Thaiadmin

ระบบ vdsl กับ adsl อันไหน ที่นิ่งกว่ากันคับ

ออฟไลน์ asawin123

• **
  • 375
  • 0
สวัสดีครับ

เดิมทีผมใช้ adsl มาทำเป็น remote คัับโดยรวมโอเคคับ แต่ถ้าเราเปลี่ยนมาเป็น vdsl จะนิ่งไหมคับ

ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
Re: ระบบ vdsl กับ adsl อันไหน ที่นิ่งกว่ากันคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2016, 07:47:22 »
ADSL และ VDSL

***ADSL***

Hi-Speed Internet (บริการอินเทอร์เน็ตความเร็วสูง) คือ บริการเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต และการรับส่งข้อมูลด้วยความเร็วสูงผ่านสายโทรศัพท์ ด้วยเทคโลยีบรอดแบนด์ผ่านระบบ ADSL

จุดเด่นของ Hi-speed Internet

ความเร็ว (Speed) ดาวน์โหลดข้อมูลได้เร็วกว่าโมเด็มปกติ 5 เท่า ด้วยความเร็วเริ่มต้น 256 Kbps.
การเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต (Internet Connection) เป็นแบบ Always on เชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต ได้ 24 ชม. โดยไม่ต้องเสียค่าโทรศัพท์เพื่อต่ออินเทอร์เน็ตครั้งละ 3 บาท
การใช้โทรศัพท์ (Talk and Surf Capability) สามารถใช้โทรศัพท์ขณะเล่นอินเทอร์เน็ตพร้อมกันได้ ด้วยเทคโนโลยี ADSL

***VDSL***

VDSL คือ เทคโนโลยีการรับ-ส่งข้อมูลผ่านสายทองแดงแบบดิจิตอลที่มีความเร็วสูงที่สุด สามารถทำความเร็วได้สูงสุดถึง 100 เม็กกะบิตต่อวินาที เป็นเทคโนโลยีที่ถูกออกแบบมาให้เหมาะกับการนำไปใช้งานสำหรับอาคารสูง (MxU)

จุดเด่นของ VDSL

อัตราการรับ-ส่งข้อมูลสูงสุดถึง 100 Mbps.
สนับสนุนในการให้บริการ QoS (Quality of Service) เป็นการจัดการลำดับความสำคัญของงาน และลำดับความสำคัญของผู้ใช้บริการ
สนับสนุนและช่วยเพิ่มประสิทธิภาพ Entertainment on demand (EOD)
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
Re: ระบบ vdsl กับ adsl อันไหน ที่นิ่งกว่ากันคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 เมษายน 2016, 18:26:15 »
ผมตอบแบบไม่มีทฤษฎีและกันครับ ผมว่าอยู่ที่ผู้ให้บริการด้วยครับ
ยกตัวอย่าง 3BB ที่เพิ่งเปิดตัว VDSL ละกันครับ เขาให้ Speed UP/Down ของ VDSL ที่มากกว่า
ผมเลยมองว่า VDSL มันเป็การต่อยอดของ ADSL ที่ลงทุนถูกกว่า Fibor
สำหรับผม ผมมองที่ Speed UP/Down เป็นหลักครับ
ถ้ามองถึงความเสถียรละก็อยู่ที่ SLA ของผู้ให้บริการครับ
SLA ดีมันก็ดีหมดครับ ไม่ว่าจะเป็น VDSL หรือ ADSL
คุณภาพตามราคาครับ  ;D
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ asawin123

• **
  • 375
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 เมษายน 2016, 13:09:00 »
ผมตอบแบบไม่มีทฤษฎีและกันครับ ผมว่าอยู่ที่ผู้ให้บริการด้วยครับ
ยกตัวอย่าง 3BB ที่เพิ่งเปิดตัว VDSL ละกันครับ เขาให้ Speed UP/Down ของ VDSL ที่มากกว่า
ผมเลยมองว่า VDSL มันเป็การต่อยอดของ ADSL ที่ลงทุนถูกกว่า Fibor
สำหรับผม ผมมองที่ Speed UP/Down เป็นหลักครับ
ถ้ามองถึงความเสถียรละก็อยู่ที่ SLA ของผู้ให้บริการครับ
SLA ดีมันก็ดีหมดครับ ไม่ว่าจะเป็น VDSL หรือ ADSL
คุณภาพตามราคาครับ  ;D

ขอบคุณทุก ๆ คนมากคับสำหรับคำตอบ ดี ๆ ที่่แนะนำกันมาคับ

ออฟไลน์ oliver076

• 516
  • 0
  • Promo Me to be ....?
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2016, 13:05:00 »
เคยเปลี่ยนมาเป็น vdsl เหมือนกันครับ พอมาถึงหน้างาน เชคสัญญาณ หลุดกระจาย ไม่นิ่งด้วยครับ ผมใช้ทรูนะ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2016, 17:27:19 »
VDSL ของ true ผมก็ใช้ครับ ไม่เคยหลุดครับ
ถามว่านิ่งมั้ย ?
นิ่งคืออะไรครับ ? ถ้าใช้แล้วไม่ม่ปัญหา ผมก็ถือว่านิ่งครับ
ถ้ามีปัญหาเยอะ ผมแนะนำให้ติดต่อศุนย์บริการครับ
ใช้ไปบ่นไป ไม่เกิดประโยชน์ครับ  :)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ oliver076

• 516
  • 0
  • Promo Me to be ....?
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2016, 10:51:20 »
แบ่งปันครับ --- ผมเคยใช้ adsl ของทรู  เชคคู่สายแล้ว จนท.ศูนย์ บอกว่าเข้าได้นะครับ แต่พอเข้าจริง ๆ มาเชคสัญญาณ ปลายทางหน้างาน สัญญาณหลุดบ่อยมากไม่นิ่งด้วยครับ เลยต้องเปลี่ยนเป็น adsl เหมือนเดิม ครับ