Thaiadmin

Help : คำแนะนำในการใช้งานตัวช่วยและเครื่องมือต่างๆในบอร์ด Thaiadmin

Athena_Shield

Tip สำหรับการ search ใน thaiadmin

1.ตัวช่วยในการค้นหาที่หน้าแรกสุดของ forum จะสามารถค้นหาข้อมูลของกระทู้ในบอร์ดต่างๆได้ทั้งหมดจากคำค้นที่คุณต้องการ
2.ตัวช่วยค้นหาที่อยู่ในหน้าย่อย หรือ ในบอร์ดต่างๆ จะใช้ค้นหาข้อมูลในบอร์ดนั้นเท่านั้น จะไม่ค้นของบอร์ดอื่นให้

ดังนั้น ถ้าท่านได้ลองทำการค้นหาข้อมูลจากตัวช่วยค้นหาของ thaiadmin แล้วไม่พบ อาจจะเป็นเพราะหลักการข้างต้นก็ได้

memo

หากต้องการค้นหาข้อมูล โดยค้นหาจากชื่อของผู้ที่โพสข้อมูลไว้ สามารถทำได้โดย คลิกที่ปุ่ม แล้วเลือกที่ "การค้นหาขั้นสูง"
แต่ถ้าหากรู้แต่ชื่อของผู้โพส แต่ไม่มีคำค้น ก็อาจจะไปใช้การค้นหากระทู้เก่าย้อนหลัง จาก profile ของ สมาชิกคนนั้นๆก็ได้ครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

Tip สำหรับการ search จาก google

ถ้าคุณต้องการจะแนะนำให้คนอื่น ไปค้นข้อมูลเพิ่มเติมจาก google ในเวลาที่คุณจะโพสข้อความแนะนำแบบนี้
ขอแนะนำให้ลองใช้คำสั่ง [ google ] ตามด้วย keyword ที่ใช้ในการค้นหา แล้วปิดท้ายด้วย [/ google ]

(*** ตรงเครื่องหมาย [  และ  ] เวลาพิมพ์ก็พิมพ์ติดไปกับคำสั่งเลยนะครับ  ไม่ต้องเว้น)

หรือถ้าคุณได้ลองค้นหาให้เพื่อนสมาชิกจาก google และพบว่าข้อมูลมีมาก ไม่สามารถนำมาโพสแนะนำได้หมด ก็อาจจะนำ link
ที่คุณได้จากการค้นหาของ google มาวางไว้ให้เพื่อนสมาชิกเข้าไปดูผลของการค้นหาต่อ หรือใช้วิธีข้างบนนี้ได้เหมือนกันนะครับ

(โดยส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่าน่าจะมีประโยชน์กว่าการที่จะแนะนำให้คนที่มาถามไว้ ต้องไปค้นเอาเองจาก google ครับ)

วิธีใช้งานในเรื่องนี้สามารถดูเพิ่มเติมตามเอกสารนี้ครับ : เปิดให้บริการ Google Tag แล้วครับ

หมายเหตุ

ถ้าต้องการทราบเทคนิคในการค้นหาข้อมูลจาก google ให้เกิดประสิทธิภาพ สามารถดูได้ที่ระทู้นี้ครับ Google search technique
                          -----------------------------------------------------------------------------------------------------------

การค้นหากระทู้เก่าๆย้อนหลังของสมาชิกที่เคยตอบไปแล้ว

1.การค้นหากระทู้เก่าๆของตัวเราเอง

เราสามารถไปคลิกที่คำว่า profile เพื่อเข้าไปจัดการข้อมูลต่างๆของเราได้ และยังสามารถใช้ตรวจสอบดูได้ถึง
กระทู้เก่าๆ ที่เราเคยตอบไปด้วยครับ ระบบจะเก็บไว้ให้ การเข้าไปในหน้าจอของการดูรายละเอียดของตัวเอง
ทำได้โดย กดปุ่ม  "ข้อมูลส่วนตัว"  หรือ กดที่ชื่อของเรา ที่ระบบแสดงผลไว้ตามกระทู้ต่างๆ.. แล้วดูที่หัวข้อ
"ข้อมูลสมาชิกเพิ่มเติม" ที่อยู่ด้านล่างสุด ... แล้วคลิกไปที่ "แสดงกระทู้ล่าสุด ของสมาชิกผู้นี้" ครับ ....

2.การค้นหากระทู้เก่าๆของสมาชิกท่านอื่น

ในกรณีของการเข้าไปดูกระทู้เก่าๆของสมาชิกท่านอื่นๆ ก็สามารถทำได้โดย ไปคลิกที่ชื่อของสมาชิกท่านนั้น
แล้วดูที่หัวข้อ "ข้อมูลสมาชิกเพิ่มเติม" ที่อยู่ด้านล่างสุด ... แล้วคลิกไปที่ "แสดงกระทู้ล่าสุด ของสมาชิกผู้นี้"
ซึ่งก็จะเป็นการทำคล้ายๆกันกับวิธีด้านบนครับ ....

คำแนะนำในการแทรกรูปในกระทู้

1.การแทรกรูปโดยนำ link มาจากที่อื่น

การแทรกรูปลงไปในกระทู้ โดยนำเอารูปมาจาก link หรือ url ของเว็บอื่นๆ สามารถทำได้โดย นำ url ของ เว็บนั้น
มาวางไว้ระหว่าง tag คำสั่งแสดงภาพ [ img ] ได้โดยกดที่ปุ่ม แล้วนำ link ที่เราต้องการใส่ลงไปในระหว่าง
tag  [ img ] หรือ นำ url ของ link นั้นมา paste ไว้แล้วลากเม้าให้ครอบไปที่ link แล้วค่อยกดปุ่มก็ได้

2.การแทรกรูปในลักษณะของการแนบไฟล์

การแทรกรูปประกอบ แบบการ attach รูปไว้ในกระทู้นั้น สามารถทำได้ในหน้าจอของการเขียนกระทู้เช่นเดียวกัน
โดยเมนูการใส่รูป จะอยู่ที่ " ตัวเลือกเพิ่มเติม... "  พอคลิกก็จะเจอหัวข้อการแนบไฟล์ ให้กด browse เพื่อเลือกไฟล์
จากเครื่องของเรา จากนั้น ก็กด บันทึก (ถ้ามีมากกว่า 1 ไฟล์ ให้คลิกที่ link ที่เขียนว่า แนบไฟล์เพิ่ม)

ตัวเลือกเพิ่มเติม...  จะอยู่ตรงด้านล่างในหน้าที่ใช้เขียนกระทู้ครับ ต้องคลิกแล้วมันจะมีตัวเลือกเพิ่มมาให้ครับ

ปล.ขอทำไว้คร่าวๆแค่นี้ก่อน ไว้จัดการเรื่องเนื้อหา หรือรูปประกอบ เพื่อความเข้าใจได้แล้ว จะมาเพิ่มเติมและปรับแต่งอีกครั้งครับ ^_^
แต่ถ้าใครมีปัญหาอะไร เกี่ยวกับการใช้ tool ต่างๆของบอร์ด ลองโพสเอาไว้ก็ได้นะครับ เผื่อถ้าสรุปเป็น help ได้ จะได้นำมาลงไว้ให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2007, 13:20:18 โดย ............... »