Thaiadmin

อยากสอบถามเรื่องการ Shutdown Server ครับ

อยากสอบถามเรื่องการ Shutdown Server ครับ
« เมื่อ: 11 เมษายน 2016, 12:40:15 »
ปัจจัยความเสี่ยงในการ Down Server และบูตใหม่ ที่ทำให้เกิดปัญหามีอะไรบ้างคัรบ

** เนื่องจากจะ Down ช่วงสงกรานต์ 13 - 17 เมย.59
ทางนายต้องการทราบข้อมูลความเสี่ยงในการบูตไม่ขึ้นคัรบ ว่ามีอะไรบ้าง และทำไมบางครั้งเลือกที่จะไม่ Down Server

ขอบคุณมากครับ
Little Admin

ออฟไลน์ Jakuku

• *
  • 362
  • 1
  • อพาร์ทเมนท์ TTP แมนชั่น
Re: อยากสอบถามเรื่องการ Shutdown Server ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 เมษายน 2016, 12:53:07 »
- Service Down
- Hardware fail
- OS fail

เลือกที่จะไม่ดาวน์เพราะ
- ไม่อยากเกิดความเสี่ยงเปิด Server ไม่ติด
- มีระบบสื่อสารโทรศัพท์เป็น Server ในบริษัทต้องใช้งานเช่น Mobile ต่างๆ
- มีระบบ Server E-Mail เป็นของตัวเองเช่น Exchange จำเป็นต้องใช้ในการติดต่อตลอดเวลา
- มีระบบบางอย่างที่ต้องใช้งานตลอดเวลาเพื่อให้สามารถ VPN เข้ามาใช้งานได้ในช่วงวันหยุด

แต่ถ้าไม่มีระบบใดที่กล่าวมาก็ควรจะดาวน์เพื่อเป็นการพักผ่อนการทำงานของ Server บ้าง  แล้วมาลุ้นกันอีกทีวันเปิดงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2016, 12:59:47 โดย Suksant.S »
***ตอบไปเรื่อย  ส่วนมากก็หามาจาก Google นั่นแหล่ะครับ***

Imcopack / Sukishi / TGSG / Asiametal / PC Product / ...

Line ID :  ......

FB ID :  ......

ออฟไลน์ wichate

• *
  • 595
  • 6
Re: อยากสอบถามเรื่องการ Shutdown Server ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 เมษายน 2016, 13:01:04 »
เรื่องความเสี่ยงที่จะ boot ไม่ขึ้นนี่มันเป็นเรื่องตลก แบบตลกร้ายจริงๆ (Server หลักแสนแค่ Shutdown เครื่องก็พังซะแล้ว)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 เมษายน 2016, 13:03:29 »
เรื่องความเสี่ยงที่จะ boot ไม่ขึ้นนี่มันเป็นเรื่องตลก แบบตลกร้ายจริงๆ (Server หลักแสนแค่ Shutdown เครื่องก็พังซะแล้ว)

เห็นด้วยเลยคัรบ ก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกัน ซื้อมาก็แสนแพง แต่แค่ ShutDown ก็เสี่ยงบูตไม่ขึ้นซะงั้น

ออฟไลน์ Jakuku

• *
  • 362
  • 1
  • อพาร์ทเมนท์ TTP แมนชั่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 เมษายน 2016, 13:06:22 »

555+ นั่นนะสิครับท่าน  ผมเคยเจอกับตัวเองเลย AVAYA Mobile + Share Server ต้องลงใหม่ทั้ง 2 Server อึ้งไปตามๆกัน ดีหน่อยที่ข้อมูลและBackupเก็บไว้ HDD อีกลูกไม่งั้นงานงอกเลย
***ตอบไปเรื่อย  ส่วนมากก็หามาจาก Google นั่นแหล่ะครับ***

Imcopack / Sukishi / TGSG / Asiametal / PC Product / ...

Line ID :  ......

FB ID :  ......

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 เมษายน 2016, 13:12:51 »
555+ นั่นนะสิครับท่าน  ผมเคยเจอกับตัวเองเลย AVAYA Mobile + Share Server ต้องลงใหม่ทั้ง 2 Server อึ้งไปตามๆกัน ดีหน่อยที่ข้อมูลและBackupเก็บไว้ HDD อีกลูกไม่งั้นงานงอกเลย

มันคือนวัตกรรมที่ช่วย Admin และฆ่า Admin ไปในตัวเลย 5555+++

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 เมษายน 2016, 13:18:26 »
ขออนุญาติสอบถามเพิ่มเติมนะคัรบ ซึ่งสำคัญในข้อมูลเลยคัรบ

สำหรับ Server ที่มีการทำ RAID เอาไว้ จะมี Battery สำรองไฟของ RAID Card เอาไว้ เพื่อ maintain RAID config ครับ (ถ้า Battery หมด อันนี้ข้อมูลเจ๊งหมดครับ) ทั้งนี้ในการออกแบบ Battery จะอยู่ได้ประมาณ 2-3 วันเท่านั้น การปิดไปนานๆ หาก Battery หมดก็งานเข้าทันทีครับ แล้วทีนี้หากเครื่องเราเก่ามากๆ Battery นี้ก็จะเสื่อม (พวกเครื่องที่ใช้งานมากสัก 4-5 ปี) แค่ปิดแล้วเปิดใหม่ก็ลุ้นสุดๆ ครับ ดังนั้นผมคิดว่าได้คงไม่คุ้มเสียเท่าไหร่

อันนี้มีความจริง มากน้อย อย่างไรคัรบ เพราะถ้าปิดจริงๆ เคยปิดแค่ 3 วันเท่านั้น ปิดศุกร์ มาเปิดวันอาทิตย์ แต่ถ้าสงกรานต์ปิด พุธ มาเปิดอีกครั้งวันอาทิตย์

chai-543

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 เมษายน 2016, 13:45:48 »
ขออนุญาติสอบถามเพิ่มเติมนะคัรบ ซึ่งสำคัญในข้อมูลเลยคัรบ

สำหรับ Server ที่มีการทำ RAID เอาไว้ จะมี Battery สำรองไฟของ RAID Card เอาไว้ เพื่อ maintain RAID config ครับ (ถ้า Battery หมด อันนี้ข้อมูลเจ๊งหมดครับ) ทั้งนี้ในการออกแบบ Battery จะอยู่ได้ประมาณ 2-3 วันเท่านั้น การปิดไปนานๆ หาก Battery หมดก็งานเข้าทันทีครับ แล้วทีนี้หากเครื่องเราเก่ามากๆ Battery นี้ก็จะเสื่อม (พวกเครื่องที่ใช้งานมากสัก 4-5 ปี) แค่ปิดแล้วเปิดใหม่ก็ลุ้นสุดๆ ครับ ดังนั้นผมคิดว่าได้คงไม่คุ้มเสียเท่าไหร่

อันนี้มีความจริง มากน้อย อย่างไรคัรบ เพราะถ้าปิดจริงๆ เคยปิดแค่ 3 วันเท่านั้น ปิดศุกร์ มาเปิดวันอาทิตย์ แต่ถ้าสงกรานต์ปิด พุธ มาเปิดอีกครั้งวันอาทิตย์
หากปิดทิ้งไว้นานการ์ด Raid  แบตหมด รอชาร์จไฟได้ซักระดับหนึ่งก่อน...(ไม่รู้ว่าเปอร์เซ็นต์/ไม่เคยสังเกตุ) หลังจากนั้นก็สามารถบูตได้ตามปกติ (จากประสบการณ์ตรงนะ)
ไม่เคยลองว่าถอดแบตออกบูตได้เลยไหม๊ หรือเสียบไฟ PS ทิ้งไว้มันซาร์จไฟให้แบตหรือปล่าว

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 เมษายน 2016, 14:43:28 »
มาทำความเข้าใจเรื่องของ RAID Battery ก่อนครับ

อย่างแรกเลย  Raid configuration จะถูกเก็บที่ Drive ไม่ได้เก็บที่ RAID Card (ตามที่ท่านเข้าใจ)
เราสามารถถอดเปลี่ยน RAID Card ได้โดยที่ข้อมูลไม่หาย

การเขียนข้อมูลลง Disk มี 2 แบบ คือ Write-through กับ Write-back cache (ไปหาอ่านเอาครับ)

Battery ช่วยเก็บรักษาข้อมูลที่อยู่ใน cache ข้อมูลจะถูกเก็บอยู่ใน cache ก่อนเขียนลง Disk
ยกตัวอย่างอยู่ดีๆ ไฟฟ้าดับ Battery จะช่วยรักษาข้อมูลใน cache เอาไว้ พอไฟมาเมื่อไหร่มันก็เขียนลง Disk ต่อ

ผมมั่วนะครับ อิ อิ .. รอผู้รู้มาตอบอีกที  ;D  ;D
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

chai543

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 เมษายน 2016, 22:18:50 »
มาทำความเข้าใจเรื่องของ RAID Battery ก่อนครับ

อย่างแรกเลย  Raid configuration จะถูกเก็บที่ Drive ไม่ได้เก็บที่ RAID Card (ตามที่ท่านเข้าใจ)
เราสามารถถอดเปลี่ยน RAID Card ได้โดยที่ข้อมูลไม่หาย

การเขียนข้อมูลลง Disk มี 2 แบบ คือ Write-through กับ Write-back cache (ไปหาอ่านเอาครับ)

Battery ช่วยเก็บรักษาข้อมูลที่อยู่ใน cache ข้อมูลจะถูกเก็บอยู่ใน cache ก่อนเขียนลง Disk
ยกตัวอย่างอยู่ดีๆ ไฟฟ้าดับ Battery จะช่วยรักษาข้อมูลใน cache เอาไว้ พอไฟมาเมื่อไหร่มันก็เขียนลง Disk ต่อ

ผมมั่วนะครับ อิ อิ .. รอผู้รู้มาตอบอีกที  ;D  ;D
ตามที่ท่านว่าแหล่ะ
เพิ่มเติม raid 0/1/10 ไม่จำเป็นต้องมี cache
แต่ผมใช้ raid 0 disk 8 ก้อนใช้ cache+bat
การ์ด raid มันนิสัยมะดี ปิดเครื่องทิ้งไว้นาน แบตหมด เปิดเครื่องมาจะมองไม่เห็น virtual Disk ต้องรอให้ แบตประจุไฟซักระยะหนึ่งก่อน
ถึงจะกลับมาทำงานมองเห็นเหมือนเดิม/ใช้งานได้ปกติ...

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 เมษายน 2016, 09:46:44 »
ขอบคุณทุกๆคอมเมนท์มากๆนะคัรบ กระจ่างขึ้นเยอะเลย
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D