Thaiadmin

จำเป็นหรือเปล่าที่คนที่เป็น Engineer และ Admin จะต้องมีใบ Cert

raaon

ตอนทำงานผมใช้สมองทำงาน
ตอนหางานผมใช้ Cer หางาน  ;D ;D (เพราะลูกค้ามาดูสมองผมไม่ได้ครับ)  >:D

อันนี้ จริงแท้ แน่นอน งับ

Cert คืออะไร ใบประกาศ ใช้ทำอะไร ก็คือการประกาศว่ามีความรู้อะไร แต่ถึงเวลา รู้เรื่องอะไรมานั้น จะใช้งานได้จริงหรือป่าว ก็อีกเรื่องหนึ่งนะครับ
มันอยู่ที่ Skill อีกที ก็คือการใช้ทักษะ ความรู้ หล่อหลอม ออกมา เป็นการทำงานที่มีประสิทธิภาพ
หากมีความรู้อยู่จริงแต่ นำไปใช่ไม่ได้ เขาเรียก "ความรู้ท่วมหัว เอาตัวไม่รอด" มักจะเป็นพวก ท่องไปสอบ เพราะอาจได้ความรู้มา ไม่มากก็น้อย แต่มิได้ลงมือจับ ทำ จริง

พอถึงเวลามา ก็ทำไม่ได้ เพราะ งานจริง มันมักจะ นอกเหนือ จากตำราแน่นอน ครับ

prahordot

พี่น้องครับ... Cert หนะ จำเป็นนะครับ (สำหรับคนที่ยังไม่มีงาน) เหมือนคุณได้ไอเท็มที่เพิ่มพลังให้คุณสามารถไปอยู่แถวหน้าๆได้ไม่ยาก
ส่วนคนที่มีงานแล้ว Cert ไม่ได้ช่วยไรมากไปกว่าไปติดที่นามบัตรคร๊าบ... ประสบการณ์ล้วนๆเลยครับ
อ้อ..คนที่มี Cert ก้ออย่าทำให้ใบ Cert มัวหมอง นะครับ ... สงสารน้องๆที่เค้ายังไม่มีงานทำบ้าง(เหอๆๆ) :o

ออฟไลน์ joker 99

• 138
  • 1
  • Admin ขี้เมา
ผมก็ปวส(คอมพิวเตอร์ธุรกิจ) นะ ลุง  ;D ;D

ผมว่ามีไว้ก็ดีนะเป็นใบเบิกทาง
ผมก็ด้วยคน จบริหารคอม แต่อยากได้ใบเซอร์ (อาจาร์ยเบื่อขี้หน้าเลยให้จบ)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

TelemanSIX

คนเก่ง ขึ้นอยู่การฟัง อ่าน คิด แล้วก็ลงมือ ปฏิบัติจริงแยอะๆ จะได้มีประสบการณ์ ส่วน การสอบ Cer ผมอยากให้เป็นการบอกว่าเราเก่งจริงและทำงานได้มากกว่าใบ Cer ในระดับที่เราสอบมาได้ครับ 8) 8)

สู้

แล้วความรู้จบแค่ ปวส จะไปสุ้อะไรเค้าได้นี่ เรา

ทำยังไงถึงจะได้บ้างน่า

boringzee

จบอะไรก็ไม่สำคัญหรอกครับ แค่เรา หาสิ่งที่เราชอบให้เจอแล้วไปทางนั้นเลยจะดีกว่าครับไม่ต้องมาเสียเวาลา  cert มีดีไหม ถ้ามีก็ดีนะครัแต่ถ้าคณมีแต่มีแบบอ่าน Tk สอบก็ไม่น่ามีหรอกครับเพราะว่ามันำอะไรไม่ได้เลยถ้าคุณไม่ศึกษาให้มันลึกลงไปในสิ่งทีคุณไปสอบเอามาเพราะว่ามันก็เหมือนกับว่าคุณไปซื้อมันมาถ้าคุรไม่ได้ศึกษามันจริงๆจัง

ออฟไลน์ izeak

• **
  • 603
  • 12
  • ที่บอกว่ายากไม่ได้หมายความว่าทำไม่ได้
ก็เค้าไม่รู้ว่าคนที่ไปสมัครทำอ่ะไรได้บ้างนี่ครับ ถ้าให้ลองทำเวลาคงไม่พอ

ก็เลยเป็นทางเลือกอีกทางนึง แบบมีดีกว่ามีว่ะ แบบนี้อ่ะครับ

แต่ส่วนใหญ่จะบอกว่าถ้ามีจะพิจรณาเป็นพิเศษ

แต่ผมขอพิจรณาแบบธรรมดาดีกว่า  ^-^  เพราะผมไม่มี
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

bBoy za..

:) สำหรับผมแล้ว Cert ไม่มีความจำเป็นทั้งในด้าน การ Up เงินเดือน หรือ เป็น Fight บังคับ จากที่ทำงาน
แต่ก็จะพยายามสอบให้ได้ ใช้งบส่วนตัวด้วย  แค่อยากให้ Microsoft หรือ Cisco จารึกชื่อของผมเอาไว้เป็น 1 ในทำเนียบ เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ sirband

• 241
  • 0
  • WakeProjectTeam
    • http://www.wakeproject.com
ผมไม่มี Cert แต่ผมมี server ให้ดูประมาณ 20 ตัวมีทุก platform ทั้ง Unix หรือ Windows แถมด้วย router + switch cisco อีกอย่างละตัว ผมยังใช้งาน configure มันได้เลย มีหรือไม่มีก็เห็นจะเกี่ยวกันเลยคับ อ้อผมจบ Computer Engineer ด้วยแต่ทุกวันนี้ยังเรียกตัวเองว่า admin อยู่เลย
WakeProject.com บริการ Internet Solution ราคาไม่แพง ติดต่อเลย
เว็บโฮสติ้ง จดโดเมน colocation โฮส วางโคโล เช่าโฮส dedicated server reseller host reseller domain

ออฟไลน์ Lord Buff

• 46
  • 3
จำเป็นครับ เพราะมันช่วยยืนยันความสามารถของเราครับ และยังช่วยสร้างความน่าเชื่อถือให้กับลูกค้าที่มาใช้บริการกับเราครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ ดื่มแล้วดี

• **
  • 102
  • 0
  • TH@min Membership
ไม่รู้นะว่ายังไง มีก็ดี แต่ที่แน่นะครับ ดูอายุกะวุฒิที่จบมาครับ เห็นรับงานอายุไม่เกิน30 จบสาขาคอมหรือที่เกียวข้อง อันนี้ชัวร์ๆละครับ ไม่เห็นถามเลยมีไรติดมามัง ถ้ามีคงมีโอกาสมากกว่าไม่มีแหละครับผมว่านะ เน้นเลยครับ   [bgcolor=#ff0900]ดูอายุกะวุฒิที่จบมาครับ เห็นรับงานอายุไม่เกิน30 จบสาขาคอมหรือที่เกียวข้อง อันนี้ชัวร์ๆ[/bgcolor] ส่วนตัวผม อายุ..............จบสาขามนุษยศารสตร์สื่อสารมวลชน ไปสมัครก็จบข่าวครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

amigo

อยู่ที่ว่าคุณมอง cert ว่า cert คืออะไร

หากคุณคิดว่าคุณอยากทำงานที่ advance กว่าเดิม benefit ดีกว่าเดิม cert หลายๆ ตัวตอบสนองตรงนี้ได้ หลายๆ คนใช้ cert เป็นใบผ่านทางเพื่อเปิดโอกาสในการทำงาน หากใครคิดว่าสอบ cert มาเพราะท่องไปสอบแล้วพอทำงานจริงทำไมได้ อันนี้ก็ช่วยอะไรไม่ได้จริงๆ เพราะทัศนคติของคุณเองก็ยังเหมือนกับคนที่ไม่มีการพัฒนาตัวเองในทางใดเลย

แล้วบางคนบอกว่าผมไม่มี ผมยังทำงานได้เลย ถ้างานในระดับที่คุณทำใช้ความรู้ระดับนึง คงไม่แปลกอะไรที่คุณทำได้ แต่ผมมั่นใจว่าในระดับ advance คุณทำได้ไม่ดีเท่ากับคนมี cert

cert มีไว้เปิดโอกาส และเป็นการตั้งเป้าหมายให้ตัวเองว่าจะต้องเป็นคนที่เหมาะสมกับ cert ให้ได้ ไม่ใช่เอาไว้ทดสอบยี่ห้อน้ำมันตับปลาที่ซื้อมากินตอนท่องข้อสอบ ::)

boringzee

อยู่ที่ว่าคุณมอง cert ว่า cert คืออะไร

หากคุณคิดว่าคุณอยากทำงานที่ advance กว่าเดิม benefit ดีกว่าเดิม cert หลายๆ ตัวตอบสนองตรงนี้ได้ หลายๆ คนใช้ cert เป็นใบผ่านทางเพื่อเปิดโอกาสในการทำงาน หากใครคิดว่าสอบ cert มาเพราะท่องไปสอบแล้วพอทำงานจริงทำไมได้ อันนี้ก็ช่วยอะไรไม่ได้จริงๆ เพราะทัศนคติของคุณเองก็ยังเหมือนกับคนที่ไม่มีการพัฒนาตัวเองในทางใดเลย

แล้วบางคนบอกว่าผมไม่มี ผมยังทำงานได้เลย ถ้างานในระดับที่คุณทำใช้ความรู้ระดับนึง คงไม่แปลกอะไรที่คุณทำได้ แต่ผมมั่นใจว่าในระดับ advance คุณทำได้ไม่ดีเท่ากับคนมี cert

cert มีไว้เปิดโอกาส และเป็นการตั้งเป้าหมายให้ตัวเองว่าจะต้องเป็นคนที่เหมาะสมกับ cert ให้ได้ ไม่ใช่เอาไว้ทดสอบยี่ห้อน้ำมันตับปลาที่ซื้อมากินตอนท่องข้อสอบ ::)

มันก็ใช่อย่างที่คุณ Amigo ว่านั่นแหละครับ cert  เป็นใบเปิดนตัวที่จะวัดคุณด้วยว่าคุณเป็นคนอย่างไร โดยที่บริษัทคงไม่ดูว่าคุณมี Cert แล้วก็ให้เงินเดือนคุณสูงๆ ถ้าคุณมีแต่ใบไม่มีความรู้ที่ทำได้จริง

Watrawee

ความคิดของผม คิดว่า บ้านเราไม่มีมาตราฐาน เรือ่งการศึกษาครับ อย่างcert นี่ เป็นระดับมาตราฐานที่ควรจะรู้ ผมว่า ทุกคนที่ผ่านcertมา ต้องมีความรู้ระดับพื้นฐาน แน่นอน แต่จะเก่งไม่เก่งหน่ะ อีกเรือ่ง อันนี้ มันอยู่ที่ความใส่ใจ ประสบการณ์ ของแต่ละท่านอ่ะครับ สรุปผมว่า บ้านเรา มี cert เหมาะสมว่านะครับ ส่วนคนที่ไม่มี ลองๆ ทำข้อสอบดูหรือยังว่าคุณรู้เรือ่งบ้างหรือป่าว หรือลองทำ test ดูว่า คุณผ่านไหม ถ้าผ่านแสดงว่า คุณอยู่เหนือมาตราฐาน แต่ถ้าคุณไม่ผ่าน แสดงว่า คุณยังไม่ผ่านมาตราฐาน อันนี้ เขาวัดกันทั่วโลก คุณต้องยอมรับ นะครับ
จะได้รู้ว่า จริงๆ แล้วที่คุณว่า เก่งไม่เก่ง มันจิรงไม่จริงอ่ะ ครับ

ออฟไลน์ ซาเอบะคุง

• 224
  • 3
  • ช่วงนี้ตัวพ่อเลย ระวังไว้หน่อยก็ดี
แล้วความรู้จบแค่ ปวส จะไปสุ้อะไรเค้าได้นี่ เรา

ทำยังไงถึงจะได้บ้างน่า

รู้สึกเช่นเดียวกันกับท่านนี้ ทุกวันนี้ยังหาตัวเองไม่เจอว่าว่าจะเน้นๆ ไปทางไหน รู้เป็นเป็ดไปซะทุกอย่าง แต่รู้แค่ผิดเผิน  :-\
ไม่มีใครรู้อะไรทั้งหมด เราอาจรู้ในสิ่งที่เขาไม่รู้ เขาอาจจะรู้ในสิ่งที่เราไม่รู้
เก่งจริง !!.. อย่าเก่งแต่ปาก ทำได้จริง.. ใช้งานได้จริง.. แสดงออกมาหน่อย.