Thaiadmin

ขอคำแนะนำแก้ปัญหา WLAN หน่อยครับ (มือใหม่)

Office ผมมีคอมพิวเตอร์ Client ประมาณ 150เครื่อง และพวก Print Server อีกประมาณ 10 เครื่อง

92% จะใช้งานผ่านสาย LAN 1GB,
4% จะใช้งานผ่านสาย LAN 100MB
4% จะใช้งานผ่าน WLAN

---------------------------------------------------------------------------------------
ปัญหาของผมคือ เครื่องที่ใช้งานผ่าน WLAN มันไม่สเถียร์เอาซะเลย (ขนาดคนที่ใช้ Notebook เขายังเสียบสาย LAN เนื่องจาก WLAN มันช้า)
มี Tool ตัวไหนที่สามารถช่วยตรวจสอบการใช้งาน Network ได้บ้างมั้ยครับว่าที่มันช้า ช้าเพราะสาเหตุใด และควรแก้ไขอย่างไรครับ

หรือมีคำแนะนำอื่นๆ แนะนำเข้ามาได้เลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ _/|\_

Note: มี WAP ที่เป็น POE ทั้งหมด 18 ตัวครับ, ใช้สำหรับคลังสินค้า 6ตัว, ที่เหลือใช้สำหรับ Office

Re: ขอคำแนะนำแก้ปัญหา WLAN หน่อยครับ (มือใหม่)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มีนาคม 2016, 09:08:17 »
Office ผมมีคอมพิวเตอร์ Client ประมาณ 150เครื่อง และพวก Print Server อีกประมาณ 10 เครื่อง

92% จะใช้งานผ่านสาย LAN 1GB,
4% จะใช้งานผ่านสาย LAN 100MB
4% จะใช้งานผ่าน WLAN

---------------------------------------------------------------------------------------
ปัญหาของผมคือ เครื่องที่ใช้งานผ่าน WLAN มันไม่สเถียร์เอาซะเลย (ขนาดคนที่ใช้ Notebook เขายังเสียบสาย LAN เนื่องจาก WLAN มันช้า)
มี Tool ตัวไหนที่สามารถช่วยตรวจสอบการใช้งาน Network ได้บ้างมั้ยครับว่าที่มันช้า ช้าเพราะสาเหตุใด และควรแก้ไขอย่างไรครับ

หรือมีคำแนะนำอื่นๆ แนะนำเข้ามาได้เลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ _/|\_

Note: มี WAP ที่เป็น POE ทั้งหมด 18 ตัวครับ, ใช้สำหรับคลังสินค้า 6ตัว, ที่เหลือใช้สำหรับ Office

ขอดันหน่อยนะครับ อยากได้คำแนะนำครับ

ออฟไลน์ wichate

• *
  • 595
  • 6
Re: ขอคำแนะนำแก้ปัญหา WLAN หน่อยครับ (มือใหม่)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 มีนาคม 2016, 09:09:21 »
WLAN spec เท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 มีนาคม 2016, 09:17:22 »
แบบนี้คงต้องเอารุ่น และ spec ของอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับ WLAN มาเพิ่มเติมครับ จะได้ช่วยกันดูได้ถูกจุด

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มีนาคม 2016, 10:39:23 »
ของผมก็เป็น
ต้องดูหลายๆเรื่องเช่น ไฟวอล หรือ สัญญาณ และ กำลังส่งและรับ บางทีมันคอขวดแน่เอียด
แต่ของผมไฟวอลมันกรองหนักจนแทบน็อค ต้องไล่ที่ละจุด

แต่ผมแนะนำให้ลองปล่อยแบบ fix ip โดยกำหนดจาก mac address จะช่วยได้มาก

ส่วนตัวผมรู้แต่ทำอะไรไม่ได้ อำนาจไม่ได้อยู่ในมือ ได้แต่แจ้งไปแล้วก็เงียบ ก็ปล่อยๆให้พังไป

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มีนาคม 2016, 12:53:40 »
ปัญหาส่วนใหญ่ที่เจอจะเป็นเรื่องของสัญญาณรบกวนครับ
เอาที่ทำได้เบื้องต้นคือ ติดตั้ง wifi analyzer ในโทรศัพท์ระบบ Android
จากนั้นก็เดินไปเรื่อยๆ คุณจะได้เห็นในสิ่งที่คุณมองไม่เห็นด้วยตาเปล่า  ;D
คุณจะได้เจอ SSID ของใครก็ไม่รู้มากมาย นั้นคืออีกสาเหตุครับ
แก้ไขแบบถึกๆ ก็เปลี่ยน channel  ของเราไม่ให้ชนกับชาวบ้าน (ยากนะ เพราะชาวบ้านใช้ทุก Channel แล้ว 55)

โชคร้ายสุดๆ เจอเพื่อนบ้านสายดำ ที่มี AP สำหรับ Detect Rogues มันจะส่งสัญญาณมากรบกวนไม่ให้คุณใช้งาน wifi ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง โหดสุดคือใช้ไม่ได้เลย  >:(

มี AP เยอะๆ อาจไม่ช่วยอะไรครับ เปิดมาก็ฆ่ากันเอง ถ้าคุณไม่มี AP Controller ช่วยในการจัดการ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 มีนาคม 2016, 15:55:39 »
1.คนที่ใช้ LAN 96% ความเร็วปกติครับ จะมีปัญหาแค่คนที่ใช้ WLAN ครับ

2.WLAN AP เป็นของ Aruba AP-92 จำนวน 6 ตัว, Aruba AP-105 จำนวน 4ตัว, Aruba AP-103 จำนวน 2 ตัว, Cisco WAP321-E-K9 จำนวน 3 ตัว, UBiQUiTi UniFi AP Long Range (UAP-LR) จำนวน 2 ตัว, Cisco Aironet 1100 จำนวน 2ตัว ครับ

- WLAN AP ของ Aruba ทั้งหมด Manage โดย ARUBA Network 650 Controller ติดตั้งแบบ POE ผ่านสาย CAT6 เกือบทั้งหมดครับ ยกเว้นแต่ AP-92 และ Aironet 1100 ที่เป็น CAT5e ครับ

- Cisco เป็น WLAN AP แบบ Stand alone ที่ไม่มี Controller ครับ Manage ผ่าน Web browser ครับ

- UBiQUiTi UniFi AP Long Range (UAP-LR) เป็น Stand alone เหมือนกันครับ Manager ผ่าน Web Controller ของ UniFi ครับ

3.รูปจาก  inSSIDer 2.1 ครับ รูปที่แปะมานี้ ยกมาแค่อาคารเดียวครับ มี 3 ชั้น AP ที่ผมดูแลคือ ชั้น 1 และชั้น 2 ที่ [COLOR="#FF0000"]Highlight สีแดง[/COLOR]ครับ มี WLAN AP ที่ SSID ชื่อ SMP (ชื่อเดียวกันทั้งบริษัท 12 ตัว)

- SSID ชั้น 1 ชื่อ SMP จำนวน 3 ตัว (Aruba),
- SSID ชั้น 2 ชื่อ SMP 2 ตัว (Aruba), ชื่อ SMP-Guest 2ตัว (UniFi), ชื่อ SMP-AP2nd 1ตัว (Cisco WAP321)

รวม WLAN AP ตึกนี้ ทั้งหมด [COLOR="#FF0000"]8[/COLOR] ตัว ครับ

- ส่วนชั้น 3 เป็นของบริษัทในเครือ มี IT อีกทีมดูแล เป็น SSID ที่ขึ้นต้นด้วย GS ผมทำ [COLOR="#FFFF00"]Highlight สีเหลือง[/COLOR]เอาไว้ครับ  แต่ไม่แน่ใจว่า ชั้น 3 มี AP กี่ตัวครับ

4.Channel  ตั้งเป็น Auto ทั้งหมดครับ

5. Bandwidth เป็น 20MHz ครับ

6. อุปกรณ์บน Network คร่าวๆ ตามรูปครับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 มีนาคม 2016, 16:41:21 »
เป็นผมคงรื้อระบบใหม่ทั้งหมดครับ
ระบบของคุณพูดตรงๆ นะครับว่ามักง่าย มี Controller อยู่แล้วกลับไม่ซื้อ AP มาต่อเพิ่ม
จะเพิ่ม จะขยายอะไร ควรไปในทิศทางเดียวกันครับ
ไม่ใช่พอขาดอะไรก็เอาง่ายเขาว่า ก็แค่ซื้ออะไรก็ได้มาเพิ่ม ให้ใันใช้งานได้
ถูกครับ..  มันใช้งานได้
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

chai543

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 มีนาคม 2016, 00:12:47 »
WLAN หากไม่มี controller คุม หรือมีซอฟต์แวร์พิเศษบริหารจัดการ
ความเร็วสูงสุดการเชื่อมต่อใน AP นั้นๆ เท่ากับความเร็วการเชื่อมต่อของอุปกรณ์ตัวที่ช้าที่สุด...
หากอุปกรณ์ตัวไหนเชื่อมต่อได้ความเร็ว 200k ตัวอื่นๆ ก็วิ่งไม่เกิน 200k (ปัจจุบันอาจมีรุ่นใหม่ๆ เข้ามาแก้ปัญหานี้ล่ะมั๊ง)
จึงต้องมี controller ไว้ควบคุม การแตะอุปกรณ์ช้าๆ ออกไปก็เป็นบทบาทหน้าที่หนึ่ง...

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 มีนาคม 2016, 10:57:19 »
เป็นผมคงรื้อระบบใหม่ทั้งหมดครับ
ระบบของคุณพูดตรงๆ นะครับว่ามักง่าย มี Controller อยู่แล้วกลับไม่ซื้อ AP มาต่อเพิ่ม
จะเพิ่ม จะขยายอะไร ควรไปในทิศทางเดียวกันครับ
ไม่ใช่พอขาดอะไรก็เอาง่ายเขาว่า ก็แค่ซื้ออะไรก็ได้มาเพิ่ม ให้ใันใช้งานได้
ถูกครับ..  มันใช้งานได้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

คือที่นี่ขาดที่ปรึกษาน่ะครับ จะทำอะไรต้องศึกษาเองทั้งหมด ทำให้บางอย่างมันอาจจะดูมักง่ายอย่างที่คุณว่านั่นแหละครับ
แต่ส่วนหนึ่งมันเป็นของเดิมที่เขาทำไว้ทั้งหมดแล้ว ถ้าจะรื้อระบบใหม่ น่าจะลำบากครับ นอกจากมันจะเป็นปัญหาที่ใช้งานไม่ได้จริงๆ
คนที่ใช้ notebook ตอนนี้ถ้า Wireless ไม่เวิร์ก เขาก็แค่เสียบสาย LAN ไงครับ เลยทำให้ดูไม่ใช่ปัญหาใหญ่
แต่ส่วนตัวผมเอง ผมว่ามันใช้งานได้ไม่เต็มที่ จึงอยากจะปรับปรุงแก้ไขให้มันดีขึ้นน่ะครับ

ผมไม่ได้มาทางสาย Network ครับ เป็นแค่ Support ความรู้งูๆ ปลาๆ ที่มีก็ศึกษาจากจารย์กู๋นี่แหละครับ จึงต้องขอคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในที่นี้น่ะครับ

ผมขอแป๊ะรูปเพิ่มเติมนะครับ  โพสของผมหาที่แก้ไขไม่เจอครับ