS อยู่ในเครื่อง
และข้อควรระมัดระวังหากต้องเปิดไฟล์ข้าม pattern

ลืมบอกครับ คนที่ใช้ MS อยู่ เป็น MS แท้ครับ แบบ FPP ทั้งหมดครับ
มีทั้ง 2007, 2010 และ 2013 ครับ