Thaiadmin

สอบถามการทำ email server linux

ออฟไลน์ sakyon

• 3
  • 0
สอบถามการทำ email server linux
« เมื่อ: 18 มกราคม 2016, 12:00:04 »
ผมกำลังจะทำ email server โดยใช้เครื่อง centos7 ต้องเริ่มต้นยังไงครับ
1.ตอนนี้ผมมี email แล้วโดยเช่าพื้นที่ไว้ 3 GB
2.มีโดเมนเป็นของตัวเองแล้ว
3.ผมอยากจะยกเลิก email ที่เช่าไว้ แล้วจะติดตั้งเองที่บริษัท โดยผมมี ip จริงแล้วตอนนี้ 3 ip  ผมจะเริ่มอย่างไรโดยไม่ให้มีผลกระทบกับระบบ email หรือ downtime มากสุดได้ 30 นาที
4. เบื้องต้นผมได้ setup centos 7 ติดตั้ง squid, iptables แชร์ internet เก็บ log เรียบร้อยแล้ว

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ เนทแอดมิน ม.6

• 707
  • 17
  • www.sagurai.com
    • แบ่งปันความรู้ และประสบการณ์
Re: สอบถามการทำ email server linux
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มกราคม 2016, 12:59:44 »
เตรียมรับมือ User ไว้หรือยังครับ
ดาวน์ไทม์ 30 นาที ไม่ได้แน่นอนครับ มีหลายปัจจัยที่จะต้องแก้ไขนะครับ

1. User ใช้โปรแกรมอะไรในการเรียกดู Email เช่น Outlook, ThunderBird ต้องเตรียมความพร้อมในการติดตั้งให้เรียบร้อย
2. กรณีที่ใช้งานผ่าน Web Browser ใช้โปรแกรมใดในการเรียกดู Email เช่น SquirrelMail, RoundCube เตรียมความพร้อมในการให้ User เรียนรู้การใช้งาน
3. Server กำหนดการตั้งค่าป้องกัน Spam ไว้พร้อมแล้วหรือยัง
4. MX Record ตรวจสอบความถูกต้อง

เอาแค่นี้ก่อน ยังมีอีกเยอะครับสำหรับปัญหาที่จะตามมา

sdfcvd

Re: สอบถามการทำ email server linux
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มกราคม 2016, 14:05:21 »
เตรียมรับมือ User ไว้หรือยังครับ
ดาวน์ไทม์ 30 นาที ไม่ได้แน่นอนครับ มีหลายปัจจัยที่จะต้องแก้ไขนะครับ

1. User ใช้โปรแกรมอะไรในการเรียกดู Email เช่น Outlook, ThunderBird ต้องเตรียมความพร้อมในการติดตั้งให้เรียบร้อย
2. กรณีที่ใช้งานผ่าน Web Browser ใช้โปรแกรมใดในการเรียกดู Email เช่น SquirrelMail, RoundCube เตรียมความพร้อมในการให้ User เรียนรู้การใช้งาน
3. Server กำหนดการตั้งค่าป้องกัน Spam ไว้พร้อมแล้วหรือยัง
4. MX Record ตรวจสอบความถูกต้อง

เอาแค่นี้ก่อน ยังมีอีกเยอะครับสำหรับปัญหาที่จะตามมา
1. MX Record ใช้เวลาประมาณกี่ชั่วโมงครับ ถ้าผมทำวันศุกร์ตอนนี้ วันจันทร์ MX Record จะน่าใช้ได้เลยไหม เพราะตอนนี้ Domain.co.th ของผมอยู่กับผู้ให้เช่า ผมต้อง domain.co.th กับ ip จริงของผม
2. ผมต้องติดตั้ง DNS ด้วยไหม จำเป็นหรือเปล่า หรือว่าใช้ DNS ของผู้ให้บริการ Internet ไปก่อน

chai543

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มกราคม 2016, 20:31:03 »
1. MX Record ใช้เวลาประมาณกี่ชั่วโมงครับ ถ้าผมทำวันศุกร์ตอนนี้ วันจันทร์ MX Record จะน่าใช้ได้เลยไหม เพราะตอนนี้ Domain.co.th ของผมอยู่กับผู้ให้เช่า ผมต้อง domain.co.th กับ ip จริงของผม
2. ผมต้องติดตั้ง DNS ด้วยไหม จำเป็นหรือเปล่า หรือว่าใช้ DNS ของผู้ให้บริการ Internet ไปก่อน
แนะนำดังนี้ครับ...
1. ตั้ง Mail Server ใหม่ให้เสร็จ (ต่อเชื่อมต่อให้เรียบร้อยใช้ migrate tool ดึงบัญชีรายชือ หรือเมล์จาก server เดิมมา mail server ใหม่ หรือใช้ Backup/Restore ข้อมูลคุณ 3GB นิดหน่อย)
2.แจ้งให้ผู้ดูแล DNS (เดิม) แก้ไข MX Record เดิมกำหนด Priority สูงขึ้นเช่น 20
เพิ่ม MX Record ใหม่/ชี้ IP ใหม่ กำหนด Priority ต่ำๆ เช่น 10 (ทำได้แต่ผมไม่เคยทำ)
3. หรือเปลี่ยน IP ใหม่ที่ MX Record เดิม (ไม่ต้องเพิ่ม MX Record/ผมทำวิธีนี้)
4. หากจะทำ DNS เองก็ไปบริหาร โดเมนเนมให้ชี้ DNS มายังที่ใหม่ ส่วน DNS เดิมใส่เป็นอันดับรอง (ผมไม่มี DNS เอง)
5. ใช้ migrate tool ดึงเมล์จาก Server เดิมมายัง Server ใหม่ (เฉพาะเมล์ที่เข้ามาใหม่/ของผมไม่ดึงเนื่องจากปิด Mail Server ไปเลย)
***ตอนที่ผมย้ายปิดเมล์ Server เดิมเลย /เปิดเมล์ sever ใหม่รอไว้ (ไอพีใหม่) ซึ่ง server ด้านผู้ส่งติดต่อไม่ได้จะเก็บเมล์ไว้ไม่น้อยกว่า 4 ชั่วโมง หรือเป็นวันเมล์ไม่สูญหาย จะ requeue ส่งซ้ำ หากเกินเวลาแล้วยังส่งไม่สำเร็จก็ bounce mail เพื่อแจ้งให้ผู้ส่งทราบ (ไม่ต้องกลัวเมล์จะสูญหาย)
ตอนที่ผมย้ายไปสิงค์โปร และย้ายกลับมาไทย ใช้ DNS เดิมของ CAT (ไม่ได้เปลี่ยน DNS แค่เมล์แจ้ง NOC ให้แก้ไขเลขไอพี ได้รับเมล์ตอบกลับก็โซ้ยเลย)ใช้เวลาไม่ถึง 1 ชั่วโมง เข้าใจไม่ผิดเกือบทันทีทันใดเลยมั๊ง
***ดูกราฟจาก Mail Server ว่าช่วงไหนเมล์ไม่ค่อยเข้า-ออก ก็ทำช่วงนั้นแหล่ะ (วันเสาร์หรือวันอาทิตย์กลางคืน)

ออฟไลน์ SexClub7

• **
  • 41
  • -1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มกราคม 2016, 18:08:02 »
postfix

ออฟไลน์ sakyon

• 3
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มกราคม 2016, 15:03:59 »
postfix

ตอนนี้เปลี่่ยนใจกำลัง มองดู nas มาทำ email server โดยใช้ ip จริง คิดว่าเป็นยังไงครับขอคำแนะนำด้วย

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มกราคม 2016, 16:18:15 »
ถ้่าไม่รู่เรื่อง linux เลย NAS ที่มี mail server ก็โอเคนะครับ
แต่ถ้ามีความรู้ linux ลองใช้ zimbra version open source ครับ ใช้งานได้ดีครับ

ออฟไลน์ t.samit

• *
  • 14
  • 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2016, 19:59:48 »
การตั้งเมล server ต้องมีระบบป้องกันที่ดี จาก spam,virus ...... และอีกมากมายที่จะเข้ามา
ควรได้รับการดูแล service พวกนี้จาก ISP ที่เชื่อถือได้ครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ