Thaiadmin

เรื่องที่น่าอ่าน "ทำไมถึงควรเปลี่ยนมาใช้ OpenOffice.org 2.0"

ออฟไลน์ Mrprasit

• 718
  • 11
    • www.chevalgrp.com
แล้วเวลา save งานจาก office ms มาเปิดใน
office แบบ open office มันจะมีปัญหาป่าวครับ

97-2000 ลองดูไม่มีปัญหานะครับ แต่ตัว 2003 Word จะมีปัญหาครับ รอท่านชีแนะครับ (เท่าที่ได้ลองนะครับ) ไม่งันก็ save ms เป็น file เก่าก็ได้ครับ เลือกที่ format นะครับ O0
[img ]http://www.chevalgrp.com/source/banner/laser-cutter-on-metal.jpg[/img]

ออฟไลน์ phajongkiet

• **
  • 65
  • 0
  • TH@min Membership
ที่ Office ของผมก็เพิ่งจะเริ่มลองใช้นะครับ สู้ค่า ลายเส้น ไม่ไหว นะครับ ตอนนี้ก็ลองๆๆ อยู่ ยังไม่เจอปัญหาอะไร 
แต่ถ้ามีปัญหา อะไรแล้วจะแจ้งอีกทีนะครับ ของผมใช้ OpenOffice 2.0.3 นะครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 718
  • 11
ล่าสุดครับ เมื่อกี้โดนอีกแล้วครับ ผู้จัดการบ่นเรื่องเปิด ไฟล์ไม่ได้ ผมไปแก้ เปิดค้างไว้ 12 ไฟล์ ก็ไป q process soffice ที่ค้างไว้มันก็ขึ้น มีปัญหามากครับการไฟล์ เก่าๆ ที่เป็น นามสกุล sxc ของ tale 1.xx ทั้งหลาย ท่านใดมีวิธีแก้ไขแนะนำด้วยแล้วกันครับ หมดกึ้นแล้วครับ ลงใหม่ ลงทับ Update  5555 ไม่มี หายครับ มันจะ recovery ทำบ้าอะไรมากมาย ๆ (โทษนะครับ บ่นหน่อย)

ทำใจของฟรีครับ  >:D >:D >:D >:D >:D

เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2006, 10:27:08
ท่านใดโหลด 2.0.4 มาใช้แล้วบ้างครับ  >:D
[img ]http://www.chevalgrp.com/source/banner/laser-cutter-on-metal.jpg[/img]

ออฟไลน์ Nostalgia

• 3,864
  • 140
  • <= ถึงจะเป็น admin เซอๆ แต่ผมก็จน =>
    • ส่วนตัว
OpenOffice.org 2.02 !!!!

ที่มา http://www.opensource.co.th

OpenOffice.org เป็นชุดโปรแกรมที่มีความสามารถครบถ้วนและหลากหลาย ซึ่งมันมีรูปร่าง หน้าตา และการทำงานคล้ายๆกับโปรแกรม Microsoft Office ที่รู้จักกันนั่นเอง เพียงแตกต่างกันตรงที่ OpenOffice.org เป็นซอฟแวร์ที่สามารถนำมาใช้งานได้ฟรี ส่วน Microsoft Office นั้นจำเป็นจะต้องเสียเงินเพื่อจ่ายเป็นค่าลิขสิทธิ์เมื่อนำมาใช้งานนั่นเอง

สำหรับประวัติคร่าวๆของโปรแกรม OpenOffice.org นั้น เบื้องต้นถือกำเนิดมาจาก StarOffice ซึ่งเป็นโปรแกรมชุดสำนักงานที่ถูกพัฒนาขึ้นมาที่ประเทศเยอรมัน หลังจากนั้นก็ถูกบริษัท Sun Microsystems, Inc. เข้ามาซื้อกิจการ จนภายหลังจึงถูกพัฒนาจนมาเป็นโปรแกรม OpenOffice.org ในปัจจุบัน ซึ่งเวอร์ชั่นล่าสุดของนั่นก็คือ “ 2.02 ” นั่นเอง

โดยภายใน OpenOffice.org 2.02 นั้น ประกอบไปด้วยโปรแกรมส่วนต่างๆดังต่อไปนี้

1.       Writer ในส่วนนี้เทียบได้กับ Microsoft Word นั่นเอง ซึ่งมันมีคุณสมบัติในการพิมพ์งานต่างๆ รวมไปถึงประมวลผลข้อความ และแก้ไขหน้าเว็บได้อีกด้วย
            2.       Calc มีความสามารถเทียบได้กับ Microsoft Excel ซึ่งมันมีคุณสมบัติในการใช้งานทางด้านการคำนวณ หรือการสร้างตารางคำนวณ รวมไปถึงงานทางด้านบัญชีที่หลากหลาย
            3.       Draw มีคุณสมบัติในการวาดภาพลายเส้นต่างๆ
            4.       Impress มีความสามารถเทียบได้กับ Microsoft Powerpoint ซึ่งมีคุณสมบัติในการช่วยนำเสนอข้อมูล หรืองานประเภท Presentation ต่างๆ
            5.       Math มีความสามารถในการเขียนสมการคณิตศาสตร์หลากหลายรูปแบบ
            6.       Base มีคุณสมบัติเปรียบเทียบได้กับ Microsoft Access ซึ่งมันมีความสามารถในการสร้างงานประเภทฐานข้อมูลต่างๆตามที่ต้องการ

( หน้าตาของ Impress, Calc, Writer ซึ่งเป็นโปรแกรมส่วนหนึ่งของ  OpenOffice.org 2.02 )

OpenOffice.org 2.02 สามารถใช้งานได้ทั้งบนระบบปฏิบัติการณ์ Windows, Linux, Solaris, FreeBSD, และ Mac OSX โดยความต้องการประสิทธิภาพจากระบบคอมพิวเตอร์ของโปรแกรมนั้น ถ้าเป็นบนระบบปฏิบัติการณ์ลีนุกซ์ ขอแค่มีเพียงเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มี RAM : ขั้นต่ำอยู่ที่ 128 MB รวมไปถึงมีพื้นที่ว่างบน Harddisk อยู่เพียง 250 MB เท่านี้ก็สามารถใช้งานได้อย่างสบายแล้ว

สำหรับในบ้านเราก็ต้องยอมรับว่า OpenOffice.org ยังมีการใช้งานที่ไม่แพร่หลายมากนัก แต่ด้วยการสนับสนุนของภาครัฐที่ต้องการให้ประชาชนหันมาใช้ซอฟแวร์ประเภท Opensource กันมากขึ้นเพื่อประหยัดค่าใช้จ่าย จึงเชื่อว่าคนไทยจะหันมาใช้งานกันมากขึ้นแน่นอน ซึ่งล่าสุดทางภาครัฐก็ได้หันมาพัฒนา OpenOffice.org กันอย่างจริงจัง โดยพัฒนาให้สามารถใช้เมนูที่เป็นภาษาไทยได้อีกด้วย…………

Test By Distribution :
Ubuntu Linux 6.04 Alpha 5
CPU :  Intel Pentium 4  2.26 GHz ,
RAM : 512 MB, Video Card : NVIDIA GeForce 4

Website :
http://www.openoffice.org

License :
LGPL

..............................................................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กันยายน 2006, 09:27:15 โดย nostalgia »
ให้ฉันดูแลเธอ รักเธอได้ไหม

(\_/)
(='.'=)
("")_("")

• 718
  • 11
ตัวล่าสุดที่ผมใช้ openoffice 2.0.4 rc1
ก็ไม่เห็นต่างกันเท่าไรครับ O0 O0

rgonot

ผมใช้ Version 2.03

กำลังโหลด 2.0.3 ครับท่าน เคยใช้อยู่พักนึ่ง ประมาน 2-3 ชั่วโมงครับ งงดีเหมือนกัน  >:D
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ bensurat

• **
  • 43
  • 0
  • ISS
จริง ๆ แล้ว openoffice ไม่ได้มีปัญหาหรอกครับ แต่เผอิญว่า เราเอา MS เป็นเกณฑ์ เลยทำให้ ไฟล์มีปัญหา  ;D
ลองเอา openoffice มาเป็นหลักในการใช้งานดู แล้วเราก็จะบอกว่า MS มีปัญหา

rgonot

ที่ Office ผมก็ใช้ OpenOffice เหมือนกัน  แต่ความสามารถบางฟังก์ชั่นยังไม่เทียบเท่ากับ MS-Office
แต่ก็ใกล้เคียงกันครับ......เอาไรมากมายกับ Open Source ประหยัดงบอีกต่างหาก ;D

ออฟไลน์ ทัชชี่น่ารัก

• 961
  • 39
  • The Friendship for You can Touch
    • ทัชชี่
ปัญหาที่มันยังคาใจและทำให้ผมยังทิ้ง M$ ไม่ได้ คือ
1. งานเดิมส่วนใหญ่อยู่ใน format ของ M$ และมีการใช้ฟังชั่นพิเศษบางอย่าง ที่ทำให้เปิดด้วย OO.o ไม่ได้เลย
2. OO.o ยังไม่ support ฟอนต์ชนิด OpenType ซึ่งผมเป็นผู้ดีไซน์ฟอนต์ก็ต้องมาปวดหัวกะมัน ที่ต้องมาทำ backward compatible ให้มันอีก
3. OO.o ยังทำงานร่วมกับ App ตัวอื่นๆ ได้ยังไม่ดีพอ ยังทำงานแบบ OLE ไม่ได้ดีนัก
4. เปิดใช้งานช้ากว่า MS Office (ถ้าไม่เปิด ตัว starter ไว้ก่อนนะ)
5. อยากใช้ฟีเจอร์ขนาด M$ ในราคาเท่ากับ OO.o ทำงัยดี

มีคนเคยพูดว่า (ผมจำไม่ได้ว่าใครครับ) เราไม่จำเป็นต้องใช้ฟีเจอร์ขนาด MS หรอก เราใช้แค่คนส่วนใหญ่ใช้ก็พอ ดังนั้นมาใช้ OO.o เถอะครับ....แต่ผมไม่ใช่ครับ ผมเป็นพวก advance user ใช้ทุกๆ ฟีเจอร์ที่มันมีให้ พอจะเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่น มันก็ต้องมีฟีเจอร์แบบเดียวกัน เช่น พวก VBA ที่ใช้ใน M$ มันต้องมาปรับแต่งหรือมาแก้ไขให้น้อยที่สุด หรือไม่ต้องแก้เลย เอามาใช้ได้เลย แต่ถ้าเอามาแค่พิมพ์งาน+ฟีเจอร์บ้านๆ หรือ ตลาดๆ มันก็ยังไม่ได้อยู่ดีครับ

ออฟไลน์ n0de

• *
  • 266
  • 1
ที่บริษัทผมยังใช้ Pladao Office 2.0 อยู่เลยครับ มีปัญหาเวลาใช้ไปนาน ๆ จะเปิดไฟล์ไม่ค่อยได้
ต้องลงใหม่ และต้องลงใน safe mode ด้วย (client windows 98 & ME)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 718
  • 11

metro.look

Try to change it ... ^ ^

ออฟไลน์ Hercules

• 78
  • 0
ผมลงทุนซื้อ หนังสือมานั่งศึกษาเลยนะเนี่ย  เพราะชอบส่วนตัว  แต่ปัญหาก็เรื่องการใช้งานไฟล์ สลับกับ Office 2003  นั่นแหละ

Word นี่ข้อความเลื่อนหมดเลย  ส่วน Excel บางคำสั่งใน OOP ผมหาไม่เจอ งง ตั้งนาน  แต่ก็พยายามทำความคุ้นเคย

เก่งแล้วค่อยถ่ายทอดให้คนอื่นมั่ง อิอิ

havert64

;) อย่างว่าแหล่ะครับ คนไทย เก่งนะครับทั้งการแก้ไขการดัดแปลง ยกเว้นการริเริ่ม และตอนนี้ MS ก็คง ครอบคุมไปกว่า 90 % แล้วหล่ะครับ  จะแก้ไขคงยาก ก็คงทำได้แค่ใช้กันในกลุ่มบางกลุ่มนี่แหล่ะครับ  นั่นก็เพราะ ความคุ้นเคยและค่านิยม ของคนไทยนี่แหล่ะครับที่เป็นอุปสรรค 

ออฟไลน์ server0393

• 111
  • 1
  • กรรมกร คอมพิวเตอร์
ของผม ถูกผู้บริหารบังคับให้หาของฟรีมาใช้ จึงลงเอยที่ OpenOffice.org  ตอนนี้ก็ลงไป เกือบ 100 เครื่องแล้ว แต่ก็ยังใช้ Ms Office อยู่บ้าง
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

leoput

ผมว่ามันยังไม่ค่อยดีเท่าทีควรครับ

ออฟไลน์ นางฟ้า นาเดีย

• 756
  • 27
  • Welcome to my Ubuntu World...
เพราะใช้น้ำมัน แก๊สโซฮอล

เอ้ยไม่ช่ายย

การศึกษาแหละ เอาง่าย ๆ
เด็กชาย บอย เข้าโรงเรียน ประถมแห่งหนึ่ง
คุณครู สอน Ms Office
พอโตหน่อย คุณแม่ ขอให้เด็กชายบอย พิมพ์งานด้วย Ms Office
พอเข้ารับดับ มัธยมต้น เด็กชายบอย ก็ ต้อง พิมพ์รายงานด้วย Ms Office
แล้ว พอเด็กชายบอย เข้าไปเรียน ใน ระดับ อาชีวะ ก็เจออาจารย์ที่สอน ด้วย Ms Office
พอ นายบอย กำลังจะจบ ต้องไปฝึกงาน ปรากฏว่า สถานประกอบการ ต้องการให้ นายบอยใช้ Ms Office เพื่อ ผลิต เอกสาร
แล้วทีนี้ พอ นายบอยสำเร็จการศึกษา ออกไปหางานทำ (ไม่ต่อ ป.ตรี อ่ะ เอาแค่ ปวส พอ)
การสมัครงานแทบทุกที่ ระบุว่า "สามารถใช้ Microsoft Office ได้ดี"
ไม่เห็นมีสมัครงานที่ไหน ระบุว่า "สามารถใช้ Open Office ได้ดี" เลยซักที่ อันนี้โทษ ใครดี

ออฟไลน์ G*e*o*r*g*e*

• 1,128
  • 4
  • งบประจำปีผ่านแล้ว เป็นล้าน วางแผนใช้ทำวีเอ็ม
เพราะใช้น้ำมัน แก๊สโซฮอล

เอ้ยไม่ช่ายย

การศึกษาแหละ เอาง่าย ๆ
เด็กชาย บอย เข้าโรงเรียน ประถมแห่งหนึ่ง
คุณครู สอน Ms Office
พอโตหน่อย คุณแม่ ขอให้เด็กชายบอย พิมพ์งานด้วย Ms Office
พอเข้ารับดับ มัธยมต้น เด็กชายบอย ก็ ต้อง พิมพ์รายงานด้วย Ms Office
แล้ว พอเด็กชายบอย เข้าไปเรียน ใน ระดับ อาชีวะ ก็เจออาจารย์ที่สอน ด้วย Ms Office
พอ นายบอย กำลังจะจบ ต้องไปฝึกงาน ปรากฏว่า สถานประกอบการ ต้องการให้ นายบอยใช้ Ms Office เพื่อ ผลิต เอกสาร
แล้วทีนี้ พอ นายบอยสำเร็จการศึกษา ออกไปหางานทำ (ไม่ต่อ ป.ตรี อ่ะ เอาแค่ ปวส พอ)
การสมัครงานแทบทุกที่ ระบุว่า "สามารถใช้ Microsoft Office ได้ดี"
ไม่เห็นมีสมัครงานที่ไหน ระบุว่า "สามารถใช้ Open Office ได้ดี" เลยซักที่ อันนี้โทษ ใครดี

TOS RADTABAN มั้ง

nurxxx

บริษัทผมใช้ OpenOffice.org version 2.2 แล้วครับตอนนี้  ก็ดีครับ  เริ่มแรกจะใช้งานต้องเปิดใจพนักงานก่อนครับ  ถ้าไม่เปิดใจพนักงานก็คงลำบากที่จะเปลี่ยนแปลง  แต่ผมจัดทำเป็น Policy ไปเลยครับ  บอกว่าถ้าจะใช้ microsoft ก็หาบริษัทที่เขาใช้  นี่ใบลาออก  อิอิ ล้อเล่นพูดแบบนิ่มนวลครับทำให้เขาเห็นว่ามันทำได้

Supermun

การใช้งาน open office มันเหมือนกับ ms office หมดเลยหรือป่าวครับ

เพราะกำลังว่าจะใช้ open office ทั้งสำนักงานอยู่ ไม่รู้จะต้องทำการ อบรม

พนักงานด้วยหรือป่าว

a-neak

Re: เรื่องที่น่าอ่าน "ทำไมถึงควรเปลี่ยนมาใช้ OpenOffice.org 2.0"
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2007, 13:41:42 »
ผมคิดว่าถ้าหากเราไปเปลี่ยนแปลงซะทีเดียวมันก็คงจะเป็นไปไม่ได้หรอก เพราะว่าการสนับสนุนการเรียนรู้ด้านนี้ยังมีน้อยมากๆ คงต้องค่อยๆให้มันซึมซับไปทีละน้อย พูดง่ายๆ คือต้องใช้เวลาอ่ะคับ

ออฟไลน์ supparat

• 46
  • 0
บริษัทผมเพิ่งโดนตรวจ license autocad โดนไปหลายเครื่อง ตอนนี้เลยต้องเปลี่ยน Office มาเป็น OpenOffice ด้วย แต่ยังติดในเรื่องของ interface และ function ใน excel มีปัญหาเรื่องการ Sort Data สำหรับ  User แต่ส่วนตัวผมชอบนะ เรื่อง No license แต่แค่ยังไม่ชินเท่านั้น

ออฟไลน์ ipconfig54

• 224
  • 1
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เพื่ออนาคตในวันข้างหน้า
ผมคิดว่า ฯ OpenOffice 2.0 ยังไงก็สู้ Microfoftoffice ไม่ได้หละครับแต่ถ้าว่าจะใช้กันจริงๆ Openoffice 2.0 ก็ยังพอใช้ได้และในแง่ของเรื่องลิขสิทธิ์ และความ
สะบายใจเมื่อมีการตรวจสอบก็ลิขสิทธ์แล้วก็สบายใจครับและที่ทำงานก็เริ่มที่จะนำมาใช้แล้วครับเหมาะสำหรับองกรณ์ใหญ่ๆเหมือนกันนะครับแต่ถ้าใช้แล้วคือต้องใช้เหมือนกันหมดหหละครับ....ความคิดเห็นของ...กระผมครับ..พี่น้อง..

ออฟไลน์ server0393

• 111
  • 1
  • กรรมกร คอมพิวเตอร์
บริษัทผมใช้ OpenOffice.org version 2.2 แล้วครับตอนนี้  ก็ดีครับ  เริ่มแรกจะใช้งานต้องเปิดใจพนักงานก่อนครับ  ถ้าไม่เปิดใจพนักงานก็คงลำบากที่จะเปลี่ยนแปลง  แต่ผมจัดทำเป็น Policy ไปเลยครับ  บอกว่าถ้าจะใช้ microsoft ก็หาบริษัทที่เขาใช้  นี่ใบลาออก  อิอิ ล้อเล่นพูดแบบนิ่มนวลครับทำให้เขาเห็นว่ามันทำได้

ที่ บริษัท ตอนนี้ก็ อัพเดต เป็น OpenOffice.org version 2.2  แล้วเหมือนกันครับ ก็ดีกว่า รุ่นก่อนๆ นะครับ แต่ก็ยังมีปัญหาอยู่ แต่ยังไงก็ต้องใช้ เพราะนี่คือ Policy ที่ทุกคนต้องปฏิบัติตา ตอนลงก็ หู ชาเป็นแถบๆ นะครับ แต่ก็ต้องเอาใบประกาศิต จากผู้บริหารไว้กับตัวนะครับ ใครด่า ก็ให้อ่านซะ ส่วนหนึ่ง ก็เข้าใจ หัวอก User นะครับ เขาเคยใช้มาอย่างนั้น มานานแล้ว ต้องมาปรับใหม่ แต่เราเองก็ไม่มีทางเลือก ในเมื่อเป็น นโยบาย แต่ถ้าใช้ได้จริงๆ เต็ม 100% ก็น่าจะดี นะครับ ประหยัดค่าลิขสิทธิ์ ไปเยอะ ตอนนี้ก็ ประมาณ 60%  แล้วครับ ที่ใช้ OpenOffice.org version 2.2   

ออฟไลน์ franket

• **
  • 625
  • 4
http://zeus.cp.eng.chula.ac.th/~u48wns/upload/OOo_Writer.rar
http://zeus.cp.eng.chula.ac.th/~u48wns/upload/OOo_Calc.rar
http://zeus.cp.eng.chula.ac.th/~u48wns/upload/OOo_Impress.rar

เอกสารคู่มือ ภาษาไทยครับ :)
ขอบคุณ กฟภ

มัน

Forbidden

You don't have permission to access /~u48wns/upload/OOo_Writer.rar on this server.

ไปแล้วอ่ะ

ออฟไลน์ CREATIVE

• 216
  • 1
มันมีดีหลายย่างต้องเปลี่ยนมาใช้กันแล้วหล่ะพี่น้อง

yuyuhaku

Re: เรื่องที่น่าอ่าน "ทำไมถึงควรเปลี่ยนมาใช้ OpenOffice.org 2.0"
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008, 21:46:46 »
ดูอยู่เหมือนกันค่ะเบื่อพวกครองตลาดอ่ะนะ

• 718
  • 11

มัน

Forbidden

You don't have permission to access /~u48wns/upload/OOo_Writer.rar on this server.

ไปแล้วอ่ะ
คู่มือพื้นฐานครับ
http://www.stks.or.th/web/index.php?option=com_docman&task=doc_download&gid=53&Itemid=31

ผมมี เอกสาร Open Office Calc Advance จำไม่ได้แล้วว่าโหลดมาจากไหน
ถ้าสนใจก็ mail มาครับเดี่ยวส่งให้

ออฟไลน์ Nostalgia

• 3,864
  • 140
  • <= ถึงจะเป็น admin เซอๆ แต่ผมก็จน =>
    • ส่วนตัว
แฮ่ะๆ ตอนนี้หัดเล่น Ubuntu Desktop อยู่ และก็มี OpenOffice.org 2.0 มาให้ สุดยอดจริงๆ ครับ  O0

น่าเล่น น่าใช้งานจริงๆ ฮะ สำหรับ OpenOffice.org 2.0

ให้ฉันดูแลเธอ รักเธอได้ไหม

(\_/)
(='.'=)
("")_("")