Thaiadmin

สอบถามว่า addition domain controller จะสำรองอะไรบ้าง

ออฟไลน์ wisitb

• **
  • 104
  • 0
ผมลองดูแล้ว ที่แน่แน่ addition domain controller จะสำรอง ad ,gpo ,แล้วก็ file server หรือป่าวครับ

ผมลองทุดสอบดู gpo ที่เกี่ยวกับ mapdrive มันจะยังสำรองไว้เพียงแต่ยังเข้าไม่ได้ ยกเว้น drive ที่แม็พไว้จะสามารถเข้าถึงไดั ส่วน file server คิดว่าน่าจะเหมือน mapdrive หรือป่าวครับ คือถ้าเราเอาข้อมูลที่ share ไว้บน primary domain มาเสียบเข้า addition domain

คือว่าผมไม่แน่ใจว่าบริษัท ใหญ่ๆ เขาทำรูปแบบไหน จึงรบกวนขอคำปรึกษาได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
Re: สอบถามว่า addition domain controller จะสำรองอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มีนาคม 2016, 14:00:06 »
แยกเครื่องครับ ไม่เอา File Share มารวมกับ Domain หรือ Additional Domain
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• **
  • 104
  • 0
Re: สอบถามว่า addition domain controller จะสำรองอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มีนาคม 2016, 14:05:29 »
ปกติแยกเครื่องหรอครับ ผมยังนึกภาพไม่ค่อยออก
ปกติแล้วพวก ไฟล์หรือโฟรเดอร์เขาจะกำหนดสิทธ์ในการเข้าถึงหรือป่าว เช่น นาย a จะไม่สามารถเขาโฟรเดอร์ของนาย b ไม่ได้ หรือว่าเขาไม่ได้จำกัดสิทธ์แต่แค่ map drive ไว้ครับ ผมนึกภาพไม่ออก รบกวนคุณ Supanirun.R ช่วยอธิบายได้ไหมครับ

chai543

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มีนาคม 2016, 10:22:00 »
ปกติแยกเครื่องหรอครับ ผมยังนึกภาพไม่ค่อยออก
ปกติแล้วพวก ไฟล์หรือโฟรเดอร์เขาจะกำหนดสิทธ์ในการเข้าถึงหรือป่าว เช่น นาย a จะไม่สามารถเขาโฟรเดอร์ของนาย b ไม่ได้ หรือว่าเขาไม่ได้จำกัดสิทธ์แต่แค่ map drive ไว้ครับ ผมนึกภาพไม่ออก รบกวนคุณ Supanirun.R ช่วยอธิบายได้ไหมครับ
เครื่อง AD ไว้ทำ AD+DNS+WINS อาจบวก DHCP ส่วน Additional Domain มันจะ replicate ตามห่วงระยะเวลา ข้อมูลทุกอย่างเหมือนกับ AD (หาก AD พังก็ยกระดับเป็น AD แทน)

งานอื่นๆ เช่น Files Sever, Application Server, Database Server, Mail Server ให้แยกเครื่องรันเฉพาะงานๆ ไป ไม่ให้ใช้รวมกัน
หากเป็นองค์กรเล็กๆ หรืองบประมาณไม่สูงนัก หรือโหลด หรือ User ไม่มากนัก ก็สามารถนำหลายๆ งานรันในเครื่องเดียวกัน (หากมันรับไหว)
หากเครื่องพัง...ก็ตายเรียบ กรณีแยกกันก็แก้ไขเป็นเครื่องๆ ไป หรือเป็นงานๆ ไป...

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 มีนาคม 2016, 17:16:55 »
อย่าลืมหลังจากทำ Additional ต้อง Setup เพิ่มเติมให้ DNS Replicate มาด้วยคับ  และเลือก Check box Global Catalog ด้วยน่ะครับ

สนับสนุนโดย Course อบรมคุณภาพสูงจากประสบการณ์ Implement ที่มี Certificate ตาม Link ด้านล่างนี้ครับ
https://www2.thaiadmin.org/board/index.php?topic=16759630.msg658889#msg658889
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม 2016, 18:09:38 โดย LoveVMware »

• **
  • 104
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 มีนาคม 2016, 17:01:57 »
เครื่อง AD ไว้ทำ AD+DNS+WINS อาจบวก DHCP ส่วน Additional Domain มันจะ replicate ตามห่วงระยะเวลา ข้อมูลทุกอย่างเหมือนกับ AD (หาก AD พังก็ยกระดับเป็น AD แทน)

งานอื่นๆ เช่น Files Sever, Application Server, Database Server, Mail Server ให้แยกเครื่องรันเฉพาะงานๆ ไป ไม่ให้ใช้รวมกัน
หากเป็นองค์กรเล็กๆ หรืองบประมาณไม่สูงนัก หรือโหลด หรือ User ไม่มากนัก ก็สามารถนำหลายๆ งานรันในเครื่องเดียวกัน (หากมันรับไหว)
หากเครื่องพัง...ก็ตายเรียบ กรณีแยกกันก็แก้ไขเป็นเครื่องๆ ไป หรือเป็นงานๆ ไป...

จากคำกล่าวที่ว่า

ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ ผมแยกออกเป็น 2 ข้อนะครับ
1 ถ้าเครื่องที่เป็น ad ทำ fileserver ด้วย เช่น มี userA,userB  เวลาจะ share folder ก็แชร์ให้แค่ userA เป็นต้น เป็นการจำกัดสิทธิ์การเข้าถึง
2 หรือว่าถ้าแยก fileserver ออกจากเครื่อง ad มันก็จะไม่มี domain user อยู่เลยอย่างนี้แปลว่า เราไม่สามารถจำกัดสิทธ์การเข้าถึงโฟรเดอร์ใน fileserver ได้หรือป่าวครับ

เคยทำแต่ server ใช้เครื่องเดียว เป็นทั้ง ad + gpo + dns + fileserver แต่ไม่มี dhcp   เนื่องจาก fix ip