Thaiadmin

ถ้าเราใช้ fiber optic 100m/10m แต่ speed ไม่ถึงควรดูส่วนไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ asawin123

• **
  • 375
  • 0
สวัสดีครัผมใช้เน็ตของ 3bb ครับ ขอไว้ที่ 100m/10m นะ แต่เวลา ทดสอบจาก สายแลนเชื่อมที่ rounter โดยตรงได้ 96 m ครับ แต่ถ้าผ่าน hub ทดสอบอย่างไร ก็ได้ 30-40 m เองคับ ถ้า speed ที่เคยขอไว้แต่ก่อน 30m ก็ได้ตลอดทุกครั้งนะคับ

แต่คราวนี้ได้มาถึง 100m ทดสอบอย่างไรก็ไม่ขึ้นครับ และ wifi ที่มากับ rounter ก็ยังไม่รองรับขนาดการกระจายสัญญานที่ 100m ด้วยซิ ครับ เพื่อน ๆ คนไหนมีคำแนะนำบ้างครับ  ;D

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
ทดสอบผ่าน link นี้เท่านั้นครับ http://speedtest.3bb.co.th
ถ้าทดสอบผ่านสาย LAN อย่างเดี๋ยวคลาดเคลื่อนไม่มากครับ
ในระหว่างที่มีการทดสอบต้องดูด้วยครับว่ามีใครใช้งานอยู่หรือเปล่า
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• **
  • 375
  • 0
ทดสอบผ่าน link นี้เท่านั้นครับ http://speedtest.3bb.co.th
ถ้าทดสอบผ่านสาย LAN อย่างเดี๋ยวคลาดเคลื่อนไม่มากครับ
ในระหว่างที่มีการทดสอบต้องดูด้วยครับว่ามีใครใช้งานอยู่หรือเปล่า

ลองแล้วคับ ถ้าเสียบกับ rounter เลย ได้ 96 m แต่ถ้าผ่าน hub ได้แค่ 30-40 m อะ

ขึ้นอยู่กับระยะทางและลักษณะคุณภาพความสมบูณ์ของสายด้วยครับ

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
ที่ทดสอบ ผ่าน hub หรือ switch นั้น ทดสอบเครื่องเดียวหรือเปล่าครับ
ต่อผ่าน router ได้ 96m
ทดสอบผ่าน hub หรือ switch ตัวแปรมันเพิ่มขึ้นเยอะครับ
ตั้งแต่ router port lan
lan cable ระหว่าง router กับ hub หรือ switch
lan cable ระหว่าง hub หรือ switch ไปยัง PC

น่าจะทดสอบ เอา PC ping ไปที่ขา LAN ของ router ก่อนครับว่าได้เท่าไร

• **
  • 375
  • 0
ที่ทดสอบ ผ่าน hub หรือ switch นั้น ทดสอบเครื่องเดียวหรือเปล่าครับ
ต่อผ่าน router ได้ 96m
ทดสอบผ่าน hub หรือ switch ตัวแปรมันเพิ่มขึ้นเยอะครับ
ตั้งแต่ router port lan
lan cable ระหว่าง router กับ hub หรือ switch
lan cable ระหว่าง hub หรือ switch ไปยัง PC

น่าจะทดสอบ เอา PC ping ไปที่ขา LAN ของ router ก่อนครับว่าได้เท่าไร

ผมลองทดสอบแล้ว เรื่องคุณภาพสาย ปกติดีครับ ส่วน hub เป็น 10/100 และ 10/100/1000 ครับ ถ้าเป็นก่อนที่จะอัพ 30m/3 m พอ speed ก็ได้ค่าปกติ 28m / 2.8 m ครั บแต่พออัพมาเป็น 100m/10m ค่าอัพโหลด ทดสอบแล้วได้ปกติครับได้เกือบ 10 m แต่ ค่าดาวน์โหลดได้มาแค่ 30-40 m เอง ไม่รู้เกิดอะไรขึ้นครับ 

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
hub 10/100 จะวิ่งได้ไม่ถึง 100
ถ้า hub 10/100/1000 ก็ขึ้นอยู่กับ LAN cable กับ LAN port ที่ PC ว่า connect กันแบบ 100m หรือ 1G
เพราะว่าถ้าเป็น 100m นั้นจะวิ่งได้ไม่ถึง 100m เพราะว่ามันจะมี overhead ใน network protocol อยู่ครับ
อาจจะต้องลองหา computer และ LAN cable ที่ต่อเชื่อม Gb ได้ แล้วทดสอบดูครับ

• **
  • 375
  • 0
hub 10/100 จะวิ่งได้ไม่ถึง 100
ถ้า hub 10/100/1000 ก็ขึ้นอยู่กับ LAN cable กับ LAN port ที่ PC ว่า connect กันแบบ 100m หรือ 1G
เพราะว่าถ้าเป็น 100m นั้นจะวิ่งได้ไม่ถึง 100m เพราะว่ามันจะมี overhead ใน network protocol อยู่ครับ
อาจจะต้องลองหา computer และ LAN cable ที่ต่อเชื่อม Gb ได้ แล้วทดสอบดูครับ

ขอบคุณมากครับ

เป็นไปได้ไหมคับ ถ้า lan ของคอม วิ่ง 10/100m เวลาทดสอบได้แค่ 30-40 m เองหรือครับ

• 3,917
  • 4
มันมีตัวแปรหลายอย่างครับ
lan cable, lan port ที่ router, hub lan port, computer ที่ใช้ทดสอบ
ถ้าจะวิ่ง 100m ควรจะต่อเชื่อมกันแบบ 1 gb ครับ

ออฟไลน์ นิค ณ ระยอง

• 1,539
  • 19
  • นิค ณ ระยอง
    • My Facebook
การทดสอบ จริงๆ ขึ้นอยู่กับ สภาพแวดล้อม เช่น ตอมพิวเตอร์ / มือถือ เชื่อมต่อ อยู่ด้วยไหม
นั่นหมายถึง Load ที่อยู่ในระบบ การทดสอบ Speed มันเลย ทำได้ไม่เต็มที่
มันไม่มีอะไร ที่ได้มา 100% หรอก ครับ
ผมใช้ทรู อยู่ ยังมีปัญหาเลย

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=nicknarayong&group=3
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือผู้ไม่มีประสบการณ์

• **
  • 375
  • 0
การทดสอบ จริงๆ ขึ้นอยู่กับ สภาพแวดล้อม เช่น ตอมพิวเตอร์ / มือถือ เชื่อมต่อ อยู่ด้วยไหม
นั่นหมายถึง Load ที่อยู่ในระบบ การทดสอบ Speed มันเลย ทำได้ไม่เต็มที่
มันไม่มีอะไร ที่ได้มา 100% หรอก ครับ
ผมใช้ทรู อยู่ ยังมีปัญหาเลย

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=nicknarayong&group=3

ขอบคุณมากคับ มีโปรแกรมตัวไหนที่ทำ diagram network ได้บ้างคับ ว่า hub ไหน วิ่งไปหา hub ไหนแล้ว วิ่ง port 10/100 หรือ วิ่ง 10/100/1000 บ้างคับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ