Thaiadmin

เรื่องที่น่าอ่าน "ทำไมถึงควรเปลี่ยนมาใช้ OpenOffice.org 2.0"

ออฟไลน์ Devman

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
ทำไมถึงควรเปลี่ยนมาใช้ OpenOffice.org 2.0

ที่มา : http://www.osdev.co.th/software/openoffice.org/why-openoffice.org-2.0.html

อ้างถึง
ผมไม่ทันสังเกตว่าไมโครซอฟท์ออฟฟิศกลายมาเป็นส่วนหนึ่งในชีวิตไอทีของพวกเรา เมื่อไหร่ แต่ถึงวันหนึ่ง ทุกคนก็ส่งไฟล์ให้กันเป็น .doc, .xls และ .ppt เหมือนกับว่าทุกคนรู้ว่าคนที่รับไฟล์จะต้องใช้ไมโครซอฟท์ออฟฟิศอยู่เหมือน กัน ไฟล์ของไมโครซอฟท์ออฟฟิศเลยกลายเป็นมาตรฐานของเอกสารสำนักงานไปในที่สุด จำได้ว่าสมัยก่อนเราใช้ Office 97 กัน เสร็จแล้วพอคนส่วนใหญ่ใช้ Office XP เราทุกคนก็ต้องอัพเกรด ไม่งั้นจะรับส่งไฟล์กับคนอื่นลำบาก แปลกดีที่ระหว่าง Office แต่ละเวอร์ชันกลับเปิดไฟล์กันไม่ค่อยได้

ผมเช็คราคาล่าสุดว่า Office 2003 Standard กล่องหนึ่งราคาเท่าไหร่

19,800 บาท หนึ่งหมื่นเก้าพันแปดร้อยบาท!

ถ้าพนักงานบริษัทผมมีอยู่สิบคนที่ต้องใช้โปรแกรมออฟฟิศ ผมต้องเสียเงินค่าไลเซ็นส์ละ 18,350 รวมเป็นเงิน 183,500 บาท หนึ่งแสนแปดหมื่นสามพันห้าร้อยบาท!

อ่านต่อ http://www.osdev.co.th/software/openoffice.org/why-openoffice.org-2.0.html   ครับ

Update เว็บการใช้งานภาษาไทยครับ  http://www.openoffice.in.th/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 กันยายน 2009, 11:33:28 โดย Devman »

ออฟไลน์ Nostalgia

• 3,864
  • 140
  • <= ถึงจะเป็น admin เซอๆ แต่ผมก็จน =>
    • ส่วนตัว
   ที่ทำงานผมมี Office XP, 2003, 97 ใช้ของ Microsoft หมดเลยง่ะ คงเป็นเพราะแรกเริ่มเราชินกับของ Microsoft อ่ะ รู้จักคอมเครื่องแรกก็ Win 3.00 อ่ะ รุ่นที่ใช้อะไรแล้วหนะ ถ้าจำไม่ผิดก็ CW,RW ในการพิมพ์งานอ่ะ
   มันก็เลยค่อนข้างจะประมาณว่าลูกหม้อของ Microsoft ก็ว่าได้เพราะรู้จักของ Microsoft เจ้าแรกขณะนั้นตระกูล Linux, Unix, Mac ยังไม่ดังก็ได้มั้ง (หรือว่าไม่รู้จักเอง)
ให้ฉันดูแลเธอ รักเธอได้ไหม

(\_/)
(='.'=)
("")_("")

ออฟไลน์ ทัชชี่น่ารัก

• 961
  • 39
  • The Friendship for You can Touch
    • ทัชชี่
ถ้า MS ไม่ให้ผมใช้ฟรีๆ ผมคงไม่ได้ใช้มันหรอก หุๆ

จ่ายปีนึงหมื่นกว่าบาท สำหรับทุก OS + Apps ของ MS ก็ถือว่าคุ้มนะครับ...

แต่ OO.o มันฟรีกว่าครับ แต่ปัญหาของมันก็คือ มันยังไม่สมบูรณ์แบบ
ถ้ามันสมบูรณ์แบบ และไม่มีปัญหากับภาษาไทยแบบ 100% เมื่อไร ก็จะมาใช้กันแบบจริงๆ จังๆ อีกที

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
อ้างถึง
ถ้า MS ไม่ให้ผมใช้ฟรีๆ ผมคงไม่ได้ใช้มันหรอก หุๆ

จ่ายปีนึงหมื่นกว่าบาท สำหรับทุก OS + Apps ของ MS ก็ถือว่าคุ้มนะครับ...

สำหรับร้านค้า M$ Clean shop ประมาณนั้นป่ะ  มี S/W ทั้งหมดเลย หุหุ windows xp,server,sql,share point,office ,9ฯ9

ออฟไลน์ sysadm

• 2,557
  • 12
  • ร่วมด้วยช่วยกันปลดแอกการเป็นเมืองขึ้นทาง software
    • www.failtocar.com
ผมคิดว่ามันต้องเริ่มที่ สถานศึกษาครับ เพราะส่วนใหญ่ จบมา กะ MS อ่ะ แล้ว จะให้เค้าทำไงหละ
และอีก อย่าง มีอย่างที่ไหนครับ นักธุระกิจ ( ไม่ต้องบอก นะว่าใคร ) มาประเทศไทย ถึงขนาดผู้นำประเทศไป ต้องไปต้อนรับหน่ะ
มอง อีกทางคือ รอบบี้ ระดับ ชาติ ครับ
เราลืมกันไปหรือไม่ ว่าเราเรียนเพื่ออะไร ?
"วุฒิ หรือ ความรู้"

อย่าให้ด้านมืดครอบงำจิตใจ

ออฟไลน์ Yakiza

• 136
  • 1
  • TH@min Membership
 ;D  ;D office ผมใช้อยู่อะ openoffice ก้อ โอเคดีนะ  ;D  ;D
" จำหน่าย Spare Part HP IBM DELL SUN CISCO "

ออฟไลน์ MU

• 706
  • 9
ผมก้อเริ่มให้ยูสเซ่อทดลองใช้บางแผนกครับ 
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ analyser

• 497
  • 16
    • BitcoinThaialnd
ของผมสั่งแบบ OEM ครับ แต่ก็แพงหลายเหมือนกาน  แต่ถูกกว่า  BOX  หลายพันนะครับ

แล้วพวก การฟฟิคไม่ใช้กันอยู่แล้ว ก็จะบอกว่ามีโปรแกรมฟรี ให้   ก็ OperOffice  ให้นะครับ    ค่อย ๆ ซึมลึกครับ  ให้พวกเค้าใช้  ผมก็ใช้ครับ  :D

ถ้า user ให้เปิด PowerPoint ดูงานเฉยๆ ผมก็ใส่ OperOffice ลงไปครับ    ^_^

เพิ่มเติม

ผมเจอ user ไฟล์  word  เสียเปิดไม่ได้ ผมเลยเปิดที่   OperOffice   แล้วเลือก ไฟล์ Save As..   เท่านั้นแหล่ะ   เปิดได้เลยครับ  หุหุ   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 พฤษภาคม 2006, 17:07:55 โดย analyser »

ออฟไลน์ !~Hell~Angles~!

• 224
  • 3
ดีหน่อย โรงงานผมใช้มางแต่ เริ่มต้นเลย  ทุกวันนี้เรียก ผู้บริหาร เรียก ของ microsoft ว่า โตโยต้า เรียก ปลาดาว ว่า บีเอ็ม แฮะ ขับยากซิบหายเลย พึ่งถึง ver. 3.1 เอง 

ออฟไลน์ d-friends

• 980
  • 11
ผมไม่เคยชื่นชมบิวเกต ว่าเป็น โปรแกรมเมอร์ที่เก่งที่สุด
แต่ผม ศัทธา เขา ว่าเป็นนักการตลาดที่ฉลาดที่สุด
พวกเราแก๊ง Rocket แห่งจักรวาล. While Hole พรุ่งนี้ที่สดใสรอเราอยู่

• 3,609
  • 85
ผมคิดว่ามันต้องเริ่มที่ สถานศึกษาครับ เพราะส่วนใหญ่ จบมา กะ MS อ่ะ แล้ว จะให้เค้าทำไงหละ
และอีก อย่าง มีอย่างที่ไหนครับ นักธุระกิจ ( ไม่ต้องบอก นะว่าใคร ) มาประเทศไทย ถึงขนาดผู้นำประเทศไป ต้องไปต้อนรับหน่ะ
มอง อีกทางคือ รอบบี้ ระดับ ชาติ ครับ

ล่าสุด computer 250,000 เครื่อง เสร็จ M$

http://linux.thai.net/article.pl?sid=06/04/05/0248246&mode=flat

ราชการยังไม่มีศักยภาพจะผลักดันเลย ผมเข้าใจว่ามันยาก แต่ไม่เริ่มกันซักที เมื่อไหร่จะนับถึง 50 ถึง 100 กัน

ออฟไลน์ Mr.HackAlot

• 1,140
  • 36
  • ---
    • Med27PSU
ผมไม่เคยชื่นชมบิวเกต ว่าเป็น โปรแกรมเมอร์ที่เก่งที่สุด
แต่ผม ศัทธา เขา ว่าเป็นนักการตลาดที่ฉลาดที่สุด

ผมไม่เห็นด้วยครับ เพราะการที่สินค้าจะขายได้มันมีหลายปัจจัยครับ การตลาดเป็นแค่ปัจจัยหนึ่งในหลายๆ ปัจจัย (ตรงนี้ถ้าอยากรู้รายละเอียดต้องศึกษาเพิ่มเติม)

แต่สำหรับผมเชื่อว่าปัจจัยที่ทำให้สินค้าเขาขายดีคือ ตัวสินค้าเขาดีจริงครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ ไอ้ตัวดี

• 80
  • 1
  • ( ' .') ( , ") หาความรู้( +.+) (' .' )
สถานศึกษา มีส่วนที่สุดครับ ผมเคยเป็น ครูสอนคอมพิวเตอร์ อยุ่ 2 ปี มีตัวแทน ของ ไมโครชอฟ มา แจก เพื่อ ให้นักเรียนใช้เลย�
อีกอย่าง พอแนะนำ หรือเปรียนใช้ของ ตัว อื่น อาจารย์คนอื่นๆ จะบอกว่า ยาก แบบเดิมก็ดีอยู่ แล้ว� นี้ขนาด สอนคอมด้วยกัน นะ
แล้วคนอื่น จะคิดยังไง มัน ขึ้นอยู่กับคนสอนครับว่าจะ สอนให้เขาหัดก้าว หรือว่าจะสอนให้เขาทำ ตามแบบเดิมๆ
-- ก็เหมือนที่ผม เคย อ่านเจอ เอาคลาวๆนะครับ
� �------� ในการทดลอง ครั้ งหนึ่ง เขา เอาลิง 4 ตัวไว้ในกรง แล้ว ก็ วางบันไดไว้ บนบันได จะมีกล้วย
แต่ถ้าลิงตัวใดตัวหนึ่ง วิง ไปที่บันได ก็จะมี น้ำฉีดออกมา ทำให้ลิงหนาว� จนตัวสั่น เห็นการณืก็เป็น เช่นนี้
จน ลิงทั้ง 4 ไม่ยุ่งกับกล้วย และบันใด� �ทีนี้พอเอาลิงตัวที่ 5 เข้า พอมันเห็นกล้วย ก็ วิ่งไส่ แต่ก็ถูกลิง รุ่นที่ 4 ตัวป้องกัน บันใดและกล้ายแบบสุดชีวิต ทั้งกด และขู่ เป็น เช่นนี้ทุกครั้งที่มันพยายาม เข้าไกล้บันใด จน ลิงตัวที่5 ก็ไม่สนใจบันใด อีก เมื่อ เอาลิงตัวที่ 6 เข้าไป เหตุการณ์ก็จะเหมือนเดิม
และลิงตัวที่ 5 ก็ มีความดุร้ายยิ่งกว่ารุ่น พี่ 4 ตัวด้วยช้ำ มันป้องกัน บันใดกายสิทย์เต็ม ที่ ทั้งๆที่ก็ไม่รู้ว่าทำไม ถึงต้องป้องกัน
จนลิงตัวที่ 6 เลิกไป เมื่อลิงชุดเก่า หมดอายุไป ลิง ชุดใหม่เข้าแทนที่เหตุการณืก็ยังคง เหมือนเดิม ทั้งๆที่ไม่รุ้ถึงสาเหตุล
------� อันนี้ก็ ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวหรือเปล่านะครับ---------
แต่ผมคิดว่าถ้า คนที่สอน เรื่อง ไอที นี้ เขา สอนและแนะทางให้นักเรียน เข้ารู้ จักหลายๆระบบก็จะดี
---ที่ทำงาน ผม มีรุ่นน้องจบ มา� เอกคอมพิวเตอร์ ปีตะกี้เอ ง unix กะ sun มันยังไม่รู้เลย คงไม่ตกนับ linux ทะเล นะครับ ไม่รุ้แน่ๆๆ :'( :'(

ออฟไลน์ teenoi@min

• 409
  • 4
  • เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือขี้เกลียดทำ
มันจะเหมือนออฟฟิตปลาดาวป่าวครับ แล้วที่ว่า(ในเว็บ) 30-day free support หมายความว่างัยครับ ให้ทดลองใช้ 30 วันใช่หรือป่าวครับ หรือว่าเป็นฟรีซอฟแวร์ครับ จะได้มาหัดใช้เองก่อน ก่อนที่จะให้พนักงานใช้อ่ะครับ

ออฟไลน์ yomoko

• 48
  • 0
ผมเป็นคนนึงที่เอาใจช่วย open source แต่นับวันก็ยิ่งรู้สรึกท้อ พอยิ่งทำงานยิ่งไปกันใหญ่ มันเหมือนเป็นการเปลี่ยนแปลงวิถีชีวิต
ผมเลยคิดว่าถ้าใครต้องการใช้ก็แล้วแต่เค้าล่ะครับเราบังคับใครไม่ได้ อีกอย่างในปัจจุบัน MS มีบทบาทมากว่าค่ายอื่น
แทบปฏิเสธไม่ได้ ยังงัยเราก็ต้องเจอครับ แล้วจะทำยังไงดี?
ผมคิดว่างี้ครับ เริ่มที่สถานศึกษาก็ยังยาก เพราะสถานศึกษาก็ยังต้องพึ่ง MS อยู่ดี มันคงต้องเริ่มที่ตัวบุคคลแล้วก็ความภูมิใจใน Open source
ถ้าอย่างพวกเราคงอยากใช้กันเพราะเรียนกันมาทางคอม แล้วก็ชอบความแปลกใหม่ รู้สึกภูมิใจกับคนที่คิดขึ้นมาก็เลยเกิดแรงสนับสนุน
แต่คนทั่วไปแล้วก็เป็นส่วนใหญ่ด้วย อาจไม่ได้คิดแบบเรา ดังนั้นผมคิดว่าสื่อและการประชาสัมพันธ์จำเป็นครับ อย่างที่นี่ก็เป็นที่นึงครับ
แต่... คนที่เข้ามาดูก็เป็นคนคอมซะอีกเฮ้อ... สรุปคือต้องทำให้เค้ารับรู้ก่อนครับว่ามันเป็นยังไงดียังไงให้เค้าเกิดแรงสนับสนุน
แล้วที่เราตั้งใจคงจะเป็นผลครับ นี่เป็นความเห็นของผมนะครับ ใครมีความคิดยังไงช่วย share ด้วยนะคับ ผมอยากจะฟังครับ
เป็นแนวทางครับ

ออฟไลน์ postmaster

• 20
  • -1
    • http://www.readyplan.net/
Re: เรื่องที่น่าอ่าน "ทำไมถึงควรเปลี่ยนมาใช้ OpenOffice.org 2.0"
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2006, 05:17:25 »
ครับ ผมว่าดีนะครับ การใช้แบบนี้ นะครับ  สำหรับผมใช้ 3.1 แล้วนะครับ สำหรับปลาดาว อ๊อฟฟิส นะ เป็นการประหยัดนะ ครับ ถ้าใช้ แบบ ลิขสิทธิ์ มี ร้อย คุณร้อย มีพันคูณพันนะครับ

ออฟไลน์ inspire

• 372
  • 5
  • Membership Th@min
Re: เรื่องที่น่าอ่าน "ทำไมถึงควรเปลี่ยนมาใช้ OpenOffice.org 2.0"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2006, 10:52:37 »
   แล้วระหว่าง pladao vs tle  ละครับ  อันไหนเป็นยังไงบ้าง

ออฟไลน์ Nostalgia

• 3,864
  • 140
  • <= ถึงจะเป็น admin เซอๆ แต่ผมก็จน =>
    • ส่วนตัว
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2006, 11:05:24 »
ผมเคยโหลด OpenOffice.org 2.0 มาลองใช้ดู พบว่าโดยส่วนตัวยังมีปัญหาในการนำไฟล์จาก MS มาเปิดกับ OpenOffice.org 2.0 อยู่มากคับข้อมูลมาไม่ครบ ขาดหายไปบางส่วน ไฟล์ภาพหรือกราฟบ้างครั้งมาบ้างไม่มาบ้าง จึงกลับมาใช้ของ MS ตามเคยคับ อาจเป็นเพราะว่าที่หน่วยงานยังไม่สนับสนุนตัวนี้ก็เป็นได้ อีกอย่างนึงคนในองค์กรผม เป็นที่ใช้อย่างเดียว แก้ปัญหาไม่เป็นคับ เลยใช้งานกันยากหน่อย ยังยึดติดอะไรกับของ MS อยู่อีก ผมคนเดียวคงทำหรือจะให้คนในองค์กรมาใช้ OpenOffice.org 2.0 ไม่ได้หรอกคับ ก็เลยต้องจำยอมใช้ของ MS ต่อไป

แต่โดยส่วนตัวแล้ว ชอบใช้ OpenOffice.org 2.0 มากกว่า MS นะคับ
ให้ฉันดูแลเธอ รักเธอได้ไหม

(\_/)
(='.'=)
("")_("")

ต่อศักดิ์

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2006, 08:59:47 »
จากลิงค์นี้ http://www.osdev.co.th/File/Download/OpenOffice.org/Archives/   ไม่ทราบว่าต้อง download ตัวไหนหรอฮะ

OpenOffice.org 2.0

OpenOffice.org 2.0.1

ขอบคุณครับ

jackjomza

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2006, 16:30:05 »
ผมเคยเจอกับตัวครับ พอดีมีลูกค้า ส่งไฟล์ จาก MS Office 2003 ครับ แล้วที่ Office ของผมใช้ MS Office 2000 ครับ เปิดกันไม่ได้ ลองให้เค้าเปลี่ยนเป็น Save แบบ Office 97 แล้ว เอามาเปิดมันก็ฟ้อง Error เปิดไม่ได้อีก ทำงัยละที่นี่ ผมเลยส่งไฟล์ไปให้ไปเพื่อนเปิดดู เพื่อว่าไฟล์อาจจะมีปัญหาจิงๆ เพื่อนใช้ Office 2003 เปิดได้ครับ งง เลย แต่เครื่องมัน ลง Openoffice ตัวใหม่เอาไว้เพราะว่า โรงงานเพื่อนกำลังจะโดนตรวจสอบ เลยแนะนำให้ใช้ openoffice ดู มันก็ลองเปิดให้ดู เปิดได้ด้วยละ งง เลย แล้วมันก็ Save จาก Openoffice กลับมาให้ผม ทีนี่ผมก็เปิดใช้งานได้เฉย เลย
งงเลยครับท่านๆ

ขนาด Microsoft ด้วยกันยังเปิดไม่ได้เลย ทีนี่ผมเลยหมดศรัทธากับมันเลย กำลังหาทางเปลี่ยนไปใช้ openoffice แต่ก็กลัวว่า user จะมีปัญหากับ interface แล้วก็ไฟล์ tranfer มาได้ไม่เต็ม 100 เลยยังคิดดูก่อนครับ

ที่นี่เลยก็ได้ครับเป็นของ main link ครับ ออกเวอร์ชั่น 2.0.2 แล้วครับ

http://download.openoffice.org/index.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน 2006, 16:38:06 โดย jackjomza »

the_oo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2006, 16:43:15 »
สำหรับ OOP เวอร์ชั่นใหม่ๆ นั้น ต้องตรวจสอบให้ดีก่อนที่จะเอาไปใช้จริง ว่ามัน support ภาษาไทย ได้ดีหรือไม่

ปัจจุบันผมใช้ OOP 2.0.1 Sipa อยู่ และยังไม่คิดเปลี่ยน เพราะ OOP 2.0.2 ยังมีปัญหาเรื่องภาษาไทยอยู่บ้าง

ต้องรอให้ทาง Sipa แก้และเปิดให้ Download อะครับ ถึงจะเอาไปใช้

ปล. OOP 2.0 และ OOP 2.0.1 มีปัญหากับภาษาไทยมาก โดยเฉพาะตัว Writer ต้องเอาของ OOP 2.0.1 Sipa มาใช้งานครับ

ออฟไลน์ เทพห้านาที

• 665
  • 11
  • The quick brown mouse jumped over the lazy dog.
    • EECPMUT
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2006, 17:00:28 »
ปัญหาการใช้ OpenOffice.org  ผมว่ามันอยู่ที่ user ครับ เพราะ user ใช้ไม่เป็นเลยไม่อยากใช้ ไม่อยากหัด ไม่อยากเรียนรู้ เคยใช้แบบใหนมาก็ใช้แบบนั้น เรื่องอย่างว่า มันก็คงต้องเริ่มตั้งแต่ระบบการศึกษาของไทยเราโน่นหล่ะครับ แต่เห็นว่าเครื่องโน๊ตบุ๊คในฝันราคาถูก 4500 กว่าบาทที่จะแจกให้เด็กไทยได้ใช้กัน จะใช้ OS เป็น Fedora นี่ครับไม่รู้ว่าข้างในลง OpenOffice ไว้หรือเปล่า ถ้าลงอย่างที่คิด อาจารย์ก็คงต้องเปลี่ยนมาสอน OpenOffice แทนจากนี้ไปจะได้ลดงบประมาณด้านนี้ลงเยอะครับ แต่ยังไงๆ ก็ขึ้นอยู่กับท่านผู้ใหญ่ในบ้านในเมืองด้วยหล่ะ

ออฟไลน์ postmaster

• 20
  • -1
    • http://www.readyplan.net/
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2006, 18:54:07 »
ผมเคยเจอกับตัวครับ พอดีมีลูกค้า ส่งไฟล์ จาก MS Office 2003 ครับ แล้วที่ Office ของผมใช้ MS Office 2000 ครับ เปิดกันไม่ได้ ลองให้เค้าเปลี่ยนเป็น Save แบบ Office 97 แล้ว เอามาเปิดมันก็ฟ้อง Error เปิดไม่ได้อีก ทำงัยละที่นี่ ผมเลยส่งไฟล์ไปให้ไปเพื่อนเปิดดู เพื่อว่าไฟล์อาจจะมีปัญหาจิงๆ เพื่อนใช้ Office 2003 เปิดได้ครับ งง เลย แต่เครื่องมัน ลง Openoffice ตัวใหม่เอาไว้เพราะว่า โรงงานเพื่อนกำลังจะโดนตรวจสอบ เลยแนะนำให้ใช้ openoffice ดู มันก็ลองเปิดให้ดู เปิดได้ด้วยละ งง เลย แล้วมันก็ Save จาก Openoffice กลับมาให้ผม ทีนี่ผมก็เปิดใช้งานได้เฉย เลย
งงเลยครับท่านๆ

ขนาด Microsoft ด้วยกันยังเปิดไม่ได้เลย ทีนี่ผมเลยหมดศรัทธากับมันเลย กำลังหาทางเปลี่ยนไปใช้ openoffice แต่ก็กลัวว่า user จะมีปัญหากับ interface แล้วก็ไฟล์ tranfer มาได้ไม่เต็ม 100 เลยยังคิดดูก่อนครับ

ที่นี่เลยก็ได้ครับเป็นของ main link ครับ ออกเวอร์ชั่น 2.0.2 แล้วครับ

http://download.openoffice.org/index.html
จริงครับ เห็นด้วยนะครับ ผมเคยเจอเช่นกันนะครับ  tle ก็ใช้ดีเช่นกันครับ แต่น่าจะมีเมนูภาษาไทยบ้างนะ

ออฟไลน์ Mrprasit

• 718
  • 11
    • www.chevalgrp.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2006, 08:48:52 »
เห็นด้วยบางส่วนครับ เพราะที่บริษัทก็ใช้อยู่ครับ เริ่มกันตั้งแต่ ปลาดาว ยังว่ายในทะเล มาจนถึงบินขึ้นไปบนฟ้าแล้วเนี้ย.... ขำ ๆ นะครับ
ปัยหาส่วนมากที่พบก็คือ ปัญหาร ผู้ใช้ ไม่มีความรู้เท่าไร (ผมก็เคย) การใช้งานหาลาย Office นั้น ถ้าเราสามารถ หาความเป็นกลางหรือ บังคับให้ ทำข้อมูลที่สามารถ ทำงานได้ทุก ๆ Office ก็สามารถทำงานได้ม่มีปัญหาครับ

ตัวอย่างเช่น

พนักงาน บริการลูกค้า (บริษัทผม) ไม่ยอมเปลี่ยน Office มาเป็น Open Offcie เพราะว่ากลัวข้อมูลไม่สามารถเปิดได้ (เคยมาเจอมาแล้ว  ไฟล์ sxc บางรุ่นเวลาเปิดกับ OOP ไม่สามารถเปิดได้ หรือ hang)  และบอกว่าที่สำนักงานเขายังใช้อยู่ ผมก็บอกก็ตามใจแล้วกัน....ไม่รู้ทำไง

หลัง ๆก็พบบ่อย ว่า หลังจากลง OOP แล้วพบปัญหาเปิดข้อมุลไม่ขึ้น ช้าบ้าง เพราะมี หลาย format เหลือเกิน ...เหนื่อย
สุดท้ายก็ต้องประยุคและครับ กำหนดให้ทุกคนที่ใช้งาน OOP ทำการ Save ไฟล์เป็น xls (ไม่ได้สนับสนุน MS นะครับ) แต่ใครอยากทดลองก็ได้ครับ Save format opt กับ xls แล้วเปิด เทียบกันดูครับ (ไฟล์ใหญ่หน่อยครับ) ก็ดูเองแล้วกันครับ

สรุป ก็ประมาณว่า ของดีราคาไม่มี ก็ต้องช่วยกันหาจุดอ่อนมาพัฒนากันต่อไป ....ของไทยจงเจริญ

....เวอร์ชั่นต่อไปโลโกน่าจะเป็น เครื่องบินหรือ จรวด ดีนะ จะได้เร็วเฉียว...... O0
[img ]http://www.chevalgrp.com/source/banner/laser-cutter-on-metal.jpg[/img]

ออฟไลน์ imagineRX

• 5
  • 0
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2006, 14:31:32 »
บริษัทผม ใช้ด้วยกัน 2 ตัว OOTLE, OOP ใช้อยู่ประมาณราวๆ 50 เครื่อง (บังคับใช้น่ะคับ ลากดินเรื่องลิขสิทธิ์น่ะคับ) ใช้มาปีครึ่ง แรกๆ โดนบ่นเยอะ หลังๆเริ่มชินและคล่องก้อค่อยสบายหน่อย ใช้ส่งภายในบริษัทหรือสาขา save เป็น ตระกูล OOTLE, OOP(.sxc...) ส่งภายนอก save� �MS

imprezza

บริษัทเล็กๆของผมก็เล็ง OpenSource เอาไว้นานละครับ
ถ้า M$ เอาจริงเมื่อไหร่ ผมก็ปิด(หน้า)บริษัท ลงโปรแกรมใหม่เมื่อนั้นแหละครับ

Plapaimai

จริงอย่างที่ว่า เราชินกับ Office ของ Microsoft
แต่ก็ใช่ว่าจะอคติกับ Open sorce นะ
เราลองใช้แล้วเวลาเปิดไฟล์งาน จะมีปัญหาหรือว่าเราไม่คุ้นเคยนะ ก็คงไม่ใช่ซะทีเดียว
ก็งงนะ เปิดมาแล้วไฟล์ที่เปิดมันไปไหนก็ไม่รู้ ทำไมไม่โผล่ซะที

ออฟไลน์ Mrprasit

• 718
  • 11
    • www.chevalgrp.com
บริษัทผม ใช้ด้วยกัน 2 ตัว OOTLE, OOP ใช้อยู่ประมาณราวๆ 50 เครื่อง (บังคับใช้น่ะคับ ลากดินเรื่องลิขสิทธิ์น่ะคับ) ใช้มาปีครึ่ง แรกๆ โดนบ่นเยอะ หลังๆเริ่มชินและคล่องก้อค่อยสบายหน่อย ใช้ส่งภายในบริษัทหรือสาขา save เป็น ตระกูล OOTLE, OOP(.sxc...) ส่งภายนอก save   MS

แนะนำให้ ใช้ format เดี่ยวกันจะดีกว่าครับ เดี่ยวเวลา ms มันเปลี่ยน version และเพื่อความเข้าใจ.... ผมใช้มาปีกว่าแล้วครับ ตั้งแต่ OOTLE มาถึง OOP 2.0.1 หลากหลายก็มาจบที่ให้ format เดี่ยวกัน ก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ .... O0
[img ]http://www.chevalgrp.com/source/banner/laser-cutter-on-metal.jpg[/img]

nongnr

แล้วเวลา save งานจาก office ms มาเปิดใน
office แบบ open office มันจะมีปัญหาป่าวครับ

hisoft

ผมลง OpenOffice.org 2.0 หมดเลยครับที่ชมรม ผมว่าส่วนนี้มันเปลี่ยนกันได้ แต่ตัว OS ยังต้องพึ่ง MS Windows XP & 2003 อยู่ครับ ถ้าเปลี่ยนตัวนี้ผมคงโดนด่ายับ แต่ไม่ลง MS Office ก็โดนแล้วแต่พอทนได้