Thaiadmin

ต้องการศึกษา IP-PBX

ออฟไลน์ mocca501

• **
  • 16
  • 0
ต้องการศึกษา IP-PBX
« เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2016, 11:20:51 »
ต้องการเริ่มศึกษาระบบ IP-PBX ต้องเริ่มต้นจากอะไรครับ
ตอนนี้ความรู้เรื่องนี้เป็นศูนย์ หาข้อูมลหลายที่ อ่านหลายอัน
มั่วไปหมด แนะนำหน่อยครับว่าควรศึกษาอะไร ตามลำดับ
แนะนำทำLab ทดลองจะดีมากครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ZillMax

• *
  • 60
  • 0
Re: ต้องการศึกษา IP-PBX
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 1 มีนาคม 2016, 11:25:11 »
ผมขอแนะนำสาย Open source ที่ base on Linux นะครับ ถ้าจะเล่นสายอื่นข้ามโพสของผมได้เลย ถ้าใช่ก็ตามมาทางนี้ครับ
1. ไปอ่านพื้นฐานเรื่องโทรศัพท์ซะก่อน เพื่อปูพื้นให้ตัวเอง อาจจะไม่เข้าใจ แต่เน้นให้จำให้ได้ว่าอะไรคืออะไร เพื่อเวลาคุยกับคนอื่นที่รู้มากกว่าจะได้เข้าใจกันง่ายๆ เดี๋ยวจะเริ่ม Get ขึ้นไปเรื่อยๆ เองครับ

2. อ่านพื้นฐาน Network ให้เข้าใจเรื่อง TCP/IP เน้นให้เข้าใจเลยนะครับ เพราะถ้าพื้นฐาน Network ไม่ดี งง หนักเลยครับ

3. เลือกค่ายที่จะเล่น ซึ่งก็มีหลายเจ้าในท้องตลาด เช่น Asterisk, FreeSwitch ซึ่งผมแนะนำ Asterisk ครับ

4. เลือก Interface ในการจัดการค่ายที่เราเลือกซะ ในที่นี้เราเลือก Asterisk ซึ่งเรามีตัวเลือก 2 แบบคือ Command line กับ GUI

5. ถ้าเลือก Command line ก็หา Download Asterisk E-Book มาอ่านและทำตามได้เลยครับ เค้าเขียนไว้ละเอียดมากๆ อยู่แล้วครับ   

6. ถ้าเลือก GUI ก็มีหลายตัวที่พัฒนา GUI มาครอบ Asterisk ใช่ FreePBX, Elastix ซึ่งพวกนี้ก็มี E-Book ให้อ่านเช่นกันครับ

ึึ7. ลงมือทำ ก็ใช้ Computer ซักตัวมาติดตั้งซะ แล้วใช้ Computer อีกซักเครื่อง ติดตั้ง Soft phone จากนั้นก็เริ่มศึกษาได้เลยครับ

ที่กล่าวมา 7 ข้อคือ Basic สุดๆ แต่ก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ยิ่งใหญ่ที่สุดครับ

"ลงมือทำซะ แล้วมันจะได้เองครับ"

สู้ๆ เอาใจช่วยครับ

รู้อะไร ก็ไม่สู้ รู้วิชา
รู้วิชาอะไร ก็ไม่สู้ รู้งี้....

ออฟไลน์ mocca501

• **
  • 16
  • 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 7 มีนาคม 2016, 17:18:54 »
ขอบคุณมากครับ นี่แระครับแนวทางที่ต้องการ

"คุณอยากว่ายน้ำเก่ง
ถ้าเลือกได้....
คุณอยากเสียเวลาฝึกมั่วๆเอง?
หรือ
คุณอยากหาคนที่ว่ายน้ำเป็นมาสอนคุณ"

เกี่ยวไหม อิอิ

• *
  • 60
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 7 มีนาคม 2016, 17:35:09 »
ยินดีคร้าบบ
รู้วิชาอะไร ก็ไม่สู้ รู้งี้....

ออฟไลน์ ABCD

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 8 มีนาคม 2016, 10:20:42 »
สวัสดีครับ
ขอบคุณมากครับ นี่แระครับแนวทางที่ต้องการ

"คุณอยากว่ายน้ำเก่ง
ถ้าเลือกได้....
คุณอยากเสียเวลาฝึกมั่วๆเอง?
หรือ
คุณอยากหาคนที่ว่ายน้ำเป็นมาสอนคุณ"

เกี่ยวไหม อิอิ
เกี่ยวไหม ผมตอบเลยเกี่ยวครับ
ส่วนตัวผมก็ศึกษาเอง ลองเอง ถามว่าเก่งไหม ไม่เก่งครับ พอเอาตัวรอดได้ ถ้าอยากชำนาญ ต้องได้คนช่วยฝึก ช่วยแนะนำ จะชำนาญมากกว่า
ผมใช้ Asterisk GUI เป็น FreePBX ส่วน Soft phone ก็ Zoiper ถ้าทำแลป ทำบน VM ก่อนก็ได้ครับ
ลองทำดูครับ ไม่มีอะไรยากถ้าเราลงมือทำ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2016, 10:10:26 »
มีหลักสูตรอบรมครับ http://www.thaibsd.com/elastix15/

• *
  • 60
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2016, 13:36:57 »
4 เดือนผ่านไปเจ้าของกระทู้ศึกษาถึงไหนอย่างไร แล้วบ้างครับ

ptanawit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 4 กันยายน 2016, 23:17:56 »
ต้องลองใช้ก่อนครับ แล้วจะค่อยๆ รู้จักมัน