Thaiadmin

ไวรัส shortcut แก้ attrib แล้ว ลบแล้วกลับมาใหม่ ใครเจอบ้าง หาวิธีแก้หน่อย

ไฟล์โฟลเดอยังอยู่แต่มีขนาด 0 byte และมีไฟล์ไวรัส shortcut นามสกุล .lnk ผมลบไฟล์ shortcut แล้ว พอลบมันก็สร้างใหม่ทันที โฟลเดอเปิดไม่ได้
พยายามเข้าดูใน process ไม่ เจอ wscript.exe ลอง scan ด้วย Malwarebytes Anti-Malware ไม่เจอ ลองใช้ cpe17 คลิกขวาไม่ได้
ลอง ไปเสียบกับลีนุก มันอ่านไฟล์ไม่ได้ ลองใช้ attrib *.* -s -h -a -r /d /s แล้วขึ้นว่า
The target of the symbolic link F:\toy\(    does not exist
ทำไงดีครับ

ออฟไลน์ wichate

• *
  • 595
  • 6
Format ทิ้งแล้วใช้โปรแกรมกู้เอาอีกที

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
เครื่องคอมก็โดนไวรัสตัวนี้ไปด้วยแล้วรึเปล่าครับนี่
เพราะดูแล้วการที่ฟอร์แม็ตแฟลชไดร์ฟแล้ว มันก็มีอาการนี้อีกครั้ง นั่นหมายถึงว่า คอมที่ใช้งานอยู่ "โดนไวรัสตัวนี้เข้าเครื่องไปเรียบร้อยแล้วครับ"

ที่สำคัญอย่าลืมว่า Malwarebytes ไม่ได้เป็นแอนตี้ไวรัส 100% จึงไม่สามารถทำงานทดแทนโปรแกรมแอนตี้ไวรัสอย่างพวก Avast , Avira , AVG , FortiClient ได้นะครับ Malwarebytes ที่หน้าเว็บก็มีคอนเซ็ปต์ระบุบอกอยู่แล้วว่า ตัวโปรแกรมไม่ได้เป็นแอนตี้ไวรัส 100% แต่มันสามารถทำงานร่วมกับแอนตี้ไวรัสตัวอื่นๆ เพื่อให้สามารถกำจัดพวกแอดแวร์ และ สปายแวร์ และมัลแวร์อื่นๆ ที่แอนตี้ไวรัสอาจตรวจไม่พบ หรือเอาออกไม่ได้ครับ
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

ใช้ avast และ kaspersky แล้วก็ไม่เจอครับ ตอนใช้โปรแกรมกู้คืนข้อมูลคัดลอกข้อมูลแล้วครับ แต่ยังสงสัยหลักการทำงาน และวิธีการแก้แบบไม่ต้อง format ครับ

ออฟไลน์ denla

• 391
  • 0
  • สะสมประสบการณ์
เข้า save mode เข้า msconfig หยุด startup program แปลกๆก่อนครับ แล้วไปโชว์ file ที่ถูกซ่อน ผ่าน cmd คำสั่ง
attrib -s -h -r /S /D จะได้ไฟล์กลับมาครับ ลบที่เป็น shotcut ออก แล้วหา Process ไวรัสให้เจอเพื่อหยุดมันครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>