Thaiadmin

แนะนำโปรแกรมดูการใช้งาน Internet หน่อยครับ

ออฟไลน์ kero

• 314
  • 1
  • TH@min Membership
สวัสดีครับ

มีข้อถกเถียงกันว่า เน็ตทำไมช้า สัญญาณ ไม่แรง เบื้องต้น ตรวจเช็ค (เช็คสปีด, ลองเข้าเวบต่างๆ ใช้งานได้ปกติ)
จึงอยาก ทราบว่า มีโปรแกรมอะไร ที่สามารถ ตรวจดูได้ว่า มีการใช้งาน Internet หรือ ว่า เครื่องไหน ใช้งาน อะไรเท่าไหร่ หรือว่า สาเหตุ ที่มีการใช้เน็ตเยอะ นั้นมากจากอะไร เช่น โหลดบิต, ดู Youtube เล่น Facebook)  แนะนำ ไหม? ครับ

*** ถ้าเป็นฟรีแวร์ ก็ดีนะครับ
*** ใช้เพื่อการตรวจสอบ เน็ตเวริ์ค ไม่มีจุดประสงค์ในการ แอบดู หรือดักข้อมูล ครับ
*** เพื่อต้องการชี้แจงให้เห็นว่า ที่บอกว่าเน็ตช้า หรือ ใช้งานไม่ได้ นั้นเกิดจากสาเหตุอะไร
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
Re: แนะนำโปรแกรมดูการใช้งาน Internet หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มีนาคม 2016, 21:58:49 »
Fortigate + FortiAnalyzer ครับ ไม่ฟรีครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ g¦llÑáldö

• 1,522
  • 7
  • --> Secure your server <---
Re: แนะนำโปรแกรมดูการใช้งาน Internet หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มีนาคม 2016, 23:29:55 »
ก่อนอื่นเลยก็ต้องดูครับว่าลิงค์อินเทอร์เน็ตของเราเต็มหรือเปล่าครับ ซึ่งขึ้นอยู่กับแพกเกจอินเทอร์เน็ตที่เราใช้งานด้วยครับ เช่นถ้าเป็นแบบ Consumer (Home Use) จะเป็นแชร์แบนด์วิทธ์ครับดังนั้นคงจะบอก Maximum Speed ไม่ได้ แต่ถ้าเป็น Lease Line (Corporate Use) ก็จะมี MRTG เอาไว้ตรวจสอบครับว่าซื้อท่อมาเท่าไหร่ ใช้งานไปเท่าไหร่ครับ

สำหรับการตรวจสอบเราอาจจะทำ MRTG, Cacti เพื่อมอนิเตอร์ลิงก์การใช้งานของเราเป็นหลักก่อนครับ ซึ่งจะเห็นว่าลิงก์เต็มหรือไม่ หากลิงก์เต็มก็เอา Fortigate + FortiAnalyzer มาช่วยวิเคราะห์ หรืออาจจะใช้ Open Source อย่างเช่นพวก ntop มาวิเคราะห์ดูก็ได้ครับ  ;)
Hacker is friend, User is teacher
===================================
รับสอน FreeBSD, Linux, Window และการดูแลระบบ
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=516.0

หนังสือ Linux Server Administrator + Security
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=16756893.0

ออฟไลน์ Jakuku

• *
  • 362
  • 1
  • อพาร์ทเมนท์ TTP แมนชั่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 มีนาคม 2016, 23:39:57 »
เอา Firewall มาใช้ให้เป็นประโยชน์ครับ   แล้วคุณจะรู้ทุกอย่าง  เอาถึงขั้นระบุ IP และเวลาที่มีช่วง Peek ของเครื่องนั้นๆก็ยังได้ครับ
***ตอบไปเรื่อย  ส่วนมากก็หามาจาก Google นั่นแหล่ะครับ***

Imcopack / Sukishi / TGSG / Asiametal / PC Product / ...

Line ID :  ......

FB ID :  ......

• 314
  • 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 มีนาคม 2016, 00:35:23 »
ขอบคุณทุกความเห็น และคำแนะนำครับ

ปัญหาคือ  ระบบเป็นระบบ เล็ก ครับ
เช่น มี Router  เชื่อมต่อเข้ากับ Switch  และคอมพิวเตอร์ หรือ Wifi เท่านั้นครับ การใช้งาน ประมาณ 10-30 เครื่อง ครับ

chai543

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 มีนาคม 2016, 06:39:50 »
ขอบคุณทุกความเห็น และคำแนะนำครับ

ปัญหาคือ  ระบบเป็นระบบ เล็ก ครับ
เช่น มี Router  เชื่อมต่อเข้ากับ Switch  และคอมพิวเตอร์ หรือ Wifi เท่านั้นครับ การใช้งาน ประมาณ 10-30 เครื่อง ครับ
หากอนาคต ไม่ทำโหลดบาลานซ์
IPCROP ตอบโจทย์ได้ครบถ้วน (เพ็กเกจเสริม)  เช่นทำ proxy, กำหนด B/W, Authen, Monitor, block web ต่างๆ
ทดสอบดูก่อน...
***router ทั่วๆไป ปล่าว น่าจะรับปริมาณการใช้ไม่ไหว (concurrent) หากใช้ bridge mode +ip corp รองรับได้สบาย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 มีนาคม 2016, 08:32:10 »

มีแต่ไม่ฟรี เช่นไวท์ชาร์ท (ฉลามขาว) แต่คุณจะอ่าน log ทันหรือเปล่าอีกเรื่องนึง

ระบบเล็กก็ต้องมีไฟวอล ทำเองเลยครับ ลองหาในเว็ปบอร์ดนี้ มีวิธีทำอยู่

ไม่มีไฟวอล เจอ โหลด บิท ก็ตายแล้ว facebook  kapook sanook line อืนๆ

ถ้าผมเป้น user ระดับโหด เจอผมป่วนระบบแน่ แค่ตั้งโปรแกรมรีเฟรตหน้าเว็ปไซค์ เรื่อยๆ (firefox มีให้ทำ)

ทำไฟวอลซะ

• 1,772
  • 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 มีนาคม 2016, 10:09:11 »
10 - 30 เครื่องไม่เล็กนะครับสำหรับ SMB ครับ
แนะนำอีกทีครับ Fortigate 60c ครับ ราคาประมาณ 3-4 หมื่นครับ

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 มีนาคม 2016, 16:42:33 »
สวัสดีครับ

มีข้อถกเถียงกันว่า เน็ตทำไมช้า สัญญาณ ไม่แรง เบื้องต้น ตรวจเช็ค (เช็คสปีด, ลองเข้าเวบต่างๆ ใช้งานได้ปกติ)
จึงอยาก ทราบว่า มีโปรแกรมอะไร ที่สามารถ ตรวจดูได้ว่า มีการใช้งาน Internet หรือ ว่า เครื่องไหน ใช้งาน อะไรเท่าไหร่ หรือว่า สาเหตุ ที่มีการใช้เน็ตเยอะ นั้นมากจากอะไร เช่น โหลดบิต, ดู Youtube เล่น Facebook)  แนะนำ ไหม? ครับ

*** ถ้าเป็นฟรีแวร์ ก็ดีนะครับ
*** ใช้เพื่อการตรวจสอบ เน็ตเวริ์ค ไม่มีจุดประสงค์ในการ แอบดู หรือดักข้อมูล ครับ
*** เพื่อต้องการชี้แจงให้เห็นว่า ที่บอกว่าเน็ตช้า หรือ ใช้งานไม่ได้ นั้นเกิดจากสาเหตุอะไร

ต้องดูว่า network ภายในมีปัญหา หรือไม่ ครับ ถ้าข้างในไม่มีปัญหา มีแต่ภายนอก ก็จะเกิดจากอย่าง ท่านอื่นว่า ควรดู graph ของ internet ว่า BW เป็นยังไงบ้าง ครับ ถ้า link เต็ม ที่เกิดจากใช้งาน ที่เกี่ยวข้องกับงาน จริงๆ ก็อาจจะต้องเพิ่ม link แต่ถ้าเป็นการใช้งาน ดูหนัง ฟังเพลง ก็ มา ดูว่า ควรทำ policy การใช้งาน internet หรือ เพิ่ม link ให้ก็ว่ากันไป แต่ผมเคยเจอ ปัญหา คือเอา Router adsl แบบ home use ไป ต่อเป็น router ใช้งาน ออก internet แล้วคนใช้งาน เยอะ ประมาณ 10 - 20 คน แล้วทำให้เกิดปัญหาบาง user ใช้งาน internet ไม่ได้ ปัญหา เกิดจาก max nat session ของ router มันรองรับ nat session ที่ใช้งานจริงไม่ได้ ประมาณว่า ทำงานไม่ทัน ครับ

ออฟไลน์ thanapatpp

• 359
  • -6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 2 เมษายน 2016, 10:37:33 »
ลอง หาดู microtik ก็ ได้ ครับ

ถ้า ราคา ประมาณ 1-20000 รวมติดคั้งด้วย

และ  ถ้า ตอนหลัง ทำขายเป็นชม ได้ ด้วย
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 5 เมษายน 2016, 13:04:26 »
ลองหา  PC เก่าๆมาลง mikrotik ครับ ทดลองใช้ดูก่อน ส่วน log นี่ใช้ syslog watcher ตัวฟรี(ไม่เกิน 5 sources)เอาไว้ดู log ก็ละเอียดอยู่ครับ
ถ้าเครื่องประมาณ 10-30 ผมแนะนำให้ fix IP ให้ client ไปเลย จะดูแลง่ายครับ

;D ;D

ออฟไลน์ Jakuku

• *
  • 362
  • 1
  • อพาร์ทเมนท์ TTP แมนชั่น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 5 เมษายน 2016, 14:46:49 »
endian firewall
***ตอบไปเรื่อย  ส่วนมากก็หามาจาก Google นั่นแหล่ะครับ***

Imcopack / Sukishi / TGSG / Asiametal / PC Product / ...

Line ID :  ......

FB ID :  ......

• 314
  • 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 เมษายน 2016, 15:07:51 »
ขอบคุณทุกๆ ท่าน และทุกๆ คำแนะนำ ความเห็นครับ เดี่ยวจะประมวลคำแนะนำต่างๆ แล้ว ปรับใช้งานนะครับ  ได้ไอเดีย และความคิดเพิ่มเติมมากมายเลย ขอบคุณครับ

• 1,772
  • 5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 เมษายน 2016, 15:45:18 »
นึกได้อีกตัว ที่ให้ใช้ฟรีครับ

https://www.sophos.com/en-us/products/free-tools/sophos-utm-essential-firewall.aspx