Thaiadmin

สอบถามเกี่ยวกับปัญหา WIFI ครับ (มือใหม่)

คือตอนนี้ที่บริษัทมี router ที่แจก wifi อยู่ครับ แต่เวลาคนเข้าใช้เยอะๆ จะขึ้นให้ใส่รหัสผ่านพอใส่แล้วก็จะเข้าไม่ได้
อารมเหมือน ip เต็มอะครับ ต้องรี router เพื่อจับจองพื้นที่กันใหม่ 5555+
แต่พอผมใช้โปรแกรม Advanced IP Scanner  สแกน ip ดูก็จะมีเครื่องที่มืดๆตามรูปอะครับ อยากจะทราบว่า ปัญหาที่ทำให้ wifi เข้าไม่ได้หรือเปล่าอะครับ ถ้าใช่หรือไม่ใช่ อยากทราบวิธีแก้ไขหรือทำยังไงให้ User เข้า wifi ได้โดยไม่ต้องมา รี router ใหม่อะครับ ขอบคุณครับ

**router ที่ใช้แจกสัญญานเป็นตัว Linksys by Cisco WAP610N

Re: สอบถามเกี่ยวกับปัญหา WIFI ครับ (มือใหม่)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มีนาคม 2016, 09:48:59 »

มะกี้รูปไม่ขึ้นขอแปะตรงนี้ครับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
Re: สอบถามเกี่ยวกับปัญหา WIFI ครับ (มือใหม่)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มีนาคม 2016, 12:49:52 »
ถ้า Reboot แล้วหายก็คงเป็นที่ Router ครับ ก็แนะนำให้เปลี่ยนครับ
Router จะแจก IP ตามที่เรากำหนด Scoop ไว้ครับ แจกได้มากกว่า 200 IP ครับ ตาม subnet mask

ถ้ามีการใช้งานเยอะๆ ผมหมายถึง 10 user ขึ้นไป แนะนำให้แยก Router กับ Access Point ออกจากกันครับ
แต่ละ Access Point ก็อย่าให้ผู้ใช้งานเกิน 20 คนครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มีนาคม 2016, 14:54:43 »
คือผมเข้าใจผิดครับ ตอนนี้คือตัว  Access Point  อะครับที่กระจาย wifi พอเข้าไม่ได้ก็ต้องรีตัว  Access Point  ตลอดเหมือน ip มันเต็มอะครับ ใครเข้าไม่ได้ที ก็เดินมารีที 5555+

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มีนาคม 2016, 11:01:48 »
ผมเข้าใจว่าเกิดจากการตั้งค่า DHCP server อะครับ เพราะ IP Live กับ IP Dead จำนวนพอๆ กันเลย

อาจจะลองปรับเปลี่ยนตามนี้อะครับ
1. อุปกรณ์ Network ต่างๆ , printer , server ตั้งเป็นแบบ static IP
2. แก้ DHCP Range ให้พอกับ จำนวนเครื่อง ที่ต้องการแจก IP โดย หัก จำนวน ที่ใช้ไป สำหรับ อุปกรณ์ในข้อ 1 (พอดีไม่ทราบว่าจำนวน PC หรืออุปกรณ์ที่ต้องใช้ ประมาณกี่เครื่อง)
3. แก้ ตั้งค่า DHCP Server release time ให้สั้นลง อาจจะ ทุกๆ  7 วัน เพื่อให้ไปล้าง IP ที่ไม่ได้ใช้งานประจำออก

แค่นี้น่าจะพอช่วยให้ไม่ต้อง Reset บ่อยอะครับ รอทำดู  แล้วแจ้งผลด้วยก็ดีนะครับ ว่าดีขึ้นหรือเปล่า

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 มีนาคม 2016, 10:04:29 »
เดวจะลองดูครับได้ไม่ได้ยังไงเดวแจ้งอีกทีครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Jakuku

• *
  • 362
  • 1
  • อพาร์ทเมนท์ TTP แมนชั่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มีนาคม 2016, 14:54:04 »
มันแจกได้ไม่เกิน 32 User  ควรตั้ง DHCP Range ไว้ไม่ให้แจกเกินครับสัก 15 - 20 น่าจะกำลังดี
***ตอบไปเรื่อย  ส่วนมากก็หามาจาก Google นั่นแหล่ะครับ***

Imcopack / Sukishi / TGSG / Asiametal / PC Product / ...

Line ID :  ......

FB ID :  ......