Thaiadmin

คิดไงกับพวกนี้ครับ?

ออฟไลน์ 712381

• *
  • 1
  • 0
คิดไงกับพวกนี้ครับ?
« เมื่อ: 17 มีนาคม 2016, 15:43:33 »
ใช่พวกนี้หรือเปล่าครับที่ยุยง เป็นสาเหตุทำให้คนตั้งกระทู้งอแงติดโฆษณา, Ransomware กับ Baidu เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
เห็นพวกนี้ชอบปลุกปั่นกระแสหาพวกเพิ่มแบบนี้ตามเฟส ตามเว็บบอร์ดต่างๆแพร่ไปยังเว็บบอร์ดไอทีใหญ่
ผมสังเกตุว่า  เวลาใครตั้งกระทู้ขอคำแนะนำใช้โปรแกรมแอนตี้ไวรัสยี่ห้อไหนดี พวกนี้จะชอบโผล่มาขัดขวาง
แต่ทีเวลาใครที่ตั้งกระทู้ติด ไวรัส, Adware ขอวิธีลบทีไร พวกนี้ไม่เคยเข้ามาตอบกระทู้เลยครับ  หายหัวไปไหนไม่รู้
เหลือแต่พวกใช้ Malwarebytes, Adwcleaner เข้ามาตอบ หรือ แนะนำวิธีแก้แบบ Manual สุดๆ

มีวิธีรับมือ  หรือสวนกลับ  กับค่านิยมคนพวกนี้บ้างมั้ยครับ?
ผมกังวลจริงๆ ว่าถ้าผมทำคลิปรีวิว Antvirus ไวรัสที่ผมใช้ใน Youtube
จะมีพวกมารผจญพวกนี้จะมากระหน่ำ dislike หรือพูดจาแดกดันกวนอะไรในหน้าเพจวิธีผมหรือเปล่า
เด๋วนี้ ผมไม่กล้าแนะนำ Antivirus ในกระทู้เว็บบอร์ดที่ไหน เพราะคนพวกนี้แหละครับ  :'(

Re: คิดไงกับพวกนี้ครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มีนาคม 2016, 08:41:17 »
ไม่เกี่ยวเลยครับ

ส่วนตัวตั้งแต่ windows 7 เครื่องผมเองก็ไม่ลงแอนตี้ไวรัสอีกเลย ใช้ windows defender ที่แถมมาให้
เรื่องแบบนี้ขึ้นอยุ่กับความชอบส่วนตัวและการใช้งาน ซึ่งผู้ใช้ส่วนใหญ่ (ผู้ใช้) จะไม่ค่อยมีความสามารถในการอ่านเพราะไม่ว่าจะขึ้นเตือนอะไรจะไม่อ่านและเรียก support หรือ admin ไปอ่านให้ ซึ่งคนพวกนี้ก็สมควรลงแอนตี้ไวรัสและโปแกรมแอนตี้มัลแวร์ เพราะ ความสามารถในการใช้งานและการอ่านน้อย

ปล.ผมทดสอบแล้ว windows defender ไม่ต่างจากแอนตี้ไวรัสทั่วไป   :-X

ออฟไลน์ ibluesba

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มีนาคม 2016, 08:59:29 »
พวกนี้ผมไม่ให้ราคา ไม่มีคุณค่าให้จดจำครับ     สำหรับคนดูระบบเเบบผม  จะไม่จ้างไอ้พวกนี้ให้เปลืองเงินครับ 

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มีนาคม 2016, 09:52:17 »
กลุ่มเว็บนี้ไม่เคยมีการแนะนำอะไรผิดๆ แบบประเภทว่าไม่ลงแอนตี้ไวรัสใดๆ นะครับ

เพียงแต่ ถ้าเป็นผมเวลาแนะนำไปมักย้ำเสมอว่า "ขอให้ใช้แอนตี้ไวรัสที่ถูกต้องและน่าเชื่อถือเสมอ จะเป็นตัวฟรีหรือเสียเงินก็ได้ ขอแค่อย่าไปลงแคร็ค หรือ หาคีย์เถื่อน เหมือน NOD32 ก็พอ เพราะมันไม่มีใครการันตี หรือรับประกันได้ว่าฐานข้อมูลไวรัสนั้นมันจะมีการอัพเดตจริงๆ หรือไม่
อย่าแบบไม่ใช้เลย เพราะถ้ามันโดนอะไรขึ้นมาก็ไม่รู้หรอกว่าโดนอะไร"

คำแนะนำอะไรแปลกๆ อื่นๆ นี่ไม่แน่ใจนะว่า จะเป็นพวก "ช่างซ่อมคอมบางร้านที่ไร้จรรยาบรรณ" รึเปล่า หรือบางทีอาจเป็นเด็กมือใหม่ที่พึ่งลงวินโดวส์ลงโปรแกรมได้ พวกนี้มักมีคำแนะนำแปลกๆ แบบนี้กันเสมอครับ
ดีไม่ดีอาจเป็นหน้าม้าจากทีมงานไบดูจ้างมาด้วยก็เป็นได้ :(

ปล. ผมเคยเห็นคนแปลกๆ ที่ว่านั่นแหละในบอร์ดพันทิพ บางคนแนะนำอะไรแปลกๆ อย่างการไม่ลงแอนตี้ไวรัสก็หลายคน แต่พอเข้าไปดูแต่ละคนมาแนวๆ แบบว่า ไม่ได้เป็นขาจรของกลุ่มไอทีใดๆ เลยครับ หลายคนเป็นแนวๆ ไร้สาระ ออกทะเล หลายคนที่เห็นยังเป็นกระทั่งเด็กวัยรุ่น (กลุ่มหนึ่ง) ที่ตัวเองยังแก้ปัญหาคอมยังไม่ได้ก็ยังมีเลยครับ  บางคนแค่มีปัญหาอย่างเดียว แต่กลับถึงขั้นลงวินโดวส์ใหม่เลยก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2016, 10:00:27 โดย wason555 »
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มีนาคม 2016, 15:11:01 »
พวกนี้ผมไม่ให้ราคา ไม่มีคุณค่าให้จดจำครับ     สำหรับคนดูระบบเเบบผม  จะไม่จ้างไอ้พวกนี้ให้เปลืองเงินครับ

ก็ดูถูกเพื่อนร่วมวงการกันเกินไป แต่ละคนผมว่าเก่งไม่เหมือนกันหรอกครับ ระบบก็ไม่เหมือนกัน ทุกคนล้วนมีคุณค่าทั้งนั้น
ผมก็แค่ it-support เงินเดือนก็น้อยกว่าหลายๆท่าน แต่หลายๆครั้งที่คนที่ด้อยหรือเก่งน้อยกว่าผม แนะนำสิ่งดีๆให้ทั้งการทำงานการใช้ชีวิต
เพราะฉะนั้นเราอย่าดูถูกเพื่อนร่วมอาชีพเลยครับ

ไม่มีใครไม่เคยทำผิดตลอดชีวิต และไม่มีใครเคยทำถูกตลอดชีวิต

ออฟไลน์ nunfather2

• *
  • 91
  • 0
  • ...ชีวิตมีวันสิ้น คนไม่มีวันพอ...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มีนาคม 2016, 22:48:55 »
ก็ดูถูกเพื่อนร่วมวงการกันเกินไป แต่ละคนผมว่าเก่งไม่เหมือนกันหรอกครับ ระบบก็ไม่เหมือนกัน ทุกคนล้วนมีคุณค่าทั้งนั้น
ผมก็แค่ it-support เงินเดือนก็น้อยกว่าหลายๆท่าน แต่หลายๆครั้งที่คนที่ด้อยหรือเก่งน้อยกว่าผม แนะนำสิ่งดีๆให้ทั้งการทำงานการใช้ชีวิต
เพราะฉะนั้นเราอย่าดูถูกเพื่อนร่วมอาชีพเลยครับ

ไม่มีใครไม่เคยทำผิดตลอดชีวิต และไม่มีใครเคยทำถูกตลอดชีวิต

ตอบได้ถูกใจครับ

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มีนาคม 2016, 09:05:59 »

เค้าถามวา่า **คิดไงกับพวกนี้ครับ? **   

คุณจะตีความ ความคิดผมว่าดูถูกก้อเรื่องของคุณครับ  เเต่ตามที่บอก ผมไม่ให้ราคา เเหละหากผมได้สัมภาษณ์งานพวกนี้ ผมจะไม่รับเข้าทำงาน เพราะเหตุผลด้านความปลอดภัยครับ 

**คอมตัวเองยังไม่รู้จักดูเเล จะไปดูเเลอะไรใครได้**

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มีนาคม 2016, 11:22:19 »

เค้าถามวา่า **คิดไงกับพวกนี้ครับ? **   

คุณจะตีความ ความคิดผมว่าดูถูกก้อเรื่องของคุณครับ  เเต่ตามที่บอก ผมไม่ให้ราคา เเหละหากผมได้สัมภาษณ์งานพวกนี้ ผมจะไม่รับเข้าทำงาน เพราะเหตุผลด้านความปลอดภัยครับ 

**คอมตัวเองยังไม่รู้จักดูเเล จะไปดูเเลอะไรใครได้**

เค้าดูแลในแบบของเค้า อย่างที่บอกแต่ละคนมีผีมือต่างกัน ถ้าไปอ่านตามภาพที่แนบมา จะมีคนบอกว่า ' ตั้งแต่ windows 8.1 ไม่เคยลงอีกเลย'
ซึ่งถ้าท่านได้ทดสอบ windows แต่ละรุ่น ตั้งแต่ windows 7 จะเเถม antivirus ของ microsoft มาให้ฟรี ซึ่งมันก็คือ windows defender
ซึ่งมันก็ดีในระดับนึง ดีกว่าของเถือนลงแครก หรือ free จากบางเจ้า
ซึ่งจากที่ท่านบอกว่า **คอมตัวเองยังไม่รู้จักดูเเล จะไปดูเเลอะไรใครได้**  ผมว่าเค้ากับมีการเอาใจใส่ในเครื่องของเค้า เพราะรู้ว่าถ้าใช้หรือไม่ใช้
จะเป้นอย่างไร ถ้าไปอ่านต่อเค้าจะบอกว่า ถ้าไม่ลง antivirus ต้องสังเกตุดีๆ นั้นแสดงว่ามีการเอาใจใส่อย่างมากและต้องระมัดระวังสูง

สุดท้ายผมเชื่อว่าเค้าคงลง antivirus ให้ user ทุเครื่อง แต่เครื่องส่วนตัวคงไม่ลง
สุดท้ายจริงๆ ผมเคารพความเห็นท่านนะครับ และก็เห้นว่าเป็นความเห็นที่ดีอีกทางหนึ่ง หากผมล่วมเกินต้องขออภัยด้วยนะครับ อย่าโกรธกันนะครับ

• 1,039
  • 6
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 มีนาคม 2016, 14:41:19 »
เค้าดูแลในแบบของเค้า อย่างที่บอกแต่ละคนมีผีมือต่างกัน ถ้าไปอ่านตามภาพที่แนบมา จะมีคนบอกว่า ' ตั้งแต่ windows 8.1 ไม่เคยลงอีกเลย'
ซึ่งถ้าท่านได้ทดสอบ windows แต่ละรุ่น ตั้งแต่ windows 7 จะเเถม antivirus ของ microsoft มาให้ฟรี ซึ่งมันก็คือ windows defender
ซึ่งมันก็ดีในระดับนึง ดีกว่าของเถือนลงแครก หรือ free จากบางเจ้า
ซึ่งจากที่ท่านบอกว่า **คอมตัวเองยังไม่รู้จักดูเเล จะไปดูเเลอะไรใครได้**  ผมว่าเค้ากับมีการเอาใจใส่ในเครื่องของเค้า เพราะรู้ว่าถ้าใช้หรือไม่ใช้
จะเป้นอย่างไร ถ้าไปอ่านต่อเค้าจะบอกว่า ถ้าไม่ลง antivirus ต้องสังเกตุดีๆ นั้นแสดงว่ามีการเอาใจใส่อย่างมากและต้องระมัดระวังสูง

สุดท้ายผมเชื่อว่าเค้าคงลง antivirus ให้ user ทุเครื่อง แต่เครื่องส่วนตัวคงไม่ลง
สุดท้ายจริงๆ ผมเคารพความเห็นท่านนะครับ และก็เห้นว่าเป็นความเห็นที่ดีอีกทางหนึ่ง หากผมล่วมเกินต้องขออภัยด้วยนะครับ อย่าโกรธกันนะครับ

เหอะๆๆๆๆ  อย่าซีเรียสเเค่เอาความคิดมาเเชร์กัน        มันมองต่างมุมกัน    ผมเเสดงความคิดเห็น โดยมองจากมุมคนดูเเลระบบมันจะปล่อยให้มีความเสียงใดๆไม่ได้      ส่วนการเเสดงความคิด โดยมองจากมุมเครื่องส่วนตัว ของใครอยากจะทำอะไรก้อทำไปเหอะครับ  มันห้ามกันบ่ดั้ยยอยู่เเว้วววว        ^ ^   

งงด้วย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มีนาคม 2016, 16:16:01 »
เหมือนภาพที่แคปมา เค้าก็ไม่ได้บอกนิครับ ว่าเครื่อง user ก็จะไม่ลง antivirus

แต่ถ้าคุณหมายถึงว่า เครื่อง IT เอง ยังไม่ลง antivirus เลย แล้วจะไปดูแลเครื่อง user ได้ยังไง ผมว่าอันนี้ไม่ถูกน่ะ ผมก็เห็น admin หลายๆท่านก็ไม่ได้ลงและก้ไม่ติดไวรัสด้วย
ตรงกันข้าม admin บางท่านมี antivirus ก็ติด virus บ่อย เพราะชอบไปดูเว็บใต้ดิน แล้วคลิ๊กนู่น คลิ๊กนี่ , เอา handy drive มาก็เปิดแบบไม่ระมัดระวัง ,เห็นเมล์แปลกก็ชอบเปิดดู