Thaiadmin

หาที่ปรึกษาสอบถามเรื่องระบบครับ

หาที่ปรึกษาสอบถามเรื่องระบบครับ
« เมื่อ: 21 เมษายน 2016, 02:19:41 »
สวัสดีครับคำถามผมแนบมากับรูปด้านล่างให้แล้วครับ ผมต้องการหาคนที่ผมสามารถปรึกษาทางด้านการออกแบบระบบครับขอแบบปรึกษาฟรีๆ หน่ะครับ
ติดต่อผมได้ที่ FB: www.facebook.com/few.raweroj

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
Re: หาที่ปรึกษาสอบถามเรื่องระบบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2016, 07:48:51 »
ในนี้ก็ฟรีครับ คนเก่งๆเยอะ เขาก็มาช่วยๆ กันตอบ
ถูกใจบ้าง ไม่ถูกบ้าง แต่ก็ยังดีกว่าฟังคนๆเดียวพูดครับ

ตั้งคำถามมาได้เลยครับ.

ตอบ.

1. ไม่ได้
2. ไม่จำเป็นต้องมี Proxy
3. Thai admin
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ GilgamasH

• 227
  • 3
  • ...Newbie in Admin Society...
Re: หาที่ปรึกษาสอบถามเรื่องระบบครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 เมษายน 2016, 09:14:42 »
1. น่าจะไม่ไหวนะครับ
2. ถ้าเป็นผมๆจะวาง log กับ proxy ไว้ใน trust ครับ
3. ลองโพสต์ถามแยกเป็นจุดๆในบอร์ดดูก็ได้ครับ ผู้รู้แต่ละท่านที่มีความชำนาญในเรื่องนั้นๆจะได้เข้ามาช่วยตอบให้ถูกครับ  :)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 เมษายน 2016, 13:54:11 »
ในนี้ก็ฟรีครับ คนเก่งๆเยอะ เขาก็มาช่วยๆ กันตอบ
ถูกใจบ้าง ไม่ถูกบ้าง แต่ก็ยังดีกว่าฟังคนๆเดียวพูดครับ

ตั้งคำถามมาได้เลยครับ.

ตอบ.

1. ไม่ได้
2. ไม่จำเป็นต้องมี Proxy
3. Thai admin

ครับผมเด๋วผมจะตั้งกระทู้ถามดู ถามอีกอย่างครับทำไมถึงไม่จำเป็นต้องมี proxy อ่ะคับ แล้วผมควรใช้ fortigate เหมือนเดิมแต่เล่นรุ่นใหญ่กว่า หรือ เอา server จับมาลง pfsense เป็นไฟล์วอลคับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 เมษายน 2016, 17:58:27 »
ถ้าจะใช้ Fortigate ต่อหรืออะไรก็แล้วแต่ ด้วย User ขนาดนั้นแล้ว ถ้าเป็น Fortigate ราคา 5 แสน Up ครับ สู้ไหวเปล่า ?
firewall ราคายิ่งสูง ค่า MA ก็สูงไปด้วย สู้ไหวเปล่า ?
ที่บอกว่าไม่ มี proxy ก็ได้ ต้องถามว่า มีเพื่ออะไรครับ เอามันไว้ทำอะไร จะได้แนะนำถูกครับ ?

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 เมษายน 2016, 15:02:56 »
สำหรับ Fortigate 100 d หรือรุ่นอื่น ถ้าให้ชัวร์ ก็เรียก SI เข้าไปทำ POC สิครับสัก อาทิตย์หรือสองอาทิตย์ก็รู้แล้วว่าจะต้องใช้รุ่นไหนเพื่อรองรับ

สนับสนุนโดย
 Course อบรม Install and Configure VMware vSphere ESXi 6.0 U2 Enterprise Plus 2 วัน ถ่ายทอดจากประสบการณ์จริง
รับงาน Implementation และ Service โดย Professional
https://www2.thaiadmin.org/board/index.php?action=post;msg=658889;topic=16759630.0

ออฟไลน์ Mutual

• **
  • 603
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 1 พฤษภาคม 2016, 10:04:53 »
1) 700 คน และ internet ก็เยอะไม่ไหวครับ ต้องขยับขึ้นอีกหลาย model 300D+++
แนะนำให้หาบริษัทมา POC ครับ เพราะ รายละเอียด features ที่จะเปิดใช้มันเยอะ
configuration น้อยมากแตกต่างกันต้องเทสจริงเท่านั้น ถ้าประมาณเอาเดี๋ยวพลาดครับ

2) proxy นี้ไม่ใช้กันแล้วครับ ทำบน fortigate ได้หมดแล้ว
log server ก็มีให้เลือก 3 แบบครับ forticloud, fortianalyzer แบบ hardware กับแบบที่เป็น VM เอามารันใน DELL ที่มีได้ครับ

3) อยากรู้ตรงไหนโพสเป็นส่วนหรือเป็นประเด็นลงมาเดี๋ยวก็มีคนมาช่วยตอบครับ
รับงาน Implement/ IT Solution / PM /Consulting
> Networking, Virtualization,SAN Storage, Security, Email, VoIP
> VDI, IP Camera, Wireless/Mesh, Backup, Replicate, DR, Cloud
> ปรึกษาปัญหา IT  พูดคุยกันก่อนได้ครับ
https://www2.thaiadmin.org/board/index.php?topic=150876.0
email: info@mutual.co.th 08-6654-5073

ออฟไลน์ g¦llÑáldö

• 1,522
  • 7
  • --> Secure your server <---
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2016, 12:47:28 »
Q1. Fortigate 100D รองรับ User online ได้ 700 คนหรือไม่
A: ขึ้นอยู่กับฟีเจอร์ที่เปิดครับ แต่ส่วนตัวคิดว่า 100D อาจจะเล็กเกินไป ลองจับ Performance ของ Fortigate ด้วย Cacti ดูสิครับ (เห็นมีอยู่ใน Network Diagram) แล้วลองเปรียบเทียบสัดส่วนดูว่าปัจจุบันมีผู้ใช้งานเท่าไหร่ใช้งาน CPU ไปเท่าไหร่ (คิดเฉพาะตอน Peak)

Q2: จะวาง Log, Proxy Cache เอาไว้ตรงไหน
A: ถ้าเป็นส่วนของล็อกแนะนำให้เป็น FortiAnalyzer ครับ เพราะจะได้ทั้งล็อกและสามารถ generate report เพื่อมาปรับปรุง Firewall policy ได้ครับ
ส่วนของ Proxy Cache นั้น ปัจจุบันไม่ค่อยได้ใช้งานเท่าไหร่แล้วครับ หากจะใช้จริงๆ แนะนำให้ทำเป็น Fortigate + Squid ผ่าน WCCP แทนซึ่งจะแคชทราฟฟิกแบบ HTTP ได้โดยที่ไม่ยังสามารถใช้งานฟีเจอร์ URL Filtering ได้เหมือนเดิมครับ อ่านเพิ่มได้จาก http://kb.fortinet.com/kb/viewContent.do?externalId=FD30096

Q3: จะปรึกษาได้อย่างไร
A: แนะนำเป็น post ถามที่ ThaiAdmin นี่แหละครับ  :)
Hacker is friend, User is teacher
===================================
รับสอน FreeBSD, Linux, Window และการดูแลระบบ
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=516.0

หนังสือ Linux Server Administrator + Security
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=16756893.0