Thaiadmin

ช่วยเปรียบเทียบ CPU 2ยี่ห่อ ระหว่าง Intel กับ AMD หน่อยครับ

Windy

ช่วยเปรียบเทียบ CPU 2ยี่ห่อ ระหว่าง Intel  กับ AMD หน่อยครับ
ผมไม่รูว่า2ยี่ห่อนี้ความสามาถรคุณภาพอันไหนดีกว่ากันครับ
และจะเลือกซื้อยี่ห้อไหนดีเพราะอะไร
ใครสามารถตอยได้ชวยตอยหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

[edit]แก้ไขคำผิดครับ เปลียบเทียบ >> เปรียบเทียบ[/edit]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2006, 11:38:10 โดย ColVlpTeCh »

ออฟไลน์ 9(slax)

• 1,398
  • 51
มีหลายกระทู้ที่มีคำตอบให้ลอหาดู :)

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=15077.0
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ ColVIpTeCh

• Union Relationship Leader
  • 7,407
  • 168
  • ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^
    • กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย - ColVlpTeCh
- หากต้องการตามกระแส ตามโฆษณา ประสิทธิภาพดี ราคาแพงหน่อย ก็ต้อง Intel ครับ

- หากใช้งานสะดวก ประสิทธิภาพดี ราคาถูก ก็ต้อง AMD ครับ

ที่กล่าวเช่นนี้เพราะปัจจุบัน AMD พัฒนาระบบต่าง ๆ ดีขึ้นแล้วครับ  O0
- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^

ออฟไลน์ ^-FreeplaY-^

• 2,232
  • 15
ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนที่ชอบนะ บ้างคนก็บอกว่า Intel ดีและเสถียร แต่บ้างคนว่า AMD แรง เร็ว แล้วเรื่องส่วนใหญ่ที่จะนำมาพิจารณาคือ การนำไปใช้งานในด้านต่างๆครับ และราคาสำคัญด้วยครับ
ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ใช้อย่างคนจน จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ใช้อย่างคนรวย จะไม่มีวันรวย

คนเก่งไม่เรื่องมาก คนฉลาดไม่มากเรื่อง

ออฟไลน์ sf_alpha

• 3,936
  • 89
  • The SF-Alpha
    • My Profiles
ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนที่ชอบนะ บ้างคนก็บอกว่า Intel ดีและเสถียร แต่บ้างคนว่า AMD แรง เร็ว แล้วเรื่องส่วนใหญ่ที่จะนำมาพิจารณาคือ การนำไปใช้งานในด้านต่างๆครับ และราคาสำคัญด้วยครับ

คำว่าเถสียรใช้กับ intel ไม่ค่อยได้แล้วเหมือนกันครับ เพราะ amd ดูจะเย็นกว่าในปัจจุบัน

ออฟไลน์ Mr.HackAlot

• 1,140
  • 36
  • ---
    • Med27PSU
ถ้าถามผมผมตอบ AMD เพราะคอมผมใช้ AMD ครับ
เอาไว้เป็น PC ที่บ้าน ดูหนังฟังเพลง ท่องเน็ต เล่นเกม เขียนโปรแกรม
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Smart B'o'Y & Girl

• 57
  • 0
  • IT ตัวเล็กๆ
ถ้าคุณคิดว่าจะเล่นเกมนะ ก็AMDไม่ผิดหวัง แต่ถ้าพวกคำนวณการสร้าง3Dก็intel O0
<b>ไม่ยากถ้าเราตั้งใจ</b>

ออฟไลน์ Devman

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
ถ้าถามผมผมตอบ AMD เพราะคอมผมใช้ AMD ครับ
เอาไว้เป็น PC ที่บ้าน ดูหนังฟังเพลง ท่องเน็ต เล่นเกม เขียนโปรแกรม

ถ้าคุณคิดว่าจะเล่นเกมนะ ก็AMDไม่ผิดหวัง แต่ถ้าพวกคำนวณการสร้าง3Dก็intel O0

ชอบเจอแบบว่า ถ้าใช้คำนวณ หรือ 3D ต้อง Intel  AMD มันไม่ฉลาดคิด คำนวณเรอะ

แล้วไปเอาที่ไหนมาตอบ  อยากรู้จริงๆ  ได้ยินมานานแล้ว ใครมีผลพิสูจน์มาตอบหน่อยจ้า  ::)

ออฟไลน์ thanapatpp

• 358
  • -6
  • TH@min Membership
คำว่าเถสียรใช้กับ intel ไม่ค่อยได้แล้วเหมือนกันครับ เพราะ amd ดูจะเย็นกว่าในปัจจุบัน

เพราะ AMD จะใช้ความเร็วที่ต่ำกว่า ทำให้ ไม่ร้อนนะ
ถ้าความไว เท่า กัน AMD ~ร้อนกว่า แน่นอน AMD มี ข้อเสียเรื่องระบายความร้อนนะ (ผมเอาความเร็วจริง นะ ไม่ใช่ตวามเร็วเปรียบเทียบ นะ)

ถ้าคุณคิดว่าจะเล่นเกมนะ ก็AMDไม่ผิดหวัง แต่ถ้าพวกคำนวณการสร้าง3Dก็intel 
ตอนนี้ AMD ซื้อ SSE,SSE2  จากintel แล้ว ดังนั้นเรื่อง 3 D ยังไม่ต่างกันมาก นั้น แต่ อยู่ที่ การ match ของ
ตัว CPU มากกว่า ถ้าข้อ นี้ ยังให้ Intel มากกว่า

เรื่องเกม ยกให้ AMD ไป เลยแต่ถ้าใช้ cardVGA ATI  มันจะเข้ากับ intel ได้ดีกว่า นะ

เรื่องราคา ถ้า ไม่ใช่ AMD64  AMD กินขาด แต่ AMD64 รู้สึกแพงกว่า INTEL ด้วย นะ
แต่ถ้าซื้อ AMD-64 มาตอนนี้ ก็ติดคอขวด ที่RAM อยู่ ดี และ รอ windows64 ออกมาด้วย และ software อีก และ ระบบ bus ใน mainboard อีก

ถ้า เอามาใช้เกม ฟังเพลง เอา AMD ดีกว่า
ถ้าเอามา ทำ หนัง VDO  น่าใช้ INTEL ที่น่าใช้intel เพราะ software support intel 100% support AMD 90 %

ถ้าพูดถึงเทคโนโลยี่ intel นำ amd อยู่ 1 ก้าว นะ
แต่ ดู เงินในกระ เป๋าเราด้วย ถ้า เงิน พอมี ให้ ใช้ AMD ดีกว่า เพราะ ส่วนมาก มาเล่นเกม
ถ้าเงินเหลือ ให้ใช้ intel 
สำหรับ AMD 64 ยังไม่อยากให้ใช้ตอนนี้ นะ เพราะ ราคา สูง 2 ไม่มี อุปกรณ suuport

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2006, 10:55:46 โดย thanapatpp »
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ ranet

• 372
  • 15
ช่วยเปลียบเทียบ CPU 2ยี่ห่อ ระหว่าง Intel� กับ AMD หน่อยครับ
ผมไม่รูว่า2ยี่ห่อนี้ความสามาถรคุณภาพอันไหนดีกว่ากันครับ
และจะเลือกซื้อยี่ห้อไหนดีเพราะอะไร
ใครสามารถตอยได้ชวยตอยหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
อยู่ที่ตัง กับความต้องการ เช่นงานอะไรที่คุณใช้ เอาว่าเหมือน Benz กับ BMW แล้วกันครับ ดีทั้งคู่แต่เอาให้เหมาะกับคุณผู้ถามครับถามตัวคุณเองก่อนครับว่าความต้องการคืออะไรทำเป็น คะแนนก็นะครับเช่นเล่นเกมกี่คะแนน เป็นต้น แล้วมาจัดเป็น Spec ครับ อันนี้ตังบังคับแล้วครับมี 100 ซื้อ 100 มี 1000 ซื้อ 1000 ครับ เอาให้หมด ไม่งั้นเหมือนคำถามล่อเป้าเหมือนเดิมครับ (ไม่จบเช่นเคย)  >:D >:D >:D >:D >:D >:D
ถึงจะสูงเทียมฟ้าอย่าดูถูก    ครูเคยปลูกวิชามาเเต่หลัง

ศิษย์ไร้ครูอยู่ไม่ได้ไม่จีรัง     อย่าโอหังลบหลู่ครูอาจารย์

Windy

ขอบคุณทุกๆท่านที่ฃี้แน่ครับ

intel486

อยู่ที่เงินครับ แล้วก็ความชอบส่วนตัว

ออฟไลน์ IEEE1394

• 51
  • 0
ผมว่าคงแล้วแต่คนชอบครับ ถ้านำมาใช้งานทั่วไป ดูหนังฟังเพลงใช้อะไรก็คงไม่ต่างกันมากครับ

Mr.P

Re: ช่วยเปลียบเทียบ CPU 2ยี่ห่อ ระหว่าง Intel กับ AMD หน่อยครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2006, 23:04:04 »

เพราะ AMD จะใช้ความเร็วที่ต่ำกว่า ทำให้ ไม่ร้อนนะ
ถ้าความไว เท่า กัน AMD ~ร้อนกว่า แน่นอน AMD มี ข้อเสียเรื่องระบายความร้อนนะ (ผมเอาความเร็วจริง นะ ไม่ใช่ตวามเร็วเปรียบเทียบ นะ)

ถ้าคุณคิดว่าจะเล่นเกมนะ ก็AMDไม่ผิดหวัง แต่ถ้าพวกคำนวณการสร้าง3Dก็intel 
ตอนนี้ AMD ซื้อ SSE,SSE2  จากintel แล้ว ดังนั้นเรื่อง 3 D ยังไม่ต่างกันมาก นั้น แต่ อยู่ที่ การ match ของ
ตัว CPU มากกว่า ถ้าข้อ นี้ ยังให้ Intel มากกว่า

เรื่องเกม ยกให้ AMD ไป เลยแต่ถ้าใช้ cardVGA ATI  มันจะเข้ากับ intel ได้ดีกว่า นะ

เรื่องราคา ถ้า ไม่ใช่ AMD64  AMD กินขาด แต่ AMD64 รู้สึกแพงกว่า INTEL ด้วย นะ
แต่ถ้าซื้อ AMD-64 มาตอนนี้ ก็ติดคอขวด ที่RAM อยู่ ดี และ รอ windows64 ออกมาด้วย และ software อีก และ ระบบ bus ใน mainboard อีก

ถ้า เอามาใช้เกม ฟังเพลง เอา AMD ดีกว่า
ถ้าเอามา ทำ หนัง VDO  น่าใช้ INTEL ที่น่าใช้intel เพราะ software support intel 100% support AMD 90 %

ถ้าพูดถึงเทคโนโลยี่ intel นำ amd อยู่ 1 ก้าว นะ
แต่ ดู เงินในกระ เป๋าเราด้วย ถ้า เงิน พอมี ให้ ใช้ AMD ดีกว่า เพราะ ส่วนมาก มาเล่นเกม
ถ้าเงินเหลือ ให้ใช้ intel 
สำหรับ AMD 64 ยังไม่อยากให้ใช้ตอนนี้ นะ เพราะ ราคา สูง 2 ไม่มี อุปกรณ suuport

ถ้าเป็นรุ่น 64 AMD เย็นกว่า Intel นะครับ ดูคอลก็เช่นกัน พวก OC รู้ดี

ตอนนี้ AMD มี SSE3 แล้วครับ.. และตอนนี้ คำสั่งใน cpu AMD มีมากว่า intel ครับ

Athlon64 รุ่นไหน(ยกเว้นดูคอล) แพงกว่า intel ที่มี 64 ครับ -_-

เรื่องคอขวดนี้ผลว่ามันไม่ได้อยู่ที่ cpu กับแรมนะครับ ตรงกันข้าม ผมว่าอยู่ที่ HDD มากกกว่า อีกอย่าง AMD 64 มี HTT ช่วยเรียกข้อมูลโดยไม่ต้องผ่านซิพเซตเหมือนอินเทล ทำให้ไวกว่า

ถ้าใช้ทำ VDO แปลงไฟล์หนัง ผมว่า Athlon64 X2 ดีกว่านะครับถึงแม้จะแพงกว่าก็ตาม อย่างแรกร้อนน้อยกว่า กินไฟน้อยกว่า คำสั่งมีเยอะกว่า หรือจะเอามา OC เพิ่มก็ยังสบาย เพราะอย่างที่รู้ๆกันอยู่งานเกี่ยวกับพวกนี้ใช้เวลานาน แล้วก็ Software ตัวไหนที่ intel ใช้ได้แต่ amd ใช้ไม่ได้ครับ ? หรือเกี่ยวกับไฮเปอร์ของอินเทล

ราคา AMD64 ยังไงๆผมก็ว่ามันถูกกว่า intel ที่มี 64 นะ ถ้าไม่ซื้อ AMD64 จะให้ซื้อ AMD หรือ intel ธรรมดา ผมว่าไม่เข้าท่าเลย ช้ากว่า เทคโนโลยีล้าหลังแถมของหายาก ที่สำคัญ เสียขึ้นมาก็ต้องเปลี่ยนใหม่ทั่งชุดเพราะของเลิกผลิตแล้ว

เทคโนโลยีมันก็หลายด้านอ่ะครับถ้าพูดถึงขนาดทรานซิสเตอร์ intel นำ แต่ถ้าพูดถึงดูคอล AMD นำ...

ต้องเปลี่ยนเป็นงบน้อยเล่น Sampron64
งบพอมีใช้เล่น Athlon64
งบเยอะๆเล่น Athlon FX-60 :P

ออฟไลน์ ultrajack

• *
  • 148
  • 0
  • ~~หนุ่มน้อยวัยใส สนใจอยากเป็น Admin (^-^)
Re: ช่วยเปลียบเทียบ CPU 2ยี่ห่อ ระหว่าง Intel กับ AMD หน่อยครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2006, 14:28:18 »
แต่ถ้าให้ชัวร์นะ ผมว่าใช้ Intel ไปเลยดีกว่า เพราะเคยใช้ AMD หลายรุ่นแล้ว บ้างรุ่นก็ Ok บ้างรุ่นก็ไม่ได้เรื่อง
คือว่าถ้าซื้อ AMD มันก็ต้องวัดดวงกันหน่อยนะครับ จากประสบการณ์นะครับ ที่เหลือก็แล้วแต่จะพิจจารณา

ออฟไลน์ 9(slax)

• 1,398
  • 51
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2006, 18:21:46 »
ส่วนผมใช้ amd มาตลอด (งบน้อย)ก็ok ดีนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 กุมภาพันธ์ 2006, 15:35:48 โดย <-(slax)-> »

• 3,936
  • 89
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2006, 18:27:26 »
เมื่อก่อน intel ชัวร์นะ

ปัจจุบัน intel ไม่ชัวร์แล้ว (เมือสองวันที่แล้วพึ่งดับไป ฮาๆ  เต็มๆ)

cosovo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2006, 13:20:09 »
ทำไม Server ส่วนมากเป็น intel ครับ

ผมก็งง ทั้งๆ ที่ ท่านๆ ส่วนมาก บอกว่า AMD ก็ไม่ต่าง อะไร กับ intel

หรือว่า เป็นเฉพาะ Server ของผมหว่า  :-[

• 3,936
  • 89
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2006, 14:49:33 »
ปัจจุบัน มันเป็น ... เหตุผลทางธุรกิจครับ

Intel ขาย CPU ให้กับ OEM Vendor ต่าง ๆ ด้วยราคาค่อนข้างถูกครับ (ถ้าทำของมันคนเดียว) ยกตัวอย่างเช่น DELL และ SuperMicro
ทำให้สัดส่วน Server มีมากกว่า มาตั้งนานนมแล้ว บริษัทต่าง ๆ ต่าก็จ้อง AMD เหมือนกันแต่ เกรงใจ Intel ครับ เพราะถ้า ขายของคนอื่นด้วย
Intel อาจจะขึ้นราคา (ทำให้ได้กำไรน้อยลง และลดราคา promotion server ตัวเองได้น้อย)

แต่มันก็เริ่มเปลี่ยนไปช่วงปีสองปีมานี้แหละครับ ที่ AMD ได้รับความนิยมมากขึ้นเรื่อย ๆ และเป็นที่ยอมรับว่า สู้กับ Intel Xeon สบาย ๆ
และดีกว่าด้วยในบางงาน จนบริษัทพวกนี้เห็นว่า ถ้าไม่เอา AMD มาขายก็เหมือนเสียตลาดไปบางส่วน จึงต้องเริ่มนำ AMD มาขายบ้างแล้ว
จะไปถือหาง Intel ข้างเดียวแล้ว AMD มีส่วนแบ่งตลาดมากขึ้นเรื่อง ๆ ตัวเองจะแย่

ต้นทุนการผลิต CPU AMD จะสูงกว่ Intel นิดหน่อย (แต่ก็ได้ Performance ที่ดีกว่าเช่นกัน ในบางงาน) ทำให้ราคามักจะแพงกว่าด้วย
สังเกตุว่าบริษัทที่ทำ AMD Server ส่วนใหญ่จะไม่ได้ใช้ CPU Intel อย่างเดียวอยู่แล้ว อาจจะมี Server Unxi ที่ใช้ CPU ของตัวเอง เช่น SUN, HP, IBM
พอ Server x86 ได้รับความนิยมขึ้นเรื่อย ๆ พวกนี้จึงหันไปมอง AMD หลังจากทำผลงานได้ดีทีเดียว เลยเข้ามาเล่นในตลาดนี้โดยขายได้ทั้ง
AMD, Intel โดยไม่มีปัญหา (เพราะไม่ได้ยึดติดกับ Intel เหนียวแน่นเช่น DELL)

max_sarawuth

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2006, 16:39:36 »
ผมว่าทะเลาะกันป่าว ๆ ครับ เอาเป็นว่า แนะนำให้ลองหาข้อมูลและลองอ่านดูผลการทดสอบจากเว็บต่าง ๆ เลยครับ อันนี้ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวครับ จะให้ฟันธงคงไม่ได้ครับ คงต้องลองอ่าน Feature ต่าง ๆ แล้วเปรียบเที่ยบเอาครับว่าชอบแบบไหน

ส่วนตัวผมใช้ AMD ครับ ก็ใช้ได้ดีมาตลอด และประหยัดเงินด้วยครับ มีเงินเหลือไปซื้อแรมมาเพิ่มความเร็วเครื่องได้อีก

cosovo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2006, 15:32:17 »
ผมว่าทะเลาะกันป่าว ๆ ครับ เอาเป็นว่า แนะนำให้ลองหาข้อมูลและลองอ่านดูผลการทดสอบจากเว็บต่าง ๆ เลยครับ อันนี้ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวครับ จะให้ฟันธงคงไม่ได้ครับ คงต้องลองอ่าน Feature ต่าง ๆ แล้วเปรียบเที่ยบเอาครับว่าชอบแบบไหน

ส่วนตัวผมใช้ AMD ครับ ก็ใช้ได้ดีมาตลอด และประหยัดเงินด้วยครับ มีเงินเหลือไปซื้อแรมมาเพิ่มความเร็วเครื่องได้อีก

เรื่องทะเลาะนี่ คงไม่หรอกครับ

ผมว่าเป็นการ เปิดรับความรู้ใหม่ๆ

ออฟไลน์ wewelcome

• 951
  • 22
  • poweredbymoney.
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2006, 00:43:28 »
ถ้า Dell ทำ AMD Server ออกมาบ้างก็คงจะดีมากเลย ผมรออยู่เลย แต่ได้ยินว่าจะเอามาทำ AMD แต่เป็น Desktop เฮ้อ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

m3rlinez

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2006, 00:49:43 »
อย่าเถียงกันเลยครับ ปัญหาโลกแตก   ;D เด๋วจะพาลทะเลาะกันเปล่าๆ

แต่ถ้าถามความเห็นส่วนตัวผม ช่วงนี้ขาขึ้น AMD เค้านะ ตั้งแต่เริ่มออก 64 bit มา

• 3,936
  • 89
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2006, 06:27:48 »
ผมก็ออกมาให้ข้อมูลฝั่ง AMD นะ ไม่ได้ทะเลาะกับใคร เพราะเห็นว่า บางที Intel มันชอบโกหกอยู่เนือง ๆ (เบื่อ) ... ไม่งั้น Intel คงไม่โดน Antitrust หรอก

ของ Intel เขาก็ดีนะครับ แต่ช่วงหลัง ๆ ไม่ค่อยประทับใจ เพราะ Presscott เนี่ย ตายในหน้าที่มาหลายรอบแล้วเพราะร้อนมากครับ แถมกินไฟมากด้วย
ตอน compiel kernel ยิ่งเซ็งเพระา Sempron 2600 (64bit) ทำเสร็จก่อน Presscott 3.0 ครับ

หลังจากเทียบดูแล้ว ถ้าทำงานกับ Linux เขียนโปรแกรมบ่อย ๆ ใช้ AMD มันเร็วกว่าเห็น ๆ อ่ะนะ

ช่วงที่ผมชอบ Intel คือช่วงตอน Pentium 4 HT ออกใหม่ ๆ น่ะ 2.4C ไรเงี้ย FSB800 ซื้อมา clock 2.8 ใช้สบาย ๆ เย็น ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2006, 13:24:54 โดย sf_alpha »

ออฟไลน์ kanasawa

• 460
  • 2
  • เรียนรู้วันละนิดเพิ่มทักษะชีวิตให้ยาวไกล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2006, 13:19:32 »
ผมว่าจะไม่มีใครดีกว่าใครซะหมดอ่ะครับทั้งสองค่ายนั่นแหละบางส่วนintelก็ทำงานได้ดีกว่าบางส่วนAMDก็ทำงานได้เร็วกว่า ผมว่าหากอยากได้ตัวไหนลองดูสภาพการทำงานของเรางบประมาณของเราดีกว่าครับ  O0

hack3rb43

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2006, 14:09:53 »
ปัจจุบัน Intel เสียตลาดทาง Desktop ไปเยอะพอควร Server อีกนิดหน่อย

ตอนนี้ดูเหมือน Intel จะหันไปจับตลาด notebook มากหน่อย ซื่ง AMD ยังสู้ไม่ได้ เรื่องการประหยัดพลังงาน

AMD 64 ไม่แพงไปกว่า Intel 64 เลย พอกันละ แต่เร็วต่างกัน

AMD ไม่ร้อน Intel ร้อน

ยิ่ง DualCore Intel แทบจะสู้ไม่ได้สักด้านเลย ลองอ่าน Review ตามเว็บต่างๆดู

electron_tu68-332-37

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2006, 03:06:33 »
AMD แจ๋วครับ ถูก เร็ว ดี แถมตอนนี้ มีเทคโนฯ Cool'n quite ด้วย

CH!Cs

ออฟไลน์ Devman

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2006, 08:54:29 »
ฝากหน่อย  AMD 64 bits ไม่ support  dos program นะครับ ถ้าเอาไป รัน โปรแกรมบัญชี Express ไม่ได้นะ  ::)

ออฟไลน์ ranet

• 372
  • 15
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2006, 10:29:08 »
ฝากหน่อย� AMD 64 bits ไม่ support� dos program นะครับ ถ้าเอาไป รัน โปรแกรมบัญชี Express ไม่ได้นะ� ::)
ยังเอามา Run dos อีกอะครับ  ;D ;D ;D ;D
ถึงจะสูงเทียมฟ้าอย่าดูถูก    ครูเคยปลูกวิชามาเเต่หลัง

ศิษย์ไร้ครูอยู่ไม่ได้ไม่จีรัง     อย่าโอหังลบหลู่ครูอาจารย์