Thaiadmin

น้องใหม่ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

สวัสดีครับ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านครับ เพิ่งสมัครสมาชิกผ่านครับ   อยากตั้งกระทู้สอบถามการใช้เครื่องมือตัวนึง ครับ น่าจะเรียกว่า   telephone tests  set หรือป่าวผมไม่แน่ใจครับ   แต่ไม่ทราบว่าควรตั้งที่ห้องไหน ผมเลยขออนุญาติพี่ๆทุกท่าน ขอตั้งกระทู้ห้องนี้ก่อนนะครับ   คืออยากทราบว่าเจ้าเครื่องมือตัวนี้มันใช้งานอย่างไรครับ  ผมเห็น ช่าง Service ของค่ายโทรศัพท์ ใช้จิ้มๆ และก็ฟัง เพื่อตรวจสอบสัญญาณในห้อง  MDF/PABX  ผมเพิ่งเข้าไปทำงานในอาคารแห่งนึง ซึ่งต้องดูแลเรื่องโทรศัพท์ด้วยแต่ผมไม่มีพืนฐานทางนี้เลย อยากรบกวน ใช้ พื้นที่ตรงนี้สอบถามและเรียนรู้ครับ 

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
Re: น้องใหม่ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2016, 09:04:32 »
สวัสดีครับ
ยินดีต้อนรับสู่บอร์ดแห่งการเรียนรู้ ครับ อุปกรณ์ดังกล่าว ใช้ในการตรวจสอบสัญญาณของโทรศัพท์ น้องเข้าใจถูกต้องแล้วครับ หากได้รับหน้าที่ในการดูแลระบบ โทรศัพท์ของอาคาร สำนักงาน ต้องมีอุปกรณ์นี้ติดตัว แทนมือถือ ครับ เพื่อตรวจสอบสัญญาณ ณ ห้อง MDF วิธีการใช้ก็นำสาย 2 เส้นจิ่มเข้าไปที่ path panel จากนั้น ฟังสัญญาญ หากไม่มีก็ต้องดำเนินแก้ไข ครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

barsa20146

Re: น้องใหม่ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2016, 15:54:22 »
สวัสดีครับ
ยินดีต้อนรับสู่บอร์ดแห่งการเรียนรู้ ครับ อุปกรณ์ดังกล่าว ใช้ในการตรวจสอบสัญญาณของโทรศัพท์ น้องเข้าใจถูกต้องแล้วครับ หากได้รับหน้าที่ในการดูแลระบบ โทรศัพท์ของอาคาร สำนักงาน ต้องมีอุปกรณ์นี้ติดตัว แทนมือถือ ครับ เพื่อตรวจสอบสัญญาณ ณ ห้อง MDF วิธีการใช้ก็นำสาย 2 เส้นจิ่มเข้าไปที่ path panel จากนั้น ฟังสัญญาญ หากไม่มีก็ต้องดำเนินแก้ไข ครับ
   ขอบพระคุณมากครับ พี่ ผมไม่มีความรู้เรื่องระบบโทรศัพท์เลย กำลังเร่งศึกษาครับ  ลองค้นหาจาก google  ก็ไม่ค่อยมีข้อมูล  คงต้องรบกวนพื้นิที่ของเวป เป็นแหล่งเรียนรู้คครับ   เรื่องหัวข้อหากพี่ admin เห็นว่า ควรย้ายไปห้องไหน ก็รบกวนด้วยนะครับ เพราะเป็นกระทู้แรกของผม ยังตั้งกระทู้ไม่ถูกที่ครับ  รู้ศึกดีจัยที่มีพี่ๆ มาช่วยตอบ  ก่อนหน้านี้ผมเคยสมมัครบางเวป เข้าไปสอบถาม   มีคนเข้ามาอ่านหลายรร้อย  แต่ ไม่มีคนตอบเลย ก็ไม่ทอราบเป็นเพราะเหตุผลอะไร คับ   ดีจัย ที่สมัคร Thaiadmin ผ่าน  เคยสมัครหลายครั้งแล้วคับ แต่สมัครไม่ผ่านสักที   :) :) :)     ส่วนเครื่องมือตัวนั้น ตอนนี้ผมถ่ายรูปรุ่นที่ใช้ในที่ทำงานมาแล้วครับ 

barsa20146

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2016, 15:57:18 »
รบกวนสอบถามอีกหน่อยครับ เวลาจะต่อกระทู้     ไม่ทราบเราแนบไฟล์ภาพ ยังไงคับ

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2016, 14:22:26 »
รบกวนสอบถามอีกหน่อยครับ เวลาจะต่อกระทู้     ไม่ทราบเราแนบไฟล์ภาพ ยังไงคับ
สวัสดีครับ น้องใช่ barsa2016 หรือไม่ ถ้าใช่ ขอให้ใช้ barsa2016 นะครับ
วิธีการแนบไฟล์ คลิ๊กตัวเลือก เพิ่มเติมครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2016, 01:51:28 »
สวัสดีครับ น้องใช่ barsa2016 หรือไม่ ถ้าใช่ ขอให้ใช้ barsa2016 นะครับ
วิธีการแนบไฟล์ คลิ๊กตัวเลือก เพิ่มเติมครับ
ครับพี่ lusifer   ขออภัยครับ ไม่ทันได้ตรวจสอบชื่อ   Barsa2016ครับ   
ขอแนบภาพของจริงจากที่ทำงานนะครับ   

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2016, 01:55:59 »
ครับพี่ lusifer   ขออภัยครับ ไม่ทันได้ตรวจสอบชื่อ   Barsa2016ครับ   
ขอแนบภาพของจริงจากที่ทำงานนะครับ   
  อยากทราบว่า  ปุ่ม  Tone / Pulse switch  กับ  talk / Pulse switch ใช้งานอย่างไรครับ   ต้องขออภัยนะครับ ที่ผม ถามมากไปหน่อยคือ ต้องเร่งศึกษาจริงๆ ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2016, 01:58:06 »
  อยากทราบว่า  ปุ่ม  Tone / Pulse switch  กับ  talk / Pulse switch ใช้งานอย่างไรครับ   ต้องขออภัยนะครับ ที่ผม ถามมากไปหน่อยคือ ต้องเร่งศึกษาจริงๆ ครับ
ตามรูปคับ ผมโหลด manual มา  แต่แปลไม่เก่งครับ