Thaiadmin

เปิด notebook ตลอด 24 ชม 7 วัน จะเป็นไรมั้ย ?

ออฟไลน์ rtee

• 990
  • 18
เราจะเปิด notebook ตลอด 24 ชม. 7 วัน จะเป็นไรมั้ย ?
แต่ว่าไม่ได้เปิดตลอด 24 ชม.จริงๆนะ หมายถึง ตั้งค่า hibernate ไว้น่ะ แล้วใช้วิธี ปิดฝา notebook ไปซักพักมันก็จะดับไปเอง แล้วพอเปิดเครื่องมาใหม่ มันก็จะยังอยู่ที่ state เดิมที่เราเคยเปิดไว้ก่อนหน้านี้ ...
ถ้าทำอย่างนี้ มันจะมีปัญหามั้ยครับ ??

toonohho

Re: เปิด notebook ตลอด 24 ชม 7 วัน จะเป็นไรมั้ย ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มีนาคม 2006, 15:49:33 »
เราจะเปิด notebook ตลอด 24 ชม. 7 วัน จะเป็นไรมั้ย ?
แต่ว่าไม่ได้เปิดตลอด 24 ชม.จริงๆนะ หมายถึง ตั้งค่า hibernate ไว้น่ะ แล้วใช้วิธี ปิดฝา notebook ไปซักพักมันก็จะดับไปเอง แล้วพอเปิดเครื่องมาใหม่ มันก็จะยังอยู่ที่ state เดิมที่เราเคยเปิดไว้ก่อนหน้านี้ ...
ถ้าทำอย่างนี้ มันจะมีปัญหามั้ยครับ ??

Battery เสื่อมเร็ว !! และ Battery มีไม่พอ 24 ชม. หรอกครับ  และ Notebook เองก็ไม่ได้ออกแบบมาให้ทนทรหดขนาดนั้นด้วย

ต้องการจะทำแบบที่ว่านี้ไปเพื่ออะไร ??

ออฟไลน์ chaiyutk

• *
  • 579
  • 3
  • TH@min Membership
    • ITDoubleService
Re: เปิด notebook ตลอด 24 ชม 7 วัน จะเป็นไรมั้ย ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มีนาคม 2006, 15:53:42 »
ผมว่าถ้าจำเป็นต้องใช้แบบนั้นจริงๆเป็นบางช่วง ก็พอได้ครับแต่ถ้าเอาแบบใช้เป็นหลักเลย
คงไม่เหมาะสมเท่าไหร่ครับ
http://www.itdoubleservice.com/

" การหยุดอยู่กับที่ ไม่เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ ก็เหมือนกับคุณเริ่มถอยหลังแล้ว "

ออฟไลน์ gate2823

• 242
  • 4
  • ELECTRONIC DATA PROCESSER
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มีนาคม 2006, 15:58:46 »
เอาว่านะ เอาถ่านออกก่อนดีกว่าถ้ากลัวว่าแบ็ตเตอร์รี่ จะเสื่อมนะ แล้วเปิดทิ้งเอาไว้ก็ไม่เป็นไร เราจะได้ลองอุปกรณ์ของเราด้วยนะ ว่าสมบูรณ์ รือไม่อย่างไร
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ BURNLG

• 219
  • 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มีนาคม 2006, 16:02:10 »
ใช่ เอาแบตออกก่อนดีกว่า ถ้าจะ Test พวกอุปกรณ์ เสียเปลี่ยนได้ภายได้ 7 วันอ่ะดิ คิดเหมือนผมป่ะ :o
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

jawntarn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มีนาคม 2006, 16:11:04 »
ผมตั้งให้มัน stand by ตอน close lid
ทำทิ้งไว้แล้วลืมปิด เพราะเคยชิน แบตแทบจะไม่ลดเลย แต่ตอนดึงออกมาจากกระเป๋ามันจะอุ่น ๆ หน่อย
เพิ่งลองได้แค่สัปดาห์เดียวครับ เลยยังสามารถบอกได้ว่าจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

แต่โน้ตบุ้คเครื่องเก่าเวลาต่อ A/C ก็ถอดแบตตลอด ตอนนี้ notebook พัง แต่แบตยังดีอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ kivi

• 323
  • 3
    • kivi
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มีนาคม 2006, 16:16:02 »
แบต เสื่อมครับ
หื่นสลด อนาคตดับสนิท

ออฟไลน์ pitlokdd

• 178
  • 0
  • Hosting & Domain Name
    • PitlokDD Hosting for You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มีนาคม 2006, 16:49:02 »
ผมเองก็เปิดตลอดเหมือนกัน ไม่เคยดับอะ ทั้งสับดาห์ มันก็ไม่มีปัญหาไรอะ หรือไม่ก็ยังไม่เกิดปัญอะ แต่ก็ต้องเป็นห้องที่อุณหภูมิ เย็น ๆ อะครับ  O0
คุณเชื่ออย่างไร คุณคิดอย่างไร คุณจะใช้ชีวิตแบบนั้น
My Service : www.pitlokdd.com จดโดเมน เว็บโฮสติ้ง Cloud Hosting & VPS

toonohho

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 มีนาคม 2006, 17:14:20 »
เป็นสิครับ เป็นอย่างมากเลย

เป็นคนรวยไง เหอะๆ ไม่เสียดายของ

ออฟไลน์ Mr.HackAlot

• 1,140
  • 36
  • ---
    • Med27PSU
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มีนาคม 2006, 17:26:13 »
แบตผมเสื่อมอยู่แล้ว (ชาจไฟไม่เข้าเลย)

ผมก็เลยเสียบปลั้กเอาไว้ แล้วเปิดตลอดเอาไว้โหลด bittorrent เปิดเป็นเดือน ห้องธรรมดาๆ ไม่ได้ติดแอร์ ไม่มีอะไรเสียหายครับ

Acer celeron 2.2 Ghz ram 256 MB
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

krisana

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 มีนาคม 2006, 17:45:00 »
ไม่เป็นไรครับ ผมใช้ Notebook มากว่า 4-5 เครื่องแล้วใช้วิธีการนี้ตลอดเหมือนกัน ไม่เคยมีปัญหาครับ โดยปกติ ควรจะต้องทำแบบนี้อยู่แล้วครับ เพราะเป็นการปิดเครื่องแบบ มีการ safe process บางอย่างขณะทำงานค้างไว้ให้สามารถทำงานต่อได้เลยเวลาเปิดเครื่องครับ เป็นการประหยัด battery เสียอีกครับ ใช้มาแล้วเครื่องก็ไม่โทรมมากครับเพราะการเปิดปิดบ่อยๆ แบบ shut down ไปเลยจะมีผลกับการเสื่อมของ device บางอย่างด้วยครับ

• 990
  • 18
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 มีนาคม 2006, 17:49:02 »
จริงๆ ไม่ได้เปิด 24 ชม. นะ แต่ว่า เปิดระบบ Hibernate เอาไว้น่ะ เพราะถ้าเราทิ้งเครื่องไปประมาณ 10 นาที มันก็จะดับไปเลยนะ เหมือนกับ shutdown แหละ

เมื่อ: 21 มีนาคม 2006, 17:47:36
ไม่เป็นไรครับ ผมใช้ Notebook มากว่า 4-5 เครื่องแล้วใช้วิธีการนี้ตลอดเหมือนกัน ไม่เคยมีปัญหาครับ โดยปกติ ควรจะต้องทำแบบนี้อยู่แล้วครับ เพราะเป็นการปิดเครื่องแบบ มีการ safe process บางอย่างขณะทำงานค้างไว้ให้สามารถทำงานต่อได้เลยเวลาเปิดเครื่องครับ เป็นการประหยัด battery เสียอีกครับ ใช้มาแล้วเครื่องก็ไม่โทรมมากครับเพราะการเปิดปิดบ่อยๆ แบบ shut down ไปเลยจะมีผลกับการเสื่อมของ device บางอย่างด้วยครับ

จริงป่าวอ่ะ วิธี นี้ ?? ... เพราะผมสังเกตุว่า เวลา shutdown แล้ว turn on มามันจะเปิดช้ากว่า การเปิดแบบ hibernate นะ ... หรือคนอื่นว่าไง ??

ออฟไลน์ limpbiz

• 2,370
  • 26
  • ต่างคน-ต่างเส้นทาง แต่ขอเดินด้วยตัวเอง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 มีนาคม 2006, 08:21:05 »
นึกว่าจะเอา N/B ไปทำเป็น Server ซะอีก  :P :P แต่มีประสบการณ์มาฝากครับ เวลาใช้ N/B นี่พยายามถอดสาย A/C Adapter ทุกครั้งที่ไม่ใช้งานครับ

เพราะที่ บริษัทผม มี User อยากใช้ N/B แต่ขี้เกียจเก็บ ก็เลยเล่นเสียบสาย A/C Adapter ค้างเอาไว้ทั้งวันทั้งคืนครับ ผลปรากฏว่า ตะกั่วที่บัดกรีขั้วต่อของ socket สำหรับเอาไว้เสียบสาย A/C บนบอร์ดมันแตกร้าว เนื่องจากความร้อน มันก็เลยหลวมๆ ทำให้ไฟเข้าบ้าง ไม่เข้าบ้างต้องรื้อออกมาบัดกรีใหม่

เจอมา 3-4 เครื่องแล้วครับ ที่สำคัญ Mainboard รุ่นหลังๆ มันเคลือบน้ำยา อย่างดีทำบัดกรียากมาก เซ็งชะมัด

ออฟไลน์ เอ็ม

• *
  • 95
  • 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 5 เมษายน 2006, 18:50:22 »
hdd ไปเร็ว

gampong

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 เมษายน 2006, 22:02:57 »
ผมคิดว่าไม่น่าเป็นไรนะครับ ถ้ากลัวแบตเสื่อมก็เอาแบตออกครับ คิกๆ

ออฟไลน์ Devman

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 เมษายน 2006, 06:40:24 »
มันจะร้อน อายุการใช้งานสั้นลงครับ

ออฟไลน์ sf_alpha

• 3,936
  • 89
  • The SF-Alpha
    • My Profiles
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 เมษายน 2006, 08:45:17 »
ปัจจุบัน Battery ของ Notebook จะมีวงจรสารพัดในการ monitor ไฟเข้า ออก แล้วตรวจสอบความจุของตัวเองอยู่แล้ว
ถึงแม้ จะเสียบปลั๊กไว้ ใส่แบตไว้ ไม่ได้หมายความว่า Notebook มันจะชาร์ต ตลอดเวลา
 มันจะเช็ความเต็มหรือไม่ ถ้าไม่เต็มมันจะชาร์ตเอง และมันก็ไม่ได้เสื่อมเร็วหรอกครับ
นอกจากว่าท่านใช้งานหนัก ๆ แบบ Full Load จนมันร้อน Battery ก็เสื่อมเร็วได้

แต่

มันจะเสื่อมเร็วไม่เร็วขึ้นกับการใช้งานทีไม่ได้เสียบปลั๊กไฟต่างหาก

ถ้าปกติเวลาใช้งาน ถ้าเสียบปลั๊กไว้แล้วใส่ Battery ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ
แต่แนะนำว่า ถ้ามีการใช้ Battery ไปแล้วบางส่วน ให้ใช้ให้หมด อย่าพึ่งเสียบ AC
พอใกล้ ๆ หมดแล้วถึงค่อนเสียบ เพื่อยืดอายุการใช้งาน Battery ครับ

พูดง่าย ๆ คือ ถ้าเสียบปลั๊กใช้งาน จะย้ายทีเสียบใกล้ ๆ ไม่เป็นไรครับ
ถ้านาน ให้ Hibernate ไปเลย อย่าให้มันใช้ Battery มาก เพราะถ้าใช้ไปเกิน 2-3% มันจะ ชาร์ตใหม่

เพราะบางที การไม่เสียบ Battery ขณะทำงานบางทีก่อผลเสียต่องาน อย่างแรง ...
อาจจะก่อผลเสียมากกว่าผลดี เพราะการเสียบ Battery ไว้เหมือนมี UPS ในตัวน่ะเอง

ุเคยคดมั้ยว่าทำไม Battery ใน UPS ใช้ไปตั้งหลายปีกว่าจะเสื่อม ก็เหมือน Notebook อ่ะครับ

toonohho

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 เมษายน 2006, 08:56:25 »
ตีความกันแบบนี้ไม่ผิดหรอกครับ !! 

แต่ถ้ามีคำถามใหม่ ตั้งขึ้นมาว่า Desktop ทำงาน 24 ชั่วโมง x 7 วัน จะเป็นอะไรไหม ? 

ขึ้นมาข้างๆ คำถามนี้..

คุณๆ ทั้งหลายจะตอบว่าไง ?

ในใจคุณๆ ก็จะต้องตอบว่า ได้ ทำได้ ได้ดีกว่า Notebook ด้วย ใช่ไหม ?

ทีนี้มองมุมกลับมาที่ Notebook 24 ชั่วโมง x 7 วันอีกที ?

คิดอะไรต่อไหม ? 

คือเป็นผม ผมจะคิดว่าเออ เปิด Pc ตลอดเวลายังไม่ค่อยดีเลย มันเสื่อมเร็ว แต่มันก็ทำได้ ( ถ้าจะเถียงมันก็ทำได้อยู่แล้วหล่ะ ของมันไม่ใช่บาทสองบาท มันคงไม่เจ๊งวันนี้พรุ่งนี้หรอก แต่ทำไปทำไม ? ) แล้วนี่ลงทุนซื้อ Notebook มาเพื่อเปิดอยู่กับที่ตลอด 24 ชม. x 7 วัน เพื่ออะไร

หน้าที่ของ Notebook คืออะไร ? 

ผมคิดว่ามันคือ Computer ที่น้ำหนักเบา พกพาสะดวก ( จุดเด่นๆ ของมันที่คนคิดจะซื้อ )

แต่..

วิธีที่ถามนี้ มันขัด กับจุดเด่นของมันเลยหล่ะ !! อย่างแรง !!

แต่..

ถ้าจะเถียง .. ไม่มีประโยชน์ครับ ไม่ได้อะไรขึ้นมา เพราะผมคิดว่าจริงๆ คงไม่มีใครจะทำหรอก ถ้าจะทำก็รวยไม่ธรรมดา ( คือรวยอย่างเดียวไม่พอต้อง ... ด้วย ) อิอิ ต่อกันเอาเองนะ

chelsea

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 เมษายน 2006, 09:31:42 »
เปลืองไฟน่ะครับ
อย่าไปคิดอะไรมากกันลยครับ

• 990
  • 18
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 เมษายน 2006, 00:07:51 »
ตีความกันแบบนี้ไม่ผิดหรอกครับ !!�
แต่ถ้ามีคำถามใหม่ ตั้งขึ้นมาว่า Desktop ทำงาน 24 ชั่วโมง x 7 วัน จะเป็นอะไรไหม ?�
ขึ้นมาข้างๆ คำถามนี้..
คุณๆ ทั้งหลายจะตอบว่าไง ?
ในใจคุณๆ ก็จะต้องตอบว่า ได้ ทำได้ ได้ดีกว่า Notebook ด้วย ใช่ไหม ?
ทีนี้มองมุมกลับมาที่ Notebook 24 ชั่วโมง x 7 วันอีกที ?
คิดอะไรต่อไหม ?�
คือเป็นผม ผมจะคิดว่าเออ เปิด Pc ตลอดเวลายังไม่ค่อยดีเลย มันเสื่อมเร็ว แต่มันก็ทำได้ ( ถ้าจะเถียงมันก็ทำได้อยู่แล้วหล่ะ ของมันไม่ใช่บาทสองบาท มันคงไม่เจ๊งวันนี้พรุ่งนี้หรอก แต่ทำไปทำไม ? ) แล้วนี่ลงทุนซื้อ Notebook มาเพื่อเปิดอยู่กับที่ตลอด 24 ชม. x 7 วัน เพื่ออะไร
หน้าที่ของ Notebook คืออะไร ?�
ผมคิดว่ามันคือ Computer ที่น้ำหนักเบา พกพาสะดวก ( จุดเด่นๆ ของมันที่คนคิดจะซื้อ )
แต่..
วิธีที่ถามนี้ มันขัด กับจุดเด่นของมันเลยหล่ะ !! อย่างแรง !!
แต่..
ถ้าจะเถียง .. ไม่มีประโยชน์ครับ ไม่ได้อะไรขึ้นมา เพราะผมคิดว่าจริงๆ คงไม่มีใครจะทำหรอก ถ้าจะทำก็รวยไม่ธรรมดา ( คือรวยอย่างเดียวไม่พอต้อง ... ด้วย ) อิอิ ต่อกันเอาเองนะ

ขอโทษคร้าบบ... ไม่ได้ตั้งใจตั้งกระทู้มากวนนะครับ ... แต่อยากรู้ว่า ผมตั้งค่า hibernate ไว้อย่างนี้ จะมีผลเสียต่อเครื่องมั้ยน่ะครับ ต้องขอโทษจริงๆ ครับ ... ชื่อกระทู้ ดันส่อไปในทางหมายความถึง เปิดแบบ 24*7 ....  ;)

ออฟไลน์ limpbiz

• 2,370
  • 26
  • ต่างคน-ต่างเส้นทาง แต่ขอเดินด้วยตัวเอง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 21 เมษายน 2006, 16:24:21 »
ขอโทษคร้าบบ... ไม่ได้ตั้งใจตั้งกระทู้มากวนนะครับ ... แต่อยากรู้ว่า ผมตั้งค่า hibernate ไว้อย่างนี้ จะมีผลเสียต่อเครื่องมั้ยน่ะครับ ต้องขอโทษจริงๆ ครับ ... ชื่อกระทู้ ดันส่อไปในทางหมายความถึง เปิดแบบ 24*7 ....� ;)

Hibernate คือการ ปิดเครื่องและตัดการจ่ายกระแสไฟฟ้าอีกวิธีหนึ่งครับ เพียงแต่วิธีการต่างกันนิดหน่อย โดย Hibernate จะทำการ save state ของ Memory ลงบน Harddisk ครับ จากนั้นมันก็จะปิดการทำงานของ Harddisk/CPU/Mainboard/FAN ลง เมื่อทำการเปิดเครื่องมันก็จะ load state memory กลับเข้าสู่หน่วยความจำ โดยข้ามขั้นตอนของการ booting ไป

ผมก็ทำวิธีนี้อยู่ที่บ้านครับ แต่รู้สึกว่าได้ประมาณ 4-5 ครั้ง windows ก็จะเริ่มต๊องส์ เนื่องจากว่าการโหลด state memory นั้นไม่มีการจองหน่วยความจำ อาจมีการคลาดเคลื่อนของตำแหน่งหน่วยความจำได้ จากนั้นมันก็จะเริ่ม เอ๋อ และจอฟ้าครับ หุหุ

จริงๆ แล้ว M$ แนะนำวิธีการนี้สำหรับในการป้องการของกระแสไฟฟ้าสำรองจาก แบตเตอรี่ใกล้หมดครับ