Thaiadmin

ที่ทำงานผมกำลังจะย้ายออฟฟิศใหม่

ออฟไลน์ jsathean

• 30
  • 0
ที่ทำงานผมกำลังจะย้ายออฟฟิศใหม่
« เมื่อ: 14 มีนาคม 2016, 18:10:51 »
ขอความเห็นหน่อยครับ คือ บริษัทผมกำลังย้ายออฟฟิศ จากออฟฟิศไปอีกสาขาหนึ่งซึ่งอยู่ไม่ไกลจากที่เดิมมาก โดยมี server ตัวหนึ่งทำ vmware เอาไว้ ภายในมีguest อยู่ 4 ตัว ประกอบด้วย dc01, db01, ap01 และ fs01 โจทน์หลักคือ พนักงานที่นี่ทำงานเป็นกะติดต่อกันตลอดเวลา 24 ชม และต้องใช้ application แต่ละตัว ใน ap01 ซึ่งต่อกับ database บน db01 จึงทำให้ผมไม่สามารถปิดระบบเพื่อทำการย้ายไปยังออฟฟิศใหม่ได้ ผมมองว่า มีตัวเลือกอยู่ 3 ทาง,
-ตัวเลือกแรก คือ สร้าง vmware ขึ้นมาอีกตัวนึงที่ site ใหม่ แล้ว ทำการสร้าง guest จำนวนเท่ากับ ของเดิมที่มีอยุ่ จากนั้นให้ทำการ replicate file และ database จาก site เดิม มาที่ site ใหม่  (ผมไม่ค่อยแม่นเรื่อง backup/restore database และ replicate data มากเท่าใดนัก)
-ตัวเลือกที่สอง คือ ใช้ vmware center converter มาทำการ backup แล้ว restore ไปที่ vmware ที่ site ใหม่ (ผมไม่แม่นเรื่อง vmware converter เท่าใดนัก)
-ตัวเลือกทีสาม คือ ประกาศแจ้ง user ขอ stop serve สัก ชม เพื่อที่จะขนย้าย server ไปยัง site ใหม่ แล้วทำการเปิดระบบ

อยากถามความเห็นเพื่อนๆว่าควรเลือกทางไหนดีครับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
Re: ที่ทำงานผมกำลังจะย้ายออฟฟิศใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มีนาคม 2016, 00:52:39 »
ผมเลือกข้อ 3 ครับ หาช่วงเวลาที่เหมาะสม
ถ้าคิดว่าทำแค่ 1 ชม. เสร็จ ประกาศไปสัก 3 - 6 ชม. ครับ
ทำ check list คร่าวๆ ว่าต้องทำอะไรบ้าง เตรียมอะไรบ้าง แล้วซ่อมก่อนครับ
ผมเคยเจอแบบที่ตั้งใจว่าจะไป แบบที่ว่า cut-off แล้วเจอหน้างานติดปัญหาจนต้องถอยกลับมาตั้งหลักก่อนครับ

กันเหนียวจริงๆ ควร Backup Guest ไว้ก่อนสักชุดครับ
เผื่อคราวซวยจริงๆ ย้ายเครื่องแล้วเปิดไม่ติด
หากเครื่องสำรองสักเครื่องติดตั้งระบบแล้ว Restore VM ครับ

Office ใหม่ และเก่า ยังคงมี link เชื่อมหากัน ?
IP ที่ใช้ เก่า หรือ ใหม่ ?

เรื่องพวกนี้ต้องคิดด้วยครับ อื่นๆ อีก ลองนึกๆ ดูครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

charnchai543

Re: ที่ทำงานผมกำลังจะย้ายออฟฟิศใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มีนาคม 2016, 09:06:01 »
ขอความเห็นหน่อยครับ คือ บริษัทผมกำลังย้ายออฟฟิศ จากออฟฟิศไปอีกสาขาหนึ่งซึ่งอยู่ไม่ไกลจากที่เดิมมาก โดยมี server ตัวหนึ่งทำ vmware เอาไว้ ภายในมีguest อยู่ 4 ตัว ประกอบด้วย dc01, db01, ap01 และ fs01 โจทน์หลักคือ พนักงานที่นี่ทำงานเป็นกะติดต่อกันตลอดเวลา 24 ชม และต้องใช้ application แต่ละตัว ใน ap01 ซึ่งต่อกับ database บน db01 จึงทำให้ผมไม่สามารถปิดระบบเพื่อทำการย้ายไปยังออฟฟิศใหม่ได้ ผมมองว่า มีตัวเลือกอยู่ 3 ทาง,
-ตัวเลือกแรก คือ สร้าง vmware ขึ้นมาอีกตัวนึงที่ site ใหม่ แล้ว ทำการสร้าง guest จำนวนเท่ากับ ของเดิมที่มีอยุ่ จากนั้นให้ทำการ replicate file และ database จาก site เดิม มาที่ site ใหม่  (ผมไม่ค่อยแม่นเรื่อง backup/restore database และ replicate data มากเท่าใดนัก)
-ตัวเลือกที่สอง คือ ใช้ vmware center converter มาทำการ backup แล้ว restore ไปที่ vmware ที่ site ใหม่ (ผมไม่แม่นเรื่อง vmware converter เท่าใดนัก)
-ตัวเลือกทีสาม คือ ประกาศแจ้ง user ขอ stop serve สัก ชม เพื่อที่จะขนย้าย server ไปยัง site ใหม่ แล้วทำการเปิดระบบ

อยากถามความเห็นเพื่อนๆว่าควรเลือกทางไหนดีครับ
ผมเลือกข้อ 3 ครับ ไม่มีค่าใช้ งานไม่น่า Break Down แค่คีย์ข้อมูลย้อนหลังนิดหน่อย... (เดาเอา)
***ผู้ปฏิบัติงานหรือโรงงานน่าจะมีแผนสำรองกรณีระบบล่ม (ลองโทรหารือกับโรงงานก่อนว่ากรณีระบบล่มหรือเชื่อมต่อไม่ได้เขาใช้วิธีแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าอย่างไร ก็ใช้วิธีของเขาแหล่ะ) / ทดสอบแผนสำรองฉุกเฉินซะเลย

• 30
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มีนาคม 2016, 09:50:00 »
ขอบคุณครับสำหรับความเห็น ที่ออฟฟิศใหม่ เป็น network วงใหม่ครับ ถ้าผมเลือกทางเลือกที่ 3 แล้ว ผมแค่ เปลีนย IP address ให้กับ server ทั้งหมด แล้วก็แก้ไขข้อมูล IP address ที่ DNS server เท่านั้นครับ ซึ่งผมก็มองว่าง่ายกว่า 2 วิธีแรก ที่ทางหัวหน้าผมเค้าแจ้งมา  ^-^

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มีนาคม 2016, 12:30:16 »
จะง่ายหรือยาก ตอบแทนไม่ได้ครับ
การเปลี่ยน IP ต้องดู App. ด้วยครับว่ากระทบหรือเปล่า ?
App. คุยกันด้วย IP หรือ DNS อาจมาตายเอาตรงนี้ครับ มีคนทราบข้อมูลในส่วนนี้หรือไม่ครับ ?
ถ้ามองแค่มุมเดียวอะไรๆ ก็ดูง่ายครับ แนะนำว่าให้คิดมากกว่าที่คนอื่นคิดครับ  ;)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 30
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มีนาคม 2016, 12:44:52 »
ขอบคุณครับสำหรับ คำแนะนำ ตามที่คุณ Supanirun.R แนะนำมาผมถือว่าโอเครมากๆเลยครับ ยังไงเสียผมจะลองพยายาม ทดสอบดูก่อนว่า ถ้าผมเปลียน IP เป็น IP อื่นบน network เดียวกันแล้วจะเกิดผลกระทบกับส่วนอื่นๆหรือป่าวครับ : )

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มีนาคม 2016, 08:09:06 »
ขอบคุณครับสำหรับ คำแนะนำ ตามที่คุณ Supanirun.R แนะนำมาผมถือว่าโอเครมากๆเลยครับ ยังไงเสียผมจะลองพยายาม ทดสอบดูก่อนว่า ถ้าผมเปลียน IP เป็น IP อื่นบน network เดียวกันแล้วจะเกิดผลกระทบกับส่วนอื่นๆหรือป่าวครับ : )
สวัสดีครับ
แนะนำให้ตั้งสติ ก่อนที่จะทำอะไรครับ เดี๋ยวงานเข้า ถึงขั้นพักงาน
1. ตอบคำถามตัวเองและว่าง แผน ว่า Office จะย้ายเมื่อไร เริ่่ม Slide งานใน Excel
2. ต้องติดต่อใครบ้าง Vendor , ISP , ระบบ โทรศัพท์
3. สถานที่ใหม่ ท่านไป สำรวจรึยังว่าขาดสิ่งใดบ้าง ระบบไฟฟ้า 3 เฟส รึป่าว, Link ติดตั้งรึยัง test ด้วย สายโทรศัพท์ มีม่ะ ถ้าไม่มีก็ จัดหา
4. จากนั้น ค่อยมาคิด 3 Solution
5. ระบบของท่านต้องทำ 24 ชั่วโมง ถ้าลดความเสี่ยง แนะนำ ให้ สร้าง Guest ขึ้นมาอีก 3 ตัว db02,ap02,dc02 โดย วิธีการของท่านเอง จะ Clone หรือ สร้างใหม่ ตามความเหมาะสม
6. ตั้งค่าทุกอย่างให้เหมือน กับ Guest 01 แต่ห้าม Assign IP address เด็ดขาด
7. เมื่อมั่นใจว่า  office ใหม่ใช้ Network อีก วง ให้ Assign ip ใหม่ จากนั้น  ทดสอบการใช้ของ user โดย เปลี่ยน ip address ของ User และ server ที่อยู่วงใหม่ด้วยกัน หาก ใช้งานได้ ก็สบาย
8. นำเครื่อง Server หรือ PC spec สูงๆ มา run guest02 ณ office ใหม่  ทดสอบอีครั้งให้ได้ 100% ว่าใช้งานได้ (ไม่เอาความรู้สึกนะ) มี Check list UAT ให้เรียบร้อย จะได้มีหลักฐาน
9. ย้าย Office ตามเวลาที่ เจ้านายระบุ
10. จบงาน กลับบ้านฉลองได้
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>