Thaiadmin

ช่วยด้วยค่ะ โปรแกรม EXPRESS (บัญชี) for Dos กับ window XP

jaa

บริษัทเราใช้  express for dos  อยู่  เมื่อก่อน ใช้กับ win 98  ก็ไม่มีปัญหาค่ะ  เพราะ ว่า  win 98  มี ดอสอยู่   ที่นี้ เครื่องคอมเก่า ๆ มันเสีย  ก็ต้องเปลี่ยน เครื่องใหม่ ปัญหามีอยู่ว่า  mainboard    รุ่น   ใหม่ ๆ  ไม่รองรับ win 98  ต้องลง   win xp   ที่นี้ ไม่สามารถใช้ร่วมกับ  exprss ได้    เราต้องใช้งาน โปรแกรม exel  พร้อมกับ  xpress  พร้อม ๆ กัน  ที่นี้ ช่างคอม เค้าแก้ปัญหา  โดย ใช้  โปรแกรม  vm ware  ทำให้ใช้งาน express  บน win xp ได้   แต่ทีนี้  โปรแกรม  vm ware  มัน ใช้ ทรัพยากร เยอะมาก   เครื่องที่ใช้อยู่    เป็น  celeron   2.66  dual core     ram  512  m.    lan+vga+sond  on  board    / spec  เครื่องนี้  ไม่สามารถ run  vm ware  ได้   ช่างบอกว่า เพราะ ซีพียูเป็น  เซเรลอน     ทีนี้ ก็เลย งง   ๆ   อยู่   ช่างให้คำแนะนำว่า  ไปหา  vga  card  slot   pci  แบบธรรมดา  เป็น  ship  nvidia  มาใส่ แล้วน่าจะใช้ได้  แต่ยังไม่ได้ลองเลย ก็ถ้าใครพอ มีความรู้  กรุณาช่วย อธิบาย  และให้คำแนะนำหน่อยค่ะ

ออฟไลน์ CyberNude

• 1,424
  • 24
  • ทำไม่ได้ เป็นไปไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
Re: ช่วยด้วยค่ะ โปรแกรม EXPRESS (บัญชี) for Dos กับ window XP
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 7 มีนาคม 2006, 16:48:45 »
รบกวน ช่วยแจ้งปัญหาให้ละเอียดกว่านี้ได้หรือเปล่าครับ ? ว่าที่เข้าไปใช้งานไม่ได้นั้น เพราะอะไรครับ เวลาเปิดใช้งานโปรแกรมแล้วภาพไม่ขึ้น หรือว่า เข้าไปในโปรแกรมได้ แต่ใช้งานไม่ได้ และ มี error แจ้งว่ายังไงบ้างครับ ?
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Bugfly

• 2,706
  • 47
  • พยายามจะก้าวออกจากกะลา
Re: ช่วยด้วยค่ะ โปรแกรม EXPRESS (บัญชี) for Dos กับ window XP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 7 มีนาคม 2006, 16:51:53 »
Windows XP สาทารถใช้งานโปรแกรม บัญชี Express ได้ครับ เพราะที่ Office ใช้อยู่ครับ ให้คุณไปเซ็ทค่าเพิ่มที่ไฟล์ config.nt ครับ
อยู่ที่ c:\windows\system32\
  เพิ่มค่าตรงบรรทัดเกือบสุดท้าบครับที่เขียนว่า files = 40 แก้เป็น files=90  แค่นี่ก็เป็นโปรแกรม Express ใช้ได้แล้วครับ ตามรูปครับ

ถ้ายังไม่ได้ลองเพิ่มตรงนี้นะครับ หลังจากที่สร้าง shortcut แล้วก็เข้ามาที่ propertise ที่แท็บ shortcut บรรทัด start in : เพิ่ม command /c เว้นวรรคด้วย ลงไปหน้า drive ที่เรา map ไว้ครับ ตามรูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 มีนาคม 2006, 17:02:24 โดย Bugfly »
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ BURNLG

• 219
  • 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 7 มีนาคม 2006, 16:53:30 »
โปรแกรมคงถูกเขียนมา run บน dos ลง 98 ไม่ได้หรอลอง me ยังหรือไ ม่ก็ 2000 ไปเลย ไปลง v ทำให้เครื่องช้าอ่ะ :D
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ - mAsTer - z -

• 433
  • 8
  • - Pass LPIC1 :: Support By SIPA
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 มีนาคม 2006, 16:54:25 »
ลูกค้าที่เคยไปลงก็ใช้ได้ปกตินะ

server เป็น windows2000Server
Client เป็น windows98 windowsMe windowsXP
LPI ID: LPI000170558
Linux : Ubuntu , CentOS
Unix : FreeBSD
PHP Framework : Kohana
AJAX Framework : JQuery

ออฟไลน์ RelaxLive

• *
  • 363
  • 0
  • ขออภัยในความโง่เขลาของข้าน้อยด้วย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 7 มีนาคม 2006, 17:00:22 »
ของผมก็ใช้ได้นะครับ

ติดตั้ง EXPRESS ไว้บน WIN2000 หรือ 2003 ก็ได้นะครับ (แต่เวลาติดตั้งตัวโปรแกรมต้องใช้เครื่องที่เป็น Win 98 เท่านั้นนะ)

ส่วน Client ที่เข้ามาใช้งานใช้ 98 Xp 2000 ก็ได้ครับ

แต่ต้องไปเซ็ตค่าตามที่คุณ Bugfly ก่อน แล้ว restart ก็ใช้ได้ครับ

• 1,424
  • 24
  • ทำไม่ได้ เป็นไปไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 7 มีนาคม 2006, 17:03:43 »
upgrade เป็น windows 3000 ครับ ว่าแต่ mainboard รุ่นไหนเหรอครับ ? ใช้กับ 98 ไม่ได้ �>:D ส่วนเครื่องลูกเป็น 98 ,me , 2000 , xp ได้หมดแหละครับ ที่ทำงานผมก็ใช้อยู่ครับ m$ เถื่อนทั้งน๊าน ;D

ออฟไลน์ sukyone

• 188
  • 3
  • แต่ก่อนเคยเป็นเด็ก
    • DIY Never Die...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 7 มีนาคม 2006, 17:12:18 »
ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ แก้ที่ไฟล config.nt ใน system32
ตอนแรกๆก็งงอยู่นานเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้แก้ได้แล้ว
รวมไปถึง win 2000  ด้วยนะครับ
สำหรับ 98 ก็พิมพ์ sysedit ที่ Run และแก้ไข config.sys จากนั้นก็รีสตารท
เข้าไปดูรายละเอียดการตั้งค่าได้ที่เว็บเขาโดยตรงก็มีนะครับ
www.esg.co.th

ว่าแต่ว่าไครเคยอัพไปใช้ Express For Window บ้างยัง
มีปัญหาบ่อยไหมครับ ???

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 7 มีนาคม 2006, 17:16:35 »
งานนี้เจอมาแล้วครับถ้าอยากถามเพิ่มเติม add msn มาได้ครับ manityodthong645@hotmail.com ก็ได้ความรู้จากที่นี้ไปบ้าง โทรหาExpress บ้าง ยินดีรับใช้ในนาม ไทยแอดมิน
<b>thaiforex.net เว็บสอนการวิเคราะห์กราฟเก็งกำไรค่าเงิน</b>

ออฟไลน์ Devman

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 7 มีนาคม 2006, 18:59:19 »
ถ้า CPU 64 bitts จะมีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ Mr.HackAlot

• 1,140
  • 36
  • ---
    • Med27PSU
hidden
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 7 มีนาคม 2006, 19:44:00 »
ถูกช่างหลอกเข้าแล้ว

ระวังอาจเสียตังฟรี

celeron�มี 64 bit?

ออฟไลน์ HackPro

• Public Relations
  • 3,938
  • 84
  • ผมไม่มีตัวตนในโลกไซเบอร์
    • Thaiadmin Alliance Mail
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 7 มีนาคม 2006, 19:49:30 »
mainboard� � รุ่น� �ใหม่ ๆ� ไม่รองรับ win 98

ความรู้ใหม่ โอ้วพระเจ้า

ฉานอยากกระทืบไอ้ช่างคนนั้นเสียจริง

ต้องลง VM ด้วยเหรอ เหอ ๆ

ผมว่าเปลี่ยนช่างอ่ะ เหมาะที่สุดในโลกเลย

ช่างพรรค์นี้ความรู้น้อย ด้อยสติปัญญา หากินโดนทุจริต

หลอกลวงประชาชน พาอาชีพช่างคอมพ์หมองหม่น

กรำแท้ ๆ
หนุ่ม SA พเนจร

• 1,424
  • 24
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 7 มีนาคม 2006, 20:07:08 »

windows 3000

มึตังแต่เมือใหรครับ ;D ;D
ผมหมายถึง upgrade เป็น version windows ราคา 3000 บาทครับ แต่ขอแนะนำสำหรับผู้ที่ยังไม่ update นะครับ ใช้ v.dos ไปอ่ะครับ ดีแล้ว ปัญหาโคตะระเยอะเลย  :-\

ออฟไลน์ vespa

• 212
  • 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 7 มีนาคม 2006, 22:49:11 »
มีปัญหาคล้าย ๆ กันไม่ได้ express แต่พัฒนาเอง ด้วย foxbase ติดว่าเรียกภาษาไทย พวก thaipro, thairc , แล้วจะมีปัญหาบรรทัดซ้อน  ไม่สามารถอ่านภาษาไทยได้  ลองเปลียน code ทั้ง KU, สมอ. ก็ไม่ได้  ตัวโปรแกรมเรียกจาก Netware 5.0
เขียน script ให้เรียก command.com จาก netware และ เรียกโปรแกรมผ่าน DA Menu
ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ  ทั้ง 2000 และ XP run thai ประเภท TSM program ไม่ได้
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

chetta

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 8 มีนาคม 2006, 01:55:57 »
แก้ config� เข้าไปใน� c:windowssystem32
พิมพ์� edit� config.nt� เสร็จแล้วแก้ที่บรรทัดสุดท้ายครับ ให้ เปลี่ยน� จาก ค่า� 40� เป็น� 120
อีกอย่างนะครับ� vga� �card� �ควรไม่ใช่� sis� �เพราะบางทีมันจะไม่ขึ้นภาพครับถ้าใช้� sis� �ถ้าต้องการทราบมากกว่านี้โทรมาถามด้ายครับระวังโดนช่างหรอกครับ

เมื่อ: �8 มีนาคม 2006, 01:52:20
015545258
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 มีนาคม 2006, 16:24:48 โดย HackPro »

manxxx

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 8 มีนาคม 2006, 15:47:42 »
ช่างคอมส่วนใหญ่ชอบทำตัวมีความรู้ กลัวเสียหน้า �เวลาแก้ปัญหาไม่ได้ มักไม่ค่อยยอมรับหรอก...
บางที่ก็มั่วทำให้ลูกค้าเสียตังเยอะ... เจอมาเยอะแล้ว
น่าจะมี การตั้งจรรยาบรรณไว้บ้าง

ออฟไลน์ sukyone

• 188
  • 3
  • แต่ก่อนเคยเป็นเด็ก
    • DIY Never Die...
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 8 มีนาคม 2006, 15:59:09 »
แก้ config� เข้าไปใน� c:\windows\system32\
พิมพ์� edit� config.nt� เสร็จแล้วแก้ที่บรรทัดสุดท้ายครับ ให้ เปลี่ยน� จาก ค่า� 40� เป็น� 120
อีกอย่างนะครับ� vga� �card� �ควรไม่ใช่� sis� �เพราะบางทีมันจะไม่ขึ้นภาพครับถ้าใช้� sis� �ถ้าต้องการทราบมากกว่านี้โทรมาถามด้ายครับระวังโดนช่างหรอกครับ

ใช่ครับถ้าใช้การ์ดจอชิบ SIS จอภาพแบ่งเป็น2 ส่วนเลย
งมอยู่นานกว่าจะแก้ไขได้ :'( :-\

wat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 9 มีนาคม 2006, 10:45:33 »
ของผมใช้ sis ไม่เจอ ปัญหานะครับ
เคยใช้ motherboard asus P5RD1-V ใช้ win XP เข้า express ไม่ได้ครับ
ต้องเปลี่ยนเป็น P4V800-VM เข้า express ได้ครับ

ทั้ง 2 รุ่นเป็น VGA on board ครับ

jaa

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 9 มีนาคม 2006, 11:07:52 »
 ขอบคุณค่ะ ที่เข้ามาให้ความรู้ �ค่ะ � ที่บริษัท เรา � �lan � ใช้ �โปรแกรม novell net ware �มี เซิฟเวอร์ �2 �ตัว ตัวแรก เป็น ลีนุกซ์ �ส่วนตัวที่ 2 �เป็น express �ทีนี้
 เครื่องคอมที่เป็น win 98 สามารถมองเห็น เซิฟเวอร์ ตัวที่เป็น express �แต่เครื่องคอม ที่ลง �win xp �มันมองไม่เห็น �ช่างคอม ก็เลย ลง vm ware ให้ �ทำให้ใช้ express �ได้ � แต่ปัญหาของเราก็คือว่า �มีเครื่องคอม ตัวหนึ่งที่เคยใช้ win 98 มันเสีย �ทีนี้เราก็ต้องไปซื้อเครื่องมาใหม่ � เมนบอร์ด asus p5v800-mx-uayz �/soket 775 �/cup celeron 2.66 �dual core �/ �vga+sond+lan �onboard � ram 512/400 � � เมนด์บอร์ดตัวนี้ ไม่สามารถ รองรับ win 98 �ลงได้ แต่ win 2000 และ win xp เราใช้ xp � � ที่นี้ ช่างเลย ลง vm ware �ให้ �มันก็สามารถมองเห็น express � และใช้งานโปรแกรมได้ � แต่ปัญหา จริง ๆ เลยของมัน คือ �โปรแกรม express � ช้ามาก �ๆ ๆๆๆๆๆๆ � ไม่สามารถทำงานได้ � �คุณช่างคอม ก็บอกว่า �เพราะ �ซีพียู �เป็น celeron � ช่างคอมเลยแนะนำว่า �ให้หา �การ์ดจอ �ที่เสียบ �slot �pci �แบบ ธรรมดา �เน้น เป็น ชิฟ nvidia �ด้วยค่ะ � ที่นี้ เรา ยังไม่ได้ทดลอง � �เลย �มี 2 ทางเลือก �คือ �1. �ใส่การ์ดจอ � � � � 2. �เปลี่ยน ซีพียูเลย � ลองช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

xooop

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 9 มีนาคม 2006, 11:21:25 »
เออคุณ jaaa ครับ เสียบการ์ดจอไม่มีผลหรอกครับ แค่ได้แรมเพิ่มมาอีกนิดหน่อย ที่มันช้าไม่ใช่เพราะ celeron นะ แต่ช้าเพราะ run 98บน vm ทำไมไม่run express บน xp ล่ะครับ แล้วเซต config ใหม่+ตั้ง dns ก้เรียบร้อย

ออฟไลน์ Bugfly

• 2,706
  • 47
  • พยายามจะก้าวออกจากกะลา
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 9 มีนาคม 2006, 11:50:55 »
ขอบคุณค่ะ ที่เข้ามาให้ความรู้  ค่ะ   ที่บริษัท เรา    lan   ใช้  โปรแกรม novell net ware  มี เซิฟเวอร์  2  ตัว ตัวแรก เป็น ลีนุกซ์  ส่วนตัวที่ 2  เป็น express  ทีนี้
 เครื่องคอมที่เป็น win 98 สามารถมองเห็น เซิฟเวอร์ ตัวที่เป็น express  แต่เครื่องคอม ที่ลง  win xp  มันมองไม่เห็น  ช่างคอม ก็เลย ลง vm ware ให้  ทำให้ใช้ express  ได้   แต่ปัญหาของเราก็คือว่า  มีเครื่องคอม ตัวหนึ่งที่เคยใช้ win 98 มันเสีย  ทีนี้เราก็ต้องไปซื้อเครื่องมาใหม่   เมนบอร์ด asus p5v800-mx-uayz  /soket 775  /cup celeron 2.66  dual core  /  vga+sond+lan  onboard   ram 512/400     เมนด์บอร์ดตัวนี้ ไม่สามารถ รองรับ win 98  ลงได้ แต่ win 2000 และ win xp เราใช้ xp     ที่นี้ ช่างเลย ลง vm ware  ให้  มันก็สามารถมองเห็น express   และใช้งานโปรแกรมได้   แต่ปัญหา จริง ๆ เลยของมัน คือ  โปรแกรม express   ช้ามาก  ๆ ๆๆๆๆๆๆ   ไม่สามารถทำงานได้    คุณช่างคอม ก็บอกว่า  เพราะ  ซีพียู  เป็น celeron   ช่างคอมเลยแนะนำว่า  ให้หา  การ์ดจอ  ที่เสียบ  slot  pci  แบบ ธรรมดา  เน้น เป็น ชิฟ nvidia  ด้วยค่ะ   ที่นี้ เรา ยังไม่ได้ทดลอง    เลย  มี 2 ทางเลือก  คือ  1.  ใส่การ์ดจอ         2.  เปลี่ยน ซีพียูเลย   ลองช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
ผมว่าเปลี่ยนช่างคอมดีกว่าครับ แล้วปัญหาที่เกิดขึ้นจะหายไป เซ็งเลยเจอช่างแบบนี้เสียชื่อหมด

ออฟไลน์ Narongritt M.

• **
  • 17
  • 0
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10 มีนาคม 2006, 12:09:36 »
ที่ www.esg.co.th แนะนำให้ติดตั้ง Netware Client for Windows เพราะกรณีที่ ใช้ Netware Server จะขึ้น Program illegal น่ะครับ
ส่วนถ้า Server เป็น Windows System ไม่มีปัญหาครับแก้ได้ตามข้างบนเลยครับ

ออฟไลน์ engchit

• *
  • 93
  • 1
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 10:32:13 »
ช่างมั่วมากกกกขอบอก  8) 8)